ว่าด้วยเรื่องการตั้งเป้าหมายของผลตอบแทน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tsoohm10
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 50

ว่าด้วยเรื่องการตั้งเป้าหมายของผลตอบแทน

โพสต์ที่ 1

ในปัจจุบัน เพื่อนๆพี่ในที่นี้ ตั้งเป้าหมายผลตอบแทนสำหรับการลงทุนเอาไว้ที่เท่าไรต่อปีกันมั่งครับ?
มีท่านไหน ที่ตั้งเป้าหมายให้พอร์ทเติบโตใน่ระดับ 40-50% ต่อปี กันบ้างไหมครับ และท่านใช้กลยุทธ์ในการลงทุนอย่างไร เช่น ลงทุนในบริษัทที่ดีที่ต้องโตเร็วมาก?
เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าระดับผลตอบแทนสูงๆ เป็นระยะเวลาติดต่อกันห้าปีสิบปี ในปัจจุบันจะมีโอกาสมากน้อยแค่ไหนครับ?

ส่วนตัวผมยังมองโลกในแง่ดี และยังอยากจะตั้งเป้าสูงๆครับ
ภูดิศ
ผู้ติดตาม: 1

Re: ว่าด้วยเรื่องการตั้งเป้าหมายของผลตอบแทน

โพสต์ที่ 2

ศึกษาให้เต็มที่ ใจเย็นให้สุดๆ แล้วก็ขอไม่ขาดทุนครับ สำหรับผมหวังแค่นี้ละ 555
"Everything that humans can imagine is a possibility in reality" Physicist Willie Gallon.
XO
ผู้ติดตาม: 94

Re: ว่าด้วยเรื่องการตั้งเป้าหมายของผลตอบแทน

โพสต์ที่ 3

ผมว่าคุณตั้งเป้าสูงๆ แบบนั้นได้นะครับ
เพียงแต่น่าจะมีคนจำนวนน้อยมากที่ทำได้จริง

ถ้าประสบการการลงทุนหลายปีแล้ว คงไม่น่าเป็นห่วง
แต่ถ้าคุณยังใหม่ ( เช่นไม่เกิน 3 ปี) อยากจะให้มองในมุมความเสี่ยงไว้ด้วยครับ เพราะว่าอีกด้านนึง หุ้นก้ทำให้ขาดทุนมากๆได้เหมือนกัน
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 4

tsoohm10 เขียน: ในปัจจุบัน เพื่อนๆพี่ในที่นี้ ตั้งเป้าหมายผลตอบแทนสำหรับการลงทุนเอาไว้ที่เท่าไรต่อปีกันมั่งครับ?

ผมหวังผลตอบแทนอยู่ปีละ 10%-12% ครับ แต่อยากได้ต่อเนื่องซัก 40 ปี
คิดว่ายากเหมือนกัน แต่อยากลองพยายามดูครับ เพราะ มันต้องอยู่ให้ถึง ทั้งคน ทั้งพอร์ต
tsoohm10 เขียน:เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าระดับผลตอบแทนสูงๆ เป็นระยะเวลาติดต่อกันห้าปีสิบปี ในปัจจุบันจะมีโอกาสมากน้อยแค่ไหนครับ?
ปัจจุบันคิดว่ายากครับ คือสถาณการณ์มันไม่เอื้อเหมือนในอดีต เช่นตอนสมัยฟื้นจากต้มยำกุ้ง SET PE ต่ำมาก บริษัทมี earning ที่เติบโตสูง คือได้ทั้งหุ้นเติบโต แล้วมีปรับ PE ให้สูงขึ้นด้วย หรือช่วงที่ ฟื้นจากวิกฤติ ซับพาร์ม ที่ลงแรงแล้วฟื้นเร็ว บริษัทต่างๆ ยังเติบโตได้ดีอยู่มาก ช่วงพวกนี้สามารถหวังผลตอบแทนเว่อร์ได้ซัก 3-4 ปี

แต่ปัจจุบัน ตลาดรวม Valuation มันไม่ได้ถูกเหมือนก่อน การเติบโตก็ดูน้อยลงเยอะ เลยคิดว่าเราหวังผลตอบแทนสูงมากๆ เป็นระยะเวลานาน ในปัจจุบันนี้ยากมากครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 5

เคย ตั้งเป้า ไว้ สูง แบบจขก ท.เหมือนกัน แต่ว่า ทำได้ยาก ครับเพราะ การทำ แบบนี้ ต้องเลือก หุ้น แบบ focusจริงๆ และต้อง"แทง ถูก" เคยทำ แบบนี้ และ ได้ผล ช่วงแรก ๆ(โชคดี หน่อย) ช่วงหลัง ตลาด ฉลาด ขึ้นหุ้น ที่เลือก จึงต้อง อยู่บน ความคาดหวัง มากขึ้น(ผลงานกำไรยังไม่เกิด ) เมื่อ ไม่เป็นไปตาม คาด ก็จะ เสียหาย หน่อย...ช่วงหลัง แทง ถูก น้อยลง....
smallpunk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

tsoohm10 เขียน:ในปัจจุบัน เพื่อนๆพี่ในที่นี้ ตั้งเป้าหมายผลตอบแทนสำหรับการลงทุนเอาไว้ที่เท่าไรต่อปีกันมั่งครับ?
ปีนี้ตั้งไว้ 100% ครับ ปัจจุบันนับจากต้นปีบวกมา 90%
tsoohm10 เขียน:มีท่านไหน ที่ตั้งเป้าหมายให้พอร์ทเติบโตใน่ระดับ 40-50% ต่อปี กันบ้างไหมครับ และท่านใช้กลยุทธ์ในการลงทุนอย่างไร เช่น ลงทุนในบริษัทที่ดีที่ต้องโตเร็วมาก?
การตั้งเป้าหมายแต่ละปีขึ้นอยู่กับ บ. ที่เราเลือกลงทุนในปีนั้นๆครับ เช่น เราคงไม่หวังราคาหุ้นจะโตปีละ 50% กับ บ. ที่ยอดขายโตแค่ปีละ 10% และเราซื้อ ณ pe 30 เท่าครับ กลับกัน เราสามารถหวังให้ราคาหุ้นโตได้ 100% กับ บ. ที่กำลังเกิดใหม่ยอดขายโต 50% และเราซื้อ ณ pe 5 เท่า
(ทั้งนี้ต้องศึกษาดูความแข็งแกร่งของ บ. หลายๆอย่างประกอบด้วยนะครับ)
tsoohm10 เขียน:เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าระดับผลตอบแทนสูงๆ เป็นระยะเวลาติดต่อกันห้าปีสิบปี ในปัจจุบันจะมีโอกาสมากน้อยแค่ไหนครับ?
ปัจจุบันมีโอกาสน้อยมากครับ เราคงจะต้องเปลี่ยนหุ้นกันบ่อยขึ้น เฟ้นหากันมากขึ้น ถ้าหวังผลตอบแทนสูงๆในทุกๆปี อย่างผมที่หวังในปีนี้ระดับ 100% เพราะว่าปีที่แล้วติดลบไปราว 30% ครับ ปีนี้ถึงจะกลับมา +100% ก็เท่ากับคิดเป็นค่าเฉลี่ยในช่วง 2 ปี แค่ปีละ 18% เท่านั้นเองครับ
ระยะยาว 10 ปี ผมหวังแค่ปีละ 15% สำหรับผมก็เก่งมากๆแล้วครับ
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 7

smallpunk เขียน:
tsoohm10 เขียน:ในปัจจุบัน เพื่อนๆพี่ในที่นี้ ตั้งเป้าหมายผลตอบแทนสำหรับการลงทุนเอาไว้ที่เท่าไรต่อปีกันมั่งครับ?
ปีนี้ตั้งไว้ 100% ครับ ปัจจุบันนับจากต้นปีบวกมา 90%
tsoohm10 เขียน:มีท่านไหน ที่ตั้งเป้าหมายให้พอร์ทเติบโตใน่ระดับ 40-50% ต่อปี กันบ้างไหมครับ และท่านใช้กลยุทธ์ในการลงทุนอย่างไร เช่น ลงทุนในบริษัทที่ดีที่ต้องโตเร็วมาก?
การตั้งเป้าหมายแต่ละปีขึ้นอยู่กับ บ. ที่เราเลือกลงทุนในปีนั้นๆครับ เช่น เราคงไม่หวังราคาหุ้นจะโตปีละ 50% กับ บ. ที่ยอดขายโตแค่ปีละ 10% และเราซื้อ ณ pe 30 เท่าครับ กลับกัน เราสามารถหวังให้ราคาหุ้นโตได้ 100% กับ บ. ที่กำลังเกิดใหม่ยอดขายโต 50% และเราซื้อ ณ pe 5 เท่า
(ทั้งนี้ต้องศึกษาดูความแข็งแกร่งของ บ. หลายๆอย่างประกอบด้วยนะครับ)
ปัจจุบันมีโอกาสน้อยมากครับ เราคงจะต้องเปลี่ยนหุ้นกันบ่อยขึ้น เฟ้นหากันมากขึ้น ถ้าหวังผลตอบแทนสูงๆในทุกๆปี อย่างผมที่หวังในปีนี้ระดับ 100% เพราะว่าปีที่แล้วติดลบไปราว 30% ครับ ปีนี้ถึงจะกลับมา +100% ก็เท่ากับคิดเป็นค่าเฉลี่ยในช่วง 2 ปี แค่ปีละ 18% เท่านั้นเองครับ
ระยะยาว 10 ปี ผมหวังแค่ปีละ 15% สำหรับผมก็เก่งมากๆแล้วครับ
ขอซูฮก คุณ smallpunk สุดยอดมากครับ ปีนี้ผลงานดีมาก จากที่ยากๆปีที่แล้ว พอรตทำนิวไฮได้เร็วจริงๆ :bow:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

ผมคิดว่าถ้าตั้งสูงมากไป จะเป็นการกดดันให้ต้องไปลงทุนเสี่ยงๆ ก่อให้เกิดความเครียด และอาจทำให้ผิดพลาดได้สูง

ส่วนตัวผมมองว่าทำให้ได้ดีกว่า SET TRI (รวมปันผลแล้ว) ถ้าทำได้ทุกๆปี ผลตอบแทนก็โอเคแล้วครับ แล้วเอาเวลาไปทำงานอดิเรกบ้าง หาความสุขบ้างอะไรบ้าง พอแก่แล้วมันย้อนเวลาไม่ได้ บางอย่างพอมาทำทีหลังแล้วมันไม่เหมือนทำสมัยเด็กๆ ต้องชั่งน้ำหนักให้ดีว่าอะไรสำคัญกว่าสำหรับแต่ละคน
Vi IMrovised
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

มันอยู่ที่ว่านับผลตอบแทนจากอะไร ถ้านับผลตอบแทนจากเงินส่วนนึงของเงินทั้งหมด เช่น มี 1 ล้าน ลงทุนในหุ้น 1 แสน ก็เต็มที่เลยจะตั้งเป้าสูงแค่ไหน แต่ถึงจะได้ 100% หรือเสีย100% มันก็มีผลต่อเงินทั้งหมดไม่เยอะ แต่ถ้าคุณลงทุนด้วยเงินทั้งหมดแล้วตั้งเป้าหมายได้ปีละ 50% คุณคิดคิดว่าจะทำได้กี่ปีติดต่อกันละ 5 ปี 10 ปี หรือ 20 ปี แล้วคุณคิดว่ามีคนที่ทำสำเร็จกี่คนเจ๊งไปก่อนกี่คน ที่คนส่วนใหญ่ตั้งเป้าหมาย 10-15% เพราะเค้าตั้งเป้าว่ามันจะทำได้โดยเฉลี่ยในระยะยาว 10-20 ปี ซึ่งก็ยากมากแล้ว ไม่ใช่เพราะเค้าตั้งเป้าหมายต่ำ เวลาที่หุ้นเด้งขึ้นมาจากปีที่ลงไปต่ำมากๆแล้วเด้งกลับมาก็มักจะมีเซียนเกิดขึ้นใหม่เสมอ
tono106
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่า เป้าผลตอบแทนไม่น่าจะตั้งครับอาจจะต่างการการทำอย่างอื่นที่ ถ้าเราตั้งเป้า 70 ยากที่อยู่ดีๆจะได้ที่ 80 ควรตั้งที่ 100 เพราะลงมาที่ 80 ก็ยังดีกว่า
เพราะว่า
- การตั้งเป้า จะทำให้เราไม่มีความสุขในการเล่นหุ้น เปรียบเทียบกับคนนั้นคนนี้ตลอดเวลา
คนโน้นกำไรเยอะ เรากำไรน้อย เราขาดทุนเยอะ เขาขาดทุนน้อย ฯลฯ
- การตั้งเป้า ทำให้เรามองภาพไม่รอบด้าน มีโอกาสเกิดความลำเอียงมาก เช่น confirmation bias อยากจะฟังแต่ข่าวที่เขาว่าหุ้นเราดี

น่าจะตั้งเป้าว่า เราจะไม่ขาดทุนเกินกี่ % ต่อการซื้อขาย ไม่สะสมวัชพืช แต่สะสมไม้ยืนต้น สะสมความรู้ในหุ้นที่เราสนใจมากพอทั้งจำนวนและคุณภาพ พอที่จะ หาจังหวะซื้อในราคาที่เหมาะสมได้ น่าจะทำให้ได้ผลตอบแทนที่ดีในอนาคตโดยอัตโนมัติมากกว่าครับ
pol2
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 11

ถามแบบสงสัยนะครับ

ถ้าตั้งผลตอบแทนใน 1 ปี ที่ 40-50%
มีกลยุทธ์ในการลงทุนอย่างไรหรอครับ?

ที่ผมคิดได้คือ หาหุ้นที่น่าจะโตดีแต่ pe ต่ำ เช่น
ราคาหุ้น 15บาท eps 1บาท น่าจะโต 15% ซื้อที่ pe 15เท่า ถ้าทำได้จริง eps เป็น 1.15บาท pe เหมาะสม 20เท่า เป็นราคา 23บาท กำไร 53% ประมานนี้ แต่หายากมากเลย

สำหรับผมปัญหาคือถ้าผมตั้งผลตอบแทนคาดหวังที่ 40-50% ผมแทบจะหาหุ้นที่เข้าลงทุนไม่ได้เลยครับ และอาจจะไม่ได้ลงทุนเลย เพราะเดี๋ยวนี้ตลาดฉลาดและเร็วมาก

กลยุทธ์ของพี่ๆที่ตั้งผลตอบแทนสูงๆเป็นอย่างไรครับ ขอเป็นวิทยาทานครับ
Return = Knowledge x Effort
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

pol2 เขียน:
อาทิตย์ ก.ย. 20, 2020 8:23 pm
ถามแบบสงสัยนะครับ

ถ้าตั้งผลตอบแทนใน 1 ปี ที่ 40-50%
มีกลยุทธ์ในการลงทุนอย่างไรหรอครับ?

ที่ผมคิดได้คือ หาหุ้นที่น่าจะโตดีแต่ pe ต่ำ เช่น
ราคาหุ้น 15บาท eps 1บาท น่าจะโต 15% ซื้อที่ pe 15เท่า ถ้าทำได้จริง eps เป็น 1.15บาท pe เหมาะสม 20เท่า เป็นราคา 23บาท กำไร 53% ประมานนี้ แต่หายากมากเลย

สำหรับผมปัญหาคือถ้าผมตั้งผลตอบแทนคาดหวังที่ 40-50% ผมแทบจะหาหุ้นที่เข้าลงทุนไม่ได้เลยครับ และอาจจะไม่ได้ลงทุนเลย เพราะเดี๋ยวนี้ตลาดฉลาดและเร็วมาก

กลยุทธ์ของพี่ๆที่ตั้งผลตอบแทนสูงๆเป็นอย่างไรครับ ขอเป็นวิทยาทานครับ
หลายคน ใช้ leverage แต่บางที อ้อมแอ้มที่จะบอกคับ
blocktrade , warrnat ,margin , แม้แต่ ยืมเงิน เมีย ญาติ พ่อแม่ (แล้วให้ดอกหรือ profit share)
หลายเซียน กะพอร์ท โตมาจาก leaverage เปลี่ยนชีวิต
ไม่ได้ให้ตามนะคับ เพราะ ความรู้ ความสามารถ รวมทั้งฟ้าลิขิต แต่ละคน ได้มาไม่เหมือนกัน
show me money.
pol2
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 13

nut776 เขียน:
อาทิตย์ ก.ย. 20, 2020 9:35 pm
หลายคน ใช้ leverage แต่บางที อ้อมแอ้มที่จะบอกคับ
blocktrade , warrnat ,margin , แม้แต่ ยืมเงิน เมีย ญาติ พ่อแม่ (แล้วให้ดอกหรือ profit share)
หลายเซียน กะพอร์ท โตมาจาก leaverage เปลี่ยนชีวิต
ไม่ได้ให้ตามนะคับ เพราะ ความรู้ ความสามารถ รวมทั้งฟ้าลิขิต แต่ละคน ได้มาไม่เหมือนกัน
อ่อเข้าใจเลยครับ เป็นพวก gearing นี่เอง
ถ้าแม่นจริงก็น่าจะทำได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ
Return = Knowledge x Effort
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 14

ช่วง 10 ปีแรกที่เริ่มลงทุน
ผมไม่ได้ตั้งเป้าหมายผลตอบแทน
เป็นอะไรที่ชัดๆ ว่าต้องเท่านั้นเท่านี้

แต่ผมจะใช้วิธี Benchmark
ตัวผลตอบแทนกับดัชนีตลาด
ไม่ว่าจะ SET, SET100, SET50
โดยใช้ช่วงระยะเวลาเดียวกัน
เช่น 1 ปี, 2 ปี, 3 ปี, 5 ปี และ 10 ปี

ถ้าทำได้ดีกว่า และ...
มีปีที่ชนะ มีมากกว่าปีที่แพ้

นอกจากจะอนุมานว่า
ผมอาจจะมาถูกทาง
และมีผลตอบแทนสูงกว่าตลาด
โดยเฉลี่ย

แต่ถ้าผลตอบแทนของผมเกิดแพ้ตลาด
ผมก็คงคิดได้ว่า
น่าจะเอาเงินที่มีอยู่
ไปซื้อกองทุนดัชนีกับ บลข. ดีๆ สักกอง
และเอาเวลาที่เคยทำการบ้าน
ไปทำอย่างอื่น
น่าจะสร้างสรรกว่า

โชคดี
ที่ผลตอบแทนช่วงสิบปีแรกของผมมากกว่า

มาระยะหลัง
ผมไม่ได้จด ติดตาม หรือ Benchmark ผลตอบแทน
เหมือนก่อน

เหตุผลคือ

ขี้เกียจ :juju:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์