AH 15 บาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
2024
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

AH 15 บาท

โพสต์ที่ 31

วันนี้โดดไปรับมาเก็บแล้ว
การผลัดเวลาทำสิ่งใดคือการไม่ได้ทำสิ่งนั้นเลย
Thaworn
ผู้ติดตาม: 0

AH 15 บาท

โพสต์ที่ 32

ถ้าอยากซื้อจริงๆก็ลองคิดง่ายๆ
   ส่วนของผู้ถือหุ้น AH หารด้วย จำนวนหุ้นทั้งหมด+จำนวนหุ้นบุรุมสิทธิ(รวมวอแรนท์ด้วยถ้ามี)
   สมมุติคิดออกมาได้เท่ากับ 10 บาทต่อหุ้น(ตัวเลขสมมุติผมยังไม่ได้ไปดูงบ)

Margin of Safety ของผมจะใช้ 75%-95%(7.5-9.5 บาท)จากที่คำนวณได้ เพราะช่วงนี้ไม่เหมือนตอนปี 2545-2546 ซึ่งหุ้นมีราคาถูกมากกกก...
   อ้อ นอกจากมวลชนมองมันในแง่ร้ายมากๆหรือกำลังงงกับราคาหุ้นที่ตกต่ำอย่างมากผมก็กะซื้อประมาณที่กำไรสะสมทั้งหมดหารด้วยจำนวนหุ้นทั้งหมดหรือใกล้ราคาพาร์แล้วแต่กรณีก็เอาแบบใกล้เคียง :drink: (ผมดู GMMM กับ Grammy อยู่ผมรอ 5 บาทกว่า-6 ใครมีข้อมูลดีๆแชร์หน่อยสิครับ) อดทนคือยาขนานเอก  :cool: ทั้งนี้จะดูกำลังขายของเจ้ามือด้วยว่าใกล้หมดยัง ราคาต้องนิ่งหรือสวิงแคบๆ(ดูความชันในการลงของราคามองด้วยตาเปล่าก็เห็นและอื่นๆ)
   สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด ซื้อแบบปิรามิด เพราะไม่มีใครซื้อได้ต่ำสุด

เคยมีเซลล์ที่บ้านมาถามผมหุ้น RCL ตอนอยู่ 25 บาท ผมดูละบอกพี่แกว่า 17 บาท+- ถึงน่าซื้อเล่นรีบาวด์ราคามันมี MOS มากกว่า แต่ถ้าปีนี้แต่ละไตรมาสบริษัทเริ่มถดถอยจนมีแววว่าจะร่วงคือมีแววผลประกอบการจะไม่ทำกำไรและจะขาดทุนในที่สุด ราคาไหนก็ไม่ควรยุ่ง ไปหาบริษัทอื่นที่มันดีกว่านี้ดีกว่าครับ ผมไม่สนข่าวธุรกิจว่ามันจะบอกว่าราคาน้ำมันตอนนี้กลับตัวแล้วกำลังจะขึ้นไปอีกอาจถึง 100 ดอลหรือค่าระวางกำลังเป็นขาขึ้นอีก(ไม่ได้ซื้อหุ้นพลังงานนิ) ผมสนใจสิ่งที่เห็นและปรากฎตรงหน้ามากกว่า
   ไม่ได้มีเจตนาชี้นำใดๆทั้งสิ้นครับ วิธีใครวิธีมันคร๊าบ... :B
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

AH 15 บาท

โพสต์ที่ 33

ทุบเอาของ  หรือ .............................

"ออกของ"  .........................

ตาดีได้    ตาร้ายเสียยยยยยยยยยยยยยยยยยย .........................

การออกนอกลู่  นอกทางที่ตัวเองถนัด  เชี่ยวชาญ ..................

เป็นสัญญาณที่ไม่ดีนักมังครับ .............
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

AH 15 บาท

โพสต์ที่ 34

ราคาไหลเป็นน้ำเลยนะครับ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร
คนที่เชื่อว่าดีและถือไว้ ก็ขอให้หนักแน่น
ส่วนคนที่ยังไม่แน่ใจ  ก็รอให้ฝุ่นจางก็ยังไม่สายครับ

ถ้าสาเหตุเป็นเพราะการกระจายธุรกิจไปด้าน HDD ผู้บริหารเคยให้สัมภาษณ์ทำนองว่าเป็น stamping part เหมือนกับธุรกิจรถยนต์ครับ ไม่รู้ว่าเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

AH 15 บาท

โพสต์ที่ 35

เรื่อง HDD.... ใช่ครับ เป็นแค่ฝาปิด เหล็กแผ่นมาขึ้นรูปเท่านั้นเอง.... ไม่ได้ไปยุ่งกับ หัวใจของ HDD เขาก็ยังอยู่ในระบบ เหล็กขึ้นรูป.... หลังสุดเขาพูดว่า จะพยายามหางานที่ให้กำไรสูงกว่าเดิม  ก็ตามดูเขาไป  ส่วนการร่วมทุนกับญี่ปุ่น นับว่าเป็นสิ่งดีจะได้ มีสินค้าส่งให้ nissan เขาอีกยี่ห้อหนึ่ง....ขยายกันเหลือเกิน แต่จะดีหรือเปล่าไม่มีใครรู้  ผู้ขยายก็คิดว่าดี  ส่วนผู้ลงทุนก็ต้องรอผลงาน  จะฝันพร้อมกับเขา หรือ จะรอจนผลงานออกเพื่อความมั่นใจนั้น อยู่ที่เราจะคิดเอง....ผมก็ งง เหมือนกันกับผู้ที่ชอบขยาย  ต้องเชื่อความสามารถของเขาอย่างเดียว  มันจะแสดงออกมาเองในอนาคตอีกไม่นาน :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

AH 15 บาท

โพสต์ที่ 36

8) ดูราคาวันนี้แล้วหวาดเสียว
    ผมตามอ่านไม่ได้ตามหุ้น
    ไม่ทราบว่าเกิดไรขึ้นครับ
    ใครที่รู้เรื่อง
    บรีฟเรื่องหุ้นตัวนี้ให้ฟังเป็นวิทยาทานบ้างสิครับ
    สนใจครับ

ทำสินค้าส่งให้อีซูซุ น่าจะดีนี่ครับ
    ค้ากับญี่ปุ่นอย่างน้อยเงินทองก็ไม่น่าจะมีปัญหานี่ครับ
    เรื่องราคาที่ใครๆว่าทุนขึ้นแต่ขึ้นราคาไม่ได้
    ผมเคยทำงานกะญี่ปุ่นที่บริษัทผลิตกระจก
    ก็ไม่เห็นเป็นนี่ครับ ก็ต่อรองกันได้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า