สรุปผลงาน ตลาดหุ้นไทย 2018

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 231

สรุปผลงาน ตลาดหุ้นไทย 2018

โพสต์ที่ 1

ปลายปีแล้ว ขอเอาข้อมูล ราคาหุ้นไทยของ ทั้งตลาด SET และ MAI มาทำสถิติ ให้ดูกัน สนุกๆ นะครับ
โดยเอา ราคาหุ้นที่เปลี่ยนแปลงไป ตอนท้ายปีเมื่อเทียบกับต้นปี 2018

พบว่าปีนี้ มี 1ุ6% ของหุ้นทั้งหมดในตลาด ที่มีราคาเพิ่มขึ้น ส่วนอีก 84% ที่เหลือมีราคาลดลดลง

ถ้าดูตามข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์ ดัชนี SET ปี 2018 -10.8%
ซึ่งดัชนีนี้จะคิดแบบ weighted average คือหุ้นตัวใหญ่ๆ จะถ่วงน้ำหนักสำหรับดัชนีมาก

แต่หากเอาสองตลาดมารวมกันแล้วคิดแบบ average ธรรมดาคือ ถ่วงน้ำหนักหุ้นแต่ละตัวให้ เท่าๆ กันทุกตัว ทั้งสองตลาดแล้วจะพบว่า ตลาดติดลบถึง 21.3%

เอาราคาหุ้นที่เปลี่ยนแปลง มา plot เป็น histogram ก็ได้ประมาณนี้ครับ โดยแท่งที่สูงสุด คือ มีจำนวนหุ้นที่ติดลบประมาณ range -20% ถึง -30% อยู่มากที่สุด

โดยรวมปี 2018 สถานการณ์ไม่ค่อยเอื้ออำนวยเท่าไหร่นัก หวังว่าปี 2019 ภาพรวมตลาดจะดีขึ้นนะครับ ขอให้ทุกคนหากิจการที่ดี ในราคาที่เหมาะสม กันได้เยอะๆ นะครับ
SET Mai 2018.JPG
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ภาพประจำตัวสมาชิก
VALUEKUN
ผู้ติดตาม: 1

Re: สรุปผลงาน ตลาดหุ้นไทย 2018

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

รอบนี้ SET ดูจะ mislead พอสมควร ช่วงปีกว่าๆ มานี้ดัชนีวิ่งไป new high ที่ 18xx จนปัจจุบันลงมาอยู่ที่ 15xx แต่หุ้นหลายตัวสภาพทุเรศกว่าตอนดัชนี 1200 ซะอีก แสดงว่าไม่ได้คิดไปเองจริงๆ ว่าตอนที่ SET วิ่งไปทำ all time high แต่รายย่อยกลับดูไม่สดชื่นกันเท่าไหร่ (ผมด้วย :B )

ผมซื้อแต่หุ้นเล็กเป็นส่วนใหญ่ ถ้าเทียบ SET แล้วจะรู้สึกห่วย แต่ถ้าเทียบกับ sSET (ที่จมดินไปเกือบ 40% แล้วจากยอด) จะรู้สึกว่าตัวเองเทพมากที่ยังมีกำไรติดตัวนิดหน่อย จากที่รู้สึกดาวน์ๆ ในผลงานตัวเอง กลายเป็นนอนยิ้มทั้งคืน :ep:
จอหงวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สรุปผลงาน ตลาดหุ้นไทย 2018

โพสต์ที่ 3

ตอนต้นปี money talk ที่ตลาดหลักทรัพย์เชิญเกจิมาเสวนาเรื่องหุ้นปี 2561
4ใน 5 คน บอกว่าปี 61 แจ่มใส ให้คะแนนคนละ 7-8 จาก 10
มี ดร.นิเวศน์คนเดียวสวนกระแสให้แค่ 3
โดยบอกว่ามันเป็นวัฏฏจักร ดีมาหลายปี มันควรจะลง
มีแม่นอยู่คนเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

จอหงวน เขียน:ตอนต้นปี money talk ที่ตลาดหลักทรัพย์เชิญเกจิมาเสวนาเรื่องหุ้นปี 2561
4ใน 5 คน บอกว่าปี 61 แจ่มใส ให้คะแนนคนละ 7-8 จาก 10
มี ดร.นิเวศน์คนเดียวสวนกระแสให้แค่ 3
โดยบอกว่ามันเป็นวัฏฏจักร ดีมาหลายปี มันควรจะลง
มีแม่นอยู่คนเดียว
ก่อนหน้านี้ ดร.แทงลงมาหลายปีตลอดเหมือนกันนะครับ แม่นปีนี้ครั้งแรกเหมือนกัน :oops:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์