ถามเกี่ยวกับ IFRS9 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Night90
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

ถามเกี่ยวกับ IFRS9 ครับ

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมอ่านเอกสาร+ฟังบรรยาย ยอมรับว่า เข้าใจแค่บางส่วนครับ..และส่วนมากจะไม่เข้าใจด้วยซ้ำ กลัวมีเข้าใจผิดครับ เลยรบกวนมาแชร์ข้อมูลกันหน่อยครับ
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ การสำรองในยุค IFRS9 จะซ้ำซ้อน เพราะ
1.บ.ปล่อยกู้ต้องประเมิณอยู่แล้วว่าเขาคืนได้มั๊ยสำรองเท่าไร แล้วังต้องมาสำรองทางบัญชีกับ บ.ข้างนอกซ้ำอีก
2.เงินลงทุนจากนี้จะไม่มีการบันทึก Capital Gain ในปีนั้นๆจะบันทึก ซื้อขาย ทีเดียวเลย (ไม่รับ unrealized gain/lose)

แบบนี้แปลว่าจะกระทบการบันทึกบัญชีของ บ.ที่เกี่ยวข้องยังไงบ้างครับ ?

กระทบปีแรกหนักสุด แล้วผ่อนคลายลงเพราะมีเงินตั้งสำรองไว้แล้วในปีถัดๆไปรึเปล่า ?

แล้วเป็นไปได้มั๊ยที่ บ.ใหญ่ๆจะทำหน่วยงานทางด้านบัญชีควบคู่กับประเมิณความเสี่ยงเพื่อลดความซ้ำซ้อนของงานลงไป
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ถามเกี่ยวกับ IFRS9 ครับ

โพสต์ที่ 2

มาตรฐานบัญชีนั้นออกมาแก้ไขปัญหาในอดีตที่เกิดขึ้น
ลองย้อนกลับไปดูว่าปัญหาในอดีตคืออะไร คือ Sub prime ใช่ไหม ที่ทำให้มาตรฐานบัญชีชุดนี้ออกมา
ปัญหาของ Sub prime คืออะไร คือการขายสินทรัพย์บนกระแสเงินสดของสินเชื่อที่อยู่อาศัย
ช่องมันก็เกิดว่า การตีมูลค่าเป็นเช่นไร และ การทยอยรับรู้เป็นเช่นไร เพราะมันคิดอยู่บนกระแสเงินสดในอนาคต
ทำให้เกิดมูลค่าในปัจจุบันนั้นเอง

ถ้ามองแบบนั้น คือใจเป็นกลางที่รู้ว่าสาเหตุที่ทำให้เกิด IFRS 9 คืออะไร
มันก็รู้คำตอบว่า หน่วยงานบัญชีกับประเมินความเสี่ยงนั้น ทำงานสอดประสานกัน ไม่ได้ทำซ้อนกัน

อีกอย่าง ที่เป็นห่วงคือ ใครที่ตรวจสอบว่า สมมติฐานมันถูกต้องละ มีสองหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง (งานเข้า)คือ
Internal audit ภายใต้การกำกับดูแลของคณะกรรมการอิสระ กับผู้ตรวจบัญชี ที่ต้องใช้ทีมงานที่เกี่ยวด้าน โปรแกรมมิ่งในการการคิดลดกระแสเงินสด มาช่วยละ

:)
:)
โพสต์โพสต์