ซะใจ NPC ปิด 100 บาท รวย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

กันหลายคนเลยนะ เว็บนี้

:D :D :D :D :D :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

มีตัวเลขซื้อ แสนกว่าหุ้นที่ราคานี้ครับ

ผมมีนิดหน่อย พอเป็นค่าเทอมลูกครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 3

ดีใจด้วยคนครับ ถือว่าเป็นยุคทองของ ปิโตรเคมี
ถือไว้อีกสักระยะน่าจะยัง OK ครับ
โดยเฉพาะ NPC มีเงินจ่าย เงินปันผลแน่ๆ
แถมยังรอรายได้เพิ่มจาก HDPE อีก
ถือไว้ก่อนนะคุณมน :wink:
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 888

โพสต์ที่ 4

อือ :( ..สงสัยผมจะขาดทุนอยู่คนเดียว
เพราะซื้อ 92.5 ขาย 90 เพราะจับเสือมือเปล่า...

เห็นด้วยกับคุณ Thanwa ครับว่าเป็นหุ้นที่ดีอีกตัว..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 5

น่าเสียดายคุณลูกอิสาน น่าจะถือยาวอีกซักนิด
92.5 บาทนี่ไม่น่าจะขาดทุนแน่นอน สงสัยมีตัวอื่นดีกว่า
จะกระซิบบอกผมด้วยครับ :wink:

ผมเดาว่า NPC น่าจะจ่ายปันผล 4.5 หรือ 5 บาทสำหรับปีนี้ครับ
ว่าไปแล้วก็ประมาณ 5% ทีเดียวนะครับ
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

นักลงทุนต่างประเทศเก็บพลังงาน และ พวกปิโตร และแบ๊งก์บางตัว

TOC ก็อาจจะไล่ขึ้นตาม NPC

พวกต่างชาติชอบ2ตัวนี้มากว่า ทีพีซี
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ปรัชญา ทิพย์มาบุตร
ผู้ติดตาม: 0

ชอบเหมือนกันครับเคมี

โพสต์ที่ 7

แถมวันนี้มีข่าว ptt ทุ่มงบสร้างโรงงานผลิตโพลีโพไพลีนครับ ไม่รู้ไปทำไร :?: :?:
แต่ดูแล้วเทรนกลุ่มเคมีน่าจะยังมี upside อีกแยะครับเพราะพวกผู้บริหารเก่ง ๆ ยังเห็นว่าควรสร้างโรงงานเคมีเพิ่มเลยอ่ะครับ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

PTT ลงทุนในปิโตรเคมี เพราะเห็นว่าเป็นขาขึ้นครับ PP ก็เป็นผลิตภัณฑ์ที่มี margin มากด้วย เนื่องจาก demand สูงแต่ supply ต่ำ
เอก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

คุณๆว่า NPC น่าจะไปได้ซักเท่าไหร่ครับ และน่าจะถือยาวได้สักเท่าไหร่ครับ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

ในมุมมองของผม NPC ได้ครับ อย่างน้อย 3-5 ปี หลังจากนั้นอาจต้องดูแนวโน้ม supply ของโลก เนื่องจากในช่วงขาขึ้นของปิโตรเคมีนี้ จะมีโรงงานปิโตรเคมีผุดขึ้นอีกเต็มเลยล่ะครับ โดยเฉพาะในตะวันออกกลาง ซึ่งผู้ผลิตในไทยอาจไม่สามารถแข่งขันได้เนื่องจากต้นทุนสูงกว่ามาก อาจทำให้การผลิตในไทยไม่ขยายตัวมากเท่าที่ควร ต้องใช้การส่งออกมากขึ้น ซึ่งหากเป็นการขนส่งก๊าซเอททีลีน น่าจะลำบากหน่อยล่ะครับ
ล็อคหัวข้อ