vi ในนี้ดูเงินสดต่อหุ้นกันหรือเปล่าครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
freemind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

vi ในนี้ดูเงินสดต่อหุ้นกันหรือเปล่าครับ ?

โพสต์ที่ 1

ไปเจอหุ้นมาตัวนึง ปันผลปีที่แล้วเทียบราคาตอนนี้ราวสิบกว่าเปอร์เซ็น งบคิวหนึ่งก็กำไร qoq โตขึ้นเยอะ

และเงินสดต่อหุ้น 45% แน่ะ หาดูตัวอื่นแล้วเงินสดแค่ราว 1 - 10% ของราคาหุ้นเองครับ

การมีเงินสดต่อหุ้นมากๆนี่ ดียังไงอีกครับ นอกจากที่ว่าไม่มีเหตุต้องเพิ่มทุนไปอีกนาน ?
freemind

โพสต์ที่ 2

ผมไล่ๆไปเจอ BKI (ไม่ใช่ตัวที่ผมสนใจ) เงินสดต่อหุ้น 200 แน่ะครับ ราคา 214 เอง  อย่างนี้ดีหรือเปล่า  ประกันตัวอื่นๆก็สัดส่วนเงินสดต่อหุ้นน้อยกว่านี้เยอะ
freemind

โพสต์ที่ 3

เอ่อผมดูผิดช่อง BKI เงินสดต่อหุ้น 6% เอง
woody
ผู้ติดตาม: 3

Re: vi ในนี้ดูเงินสดต่อหุ้นกันหรือเปล่าครับ ?

โพสต์ที่ 4

freemind เขียน:ไปเจอหุ้นมาตัวนึง ปันผลปีที่แล้วเทียบราคาตอนนี้ราวสิบกว่าเปอร์เซ็น งบคิวหนึ่งก็กำไร qoq โตขึ้นเยอะ

และเงินสดต่อหุ้น 45% แน่ะ หาดูตัวอื่นแล้วเงินสดแค่ราว 1 - 10% ของราคาหุ้นเองครับ

การมีเงินสดต่อหุ้นมากๆนี่ ดียังไงอีกครับ นอกจากที่ว่าไม่มีเหตุต้องเพิ่มทุนไปอีกนาน ?
เงินสดที่มีนี่ไม่ทราบว่ามีเงื่อนไขว่าจะต้องเอาไปทำอะไรไหมครับ เช่น จ่ายหนี้ หรือ อื่นๆ ......

แล้วเงินสดมากๆ นี่ไม่ทราบว่าขยายงานเสร็จแล้วหรือว่าต้องขยายต่อไปเรื่อยๆ ครับ Capex ต่อปีนี่เท่าไหร่ครับคิดเป็น % ก็ได้

อีกอย่างมีเงินสดมากๆ นี่บริษัทได้เอาไปทำอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อตัวบริษัทบ้างไหมครับนอกจากฝากธนาคาร
Impossible is Nothing
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

เงินสดสุทธิเหลือเยอะๆ  ก็เป็นสิ่งที่ดีครับ

เพียงแต่ที่ผมให้สำคัญมากกว่าก็คือ  เงินสดที่เหลือจากการดำเนินงานปรกติในแต่ละปีครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 6

ผมดูเป็นปัจจัยหลักเลยครับนอกเหนือจากดูกราฟ...

แต่ทำไมต้องเงินสดเหลือจากการดำเนินงานละครับ... :roll:  :roll:  :roll:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

[quote="ลุงทีม"]ผมดูเป็นปัจจัยหลักเลยครับนอกเหนือจากดูกราฟ...

แต่ทำไมต้องเงินสดเหลือจากการดำเนินงานละครับ... :roll:
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 8

เงินสดต่อหุ้นไม่ได้ดู ดูแต่เงินสดหักหนี้สินต่อหุ้น
เพราะถ้าหุ้นมีเงิน 10 บาท แต่หนี้ 20 บาทแบบนี้
ผมว่าหุ้นที่มีเงิน 5 บาท แต่ไม่มีหนี้เลยจะดีกว่าเยอะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
freemind

โพสต์ที่ 9

พี่ฉัตรชัย คุณวู๊ดดี้ เยี่ยมมากเลยคับ คนหัดแกะงบมือใหม่อย่างผมได้ 2 ปิ๊ง หลอดไฟขึ้นแบบในกาตูนเลยสองหลอด
freemind

โพสต์ที่ 10

คุณโยโย่ด้วย
ลุงทีม

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ...
ผมเคยอ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินซ์ ของเค้าจะดูแค่ เงินสดสุทธิ และ แน่นอนครับว่า เค้าจะดูที่บัญชีหนี้สิน (เค้าสนใจแต่หนี้ระยะยาว) ด้วย คือถ้ามันเปลี่ยนแปลงสวนทางกัน เงินสดเพิ่ม หนี้สินลด ก็ถือว่า หุ้นนั้นเริ่มเห็นแสงสว่างรำไรๆ.... เค้าดูแค่นี้ผิดรึปล่าวครับ...:shock:  :shock:  :shock:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 12

[quote="ลุงทีม"]ขอบคุณครับ...
ผมเคยอ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินซ์ ของเค้าจะดูแค่ เงินสดสุทธิ และ แน่นอนครับว่า เค้าจะดูที่บัญชีหนี้สิน (เค้าสนใจแต่หนี้ระยะยาว) ด้วย คือถ้ามันเปลี่ยนแปลงสวนทางกัน เงินสดเพิ่ม หนี้สินลด ก็ถือว่า หุ้นนั้นเริ่มเห็นแสงสว่างรำไรๆ.... เค้าดูแค่นี้ผิดรึปล่าวครับ...:shock:
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมก็ไม่ใช่ vi หรอกนะ

แต่ถ้าผมจะดู ก็จะขอพยายามดูเป็นเงินสดทีอยู่ในตู้เย็นห้องแช่แข็งยิ่งดี
จะได้สดนานๆ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 14

แต่ที่ผมจําได้คือ Lynch จะเน้นให้ดูที่
Free cash flow ไม่ใช่หรือครับ เขียนไว้ใน one up wall street  and beating
ครับ
โพสต์โพสต์