เสี่ยเจ๋งครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

:P เมื่อเช้า มาร์เก็ตติ้งแสนดีที่ บล.บัวหลวง

บอก ... เฮียจะได้ สหโคเจน 2พันหุ้นIPO

เสี่ยเจ๋ง...............ได้เท่าไหร่ฮับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

โฮ โฮ ยังไม่เคยได้เลย

คราวที่แล้วได้กิมเอ็ง 200 หุ้น ครับ แต่ไม่ได้เพราะมาร์ติดต่อเราไม่ได้

เฮียเรียก เสี่ย นี่ถือเป็นคำอวยพรปีใหม่ ให้ผมนะครับ

ขอบคุณมากครับ
sirivajj
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

คุณ Jeng ครับ
ขอมาทักทายด้วย กับอยากถามเรื่องที่ไปเป็นนักเก็งกำไรมา
ไม่ทราบว่า ประสพการณ์กับผลลัพธ์ ที่ได้เป็นอย่างไร ครับ
ประทับใจมากน้อยเพียงไร
วานขยับมาเล่าสู่กันฟังสักนิดนะครับ
What do you mean.?
Jeng

โพสต์ที่ 4

ขาดทุนไปตามระเบียบครับ

เทรดกันแบบสนุกสนานครับ

ถ้าแบบมองโลกในแง่ดีก็คือ ได้รู้จักหุ้นเยอะขึ้น

ได้รู้ว่า ข่าว มีผลต่อราคาหุ้นค่อนข้างมาก

ได้รู้ว่า เราไม่ใช่คนคุมเกม อย่าไปเล่นเลย

เป็นการเดาล้วนๆ

ผมเพียงแต่อยากเรียนรู้วิธีเป็น Mr.Market ที่ขี้ตกใจ ขึ้นซื้อ ลงขาย

ก็หนุกดีครับ

ทุกอย่างตรงกันข้ามกับ VI

ดู Metco ซิ บวกไปอีก 6 แย้ว
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ไม่ทราบว่า เถ้าแก่ปรัชญา จะเก็บ สหโคเจน ไว้ให้ลูกหรือเปล่าครับ
หรือปล่อยทิ้งไปวันแรกเหมือนบรรดาไอพีโอทั้งหลาย
Jeng

โพสต์ที่ 6

เฮียปรัชญา เขาไม่ได้เป็นเถ้าแก่ เฮียปรัชญานี่ใหญ่กว่านั้น ต้องเรียก เหลาปั่น นาครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 7

คุณ Jeng ครับ
ผมก็รู้สึกว่า จะไม่ได้อะไรติดไม้ติดมือ มาจากการไปซื้อ-ขายหุ้นช่วงนี้เลยครับ แบบว่า โชคดีไปได้ตัวนึง อีกตัวนึงก็จะมาเอาคืนไป
แถมเหนื่อยอีกต่างหาก ได้แต่ความมัน
ผมว่า เล่นแบบนี้ไปนานๆ เจอตอนตลาดซบ มีหวังต้อง "ชุกซัว" (กลายเป็นศพให้ญาติไปส่ง) แน่เลย อิ อิ

ดูสิ ผมไปซื้อสุกี้ ได้ 2 วันเห็นผลทันตา แดงโลด
แถมช่วงนี้ลงแบบรูด รูด เลย
สู้หุ้นลงทุนไม่ได้ แต่ นี่ยังกัดฟันเล่นสุกี้ต่อนะครับเนี่ยะ
เอามาเล่าสู่กันฟัง ครับ
What do you mean.?
Jeng

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับ ท่าน sirivajj อย่างยิ่ง ครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ทุกอย่างย่อมมีข้อดี ข้อเสีย ในตัว ของมันเอง ขึ้นอยู่กับเราว่าจะเลือกใช้ ให้ถูกทางอย่างไร

สำหรับผมแล้ว สนุก ตรงได้อ่านเยอะมากเลย เพราะต้อง พะ ยา ยาม ตาม ให้ ทัน แต่ มัน ดัน ไม่ ทัน ไป ซะ ทุก ที บาง ที ก็ เร็ว เกิน ไป

อิอิ

เล่น VI ดี กว่า แน่ นอน ครับ
champ

โพสต์ที่ 9

พี่เจ๋ง วันนี้ไปเชียร์ METCO เหนื่อยมั้ยครับ
คุ้มค่านะพี่ HIGH ตั้ง 250 เชียว
Jeng

โพสต์ที่ 10

หุ้นนี่ พี่ว่า ถ้าดีจริง ก็ ต้องเชียร์นะครับ champ ไม่งั้น คนก็ไม่รู้ และ แล้ว มันก็ไม่วิ่ง เราก็ จะ เซ็ง

อิอิ
champ

โพสต์ที่ 11

พี่เจ๋งจะไปขายที่เท่าไรครับ
หรือถือยาวครับ
ผมกำลังตัดสินใจว่าจะถือยาวไปก่อนครับ
(ปรัชญา-ไม่ได้ล็อกอิน)

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:ไม่ทราบว่า เถ้าแก่ปรัชญา จะเก็บ สหโคเจน ไว้ให้ลูกหรือเปล่าครับ
หรือปล่อยทิ้งไปวันแรกเหมือนบรรดาไอพีโอทั้งหลาย

คงไม่ได้เก็บไว้ให้ลูกหรอกครับคุณเล็ก

คงมีแค่อาคารพานิชกับที่ดินให้ลูก

ส่วนทรัพย์สินที่ดิ้นได้คงเอามาหมุนก่อน
(ปรัชญา-ไม่ไดล็อกอิน)

โพสต์ที่ 13

champ เขียน:พี่เจ๋งจะไปขายที่เท่าไรครับ
หรือถือยาวครับ
ผมกำลังตัดสินใจว่าจะถือยาวไปก่อนครับ
ผลตอบแทนสู้คนชื่อแชมป์บ่ได้แล้ว กล้องดิจิตอล

เหล่าปั่นแปลว่าอะไรคุณเสี่ยเจ๋ง มาอยู่ลาวนานลืมจีนหมดแล้ว
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 14

:lol: ช่วงนี้หุ้น IPO ออกบ่อยๆ น้องปรัชญา เฮปปี เป็นเสือนอนกินได้ทุกตัวเลย นะครับ
ยินดีด้วยครับ
champ

โพสต์ที่ 15

พี่ปรัชญาครับ
METCO ยังซื้อได้นะครับ
ถามพี่เจ๋งดูสิครับ
แกบอก 320 บาท ครับ
พี่ลองดูครับ ผมว่ายังไปไม่ได้หรอก
สงสัยเก็บของไม่พอเลยทุบลงมาก่อน
(ปรัชญา-ไม่ไดล็อกอิน)

โพสต์ที่ 16

champ เขียน:พี่ปรัชญาครับ
METCO ยังซื้อได้นะครับ
ถามพี่เจ๋งดูสิครับ
แกบอก 320 บาท ครับ
พี่ลองดูครับ ผมว่ายังไปไม่ได้หรอก
สงสัยเก็บของไม่พอเลยทุบลงมาก่อน

หาเงินไม่ค่อยทันครับคุณแชมป์ ขายไปตั้งแต่190บาทยังช้ำใจไม่หายเลยเมื่อปีก่อน ที่พวกบอกจะช๊อตนั่นล่ะ

ราคา300ไม่แพงหรอกครับ ผลตอบแทนยังได้มากกว่า4%
อุตสาหกรรมก็ยังไปได้ดี อีกอย่างน้อยหลายปี
เสียได้ไม่ได้ถือตัวเดียวกัน ไม่งั้นจะได้ไปประชุมด้วย อิอิ

พี่ครรชิตครับ หุ้นจองได้มา5ร้อยหุ้นมั่ง1พันหรือ2พัน
เงินก็เลยไปจมกับพวกนี้ครับ เป็นเสือนอนไม่หลับครับ
ไม่ใช่เสือนอนกิน ตะบะจะแตกหมดแล้วVI(กลัวโดนวิสามัญหุ้นอยู่ครับ)
champ

โพสต์ที่ 17

เงินที่ขายกิมเอ็ง 30000 ไงครับ
เอามาซื้อก็ได้หลายอยู่นี่ครับ
จะได้ช่วยกันลุ้นช่วยกันเชียร์ครับ
champ

โพสต์ที่ 18

พี่ปรัชญาเคยมอง ASIAN หรือเปล่าครับ
ผมกำลังมองๆอยู่นะครับ
แต่ไม่รู้จะเข้าทันหรือเปล่า
ดูกำไร 3 ไตรมาสน่าสนใจดีนะครับ
ท่าทางจะปันผลงามเหมือนกัน
เดี๋ยวผมว่าจะโหลดงบมาดูก่อน
เห็นมีใครพูดว่ากำไรไตรมาส 3 มีรายการพิเศษ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 19

champ เขียน:พี่ปรัชญาเคยมอง ASIAN หรือเปล่าครับ
ดูกำไร 3 ไตรมาสน่าสนใจดีนะครับ
เห็นมีใครพูดว่ากำไรไตรมาส 3 มีรายการพิเศษ
ปลาหมึกแช่แข็งส่งออก

ก็เข้าๆ ออกๆ บ่อยๆ

กำไรต่อหุ้น1บาทกว่า ราคาแถว11-12บาทไม่แพง

คุณแชมป์เปลี่ยนเจ้ากล้องมาตัวนี้ก็น่าจะเข้าท่า

ไตรมาสนี้ เทศกาลเยอะ อาจกำไรต่อหุ้นสูงกว่าคิด

ปันผลอาจได้เกิน10%

แฮ่ะๆ ผมติด12บาทอยู่ที่ได้เงินจากกิมเอ็งมาน่ะครับ

ถ้าฟลุ๊คปันผล1.20บาท ราคาหุ้นส่าจะเห็นเลข2นำหน้าไม่ใช่ตามหลัง

แบบนี้ ส่งออกญี่ปุ่นนิครับ

(ความเห็นส่วนตัว โปรดพิจารณา)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 20

เหลาปั่น เป็นภาษาจีนกลาง ครับ หมายถึง เถ้าแก่ใหญ่ มากครับ พี่ปรัชญา
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 21

Jeng เขียน:เหลาปั่น เป็นภาษาจีนกลาง ครับ หมายถึง เถ้าแก่ใหญ่ มากครับ พี่ปรัชญา
:P ผมคนจีนแต้จิ๋ว จีนบ้านนอกครับ

เลยฟังจีนกลางไม่ออก

คงเป็นเถ้าแก่ได้ แต่ตัวมันเล็กเอว29นิ้ว

ขอเป็นเถ้าแก่เล็ก เถ้าแก่ใหญ่ไม่ไหว เดี๋ยวต้องซื้อเสื้อผ้าใหม่ อิอิ

ขอบคุณ ความรู้ใหม่ เหลาปั่น ก็ขอให้คุณเจ๋งตั่วถั่น
champ

โพสต์ที่ 22

[quote="ปรัชญา"][quote="champ"]พี่ปรัชญาเคยมอง ASIAN หรือเปล่าครับ
เห็นมีใครพูดว่ากำไรไตรมาส 3 มีรายการพิเศษ[/quote]

ปลาหมึกแช่แข็งส่งออก

ก็เข้าๆ ออกๆ บ่อยๆ

กำไรต่อหุ้น1บาทกว่า ราคาแถว11-12บาทไม่แพง

คุณแชมป์เปลี่ยนเจ้ากล้องมาตัวนี้ก็น่าจะเข้าท่า

ไตรมาสนี้ เทศกาลเยอะ อาจกำไรต่อหุ้นสูงกว่าคิด

ปันผลอาจได้เกิน10%

แฮ่ะๆ ผมติด12บาทอยู่ที่ได้เงินจากกิมเอ็งมาน่ะครับ

ถ้าฟลุ๊คปันผล1.20บาท ราคาหุ้นส่าจะเห็นเลข2นำหน้าไม่ใช่ตามหลัง

แบบนี้ ส่งออกญี่ปุ่นนิครับ

(ความเห็นส่วนตัว โปรดพิจารณา)[/quote]

เอากล้องไปแลกเลยเหรอครับ
พี่เจ๋งเพิ่งเชียร์ 320 บาทนะครับ พี่ปรัชญา
เดี๋ยวผมเอา TFI ไปแลกดีกว่า
ผมมีอยู่ ทุนไม่ถึงบาทครับ
จริงๆผมเพิ่งได้ข่าวโคมลอยมานะเนี่ย
ว่าจะไป 7 บาท เห็นบอกเจ้าของ
ต้องใช้เงินปีหน้า ไม่รู้ใช้อะไร
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 23

[

เอากล้องไปแลกเลยเหรอครับ
พี่เจ๋งเพิ่งเชียร์ 320 บาทนะครับ พี่ปรัชญา
เดี๋ยวผมเอา TFI ไปแลกดีกว่า
ผมมีอยู่ ทุนไม่ถึงบาทครับ
จริงๆผมเพิ่งได้ข่าวโคมลอยมานะเนี่ย
ว่าจะไป 7 บาท เห็นบอกเจ้าของ
ต้องใช้เงินปีหน้า ไม่รู้ใช้อะไร[/quote]

ไทยฟิล์มถึง 2บาท ผมจะล้างพอร์ทเลย มีอยู่นิดหน่อยครับ
ที่ถืออยู่นี่ เห็นนามสกุลเจ้าของหุ้นคงชอบเข้าวัด
มหา......
ผมกลัวแต่ว่าใกล้เลือกตั้งลากขึ้นไปแล้วถึงขายก็OK
แต่ถ้าขายลงเลยแบบจะไม่เล่นกลยุทธ เอาเงินสงสัยน่วมแน่ๆครับ
champ

โพสต์ที่ 24

ผมก็ไม่เชื่อหรอกครับพี่
ฟังมายังงั้นแหละครับ
ที่ถิออยู่ก็เผื่อฟลุ๊คไป 2 บาทครับ
รอบก่อนแตกพาร์ไป 14 บาท
ดันไม่ขาย เจ็บใจครับ
เลยถือรอต่อ
harry

โพสต์ที่ 25

ถ้าบริษัทหลักทรัพย์ที่เราเปิดบัญชีไว้ ได้เป็นตัวแทนจัดการบริษัทให้เข้าตลาดฯ นี่เค้าจะจัดสรร IPO มาให้เราบ้างนี่ใช่ป่าวครับ งี้ถ้าผมอยากมีโอกาสได้บ้าง ก็น่าจะไปเปิดพอร์ทที่บริษัทใหญ่ๆบ้าง
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ