เล่าเรื่อง Sino Forest ที่ผมพอจะจำได้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

เล่าเรื่อง Sino Forest ที่ผมพอจะจำได้ครับ

โพสต์ที่ 1

Sino Forest เป็น บ.ในตลาดหุ้นแคนาดา ที่โดนเปิดโปงจาก Short seller ว่าเป็น fraud ในปี 2011 ซึ่งช่วงนั้นผมก็ลงทุนต่างประเทศอยู่เหมือนกัน เลยได้ตามเรื่องราวพอสมควร พอดีมีเวลา ก็เลยไปเขียนไว้ใน blog ส่วนตัวครับ
ถ้าใครสนใจก็ไปตามอ่านกันได้ในนี้ครับ ขอบคุณครับ

http://www.maofire.com/sino-forest/
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เล่าเรื่อง Sino Forest ที่ผมพอจะจำได้ครับ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
ชอบบทความแนว case study แบบนี้มากเลย

อ่าน Sino Forest ไป ก็มโนเรื่อง GiLo Forlease ไปด้วย
ขำๆนะครับ อย่ากดลบกันเยอะนะ ผมจิตใจอ่อนไหว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: เล่าเรื่อง Sino Forest ที่ผมพอจะจำได้ครับ

โพสต์ที่ 3

เขียนดีมากคับ ขอ แปะ quote ที่ชอบนะคับ

สำหรับหุ้น Fraud นั้นเค้ามักมีคำกล่าวกันว่า มันไม่มีคำว่า “ตำ่กว่ามูลค่า” นะครับ เพราะการลงทุนหรือมูลค่าของสิ่งใดๆ เกิดจากความเชื่อมั่น ถ้าไม่มีความเชื่อมั่นให้ ก็ไม่มีมูลค่า และอีกข้อคิดนึงคือสุภาษิตฝรั่งครับที่เป็นอมตะและจริงเสมอก็คือ

“If it is too good to be true, it probably is”

ไทย น่าจะมี บ แบบ mw บ้าง(ขนาดตลาด+ futureบ้านเราคงเล็กไปมั้ง)
show me money.
โพสต์โพสต์