หุ้น Fin Tech , E-payment

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
purinat95
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น Fin Tech , E-payment

โพสต์ที่ 1

พอดี ผมยังเป็นมือใหม่ ไม่มีประสบการณ์ เลยอยากทราบ จาก เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่เก่งๆกันทุกคนครับว่า หุ้นที่ทำพวกFintech หรือ E -payment มีตัวไหนบ้าง และ หุ้นเหล่านี้ อยู่ในอุตสาหกรรมอะไรบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตาให้ มือใหม่ อย่างผมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT

Re: หุ้น Fin Tech , E-payment

โพสต์ที่ 2

เอาตามผมเข้าใจ และพอรู้นะครับ

KBANK - ก่อตั้งบริษัทลูกอย่าง KBTG เพื่อเข้าสู่ Fintech เลย
ฺBBL - ถ้าจำไม่ผิดถือหุ้นใหญ่ของ ITMX อยู่ ทำพวก Local switching, พร้อมเพย์ (ถือหุ้นร่วมกันหลายธนาคาร)
JMART - ก่อตั้งบริษัท J Fintech อันนี้ตรงตัว
VGI - บัตร rabbit
KTC - บัตรเครดิต (ซึ่งก็ทำธุรกิจบัตรเครดิตกันเกือบทุกธนาคารอยู่แล้ว)
SINGER, FORTH - ตู้เติมเงินมือถือ ชำระค่าบิลล์ต่างๆ
ABC - ทำ WeChat Pay
LOXLEY - ก็มีทำเกี่ยวกับ financial and banking services

หุ้นกลุ่มธนาคารหลายแห่งเลยที่ทำเกี่ยวกับตรงนี้อยู่ทั้งทางตรงและทางอ้อม
เช่น Credit Card, Debit Card, LINE Pay, Samsung Pay, E-Wallet
ส่วนกลุ่ม CP ไม่แน่ใจว่าทำ Thaismartcard ผ่านบริษัทลูกตัวไหน

ผิดถูกอย่างไรสมาชิกท่านอื่นๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ
TBJTBT

โพสต์ที่ 3

นึกเพิ่มได้อีก 1 บริษัท คือ INTUCH
ซึ่งก็มีเตรียมลงทุนในบริษัทกลุ่ม FinTech / e-payment/e-wallet เช่นกัน
purinat95

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ
Hopezz

โพสต์ที่ 5

COMAN

NETBAY
A tool that will help you to invest easier ---> http://stocks.ilovecalculus.net
TenTen

โพสต์ที่ 6

ASN ครับ ทำประกัน online
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

มีพวก SI ที่เน้นกลุ่มสถาบันการเงินด้วยนะครับ เช่น PT
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
theerasak24

โพสต์ที่ 8

svoa ก็ทำกลุ่ม Bank เยอะเหมือนกันนะครับ โดยบ.ลูก data one
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
purinat95

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆทุกๆคนมากนะครับ สำหรับ การสละเวลาแบ่งปันความรู้ใหม่ๆ
ขอบคุณมากๆครับ :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

เพิ่มอีก 1 คือ BOL ตั้งบริษัทลูก ตามข่ายที่ให้ตลาดหลักทรัพย์
ลงไปลุย Fintech แต่ไปถึงไหนไม่รู้ เพราะเพิ่งจัดตั้งไม่นาน
:)
:)
Lordพุง_ลุงพอร์ต

โพสต์ที่ 11

CP ALL ครับ ทำ Ant Fin กับอ. แจ๊ค หม่า ปล่อยกู้ที่เซเว่น
purinat95

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆทุกคนมากๆเลยนะครับ ได้ความรู้ใหม่เยอะเลย
โพสต์โพสต์