หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

โพสต์ที่ 1

แต่ไม่มีกระทู้ บ่นขาดทุนเลยถือว่าสุดยอดเลยครับ เหล่าสมาชิก thaivi
low PROFILE but HIGH PROFITS
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

Re: หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

โพสต์ที่ 2

เจอจนชินแล้วครับ
ปีก่อนก็มี
2 ปีก่อนก็มี
3 ปีก่อนก็มี
:8)
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: หุ้นลงมารอบนี้ เป็นร้อยจุด

โพสต์ที่ 3

เดี๋ยวนี้ย้ายไปคุยกันใน line facebook กันหมดแล้วมั้งครับ ประชากรบนเว็บบอร์ดน่าจะลดลงไปเยอะ ส่วนใหญ่น่าจะ read only ซะมากกว่า
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คิดว่างั้นนะครับ น่าจะอยู่ใน line กันหมด
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ผมว่าใน Line น่าจะวุ่นวายเลยไม่ได้เข้ากลุ่มไหนเลย 55
low PROFILE but HIGH PROFITS
yinglaknite
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

แสดงว่า web นี้ก็ไร้ชีวิตแล้วสินะ
[/color]I DREAM FOR LIVING
KittipongS

โพสต์ที่ 7

ผมนึกถึงกระทู้นี้เลย
ในวันที่ SET - 70 จุด http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=55869
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

ผมดอยละด้านชาไปเอง จริงมีบ่นบ้างนะครับในห้องร้อยคนร้อยหุ้้นเป็นกระทู้ๆไป แต่ไม่รู้กระทู้ที่ไม่มีคนบ่นเลย ทั้งที่ลงโหดมาก มาจาก ความชินชาของผู้ถือ หรือ ไม่มีคนถอตัวนั้น :B
tawatkub

โพสต์ที่ 9

VI คือนักลงทุนในมูลค่าไม่ใช่ดัชนี แม้ในบางช่วงดัชนีหรือตลาดจะทำให้ราคาลดลงไปหน้าที่ของนักลงทุนคือตรวจสอบเรื่องราวและทำการประเมินมูลค่าของสิ่งที่ลงทุนอีกครั้ง ถ้าราคาลดแต่มูลค่าไม่ได้ลดลงไปก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องเป็นกังวล

ถ้ารู้สึกกีงวลกับ port ที่มีอยู่ตอนนี้ลองสำรวจความคิดตัวเองก่อนครับว่าเราซื้อหุ้นด้วยสาเหตุอะไร มันจะทำให้เราคิดเป็นเหตุเป็นผลมากขึ้นไม่โอนเอียงไปตามอารมณ์ตลาดมากเกินไปครับ
Wongratt

โพสต์ที่ 10

ผมว่าหลายวันที่ผ่านมาหุ้นลงมาร้อยจุด แต่ไม่ค่อยมีคนบ่น เพราะส่วนใหญ่มันไปลงที่หุ้นเล็ก หุ้น MAI ที่ลงราวๆ 30% โดยเฉลี่ย แต่หุ้นใหญ่ ๆ หรือหุ้นพื้นฐานที่อยู่ในกระแส ส่วนใหญ่ไม่ได้ลงมาก ราว ๆ 10% รายย่อยในตลาดเลยไม่ได้รู้สึกเจ็บมาก ผมเห็นยังโอนเงินเข้าพอร์ตถัวกันชิว ๆ อยู่เลย ใครตกรถก็ยังรู้สึกว่านี่เป็นโอกาสช้อน ยังไม่ค่อยเห็น panic เลย

แต่อย่าคิดว่าดีนะครับ เพราะถ้ายังไม่เจ็บมาก แปลว่ายังลงไม่สุด ทุกครั้งมันจะลงๆจนคนส่วนใหญ่รู้สึกเจ็บมาก ่คัทกันไปข้าง ไม่มีหรอกแบบว่า ลงมาให้คนถัวกันชิว ๆ แล้วก็เด้ง ทุกคน happy (ผมเองผ่านมาหลายรอบ มันต้องผ่านอารมณ์เจ็บมากก่อนอ่ะ ถึงจะจบ)
Factor_9

โพสต์ที่ 11

ยังโชคดีรอดอยู่ครับ :D
stay calm stay invest
ปลาตัวเล็ก

โพสต์ที่ 12

ยังไม่มี Line group ซักห้องเลย พี่ๆใจดีรบกวนชี้แนะหน่อยครับ pm ก็ได้ :P
วิมานดิน

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับ ''เดี๋ยวนี้ย้ายไปคุยกันใน line facebook กันหมดแล้วมั้งครับ''

ผมเสียดายเหมือนกัน อดได้อ่านความคิด ความเห็นสถานการณ์ปัจจุบัน ของพี่ๆวีไอเลย
เคยไล่ย้อนดูกระทู้เก่าๆ มีคุณค่ามากครับ

อยากให้คึกคักแบบนั้นอีกจัง
ฉันรัก Money Talk
ดำ

โพสต์ที่ 14

วิมานดิน เขียน:เห็นด้วยกับ ''เดี๋ยวนี้ย้ายไปคุยกันใน line facebook กันหมดแล้วมั้งครับ''

ผมเสียดายเหมือนกัน อดได้อ่านความคิด ความเห็นสถานการณ์ปัจจุบัน ของพี่ๆวีไอเลย
เคยไล่ย้อนดูกระทู้เก่าๆ มีคุณค่ามากครับ

อยากให้คึกคักแบบนั้นอีกจัง
ทุกอย่างมันเป็นไปตามกรรมครับ
netirut

โพสต์ที่ 15

รู้สึกไม่คลาสสิคแบบเดิมเลยครับ ผมว่าไลน์ มันไวเกินไปสำหรับผม 55
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

รอบนี้ลงเพราะกองทุนขาย แล้วใครขายหน่วยลงทุนในกองทุนละ
หรือว่าเป็นกองทุนต่างชาติที่ขายออกมา
มันน่าคิดว่า ใครที่ต่องการเงิน ปริมาณมากในช่วงเวลาที่ผ่านมา 7 วัน
สิ่งนี้แหละเป็น key ในการไขปัญหา

หากมีการเคลื่อนย้ายเงินจำนวนมาก ธปท เองก็ต้องรู้ว่า ใคร อยู่แล้ว
ดังนั้น ดมกลิ่นไม่ยาก

พอดียังไม่ได้ไปดูตลาดตราสารหนี้ว่า เป็นเช่นไร แต่ค่าเงินบาทจากก่อนเกิดการลง 100 จุดกว่าๆรอบนี้
34.50บาทต่อ $1 ตอนนี้อยู๋แถว 34.90 บาทต่อ $1
จังหวะที่ลง ประจวบเหมาะกับ บริษัท หลายแห่งปันผลออกมา พร้อมๆกัน
และเป็นบริษัทขนาดใหญ่ ซึ่งก็มีผู้ถือหุ้นบางส่วนต้องโอนเงินกลับประเทศ
ในจังหวะที่ประกาศปันผลก็อยู่แถว 34.50 บาทต่อ $1 ซึ่งหากประกาศต้อง Lock ค่าเงินไว้ล่วงหน้า (ทำ Forward)
ต่อมาก็มี ธปท ออกประกาศเรื่องออกพันธบัตรของธปท ออกมาว่า ออกมาเพิ่มเติม ซึ่งเป็นการปล่อยเม็ดเงินในตลาด
แต่ทว่า เงินบาทไม่ได้อ่อนค่าลดลง แต่กลับแข็งค่ามากขึ้น สวนขึ้นมาจากข่าว เป็นที่น่าแปลกใจ
ว่าเป็นการเพิ่มกระสุน เรื่องจำนวนเงิน แล้วก็เกิดอาการลงแบบนี้ แล้วค่าเงินบาทก็อ่อนค่าลงพร้อมกัน
อาจจะมีผู้ที่ได้กำไรจากสองตลาดคือ ทั้งค่าเงินและค่าส่วนต่างราคาของหลักทรัพย์ก็เป็นไปได้ แต่ยังเปิดเผยตัว

ดังนั้น เครื่องมือที่เรียกว่า ป้องกัน แต่ถ้าหากใช้อีกด้านหนึ่งก็คือเครื่องมือทำลายล้างอย่างดีนั้นเอง
:)
ดำ

โพสต์ที่ 17

miracle เขียน:ต่อมาก็มี ธปท ออกประกาศเรื่องออกพันธบัตรของธปท ออกมาว่า ออกมาเพิ่มเติม ซึ่งเป็นการปล่อยเม็ดเงินในตลาด
แต่ทว่า เงินบาทไม่ได้อ่อนค่าลดลง แต่กลับแข็งค่ามากขึ้น สวนขึ้นมาจากข่าว เป็นที่น่าแปลกใจ
ว่าเป็นการเพิ่มกระสุน เรื่องจำนวนเงิน แล้วก็เกิดอาการลงแบบนี้ แล้วค่าเงินบาทก็อ่อนค่าลงพร้อมกัน
ธปท.ออกพันธบัตรเพิ่มเติม มันไม่ใช่ดูดสภาพคล่องออกไปจากคนที่ซื้อพันธบัตรเหรอครับ?
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 18

เป็นครั้งแรกที่รู้สึกครับว่าตัดสินใจถูกแล้วที่ลดพอร์ท
และเฉยเมยกับการเด้งรายวัน

สมัยก่อนกังวลมาก ว่าการถือเงินสดคือความป่วนใจ แต่ครั้งนี้ เด้งขาย ตลอดครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ดำ

โพสต์ที่ 19

Nevercry.boy เขียน:เป็นครั้งแรกที่รู้สึกครับว่าตัดสินใจถูกแล้วที่ลดพอร์ท

สมัยก่อนกังวลมาก ว่าการถือเงินสดคือความป่วนใจ แต่ครั้งนี้ เด้งขาย ตลอดครับ
สงครามยังไม่จบ อย่าเพิ่งด่วนนับศพทหารครับ
บางครั้งต้นเดือนกับปลายเดือนก็อาจเป็นแบบหนังคนละม้วน :8)
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

charnengi เขียน:แต่ไม่มีกระทู้ บ่นขาดทุนเลยถือว่าสุดยอดเลยครับ เหล่าสมาชิก thaivi

บอร์ด กฏเข้มงวด คนใช้จริงจัง มาก
ถ้ามีคนมาตั้งกระทู้บ่น คงโดนด่ายับ ไม่ก็ กด ลบ จนมองไม่เห็นอยู่ดี
และอาจไม่ได้คำปลอบอะไร ตามที่หวัง

สินค้าทดแทน ตอบสนอง อารมณ์ได้ไวกว่า เวบบอร์ด
มันคงใช้ตรวจจับ อารมณ์ player ได้ยากกว่าเดิมคับ
อีกอย่าง บ่น ใน fb มันคงดู มีคนอินด้วยมากกว่า (มั้ง)
show me money.
ดำ

โพสต์ที่ 21

ที่จริง webboard ต้องเปลี่ยนจากเน้นปริมาณ ไปเน้นคุณภาพมากขึ้นครับ
แต่ดูจากสถานการณ์ปัจจุบัน คงยาก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

ดำ เขียน:
miracle เขียน:ต่อมาก็มี ธปท ออกประกาศเรื่องออกพันธบัตรของธปท ออกมาว่า ออกมาเพิ่มเติม ซึ่งเป็นการปล่อยเม็ดเงินในตลาด
ธปท.ออกพันธบัตรเพิ่มเติม มันไม่ใช่ดูดสภาพคล่องออกไปจากคนที่ซื้อพันธบัตรเหรอครับ?
ตลาดพันธบัตรก็ใช่ย่อยครับ
Yield curve shift ตลอดเส้น ตั้งแต่ปลายเดือน สิงหาคม 2559 (อาทิตย์สุดท้าย) จนถึงเมื่อวานนี้ 19 กันยายน 2559
สภาพคล่องมันล้น ธปท เลยดูดสภาพคล่อง จากการออกพันธบัตรธนาคารแห่งประเทศไทย ซึ่งเป็นพันธบัตรระยะสั้นมากๆๆ ถึงสั้นมาก ซึ่งโดยส่วนใหญ่แล้ว พันธบัตรของธนาคารแห่งประเทศไทยนั้น ผู้ถือคือธนาคาร
แสดงว่าตอนนี้เงินมันไปล้นที่ธนาคารหรือเปล่า

ตลาดบวกแรงเกินไป ลงก็แรง สวิ้งแบบนี้ มันเหมือนเล่น Hi-Low เป็นบ่อนไปแล้วกระมั้ง

UKKU
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 23

Nevercry.boy เขียน:เป็นครั้งแรกที่รู้สึกครับว่าตัดสินใจถูกแล้วที่ลดพอร์ท

ปกติการเดาทิศทางตลาดเป็นเรื่องที่ไม่ง่าย
แต่ดูเหมือนครั้งนี้คุณ Nevercry.boy มั่นใจมาก
ไม่รู้กังวลเรื่องเดียวกับผมรึเปล่า
สิ่งที่คนไทยทุกคนไม่อยากให้เกิด
เฮ้อ แต่ผมก็ยังถือหุ้นเต็ม port อยู่ดี
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 24

UKKU เขียน:

ปกติการเดาทิศทางตลาดเป็นเรื่องที่ไม่ง่าย
แต่ดูเหมือนครั้งนี้คุณ Nevercry.boy มั่นใจมาก
ไม่รู้กังวลเรื่องเดียวกับผมรึเปล่า
สิ่งที่คนไทยทุกคนไม่อยากให้เกิด
เฮ้อ แต่ผมก็ยังถือหุ้นเต็ม port อยู่ดี
เข้าใจเลยครับว่าหมายถึงอะไร ผมเคยกังวล เรื่องนี้เมื่อก่อนเหมือนกันครับ เพียงแต่ก็นานจนสุดท้ายก็เอาเงินสดกลับเข้าไปพอร์ตไปจน เกือบเต็ม 100 อยู่ดี
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
ดำ

โพสต์ที่ 25

UKKU เขียน:

ถามว่าถ้าคุณกังวลกับเรื่องนี้
แล้วคุณจะเลิกกังวลได้เมื่อไหร่ครับ
อัศวินพุงกลม
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 26

New feed เฟสบุ๊คผมช่วง 2 สัปดาห์มานี้ เพื่อนๆออกมาบ่นอุบกันพอสมควรครับ และจากที่สังเกตก็มีอยู่ 2 กลุ่มใหญ่ๆ
เพื่อนบางคนที่แบ่งขายออกมาเพื่อลดความเสี่ยงก็มองว่าอาจเกิดเหตุไม่คาดคิดเร็วๆนี้ จึงขายออกมา(ลงมือทำไปแล้ว) แล้วรอช้อนซื้อตอนวิกฤต(คาดหวังว่าจะได้ทำในอนาคต)
ส่วนเพื่อนอีกกลุ่มที่ไม่ได้ขายออกมาและยังคงถือ 100%(ลงมือทำไปแล้วเช่นกันคือเลือกที่จะถือ) ก็มองว่าเป็นแค่เรื่องจิตวิทยาการลงทุนช่วงคราวเท่านั้น สุดท้ายแล้วหุ้นจะกลับมาได้(คาดหวังว่าในอนาคตจะดี)

ส่วนตัวผมคิดว่าเราทุกคน(แน่นอนผมด้วย) ล้วนมี bias อยู่ในความคิดไม่มากก็น้อย ทำให้เราใส่ใจกับการคาดเดาอนาคตมากเกินไป อย่างไรก็ดีถ้าเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นจริงจะกระทบต่อ valuation หุ้นที่เราถือมากน้อยแค่ไหน ถ้าราคาตอนนี้มี MOS สูง ผมคิดว่าก็น่าจะเป็นโอกาสในการเข้าซื้อที่ดีครับ
"In the short run, the market is a voting machine, but in the long run, it's a weighing machine" - Benjamin Graham

โพสต์ที่ 27

ดำ เขียน:

สงครามยังไม่จบ อย่าเพิ่งด่วนนับศพทหารครับ
บางครั้งต้นเดือนกับปลายเดือนก็อาจเป็นแบบหนังคนละม้วน :8)
นั่นน่าจะเป็นเรื่องของดัชนีครับพี่
ส่วนนึงที่ลด Port ลง (ไม่ได้ล้างนะครับ) เพราะหุ้นสไตล์ผมชอบหุ้นที่มี Moat สูง แต่ส่วนตัวไม่ค่อยแคร์เรื่อง MOS สักเท่าไร?
ในมุมกลับพอรู้สึกว่า MOS ชักน้อย ก็ลดพอร์ทลงเพื่อลดความเสี่ยง
สมมุติ หุ้นขึ้นต่อ ผมดีใจสิครับ เพราะมีหุ้นที่พร้อมจะพุ่ง ๆ ๆ
แต่ในมุมกลับ ก็ยังมีเงินเหลือที่จะดูทางหนีทีไล่
http://nevercry-boy.blogspot.com/

โพสต์ที่ 28

UKKU เขียน:

ไม่เคยจะเดาตลาดเลยครับพี่ UKKU
ผมแค่เฉยเมยต่อ อัตตา ในใจมากกกว่าครับ
ถ้าหุ้นเต็มพอร์ท สมมติสิ้นปี จะโต 10% มีหุ้นครึ่งพอร์ทก็โต 5% ก็แค่นั้นครับ
และทั้ง เลขสิบ และ เลขห้า เอาเข้าจริงมันก็เป็นแค่สิ่งสมมติให้เรารู้สึกว่ามีความสุขไปกับมันแค่นั้นเอง

เงินในพอร์ท ไม่ค่อยได้เอามาซื้อก๊วยเตี๋ยวกินหรอกครับ

โพสต์ที่ 29

อีกเรื่องนึงที่อยากจะเสริม ก็คือ

การลดพอร์ต นั้น มี ยุทธศาสตร์ใหญ่ ๆ อยู่ 2 ยุทธศาสตร์

1 การลดแนวขวาง หมายถึงเก็บหุ้นไว้ทุกตัว แต่ลดปริมาณถือครองลง กองทุนชอบทำแบบนี้ เช่นการขาย โปรแกรม SET50 พี่ก็จะขายออกมาทั้ง SET50

2 การลดแนวดิ่ง หมายถึงตัดวัชพืช เก็บเงินสดและปล่อยให้ต้นไม้งอกงาม
ดำ

โพสต์ที่ 30

Nevercry.boy เขียน:ส่วนนึงที่ลด Port ลง (ไม่ได้ล้างนะครับ) เพราะหุ้นสไตล์ผมชอบหุ้นที่มี Moat สูง แต่ส่วนตัวไม่ค่อยแคร์เรื่อง MOS สักเท่าไร?
ในมุมกลับพอรู้สึกว่า MOS ชักน้อย ก็ลดพอร์ทลงเพื่อลดความเสี่ยง
สมมุติ หุ้นขึ้นต่อ ผมดีใจสิครับ เพราะมีหุ้นที่พร้อมจะพุ่ง ๆ ๆ
แต่ในมุมกลับ ก็ยังมีเงินเหลือที่จะดูทางหนีทีไล่
แปลว่าตลาดปรับลงรอบนี้ไม่เสียเที่ยวครับ
คุณ N.b ใช้เป็นประโยชน์ในการพัฒนาแนวทางลงทุนขึ้นไปอีกขั้นนึงแล้ว :8)
โพสต์โพสต์