เลือกหุ้น 20 ตัวสำหรับลงทุน 20 ปี เลือกตัวละ 5% จะเลือกใคร?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
highfly
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: เลือกหุ้น 20 ตัวสำหรับลงทุน 20 ปี เลือกตัวละ 5% จะเลือกใ

โพสต์ที่ 31

เพิ่มเติมจากที่พี่ๆกล่าวมา
1 CBG มีโอกาสเดินตาม red bull ในอนาคต
2 WHA แนวโน้มโรงงานอุตสาหกรรมในอาเซียนน่าจะยังขยายตัวได้อีกมาก ที่สำคัญมี utility hub กับ digital hub ที่เป็น recurring income เก็บกินไปได้เรื่อยๆ
3 ADVANC ตลาดเหลือผู้เล่นหลักแค่2ราย ฐานะการเงินแข็งแกร่ง ทีบริหารเก่งมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

Re: เลือกหุ้น 20 ตัวสำหรับลงทุน 20 ปี เลือกตัวละ 5% จะเลือกใ

โพสต์ที่ 32

highfly เขียน:เพิ่มเติมจากที่พี่ๆกล่าวมา
1 CBG มีโอกาสเดินตาม red bull ในอนาคต
พี่ highfly ครับ สนใจ CBG ครับ ทำไมพี่ถึงมองว่าจะจี้ red bull ได้ครับ ป๋าแอ้ดแกทรงพลังขนาดนั้นเลยหรือ

ส่วนในต่างประเทศ มี Monster ที่ค่อนข้างแรงอยู่นะครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/

โพสต์ที่ 33

Linzhi เขียน:สำหรับยุคนี้ ผมว่าไม่มีอะครับ หุ้นโตที่ถือได้ 20 ปี ห้ามขาย ห้ามดู

ถ้าต้องใช้กลยุทธ์นี้ ผมคงเลือกกองทุนดัชนี
เอาอเมริกา SPDR S&P500 กับ จีน SPDR S&P China อย่างละครึ่งแล้วกันครับ
ขอบคุณ อาจารย์หลินมากครับ
แล้วเรื่อง Healthcare หรือ Medical Hub อาจารย์หลินมองยังไงครับ อีก 20 ปี?
ไทยเราจะเป็นจ้าว เรื่องพวกนี้ได้หรือไม่ครับ?
http://nevercry-boy.blogspot.com/

โพสต์ที่ 34

Ii'8N เขียน:ช่วยแนะนำให้ไม่ได้ ช่วยสนับสนุนข้อมูลละกันครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมาอดนอนรวบรวมข้อมูลจากหน้า SET อยู่หลายวัน เพิ่งเสร็จเมื่อเช้า เลยดึงของหุ้นตัวพูดถึงในกระทู้นี้มาให้

ก็ดูกว้างๆ จะเอาละเอียด ประเมินมูลค่ากิจการก็ต้องไปดูต่อในงบอยู่แล้ว (ใส่ link ทางไปหน้า profile ใน web set ของหุ้นแต่ละตัวมาแล้ว ไม่ต้องคีย์หาทีละตัว)
ยิ่งกองทุน ดึงมาตรง ratio มันไม่เหมือนหุ้น เปรียบเทียบกันตรงๆ ไม่ได้ ยิ่งต้องไปดูต่างหาก
บังเอิญอาทิตย์ก่อนอ. imerlot บอก web barron มาด้วย เลยเพิ่งแถมให้ไว้ แต่ตอนนี้ได้แค่เอา link มาได้ เดี๋ยวต่อไปจะดึงมาลง excel ไว้คำนวณด้วย จะส่งให้อีกรอบ

ลองดูนะครับ ผมเพิ่งทำ version แรก ยังไม่ได้ลองให้ใครดูเลย จริงๆคิดว่าไม่น่าดูยาก เพราะก็ดึงจาก set เป็นหลัก ข้อมูลพื้นฐานที่น่าจะเคยเห็นกันอยู่แล้ว แต่ก็ยังเผื่อใจไว้ไม่รู้ว่าเรียงใหม่แบบนี้จะหลงผิดไปว่าเข้าใจง่ายเพราะทำเองหรือเปล่า (พยายามทำมาเรียงบรรทัดเดียวของแต่ละกิจการ เผื่อเอาไปเปรียบเทียบกันแต่ละบริษัทจะได้ง่าย) สงสัยตรงไหนที่จัดเรียงวกวนหน่อยก็ถามได้นะครับ จะได้รู้ด้วย ว่าควรปรับปรุง
ขอบคุณพี่ ณรงค์ มาก ๆ ครับ ผมจะลองใช้ดูครับพี่ ถ้ามี comment อะไร จะลองดูนะครับ
เผื่อช่วยพี่ปรับปรุงได้ครับ

ปล. ถ้าใช้ดี เรามาเขียนเป็นเวปแอพ กันนะครับพี่ เดี๋ยวถ้าคนติด เราเอาบริษัทเราเข้าไอพีโอเลย 555 ล้อเล่นน่ะครับ
จะลองดูครับพี่

โพสต์ที่ 35

dome@perth เขียน:20 ปี มันยากเกินความสามารถ สายตาของข้าน้อยครับท่าน NB ขอติดตามชมอย่างเดียวเน้อ :cry:
พี่โดมอ่ะ จะถ่อมตัวไปไหนครับ

ในบรรดาคนเก่งที่สุดเค้าว่าให้มองคนที่ถ่อมตนที่สุด พี่โดมนี่ก็นับเงินแม่ดอกมะลิไปแล้ว มันนี่ทอร์ค พี่ก็ไปออกมาแล้ว เมืองนอกเมืองนา พี่ก็ไปอยู่มาแล้ว

คิดถึงนะครับพี่ ไว้หลังไมค์คุยกันครับ

โพสต์ที่ 36

นายมานะ เขียน:
ถ้าสอนจระเข้ว่ายน้ำ ต้องขออภัยด้วยครับ
ตะเข้ตะโขง อารายยยย ครับพี่มานะ ผมเพิ่งเป็นลูกไก่เอง

ว่ากันว่า สามอย่าง

1 กอล์ฟ
2 การปฏิบัติธรรม
3 ตลาดหุ้น

เริ่มเมื่อไร? ก่อนหรือหลัง ไม่ใช่ประเด็น อยู่ที่ความมุ่งมั่นอยู่กับมันจนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราครับ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

20 ปี ห้ามเปลี่ยน แต่สำหรับ 20 ตัวมันเยอะมากครับ ถ้าเทียบกับบริษัทที่มีอยู่ในไทยครับ แต่ถ้าจะให้เลือกจริงๆผมคงตัดกองหน้าออก เพราะคิดว่าหุ้นที่เติบโตรุนแรงตลอด 20 ปีนั้นราคาหุ้นเหล่านี้ในไทยราคาขึ้นไปรอบนฟ้าแล้วครับ ส่วนที่เติบโตรุนแรงชั่วคร่าวอันนี้ต้องตัดออกเลยครับ ผมเลือหุ้นที่ 20 ปีข้างหน้ายังอยู่และแข่งขันได้ ตามนวัตกรรมทัน โตกว่าเงินเฟ้อ มั่นคงมาก่อน ผู้บริโภคยังคงจำเป็นต้องใช้ต่อเนื่อง บางบริษัทอาจจะมีอะไรบางอย่างมาทดแทนได้ แต่บริษัทเหล่านี้ต้องอยู่ได้และในระยะยาวแล้วสามารถนำนวัตกรรมใหม่ๆมาใช้ประโยชน์ได้ครับ
กองหลัง มั่นคง อยู่รอด จำเป็นและเติบโตไปตามยุคสมัย
AOT
EGCO
RATCH
PTT
SCC
SCCC
KBANK
SCB
BDMS
CPALL
กองกลาง มั่นคง อยู่ได้ เปลี่ยนแปลงยาก ผู้บริโภคให้การยอมรับ
TF
SVH
HMPRO
SPI
OISHI
MTI
CPF
AYUD
TCCC
PB
จริงๆแล้วเรื่องพอร์ตการลงทุนของลูกผมก็ได้ทำมาเกือบ 4 ปีแล้ว โดยเปิดหนังสือพิมพ์แล้วอ่านชื่อบริษัทและอธิบายสินค้าให้เด็กๆฟัง โดยไม่พูดถึงตัวเลขทางการเงินอะไรทั้งสิ้นครับ เพราะอยากให้เค้าเข้าใจไปตามธรรมชาติ ไม่ชี้นำ ไม่บอกข้อดีข้อเสีย เจตนาแรกผมต้องการให้เค้าได้ประสบการ์ณและรู้จักเก็บเงินมากกว่า (ผมเห็นว่า ความสำเร็จไม่ทำให้เค้าพัฒนา มีแต่จะสร้างความเคยตัวครับ)
ผมมีลูก 2 คน ห่างกัน 2 ปี คนโตเริ่มตอน 7 ขวบ คนเล็กเริ่มตอน 5 ขวบ การเลือกหุ้นครั้งแรกเกิดจากการเอาบริษัทที่เค้ารู้จักสินค้าเป็นหลัก เมื่อเวลาผ่านไปมีทั้งบวกและลบ แต่ส่วนใหญ่เป็นบริษัทใหญ่ๆ ข้อเสียของเด็กๆแรกๆเลยคือ ไม่รู้เรื่องถูกแพง ซื้อหุ้น pe 40 เท่าก็มี ผลคือติดหุ้นไปหลายปี หลังจากนั้นผมค่อยอธิบายไปทีละอย่าง แต่เน้นหนักไปตรงความเข้าใจธรรมชาติของธุรกิจ วัฐจักร เกิดดับของแต่ละประเภท การยึดโยงธุรกิจกับผู้บริโภค ซึ่งเป็นหัวใจหลัก หัวใจของสินค้าแต่ละอย่างที่ผู้บริโภคเลือกซื้อ โดยไม่ใช่ดูแค่สินค้าขายดีเป็นใช้ได้ เพราะบางอย่าง ขายดีเพราะยังไม่พบการแข่งขันที่เข้มข้นก็มี สรุปตอนนี้ผมก็ยังไม่อธิบายตัวเลขทางการเงิน เค้าพอรู้แต่ค่า pe เท่านั้น เพราะผมอยากให้ไปอย่างช้าๆ เป็นธรรมชาติ ธรรมชาติของเด็กวัยนี้คือเรียนกับเล่นเพื่อเรียนรู้โลกกว้าง หาตัวตนของตนเอง พัฒนาเพื่อใช้เป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต ถ้าเราเห็นเด็กวัยนี้เอาแต่ละโมบอยากได้แต่เงิน ผมว่าเค้าคงเติบโตมาเป็นผู้ใหญ่ที่เห็นแก่ได้เป็นหลัก ตอนนี้ผมจึงได้แต่เน้นให้เค้าลงทุนในความรู้เป็นหลักตัวเงินเป็นรองครับ แชร์ไว้ประมาณนี้นะครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง
จริงๆหุ้นในกองกลางตัวนึงที่ผมเลือก ก็มีคุณสมบัติเป็นทั้งกองหน้ากองกลางและกองหลังพร้อมๆกันนะครับ เป็นเมกะเทรน pe หลักเดียว ปันผล 4% กว่า ยอดขายในอดีตเกือบ 10 ปีที่ผ่านมาโตทบต้น 2 หลัก และผมคิดว่า 10 ปีข้างหน้าก็น่าจะยังโตแบบเดิมได้ เพราะเป็นเมกะเทรนของสังคมไทยทั้งในอดีตและอนาคต คู่แข่งเริ่มอยู่ยากและการควบรวมหรือล้มตายคงเกิดขึ้น กลุ่มผู้นำโตขึ้นเรื่อยๆ กลุ่มกลางและเล็กก็เล็กลงเรื่อยๆ ยิ่งเวลาผ่านไปภาพยิ่งชัด เหมือนค้าปลีกและกลุ่มโรงพยาบาลสมัยก่อนมากๆ ผมยังคงนั่งรอดูอย่างใจเย็นต่อไปเรื่อยๆครับ สำหรับเพื่อนๆที่รู้แล้วกรุณางดเฉลยนะครับ ผมไม่ชอบให้หุ้นแต่ชอบให้ความรู้ครับ โชคดีครับทุกๆคน :mrgreen:
Loby
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 38

ขอแจมเล็กน้อยครับ

ดูย้อนกลับไปว่าหุ้นตัวไหนในรอบ20-25ปีที่ผ่านมาของตลาดหลักทรัพย์ไทยที่ยังคงอยู่มาถึงวันนี้ ที่ยังทำกำไรต่อเนื่อง และไม่ล้มหายตายจากไปก่อน

เดาผ่านๆ อาจจะไม่ครบ20ตัวนะ คงพวก scc tf gyt sauce mbk ram makro egco

ตรวจสอบอีกทีนะครับ :)
อย่าปล่อยให้อารมณ์ชั่ววูบชี้นำการกระทำ
แต่ไม่ควรปล่อยโอกาสดีๆให้ผ่านไป เมื่อพิจารณาอย่างถ้วนถี่แล้ว
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 192

โพสต์ที่ 39

Nevercry.boy เขียน:
นายมานะ เขียน:
ถ้าสอนจระเข้ว่ายน้ำ ต้องขออภัยด้วยครับ
ตะเข้ตะโขง อารายยยย ครับพี่มานะ ผมเพิ่งเป็นลูกไก่เอง

ว่ากันว่า สามอย่าง

1 กอล์ฟ
2 การปฏิบัติธรรม
3 ตลาดหุ้น

เริ่มเมื่อไร? ก่อนหรือหลัง ไม่ใช่ประเด็น อยู่ที่ความมุ่งมั่นอยู่กับมันจนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราครับ
โอย เกรงใจครับพี่ NB อย่าเรียกผมพี่เลยครับ ผมยังอ่อนหัดครับพี่ โดยเฉพาะในด้านคุณวุฒิ ^^"

ขอบคุณพี่ NB ที่ตั้งกระทู้ดีๆ และขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้กันไว้ ณ ทีนี้ด้วยครับ :mrgreen:
peerawit
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 40

ลงชื่อครับ รอมีเงินมาลอกครับ
ไม่ประมาท
Night90
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 41

ถ้า 20 ปีห้ามเปลี่ยน ผมคงมองบริษัทที่สามารถเปลี่ยนตัวเองได้

ผมโยนเข้า Berkshire ตัวเดียวเลยได้มั๊ยครับในนั้นมีหุ้นดีๆอยู่หลายตัวอยู่แล้ว พอมองหาในตลาดไทยผมหา Holding ที่น่าสนใจแบบนี้ไม่เจอเลย แล้วต่อให้วันนั้นปู่บัพเฟตไม่อยู่ในโลกผมก็มองว่า โมเดลที่ Berkshire สร้างมา มันจะยังดำเนินต่อไปอีกไม่น้อยกว่า 20 ปี
Suysak

โพสต์ที่ 42

เลือกตั้ง ยี่สิบตัวตาลายเลย เอา สี่ตัวเน้นๆ

TIP
TRUE
COL
IEC (เอาปันผล TIP ไปซื้อ ดีกว่าเอาไปกินเหล้าอีก)
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 43

ไม่ต้อง20ปีครับ เอาแค่ตั้งแต่วันตั้งกระทู้ถ้าซื้อตามนั้นจริง ถึงแค่วันนี้ทนไหวมั๊ย
Dech
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 44

Dech เขียน:ขอเล่นด้วยคนครับพี่ nb

จากโจทย์พี่ NB บอกน่าจะต้องถือหุ้นไทย 20 ตัว 20 ปี ไม่แพ้ SET

20 ปีข้างหน้า ผู้สูงอายุครองเมือง นวัตกรรมเลิศล้ำ
น้ำไฟ ของกินของใช้ บ้านที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค ยังไงก็ต้องใช้
ท่องเที่ยวพักผ่อน ก็ต้องมี มั่วๆ มาได้ประมาณนี้ครับ

1. Intuch holding ด้านสื่อสาร มีคนที่รู้เรื่องเทคโนโลยีทางนวัตกรรมใหม่ๆ พอร์ตการลงทุนดี น่าจะได้ไปต่อ
2. Aot สนามบิน คนจะเดินทางไกลๆ ยังไง ก็ยังหาอะไรมาแทนยาก รถไฟความเร็วสูงถึงมีแล้ว คนก็ยังอยากบินได้อยู่
3. Kbank bank ที่ใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ ตลอด น่าจะจับไปกับ fintech ได้มั้ง
4. bdms โรงพยาบาลมากมาย หมอไทย แม้ไม่มีเทคโนโลยีเอง แต่ก็ใช้เครื่องมือเก่งที่สุดระดับโลก
5. beauty หญิงชายไม่ยอมหยุดสวย ผู้บริหารยังมีไฟ หวังว่าจะผสมผสาน ความหลากหลายทางชีวไปกับความงามยุคหน้าได้
6. bem รถไฟฟ้า ทางด่วน ในเมือง เมืองมีแต่ขยายตัว ยังไงก็ต้องมีคนใช้
7. bh โรงพยาบาลอีกสักตัว คนแก่ไม่อยากตายเร็ว ยังไงก็ต้องไปหาหมอ
8. cpn ตระกูลจิราธิวัฒน์น่าจะมีคนเก่งๆ มาทำให้ไปต่อได้
9. pylon บ้านเมืองต้องพัฒนา บริษัทก่อสร้างรุ่นใหม่ ที่กำลังเติบโต
10. gpsc โรงไฟฟ้า รถไฟฟ้า รถ ev อุปกรณ์ไฮเทคทั้งหลาย ไม่มีไฟก็จบกัน
11. hmpro บ้านคือสรวงสวรรค์ของคนส่วนใหญ่ การปรับปรุงบ้านให้น่าอยู่ คือสร้างสวนสวรรค์ได้ด้วยมือเรา
12. ttw น้ำคือชีวิต
13. mint จะเป็นเจ้าของโรงแรมทั่วโลก ต้องมีคนมาพักบ้างละ Airbnb ก็แข่งกันไป ของกินของใช้ก็มีขายนะ
14. arrow ธุรกิจก่อสร้างรุ่นใหม่อีกตัว คนมีไฟ สายไฟมีเยอะ สายโทรศัพท์รกเมือง ยังไงก็ต้องลงดิน ท่อต่างๆ ก็ต้องใช้
15. tpch โรงไฟฟ้า พลังงานทดแทน สู้โว้ย
16. spcg โรงไฟฟ้า พลังงานแสงอาทิตย์ โซลาร์เซล ยังไงก็ต้องมา
17. scc องค์กรที่มีนวัตกรรม อยู่ได้ด้วยคนดีระบบดี
18. cpall ธุรกิจที่มีทำเลชั้นยอด อยู่ทุกซอกมุม
19. lh มี port การลงทุนชั้นดีในมือ ผู้รอดมาแล้วหลายยุค
20. malee ของกินน้ำผลไม้ น้ำสุขภาพ ที่น่าจะต่อยอดได้ ในยุคหน้าได้

ประมาณนี้ครับพี่
มานั่งดูย้อนหลัง นี่จะครบปีละ ได้เรียนรู้บางอย่างมานิดหน่อย
พี่ NB บอกไม่ต้องปรับพอร์ตเลย

ผลตอบแทนพอร์ตนี้ นับราคาวันที่เขียนถึงเมื่อวาน ลองนั่งทำเล่น
set ขึ้นบวกเงินปันผลตลาด ได้ผลตอบแทน 4.76% พอร์ต 20 ตัวนี้ได้ 5.07% ชนะตลาดนิดหน่อย

ลงทุน 20 ตัว 20 ปีนี่ยาก ผลตอบแทนก็น่าได้ใกล้เคียงตลาดแบบนี้

แต่ผมคิดว่ายังไงก็ต้องปรับพอร์ต ถ้าปรับให้น้อยสุด ขอเอาออกสองตัวเอาเข้าสองตัว
ลองเอา bafs เข้าการบินไกลนี่ น่าจะยังต้องเติบน้ำมันอยู่นะ
กับขายปลีกมือถือและพอร์ตลงทุนอื่นๆ น่าสนใจ jmart ละกันครับ ลองดูอีกตัว

เอา bh ออก รพ. ออก เพราะซ้ำกับ bdms และดูไม่ค่อยมีโอกาสโต
กะเอา kbank ออก เพราะน่าจะโตได้ยากละ การเงินยุคหน้าอาจไม่จำเป็นต้องพึ่งธนาคาร
แล้ว jmart ที่เอามาแทนก็มีลูกๆ ปล่อยกู้ เก็บหนี้ คล้ายๆ ธนาคารอยู่ด้วย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
greenman
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 45

ขอเสนอกองกลางตัวรุก1ตัว ครับ HMPRO มีทั้งปันผล เกือบ 3 % รวมถึงความสามารถในการแข่งขันทั้งจากสินค้าทดแทนอย่างเช่น online ด้วย
สำหรับกองหลังขอเป็น Eastw ครับจาก EEC
patkrab

โพสต์ที่ 46

รบกวนถามพี่ๆว่า ทุกวันนี้ชาวตะวันออกกลางมาโรงพยาบาลในไทยเยอะมาก แต่ได้ข่าวมาว่าประเทศนึงในตะวันออกกลางกะลังจะเป็น Hub จะดึงหมอเก่งๆจากไทยไปด้วย (ค่าตอบแทนของหมอโรงพยาบาลใหญ่ๆประมาณ 6 แสนบาท) ซึ่งเค้าจะให้เงินเดือนที่สูงกว่าโรงพยาบาลในไทย

BDMS จะดีเหมือนเดิมไหมครับ ถ้าชาวอาหรับไม่มารักษาตัวอีกแล้ว...
Samadha

โพสต์ที่ 47

โจทย์ ยากมากครับ เนื่องจาก ปัจจุบัน โลกเปลี่ยนไปเร็วมาก แต่ว่าก็ท้าทายความสามรถดีจริง ผมขอเล่นด้วยคน

อันดับแรกที่ผมไม่เลือก คือ กิจการ ที่พึ่งความสามารถ ของผู้บริหารเป็นหลักครับ เพราะว่า ระยะเวลา20ปี นั้น นานเกินไป ที่จะวางใจได้ว่า จะได้ผู้บริหารที่ดี มาดูแลกิจการต่อ

อันดับสองที่ผมไม่เอา คือ สถาบันการเงิน เพราะว่า วิกฤต การเงินนั้น ไม่สามารถคาดการณ์ได้ ว่าจะเกิดเมื่อไหร่ และ เวลาเกิดวิกฤตการเงิน ธนาคาร จะกระทบหนักที่สุดครับ รวมถึงประกันภัยด้วย ที่ผมไม่เอา เพราะ ว่า ภัยพิบัติใหญ่ครั้งเดียว ก็ทำให้กิจการล้มละลายได้ครับ แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตถ้ามีให้เลือก ผมคิดว่า น่าสนใจครับ

อันดับที่สามที่ไม่เอา คือ หุ้นวัฏจักรทั้งหลายครับ

โรงพยาบาลจริงๆแล้ว น่าสนใจ แต่ PE สูงเกินไป จึงยังไม่เลือกครับ

สาธารณูปโภค ก็น่าสนครับ แต่ BTS, BEM ราคาแพงไป พวก โรงไฟฟ้าที่ได้ adder ตัดทิ้งเลย

ที่ผมจะเลือก คือ กิจการที่แน่ใจว่า ไม่มีคู่แข่งที่จะมาสู้ได้ และ ผูกขาดครับ
ดังนั้น ถ้าจะให้เลือกตอนนี้ ณ ราคานี้เลย 20 ตัว

AOT
CPN
CPALL
ROBINS
SCC ปล ชอบปูน แต่ไม่ชอบ ปิโตรเคมี เพราะ เป็นวัฏจักร
PTT

หมดมุขแล้วครับ ได้แค่นี้
Dech
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 48

Dech เขียน:
Dech เขียน:ขอเล่นด้วยคนครับพี่ nb

จากโจทย์พี่ NB บอกน่าจะต้องถือหุ้นไทย 20 ตัว 20 ปี ไม่แพ้ SET

20 ปีข้างหน้า ผู้สูงอายุครองเมือง นวัตกรรมเลิศล้ำ
น้ำไฟ ของกินของใช้ บ้านที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค ยังไงก็ต้องใช้
ท่องเที่ยวพักผ่อน ก็ต้องมี มั่วๆ มาได้ประมาณนี้ครับ

1. Intuch holding ด้านสื่อสาร มีคนที่รู้เรื่องเทคโนโลยีทางนวัตกรรมใหม่ๆ พอร์ตการลงทุนดี น่าจะได้ไปต่อ
2. Aot สนามบิน คนจะเดินทางไกลๆ ยังไง ก็ยังหาอะไรมาแทนยาก รถไฟความเร็วสูงถึงมีแล้ว คนก็ยังอยากบินได้อยู่
3. Kbank bank ที่ใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ ตลอด น่าจะจับไปกับ fintech ได้มั้ง
4. bdms โรงพยาบาลมากมาย หมอไทย แม้ไม่มีเทคโนโลยีเอง แต่ก็ใช้เครื่องมือเก่งที่สุดระดับโลก
5. beauty หญิงชายไม่ยอมหยุดสวย ผู้บริหารยังมีไฟ หวังว่าจะผสมผสาน ความหลากหลายทางชีวไปกับความงามยุคหน้าได้
6. bem รถไฟฟ้า ทางด่วน ในเมือง เมืองมีแต่ขยายตัว ยังไงก็ต้องมีคนใช้
7. bh โรงพยาบาลอีกสักตัว คนแก่ไม่อยากตายเร็ว ยังไงก็ต้องไปหาหมอ
8. cpn ตระกูลจิราธิวัฒน์น่าจะมีคนเก่งๆ มาทำให้ไปต่อได้
9. pylon บ้านเมืองต้องพัฒนา บริษัทก่อสร้างรุ่นใหม่ ที่กำลังเติบโต
10. gpsc โรงไฟฟ้า รถไฟฟ้า รถ ev อุปกรณ์ไฮเทคทั้งหลาย ไม่มีไฟก็จบกัน
11. hmpro บ้านคือสรวงสวรรค์ของคนส่วนใหญ่ การปรับปรุงบ้านให้น่าอยู่ คือสร้างสวนสวรรค์ได้ด้วยมือเรา
12. ttw น้ำคือชีวิต
13. mint จะเป็นเจ้าของโรงแรมทั่วโลก ต้องมีคนมาพักบ้างละ Airbnb ก็แข่งกันไป ของกินของใช้ก็มีขายนะ
14. arrow ธุรกิจก่อสร้างรุ่นใหม่อีกตัว คนมีไฟ สายไฟมีเยอะ สายโทรศัพท์รกเมือง ยังไงก็ต้องลงดิน ท่อต่างๆ ก็ต้องใช้
15. tpch โรงไฟฟ้า พลังงานทดแทน สู้โว้ย
16. spcg โรงไฟฟ้า พลังงานแสงอาทิตย์ โซลาร์เซล ยังไงก็ต้องมา
17. scc องค์กรที่มีนวัตกรรม อยู่ได้ด้วยคนดีระบบดี
18. cpall ธุรกิจที่มีทำเลชั้นยอด อยู่ทุกซอกมุม
19. lh มี port การลงทุนชั้นดีในมือ ผู้รอดมาแล้วหลายยุค
20. malee ของกินน้ำผลไม้ น้ำสุขภาพ ที่น่าจะต่อยอดได้ ในยุคหน้าได้

ประมาณนี้ครับพี่
มานั่งดูย้อนหลัง นี่จะครบปีละ ได้เรียนรู้บางอย่างมานิดหน่อย
พี่ NB บอกไม่ต้องปรับพอร์ตเลย

ผลตอบแทนพอร์ตนี้ นับราคาวันที่เขียนถึงเมื่อวาน ลองนั่งทำเล่น
set ขึ้นบวกเงินปันผลตลาด ได้ผลตอบแทน 4.76% พอร์ต 20 ตัวนี้ได้ 5.07% ชนะตลาดนิดหน่อย

ลงทุน 20 ตัว 20 ปีนี่ยาก ผลตอบแทนก็น่าได้ใกล้เคียงตลาดแบบนี้

แต่ผมคิดว่ายังไงก็ต้องปรับพอร์ต ถ้าปรับให้น้อยสุด ขอเอาออกสองตัวเอาเข้าสองตัว
ลองเอา bafs เข้าการบินไกลนี่ น่าจะยังต้องเติบน้ำมันอยู่นะ
กับขายปลีกมือถือและพอร์ตลงทุนอื่นๆ น่าสนใจ jmart ละกันครับ ลองดูอีกตัว

เอา bh ออก รพ. ออก เพราะซ้ำกับ bdms และดูไม่ค่อยมีโอกาสโต
กะเอา kbank ออก เพราะน่าจะโตได้ยากละ การเงินยุคหน้าอาจไม่จำเป็นต้องพึ่งธนาคาร
แล้ว jmart ที่เอามาแทนก็มีลูกๆ ปล่อยกู้ เก็บหนี้ คล้ายๆ ธนาคารอยู่ด้วย
มีเวลามานั่งดูย้อนหลัง ข้อมูลเมื่อวาน ตลาดได้ 20.78% พอร์ตนี้ได้ 22.69%
บันทึกไว้หน่อย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์