วิธีการป้องกันการปั่นหุ้นในเวป TVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิธีการป้องกันการปั่นหุ้นในเวป TVI

โพสต์ที่ 61

[quote="คัดท้าย"][quote="Jeng"]

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมเห็นด้วยกับคุณ akekarat ครับ ผมว่าบางทีเหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตนครับ แถมช้างตกมันด้วย ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 62

[quote="akekarat"]ความคิดผมคือ เปิดเสรีทางความคิดครับ ใครอยาก post อะไรก็ post เลย แล้วเรามาช่วยกันดูกระทู้นั้นว่า เข้าท่าหรือเปล่า ไม่จำเป็นต้องลบหรืออะไร เช่น ...

ถ้ามีคนเข้ามา post ว่า ซื้อหุ้นตัวนี้เลย เดี๋ยวมีรายการเด็ด บ่ายนี้ .... อันนี้อาจจะลบเลยได้

แต่ถ้า post ประมาณว่า ซื้อตัวนี้ราคาถูก ได้ข่าวว่าไตรมาสหน้ากำไรงาม แต่ไม่ได้บอกอะไรเลยเพิ่มเติม
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 63

หัวข้อบอกว่า วิธีป้องกันการปั้นหุ้นใน web TVI 

- ผมคิดแบบง่าย ๆ ถ้ามีกระทู้ปั่นหุ้น เราก็ช่วยกันแสดงความเห็นขัดแย้งในกระทู้นั้นว่า คนโพสต์มีเจตนาอะไร เหตุผลที่จริงควรจะเป็นอย่างไร มันจะช่วยเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสได้ เปลี่ยนกระทู้ปั่นเป็นความรู้ความเข้าใจได้ ถามว่าโอกาสอะไร ก็คือ โอกาสที่มือใหม่ จะได้รู้ด้านร้ายของการเล่นหุ้น และหลีกเลี่ยงมันไงครับ แต่ถ้าเค้าต้องการเรียนรู้ ลองซื้อตาม เสียขึ้นมา ก็ต้องจ่ายค่าวิชา ด้วยเงินที่เค้าหามาเอง 

แต่ถ้าได้ เข้าถูกเวลา ก็โชคดีไป
โห สอนไปในตัว อิอิ แบบนี้ก็ดี real time
คัดท้าย

โพสต์ที่ 64

akekarat เขียน:
หัวข้อบอกว่า วิธีป้องกันการปั้นหุ้นใน web TVI

- ผมคิดแบบง่าย ๆ ถ้ามีกระทู้ปั่นหุ้น เราก็ช่วยกันแสดงความเห็นขัดแย้งในกระทู้นั้นว่า คนโพสต์มีเจตนาอะไร เหตุผลที่จริงควรจะเป็นอย่างไร มันจะช่วยเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสได้ เปลี่ยนกระทู้ปั่นเป็นความรู้ความเข้าใจได้ ถามว่าโอกาสอะไร ก็คือ โอกาสที่มือใหม่ จะได้รู้ด้านร้ายของการเล่นหุ้น และหลีกเลี่ยงมันไงครับ แต่ถ้าเค้าต้องการเรียนรู้ ลองซื้อตาม เสียขึ้นมา ก็ต้องจ่ายค่าวิชา ด้วยเงินที่เค้าหามาเอง

แต่ถ้าได้ เข้าถูกเวลา ก็โชคดีไป
ครับ เชื่อมั้ยครับ Mod บางท่านก็ไปลบความเห็นบางความเห็นที่ขัดแย้ง โดยให้เหตุผลว่า เป็นพวกก่อกวน

ซึ่ง Mod แต่ละคนก็ไม่ทราบครับ ว่าก่อกวนจริงหรือไม่ เพราะมันไม่มีหลักฐานอะไรเก็บไว้เลย

เวลาฟังความสองด้านแล้วมันไม่มีหลักฐานอะไรเลย จะเชื่อฝ่ายไหนได้ยังไงครับ ????

เราเลยมีแนวความคิดว่า เราควรมี Log ที่เป็นกล่องดำเก็บไว้ คุณ akekarat คิดว่าอย่างไรครับ ??
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
akekarat

โพสต์ที่ 65

คัดท้าย เขียน:  
ครับ เชื่อมั้ยครับ Mod บางท่านก็ไปลบความเห็นบางความเห็นที่ขัดแย้ง โดยให้เหตุผลว่า เป็นพวกก่อกวน

ซึ่ง Mod แต่ละคนก็ไม่ทราบครับ ว่าก่อกวนจริงหรือไม่ เพราะมันไม่มีหลักฐานอะไรเก็บไว้เลย

เวลาฟังความสองด้านแล้วมันไม่มีหลักฐานอะไรเลย จะเชื่อฝ่ายไหนได้ยังไงครับ ????

เราเลยมีแนวความคิดว่า เราควรมี Log ที่เป็นกล่องดำเก็บไว้ คุณ akekarat คิดว่าอย่างไรครับ ??
ส่วนตัวผมเห็นด้วยมาก ๆ นะ ว่าความคิดเห็นหรือกระทู้ที่ถูกลบ ควรไปเก็บไว้ในที่ ๆ หนึ่ง ที่สมาชิกสามารถเข้าไปอ่านได้ จะได้รู้ว่า ที่ถูกลบ เพราะอะไร ไม่ดียังไง เพราะบางทีผมก็เปรี้ยวอยากรู้อยากเห็นเหมือนกัน เพราะบางกระทู้ปั่นหุ้นที่ถูกลบในอดีต สามารถอ้างอิงกับปัจจุบันได้ว่า ถ้าเราทำตามกระทู้นี่ ที่ถูกลบไปเมื่อเดือนสองเดือนก่อนเนี่ย วันนี้เราจะได้หรือเสียอย่างไร

เว้นเสียแต่กระทู้ที่ต่อว่ากันส่วนตัวนะ อันนั้นลบไปเลยก็ดี
Jeng

โพสต์ที่ 66

ส่วนตัวผมเห็นด้วยมาก ๆ นะ ว่าความคิดเห็นหรือกระทู้ที่ถูกลบ ควรไปเก็บไว้ในที่ ๆ หนึ่ง ที่สมาชิกสามารถเข้าไปอ่านได้ จะได้รู้ว่า ที่ถูกลบ เพราะอะไร ไม่ดียังไง เพราะบางทีผมก็เปรี้ยวอยากรู้อยากเห็นเหมือนกัน เพราะบางกระทู้ปั่นหุ้นที่ถูกลบในอดีต สามารถอ้างอิงกับปัจจุบันได้ว่า ถ้าเราทำตามกระทู้นี่ ที่ถูกลบไปเมื่อเดือนสองเดือนก่อนเนี่ย วันนี้เราจะได้หรือเสียอย่างไร 

เว้นเสียแต่กระทู้ที่ต่อว่ากันส่วนตัวนะ อันนั้นลบไปเลยก็ดี
อืม ครับผม ต้องโปร่งใสใช่หรือไม่ครับ
akekarat

โพสต์ที่ 67

เปล่าครับพี่ Jeng เหตุผลที่อยากให้มีคลังกระทู้ถูกลบ ผมหมายถึงการเข้าถึงข้อมูลที่ถูกลบที่อาจเป็นประโยชน์ครับ

แต่เรื่องโปร่งใส่หรือโปร่งแสงของ Mod ส่วนตัวผมคือถ้าเราอยู่ในสังคมหมู่มากอย่างใน TVI  การที่มี Mod ขึ้นมาทำหน้าที่ดูและความเรียบร้อยของข้อมูล คอยแก้หรือลบข้อความที่ไม่เหมาะสม ในเมื่อคนกลุ่มนั้นได้รับความไว้วางใจให้เป็น Mod แล้ว สมาชิกก็ควรเคารพวิจารณญาณของ Mod กลุ่มนั้นครับ ถึงแม้ว่าบางทีการลบข้อความหรืออะไร จะขัดใจเรา เพราะมันติดที่ คนเราไม่มีทางมีความเห็นเหมือนกันครับ หย่อนบ้างตึงบ้างต้องมี ก็ใช้เหตุผลหยวน ๆ กันไป ผมเฉย ๆ ไม่มีความเห็นเรื่องนี้
Jeng

โพสต์ที่ 68

เปล่าครับพี่ Jeng เหตุผลที่อยากให้มีคลังกระทู้ถูกลบ ผมหมายถึงการเข้าถึงข้อมูลที่ถูกลบที่อาจเป็นประโยชน์ครับ 
ประเด็นเดียวกันครับ พี่ไม่เคยคลางแคลงใจ mod นะ

พี่หมายถึงคลังกระทู้ลบของ เอกรัตน์ต่างห่าง ว่าต้องโปร่งแสง เอ้ยโปร่งใส

คือเราคุยกันได้ แต่การตัดสินอยู่ที่ทีมงานใช่ปะ หรือว่า เราคุยไม่ได้ พี่ว่าเราน่าจะคุยกันได้ใช่ปะ

คุยเล่นๆแก้เหงา
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 164

โพสต์ที่ 69

พี่เอกรัตน์พูด
สมัยเด็ก ๆ เราเคยโดนพ่อแม่ห้ามว่า ห้ามสูบบุหรี่ ห้ามดื่มเหล้า ห้ามเอามือไปไว้ใกล้ไฟ ถ้าเราเชื่อโดยไม่มีเหตุผล ก็ไม่ต่างอะไรกับที่หลาย ๆ ท่านในนี้ "ทำตัว" เป็นห่วงมือใหม่จนเกินไป จนตัดโอกาสที่คนเหล่านั้นจะได้รับบทเรียนที่อาจเป็นประโยชน์แก่เขาในอนาคต แต่ถ้าเราได้ลองเอามือไปโดนไฟ ลองสูบบุหรี่ดู เราก็จะได้รู้ด้วยตัวเองว่า ที่ผู้ใหญ่บอกว่าไม่ดี มันไม่ดีอย่างไร ไม่แน่ สิ่งที่หลาย ๆ คนบอกว่าไม่ดี อาจจะดีสำหรับเราก็ได้
- เด็กๆผมลองสูบบุหรี่ สำลักควันแทบตาย หลังจากนั้นก็ไม่ลองอีกเลย
- ผมเล่นหุ้นใหม่ๆ ซื้อหุ้นโดยไม่ดูธุรกิจให้ดีๆ ขาดทุนไป 30% กว่าๆ หลังจากนั้น ก่อนซื้อหุ้นผมจะศึกษาละเอียดๆ
- เพื่อนแนะนำหุ้นมา บอกว่าหุ้นจะขึ้นแน่ๆ ผมซื้อตามเพื่อนโดยไม่ได้รู้จักอะไรเลย ถือได้ 1 วัน นอนไม่หลับ หลังจากนั้นผมก็ไม่เข้าไปยุ่งกับหุ้นเก็งกำไรอีกเลย

ผมทีการเจ็บก็เป็นบทเรียนที่ดีมากๆเหมือนกัน
เพียงแต่ต้องรู้จักเรียนรู้จากบทเรียน ก็เท่านั้นเอง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
akekarat

โพสต์ที่ 70

Jeng เขียน:

ประเด็นเดียวกันครับ พี่ไม่เคยคลางแคลงใจ mod นะ

พี่หมายถึงคลังกระทู้ลบของ เอกรัตน์ต่างห่าง ว่าต้องโปร่งแสง เอ้ยโปร่งใส

คือเราคุยกันได้ แต่การตัดสินอยู่ที่ทีมงานใช่ปะ หรือว่า เราคุยไม่ได้ พี่ว่าเราน่าจะคุยกันได้ใช่ปะ

คุยเล่นๆแก้เหงา
ใช่ครับ พี่ Jeng

yoyo เขียน:

ผมทีการเจ็บก็เป็นบทเรียนที่ดีมากๆเหมือนกัน 
เพียงแต่ต้องรู้จักเรียนรู้จากบทเรียน ก็เท่านั้นเอง
[/quote]

- ตอนเด็ก ๆ ผมลองกรองทิพย์ก่อนเลย สำลักแทบตาย แล้วก็ไม่เคยแตะ 
- วัยรุ่นหน่อยเริ่มลองดื่มเหล้า รู้สึกว่าไม่อร่อย ก็ไม่ดื่มอีก เฉพาะตามโอกาสเท่านั้น (ประเด็นนี้หลาย ๆ ท่านอาจเขม่น  :lol:  :lol: )
- โตมาอีกเริ่มมีเงิน มาเล่นหุ้น 50,000 เดือนแรกเฮโลตามเค้าไปเรื่อย ขาดทุนไปหมื่น ซื้อสิบเอ็ดโมง ขายบ่ายหนึ่ง เพื่อนฝรั่งถามว่า ยูนี่เล่นแบบ speculator นะ ดันมีหน้าไปบอกว่า no ไอ แอม อินเวสติ้ง จนมาเจอพันทิพย์ thaivalueinvestor.com ค่อยเป็นผู้เป็นคนมากขึ้น

นึกแล้วก็ตลกดีครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 906

โพสต์ที่ 71

*ทำไมระยะหลังคนเก่งๆ ไม่ค่อยยอมโพสต์

สาเหตุเท่าที่ผมคิดออก นะครับ

1.หมดมุข ใครไม่รู้ลองโพสต์ทุกๆวัน ติดต่อกันหลายปีซิครับ แล้วจะรู้ว่าหมดมุขเป็นอย่างไร ไม่เหมือนตอนข้าวใหม่ปลามันนะครับ มีเรื่องให้คุยกันเยอะ

2.ไม่อยากแบ่งหุ้นดีๆให้คนอื่น อยากรวยคนเดียว ประเด็นนี้เป็นเรื่องที่เข้าใจได้ง่ายนะครับ เพราะเป็นธรรมชาติของมนุษย์ แต่หากทุกคนอมหุ้นกันหมด เวปบอร์ดก็คงไม่พัฒนา ทางสายกลางที่พอจะเป็นไปได้ก็คือการยอมรับว่าคนที่แนะนำหุ้นอาจจะมีถือหุ้นต้นทุนต่ำไว้แล้ว

3.กลัวโดนกล่าวว่าว่าเชียร์หุ้น ปั่นหุ้น หรือทุบหุ้น ตามที่พี่เจ๋งตั้งสมมุติฐานไว้ ซึ่งแน่นอนว่ามีผลจริงๆ

ทางแก้ที่จะให้คนเก่งๆโพสต์มากๆ ผมก็ยังมองไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำอย่างไร เพราะตามเหตุผลข้างต้นก็มีหลายสาเหตุ ส่วนตัวผมที่มักโพสต์แนะนำหุ้นบ่อยๆ ผมมีปัญหาข้อเดียวคือข้อ 2 ส่วน 1และ 3 ไม่มีปัญหา คือเป็นปัญหาของผู้โพสต์เอง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับคนอื่นๆ

ถ้ามองให้ลึกๆ อะไรเป็นแรงจูงใจที่มีการโพสต์แนะนำหุ้น หากไม่มีแรงจูงใจจะโพสต์ทำไม

1.ผลประโยชน์เรื่องเงิน อันนี้ชัดเจน เป็นรูปธรรม
2.บ้าวิชา บ้าพลัง ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเงินๆทองๆ อาจจะเป็นความภาคภูมิใจ ความเสียสละ ประเด็นนี้มีบ้างแต่น้อยกว่าประเด็นแรก

ประเด็นแรกไม่ใช่เรื่องที่ควรตำหนิ เพราะตามหลักเหตุหลักผล คนที่ทำการบ้านก็ควรได้รับผลตอบแทน แลเรื่องนี้ก็ยังเป็นประโยชน์ต่อคนส่วนรวม แต่ควรตำหนิอย่างยิ่งหากมีการแนะนำหุ้นแบบไม่บริสุทธิ์ใจ ที่จะพูดถึงประเด็นต่อไป

ในระยะยาวแล้วแรงจูงใจที่ยั่งยืนที่สุดคือแรงจูงใจข้อแรก ดังนั้นทำอย่างไรเราจะทำให้แรงจูงใจนี้ ส่งผลดีต่อส่วนรวม และสามารถป้องกันผลเสียอีกด้านที่อาจจะเกิดขึ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 72

* เวป TVI มีการปั่นหุ้นหรือเปล่า ถ้ามีเราจะป้องกันอย่างไร

อย่างไรที่เรียกว่าการปั่นหุ้น ประเด็นนี้ทำให้ผมคิดถึงกระทู้นึง 2 ปีกว่ามาแล้ว psl ร้อยคนร้อยหุ้น  ผมเคยโพสต์คุยกัน ไม่ใช่ใครที่ไหน กับพี่เจ๋งและเพื่อนๆบางท่านนี่ละครับ :lol:

6. การเชียร์ซื้อหุุ้น ที่ตัวเองมีส่วนได้เสีย หรือการเชียร์ลง เพื่อจะได้ช้อนซื้อ ซึ่งหลังๆ มานี้เกิดขึ้นมากในเวปบอร์ดหุ้นต่างๆ ประเด็นนี้จะเกิดสิ่งที่เรียกว่า การทับซ้อนของประโยชน์ หรือที่ฝรั่งเรียกว่า conflict of interest นั่นละครับ
แต่เรื่องนี้ก็ยังแบ่งย่อย ได้อีกเป็น..

- การแนะนำให้ซื้อหุ้น โดยที่หุ้นที่แนะนำเป็นหุ้นที่ดีจริง มีตัวเลข ข้อมูลประกอบ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นสิ่งที่ดี คนที่ซื้อไว้ก็ได้รับประโยชน์ เพราะหุ้นที่สูงขึ้น คนซื้อก็ได้ซื้อหุ้นที่ดี แม้ในราคาที่อาจสูงกว่าคนแนะนำบ้าง
- การแนะนำให้ซื้อหุ้น โดยมีข้อมูลประกอบ แต่ข้อมูลที่นำมากล่าวอ้าง อาจจะผิด คลาดเคลื่อน จะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ก็ไม่น่าจะเป็นสิ่งที่ผิด คงเป็นหน้าที่ของเพื่อนสมาชิกคนอืนๆ ที่จะโต้แย้ง โดยใช้ข้อมูลที่ถูกต้องมาอ้างอิง
( ซึ่งการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนี้เป็นหัวใจของเวปบอร์ดหุ้นเลยครับ)

- การเชียร์ซื้อหุ้น (ที่ตัวเองถือ) จะโดยพยายามเสนอข้อมูลด้านเดียว
การใช้ข้อมูลที่บิดเบือน (เจ้าตัวรู้ความจริง แต่ไม่พูด) เหล่านี้เป็นพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง ทั้งทางด้านกฎหมาย ด้านจริยธรรม
ทั้งที่นักลงทุนส่วนใหญ่ก็ร่ำรวย มีการศึกษาที่ดี มีการงานที่ได้รับการนับหน้าถือตา แต่บางครั้งก็ยังพลาดไปทำเช่นนี้ อยากให้ระลึกไว้ว่าถึงจุดหนึ่งที่มีเงินเยอะแล้ว ความสุขที่เกิดจากเงินเหล่านี้ก็หมดความหมายครับ เป็นแค่ตัวเลขทางบัญชีเท่านั้น แม้แต่ข้าวก็ยังกิน 3 มื้อ เหมือนเดิม มีแต่ต้องการสุขทางใจเท่านั้นครับ และจะสุขได้อย่างไรครับ หากเงินที่ได้มาเพราะการกระทำเหล่านี้ เหมือนที่พระท่านว่าไว้ สุขทุกข์นั่นอยู่ที่ใจ นั่นละครับ  

เป็นที่น่าดีใจ ที่มักจะเกิดเฉพาะเหตุการณ์ข้อ 1 และ 2 เท่านั้นที่ TVI แห่งนี้
คงเป็นเพราะการร่วมแรงร่วมใจของสมาชิกที่นี่ และผู้บริหารชุดนี้ ทำให้ TVI เป็นที่พึ่งสุดท้ายของนักลงทุนหลายๆท่าน
การปล่อยให้มีการใบ้หุุ้น การเชียร์หุ้นบางตัว อย่างไม่ตะบันยั้ง การนำเสนอเฉพาะกระทู้ที่สนับสนุนประโยชน์ของตน การลบหรือลดความน่าเชื่อถือของกระทู้ที่ขัดผลประโยชน์
รังแต่จะทำให้เกิดความแตกแยก ของเหล่าสมาชิก เกิดความเสื่อม ของเวปบอร์ดเหล่านั้น
ดังที่เราได้เห็นกันอยู่
ครั้งนั้นผมระบุว่าพฤติกรรมที่ไม่น่าจะเหมาะสมคือ

1.การแนะนำหุ้น โดยเสนอข้อมูลด้านเดียว ครึ่งเดียว แน่นอนว่าเป็นด้านดี(เหมือนนักการเมือง)  และปกปิดไม่พูดที่เป็นด้านเสีย เพื่อหวังให้คนอื่นเข้าใจผิดคิดว่าเป็นหุ้นที่ดี  เมื่อมีคนซื้อตามและเกิดขาดทุน  อย่างนี้แล้วจะไปโทษว่าคนอ่านไม่ใช้วิจารณญานก็ดูไม่ค่อยจะถูกต้องนัก เพราะสมาชิกก็มีระดับความรู้ไม่เท่ากัน เหมือนดอกบัว 4 เหล่า และคงเป็นเหตุผลทำนองเดียวกันที่ กลต.ระบุให้พูดถึงความเสี่ยง-ข้อเสียของกิจการในหนังสือชี้ชวน แบบ 56-1 และในบทวิจัยของโบรคเกอร์

ต่อมาก็มีพัฒนาการที่ผมมองว่าอาจจะเป็นช่องทางแสวงหาผลประโยชน์ที่ไม่เหมาะสมอีกระดับนึงคือ

2.การเสนอข้อมูลด้านเดียว และมีการเข้าไปทำราคาหุ้นพร้อมกัน ประเด็นนี้มีสมมุติฐานคือมีการนำหุ้นที่ไม่ได้มีคุณภาพทางปัจจัยพื้นฐานมากนัก นำมาเชียร์ซื้อโดยเสนอข้อมูลด้านเดียว และเพื่อทำให้ดูเหมือนว่าเป็นหุ้นที่ดีจริงๆ มีความต้องการสูง คนแนะนำหุ้นก็อาจจะเข้าไปซื้อขายเสียเอง เพื่อให้ราคาสูงขึ้น แล้วทยอยขายหุ้นราคาถูกที่ได้ซื้อไว้ก่อนหน้า  ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่ทำให้คนอื่นเข้าใจผิด เรียกว่าการปั่นหุ้นก็คงไม่ผิด ซึ่งเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมาย

หลายท่านอาจจะทราบว่าเพื่อนหลายท่านมีพอร์ตระดับ 8 หลัก บางท่านก็ 9 หลัก เงินขนาดนี้ย่อมมีผลต่อราคาหุ้นครับ โดยเฉพาะขนาดกลางถึงเล็ก

ถามว่าเวป TVI มีการทำอย่างนี้หรือเปล่า ผมก็ไม่ทราบ แต่คิดว่าหลายท่านมีความสงสัย หากเรามีกฎเกณฑ์ที่จะป้องกันเรื่องอย่างนี้ ได้มากได้น้อย ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดี แม้บ้านยังจะไม่มีไฟไหม้ การป้องกันไว้ก่อนก็คงไม่เสียหาย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 73

ควรมีมาตรการป้องกันการปั่นหุ้นผ่านเวปอย่างไร
ผมมีแนวคิดคล้ายๆกับคุณเอกรัตน์คุณ san คือ

1.กระทู้ไหนเข้าข่ายเชียร์หุ้น ต้องติดเรท หรือติดดาวแดง เหมือนเครื่องหมาย alert ของตลาดหลักทรัพย์ กระทู้ไหนที่โดนติดดาว แสดงว่าสมาชิกต้องใช้วิจารณญานในการอ่านให้มากๆ  เพราะอาจจะโดนหลอกให้ซื้อหุ้นที่ไม่ดี  ส่วนคนที่ทำหน้าที่ติดดาวก็ควรจะเป็น mod team คิดว่าคงไม่เพิ่มภาระงานมากนัก

เท่านี้ยังไม่พอ

2.กระทู้ไหนที่โดนติดดาวแดง สมาชิกหรือท่านที่เก่งๆ ควรเข้าไปแสดงความเห็น หรือโพสต์ข้อเสีย ความเสี่ยงของหุ้นตัวนั้น (กรณีที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้โพสต์ไว้หรือยังไม่เพียงพอ) ขั้นตอนนี้ต้องอาศัยความเสียสละ ร่วมมือร่วมใจของสมาชิกนะครับ เพราะการโพสต์ข้อเสีย เสี่ยงต่อข้อกล่าวหาทุบหุ้น กลัวว่าคนแนะนำหุ้นจะโกรธ นอกจากนั้นคนโพสต์ข้อเสียก็ไม่ได้ผลประโยชน์อะไรเลย  

กรณีร้อยคนร้อยหุ้น ก็ใช้มาตรการเดียวกันครับ โดยอาจจะมอบหมายให้คนเก่งๆ ไปโพสต์เรื่องความเสี่ยงของหุ้นแต่ละตัว แบ่งให้ชัดเจน โดยอาจเริ่มที่หุ้นเด่นๆดังๆก่อน

2 มาตรการข้างต้น ทำไม่ยาก ไม่เสียเวลามากนัก ป้องกันการปั่นหุ้นได้ไม่มากก็น้อย ทุกฝ่ายได้ประโยชน์

- กลต.ก็สบายใจว่าเวป TVI มีมาตรการป้องกันการปั่นหุ้นถึง 3 ชั้น
- คนโพสต์ก็ได้ประโยชน์ เพราะมีคนมาโพสต์บอกความเสี่ยงให้ ถ้าแน่ใจว่าเป็นหุ้นที่ดีจริงๆ จะกลัวอะไร
- สมาชิกโดยรวม ก็ได้ประโยชน์ได้ฟังความทั้ง 2 ด้านอย่างเต็มที่  เพื่อใช้ในการตัดสินใจซื้อหรือไม่ซื้อ
- เวปก็จะมีชื่อเสียง ว่าไม่กลายเป็นแหล่งใบ้หุ้น ปั่นหุ้น มีแต่ความน่าเชื่อถือและการคานอำนาจกัน
- มีเสียฝ่ายเดียว คือคนปั่นหุ้น เพราะในเมื่อทุกคนได้ฟังข้อดีข้อเสีย อย่างเต็มที่ แม้จะมีเงินทำราคาหุ้นได้ แต่เป็นหุ้นไม่ดี ไม่มีใครซื้อตาม คนปั่นก็จะติดหุ้นเสียเอง :lol:

เป็นความเห็นหนึ่งนะครับ ท่านใดมีความคิดต่างจากนี้ ก็ลองเสนอให้ผู้มีอำนาจเป็นทางเลือกในการตัดสินใจครับ อย่างน้อยที่นี่ก็เป็นบ้านของเรา ให้เราได้เพิ่งพิงไปได้นานๆครับ :D
tatandchin

โพสต์ที่ 74

ตามอ่านเป็นพัก ๆ ครับ แต่ไม่กล้าแสดงความเห็นเพรารู้น้อยและไม่ลึก แต่รู้สึกได้อย่างว่า web นี้กำลังมีวิวัฒนาการไปอีกระดับหนึ่งนะครับ ดีครับ และขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่นครับที่พยายามสร้างและรักษาไว้ซึ่งที่ดี ๆ เช่นนี้ สำหรับคนอ่อนหัดอย่างผมที่จัเข้ามาศึกษา แม้จะไม่บ่อยนักก็ตาม ขอบคุณมากครับ  :lol:
eak

โพสต์ที่ 75

ขอแสดงความเห็นหน่อยนะครับ ยังไม่ได้อ่าน reply ข้างบนทีขอตอบก่อนแล้วกลับไปอ่าน

สิ่งที่ผมไม่ชอบเกี่ยวกับการแสดงความเห็น ซึ่งผมว่ามันก็น่าจะใกล้เคียงกับคำว่าปั่นหุ้นก็คือ ผมไม่ชอบให้มีการแสดงความเห็นเกี่ยวกับราคาครับ แต่ผมชอบให้มีการแนะนำ บอกชื่อหุ้นก็ได้ไม่มีปัญหา เพราะผมว่า ทำให้ผมได้มีตัวเลือกในการศึกษามากขึ้น การแสดงความเห็นเกี่ยวกับราคาเช่น กล่าวถึงพื้นฐาน ๆ ต่าง ๆ นานา รวมถึงมีการบอกด้วยว่า ตอนนี้เมื่อดูราคาเทียบ pe, pbv แล้วก็ยังถูกมาก ผมชอบที่จะให้มีการพูดคุยกันถึงบริษัท การวิเคราะบริษัท แนวโน้ม ผลการดำเนินงาน ต่าง ๆ มากกว่า ไม่ชอบให้มีการพูดถึงราคาครับ รวมถึง pe, pbv ผมว่ามันก็เป็นการเชียร์หุ้นกลาย ๆ เหมือนกันครับ

แค่ความคิดเห็นหนึ่งนะครับ

แถมอีกหน่อยนะครับ ผมรู้สึกว่าชอบพี่ลูกอิสานนะครับ ชอบวิธีการวิเคราะห์ของพี่เค้ามาก แล้วก็ทำให้ผมได้รู้จักหุ้น ๆ เพิ่มมากขึ้นครับ อยากให้พี่ลูกอิสาน รวมถึงท่านอื่น ๆ  แนะนำหุ้นดี ๆ ตลอดไปอีกนะครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 76

อืม คำพูดแบบนี้ คิดแล้วใช่หรือไม่ ว่าจะทำให้เว็บเจริญก้าวหน้า

อืม หวังว่า ต่อจากไปจะมีคนมาโพสคุยเรื่องหุ้น โดยไม่หวาดระแวงนะ

ก๊ากกกก ดูไปเถิด

ผมว่าคนไทย ก็ทำได้แค่นี้ ได้แค่คิด คิด คิด ผลเป็นไง ก็แล้วแต่ ผมแค่คิด

ดีไม่ดี ก็ไปแก้กันเองนะ

ไม่เคยเรียนอะไรกันเลย ไม่เคยต่อยอด อะไรกันได้

ก็เลยทำให้ ไม่พัฒนา พายเรือในอ่างตลอดเวลา

ประเทศไทย
ดุใช้ได้ครับ นี่ขนาดไม่ได้บอกว่าใครนะ แต่ก็ตามสบาย ผมขอลาไปดูแล port อย่างเดียวดีก่า ขอให้กำไร UMS นะครับ
I do not sleep. I dream.
Jeng

โพสต์ที่ 77

การแนะนำชื่อหุ้น 

ความคิดแรกที่คิดคือ  ไม่เห็นเป็นไรเลย  แต่ละคนก็คิดกันเป็น เพียงแต่สกิดให้ไปดู 

แต่มาไตร่ตรองดู ก็คิดได้ว่า มือใหม่ๆที่ยังดูงบไม่ออก  วิเคราะห์ธุรกิจไม่เป็น   
ก็อันตรายมากๆ 

เพราะ  เห็นหุ้นในTVIขึ้นเอาๆ นานๆเข้าก็ได้ใจ 

เห็น คนดังโพสท์ตัวไหน กลายเป็น ซื้อก่อน วิเคราะห์ทีหลัง 
กลับมาคิดดูอีกที ชักเริ่มเห็นด้วยกลับคุณ naris แล้วครับ

เพราะคนที่มาเรียนนะ ก็มีบางคนไปซื้อหุ้นบางตัว เช่น pg ก็ถามว่าทำไมถึงซื้อ น้องเค๊าก็บอกว่า ก็ดูแล้วมีกำไร และบริษัทท่าทางจะดี

อืม ก็เลย ซื้อแต่ไม่ได้ตีมูลค่า น่าซื้อที่เท่าไร ไม่เคยคิดแนวนั้น

คือน้องเค๊าก็เหมือนคนเล่นหุ้นทั่วๆไปที่มาอ่านในเว็บครับ

นี่ขนาดน้องเค๊าระดับอาจารย์มหาลัยชื่อดังเลยนะ
Jeng

โพสต์ที่ 78

อ่านมาทั้งหมดแล้ว ก็สรุปประเด็นการแก้การปั่นหุ้นใน tvi ได้คือ

1. ให้กำหนดกรอบในการโพส เช่น X Y Z ของคุณ M101 คุณ HVI

2. การพูดชื่อหุ้นของคนดัง อันตราย ของคุณ naris คุณFE และอีกหลายท่านจำไม่ได้

3. กระทู้ติดดาว แดง คำแนะนำคุณลูกอิสาน และคนเก่งๆต้องเข้าไปโพส แสดงข้อเสีย อย่าแห่ตาม

อย่างไรก็ตาม ผมไม่ได้เป็นคนกำหนดอะไรนะครับ แค่สรุป เพือนๆที่อ่านเก่งๆช่วยสรุปต่อหน่อยครับ

เผื่อทีมงานจะมองเห็น และนำไปปรับปรุงเว็บให้มีคุณภาพยิ่งขึ้น เพื่อป้องกันการปั่นหุ้นใน TVI
Jeng

โพสต์ที่ 79

เอ๊ะอย่างงี้เสนอคุณลูกอีสาน คอยติดดาวแดง กระทู้ดีหรือไม่คับ กระจายงานกันทำ จะได้ไม่เหนือย อิอิ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 80

สิ่งที่ผมไม่ชอบเกี่ยวกับการแสดงความเห็น ซึ่งผมว่ามันก็น่าจะใกล้เคียงกับคำว่าปั่นหุ้นก็คือ ผมไม่ชอบให้มีการแสดงความเห็นเกี่ยวกับราคาครับ แต่ผมชอบให้มีการแนะนำ บอกชื่อหุ้นก็ได้ไม่มีปัญหา เพราะผมว่า ทำให้ผมได้มีตัวเลือกในการศึกษามากขึ้น การแสดงความเห็นเกี่ยวกับราคาเช่น กล่าวถึงพื้นฐาน ๆ ต่าง ๆ นานา รวมถึงมีการบอกด้วยว่า ตอนนี้เมื่อดูราคาเทียบ pe, pbv แล้วก็ยังถูกมาก ผมชอบที่จะให้มีการพูดคุยกันถึงบริษัท การวิเคราะบริษัท แนวโน้ม ผลการดำเนินงาน ต่าง ๆ มากกว่า ไม่ชอบให้มีการพูดถึงราคาครับ รวมถึง pe, pbv ผมว่ามันก็เป็นการเชียร์หุ้นกลาย ๆ เหมือนกันครับ

ไม่เห็นด้วยครับถ้าทำอย่างนั้น เวปTVI ก็แทบจะไม่มีความหมาย  ปิดเวปไปเลยยังจะดีกว่าครับ  เพราะจะเปลี่ยนไปเป็นเวปอันตรายทันที

การลงทุนแนววีไอ  หัวใจมันอยู่ตรงที่ราคาซื้อต่ำกว่าคุณค่าของสิ่งที่เราซื้อมากๆ  

การรู้ว่าหุ้นใดหุ้นหนึ่งดีหรือไม่ดีเป็นเรื่องสำคัญก็จริงอยู่  แต่ถ้าซื้อหุ้นดีๆที่ราคาแพงมากๆมันก็ไม่ใช่วีไอ และขาดทุนยับเยินได้ง่ายๆ

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากทราบว่าราคานั้นราคานี้แพงหรือถูก  ถ้าคุณeak ไม่อยากอ่านตรงนี้ก็ได้โปรดข้ามไป  แต่ผมยังต้องการอ่านอยู่ครับ.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Jeng

โพสต์ที่ 81

ไม่เห็นด้วยครับถ้าทำอย่างนั้น เวปTVI ก็แทบจะไม่มีความหมาย  ปิดเวปไปเลยยังจะดีกว่าครับ  เพราะจะเปลี่ยนไปเป็นเวปอันตรายทันที 

การลงทุนแนววีไอ  หัวใจมันอยู่ตรงที่ราคาซื้อต่ำกว่าคุณค่าของสิ่งที่เราซื้อมากๆ   

การรู้ว่าหุ้นใดหุ้นหนึ่งดีหรือไม่ดีเป็นเรื่องสำคัญก็จริงอยู่  แต่ถ้าซื้อหุ้นดีๆที่ราคาแพงมากๆมันก็ไม่ใช่วีไอ และขาดทุนยับเยินได้ง่ายๆ 

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากทราบว่าราคานั้นราคานี้แพงหรือถูก  ถ้าคุณeak ไม่อยากอ่านตรงนี้ก็ได้โปรดข้ามไป  แต่ผมยังต้องการอ่านอยู่ครับ.......
ผมเห็นด้วยกับหมอสามัญชนครับ และต่อสู้เรืองนี้มาตลอด

เพียงแต่การต่อสู้ ยืนซดอยู่คนเดียว เหนือยมาก ดีนะตอนนี้มีน้องๆมารับไปทำแทน

โดยส่วนตัวเว็บหุ้นไม่พูดเรืองหุ้น แล้วจะคุยเรืองอะไร

ส่วนเรืองกรอบกติกาการพูดคุย ถ้ามากไป คนก็ไม่โพส

ถ้าน้อยไปก็กลายเป็นโดนข้อหาปั่นหุ้น

เอาไงดีหมอ
007-s

โพสต์ที่ 82

ง่ะ คือว่า อันนี้เห็นด้วยกะคุณหมอสามัญชนค่ะ

เวบแวลู่ จะไม่ให้กล่าวถึง ราคา หรือในเชิงเปรียบเทียบราคา นี่กระไรอยู่

ถ้าห้ามพูดในเชิงราคาเลย น้องใหม่ยิ่งงงเต๊กแน่ๆ  :oops:
เพราะรู้แต่ว่า ปลาพันธุ์ไหนน่าจะดี หรือน่าจะไม่ดี
แต่ไม่เข้าใจว่า วิธีจับปลามาเลี้ยงทำอย่างไร
งงใหญ่ว่า ฤดูไหน ที่ควรออกหาปลา ฤดูไหนควรรอเฉย แล้วเมื่อใด ควรเชือดปลา มาทำแกงกินซะได้แล้ว อะไรต่างๆ

ปลามันก็ปลาตัวเดิมน่ะ
หุ้นก็ตัวเดียวกันนี่แหละ
แต่ราคาในแต่ละช่วงเวลา แต่ละเหตุการณ์ นี่เอง ที่ทำให้ความน่าสนใจในการลงทุน มันต่างออกไป

:D
Penguins

โพสต์ที่ 83

To P' Jeng

ทำทุกอย่างเหมือนเดิม
แต่ควรเพิ่มเบอร์โทรศัพท์ติดต่อกับทางทีมงานได้
ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใด สงสัยว่ากระทู้หายไปได้อย่างไร
ก็ให้โทรฯ เข้าไปสอบถาม
สอบถามชื่อสมาชิก...เบอร์โทร...ที่อยู่
สอบถามหัวข้อกระทู้
สอบถามเนื้อหากระทู้
แก้ปัญหาในตอนนั้น
และกล่าวคำตำหนิเพื่อนสมาชิกหรือขอโทษเพื่อนสมาชิก
และรบกวนให้เพื่อนสมาชิกโพสข้อความนั้นใหม่...เมื่อได้ข้อสรุป
Jeng

โพสต์ที่ 84

To P' Jeng 

ทำทุกอย่างเหมือนเดิม 
แต่ควรเพิ่มเบอร์โทรศัพท์ติดต่อกับทางทีมงานได้ 
ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใด สงสัยว่ากระทู้หายไปได้อย่างไร 
ก็ให้โทรฯ เข้าไปสอบถาม 
สอบถามชื่อสมาชิก...เบอร์โทร...ที่อยู่ 
สอบถามหัวข้อกระทู้ 
สอบถามเนื้อหากระทู้ 
แก้ปัญหาในตอนนั้น 
และกล่าวคำตำหนิเพื่อนสมาชิกหรือขอโทษเพื่อนสมาชิก 
และรบกวนให้เพื่อนสมาชิกโพสข้อความนั้นใหม่...เมื่อได้ข้อสรุป
อิอิ พี่ขอพัก 3 เดือนครับ เพื่อความโปร่งใสในการทำงาน
นายสต็อก

โพสต์ที่ 85

การจะถ่ายทอดความคิด และ มุมมอง เกี่ยวกับ หุ้น หรือ การลงทุน
ผมยอมรับว่ามันไม่ง่ายนักที่จะเรียงร้อยถ้อยคำให้คนอ่านประทับใจ
หรือชอบ บางครั้งงานเขียนง่ายไปก็กลายเป็นดูถูกภูมิปัญญาผู้อ่าน
อีก (คิดแล้วกลุ้ม)!!! 8)

บางทีเจตนาคนเขียนเค้าก็อาจไม่ได้คิดอะไรมาก หรือ ลึกล้ำอะไร
แต่คนอ่านก็ตีความไปต่างๆนานาก็มี อย่างผมก็โพสต์ข้อความ
ไปตามจังหวะชีวิต ช่วงไหนมีอะไรดีก็โพสต์เล่าให้อ่าน ช่วงไหน
แย่ๆก็ไม่อยากเอามาโพสต์ เสียอารมณ์ผู้อ่านเปล่าๆ

เว็บ Thaivi วางกรอบการเขียนกระทู้ไว้ยังไง ก็เอาตามนั้นครับ
(ไม่คิดอะไรมากจะดีกว่า) :roll:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 86

ส่วนเรืองกรอบกติกาการพูดคุย ถ้ามากไป คนก็ไม่โพส

ถ้าน้อยไปก็กลายเป็นโดนข้อหาปั่นหุ้น

เอาไงดีหมอ
ความเห็นผมๆว่าอย่างนี้ดีครับ
ดังนั้นในความคิดผมๆจึงไม่ต้องการให้ห้องนี้เป็นห้องปลอดเชื้อ  แต่อยากได้ห้องที่เป็นธรรมดาๆสะอาดถูกสุขอนามัยบ้างตามสมควรมีเชื้อโรคบ้างแต่เป็นเชื้อที่ไม่รุนแรงและก็มีระบบภูมิต้านทานที่ดี  ซึ่งที่เป็นอยู่ในปัจจุบันก็อยู่ในจุดที่ดีแล้ว เหมาะสมแล้ว ถ้าหย่อนกว่านี้หรือตึงกว่านี้ก็ไม่ดี

ผมจึงเห็นด้วยว่าให้พี่เจ๋งลบเหมือนเดิมโดยจะมีหรือไม่มีlog (recycle bin)ก็ไม่เป็นไร

เพราะว่ากฎเกณฑ์ที่เหมาะสม ณ.จุดใดๆ ก็ขึ้นอยู่กับขนาดขององค์กร ถ้าเล็กใหญ่ไม่เท่ากันความเหมาะสมก็เลื่อนไปหาจุดพอดีที่ไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

ถ้าองค์กรใหญ่ๆระดับประเทศ  เราก็ต้องมีสามอำนาจถ่วงดุลกัน เพื่อตรวจสอบกัน และเราไม่จำเป็นต้องห่วงว่าจะไม่มีคนอาสามาทำงานเพราะมีคนเยอะมากที่จะอาสามาทำงานอยู่แล้ว

แต่ถ้าระดับเล็กๆ  ปัญหาเรื่องคนทำงานก็สำคัญเพราะหาคนทำยากกว่า เกิดไม่เต็มใจทำเพราะต้องระวังจนตัวลีบ ไม่กล้าตัดสินใจและทำให้เกิดการล่าช้าก็จะยิ่งแย่ไปใหญ่ ผมจึงเห็นว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่  เพราะผมไว้ใจพี่เจ๋งและก็ไว้ใจทีมงานทุกคน  

ก็เห็นๆกันอยู่รู้จักกันทุกคน ถ้าไม่ไว้ใจก็ไม่รู้จะไปไว้ใจใครอีกแล้ว.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 87

กล้วยทอดกลับเห็นด้วยกับการเก็บ log file นะคะ
นึกถึงใจตัวเอง ถ้าเกิดการลบกระทู้เกิน (พลาด) โดยไม่ได้ตั้งใจ จะได้กู้คืนได้
ไม่งั้นคงเซ็งค่ะ ว่าเราไปทำผิดอะไร

จริงๆ ช่วงนี้เห็นกระทู้แปลกๆ ดูเหมือนมีปัญหาอะไรสักอย่าง
อยากเสนอบ้างว่า...

1. ตลาดตก คนติดหุ้นเยอะ เบื่อๆ ก็แยกย้ายไปทำการบ้านก่อนดีกว่าค่ะ
ดีกว่าขุ่นมัว แล้วจะมาเคืองกันทางความคิด
2. ใช้คำพูดส่อเสียด หรือทำให้คนอื่นต่ำต้อย ไม่ค่อยดีค่ะ
3. ทุกคนไม่ว่าจะ mod หรือ ไม่ mod ก็ปุถุชนค่ะ
มีช่วงที่ ทั้งเป็นคนดี หรือ ขุ่นมัว ก็อยากให้ตั้งสติก่อนทำอะไรค่ะ
4. ช่วงนี้มีกระทู้ถูกลบ(น่าจะ) เยอะมาก บางทีก็ไม่อยากให้ลบเลยค่ะ
อยากให้เป็นลักษณะการย้ายกระทู้ให้ถูกหมวด
บางครั้งเราต้องรับผิดชอบในคำพูดหรือการเขียนอักษรด้วยค่ะ
เราถึงได้บังคับให้ไม่มีการ Edit ข้อมูลตัวเองไงคะ
5. ตลอด 4 ปีมา มีการเชียร์หุ้นมาตลอด ก็ดูไม่มีปัญหานี่คะ งง นิดหน่อย ว่าเกิดอะไรขึ้นตอนนี้
6. เวลาเสนอแนะ พยายามอย่าแบ่งเป็นห้องย่อย ห้องลับเลยนะคะ เราก็พี่ๆ น้องๆ กัน
อ่านทีไร รู้สึกน้อยใจว่าโดนแบ่งแยกค่ะ

ถึงกล้วยทอดไม่ได้ร่วมก่อตั้งบอร์ด TVI ด้วยแต่ก็ผูกพันค่ะ
ทำยังไงก็ย้อนเวลาให้ไปร่วมก่อตั้งบอร์ดเราไม่ได้ด้วยค่ะ
คิดว่าบางคนคงคิดคล้ายๆ กัน สามัคคีกันหน่อยนะคะ

ปล. ช่วงนี้เชื่อพี่ปรัชญาค่ะ รอฝรั่งขายสักแสนล้านก่อน
ค่อยมาร่วมเชียร์หุ้นต่อ อิ อิ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..