ขอสอบถาม ทำยังไงถึงจะซื้อหุ้น disney , google ให้ลูก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ALEX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 25

ขอสอบถาม ทำยังไงถึงจะซื้อหุ้น disney , google ให้ลูก

โพสต์ที่ 1

ต้องไปเปิดบัญชีอย่างไร

ใช้เงินเท่าไรเริ่มต้น และ เงินฝากที่ไหน

หากจะถือยาว แบบว่าซื้อให้ลูก ต้องดูแลอะไรบ้าง เงินปันผลรับแบบไหน

ถือยาวๆ จะแน่ใจอย่างไรว่า โบรคที่ใช้ไม่โกง หรือ หาย (หรือควรออกใบหุ้น)

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

Re: ขอสอบถาม ทำยังไงถึงจะซื้อหุ้น disney , google ให้ลูก

โพสต์ที่ 2

ติดต่อโบรคที่เปิดให้เทรดหุ้น ตปท. ได้เลยครับ ตอนนี้น่าจะมีหลายที่ทีเดียว
low PROFILE but HIGH PROFITS
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอสอบถาม ทำยังไงถึงจะซื้อหุ้น disney , google ให้ลูก

โพสต์ที่ 3

เปิดพอร์ทเทรดหุ้นต่างประเทศได้เลยครับ เห็นมีหลายโบรกให้บริการ

ผมซื้อครั้งแรกโอนออกไปซื้อ ห้าหมื่นบาทเอง แต่โอนออกแต่ละครั้งจ่ายค่าธรรมเนียมเยอะอยู่ครับ

ต้องศึกษาค่าธรรมเนียมโสหุ้ยต่างๆดีหน่อยครับ รวมทั้งภาษีจากเงินปันผลด้วย

แต่ก็ไม่ยากครับ ลองติดต่อโบรกเกอร์ดู
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Factor_9

โพสต์ที่ 4

Suysak เขียน:เปิดพอร์ทเทรดหุ้นต่างประเทศได้เลยครับ เห็นมีหลายโบรกให้บริการ

ผมซื้อครั้งแรกโอนออกไปซื้อ ห้าหมื่นบาทเอง แต่โอนออกแต่ละครั้งจ่ายค่าธรรมเนียมเยอะอยู่ครับ

ต้องศึกษาค่าธรรมเนียมโสหุ้ยต่างๆดีหน่อยครับ รวมทั้งภาษีจากเงินปันผลด้วย

แต่ก็ไม่ยากครับ ลองติดต่อโบรกเกอร์ดู
คุณ Suysak ใช้โบรกอะไรครับ :?:
stay calm stay invest
PUME2212
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมใช้ โนมูระอยู่ กับฟินันเซีย ครับค่าโอนเงิน ไปต่างประเทศครั้งล่ะ 1000 เงินปันผลโอนเข้าบัญชี จะมีอีเมลแจ้ง ครับ ภายหลังวันจ่ายเงินที่ต่างประเทศอีก 7 วันเงินเข้า ภาษีหัก 30% ที่usaครับค่าคอม ถ้าประมาณ. มีตามลำดับชั้นครับ สูงสุด 1.5% ถ้าซื้อเยอะ จะถูกครับ
ลงทุนมา 3 ปีแล้วครับระวังเรื่องค่าเงินด้วย โชคดีตอนผมลงทุน. Dollar แค่ 29 กว่าๆเองครับสบายไป
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ค่าเงินเป็นอะไรที่โหดร้ายและเดายากตัวหนึ่งเลยครับสำหรับการลงทุนต่างประเทศต้องเผื่อใจตรงนี้ไว้เลย หุ้นดี ตลาดดีจริงบางทีโดนค่าเงินกัดกร่อนหมด โบรคมีเยอะมากตามสะดวกเลยเกือบทุกที่มีหมดแล้วยิ่งตลาด usa เบสิคมาก
Suysak
Verified User

โพสต์ที่ 7

ผมใช้ธนชาติครับ ส่วนใหญ่ซื้อหุ้น ตปท ก็ต้องลงทุนยาวเป็นรอบๆไป บางทีดูจากราคาเราขาดทุนแต่พอคิดเป็นเงินบาทกำไรเฉย ได้ไปนอกประเทศนี่ผมถึงบางอ้อเลยว่า เรื่องค่าเงินสำคัญต่อการลงทุนจาก ตปท จริงๆ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
pinguwing
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ของ ASP ก็มีครับ ผมใช้อยู่ครับ เงินปันผลก็โอนเข้า Port ครับ ถ้ากะถือยาว ก็ทิ้งไว้ใน Port ยาวเลยก็ได้ครับ
paokarn

โพสต์ที่ 9

บางbrokerนี่ถ้าเราโอนเงินเข้าportต่างประเทศสูงในระดับนึงเค้าจะมีให้เลือกด้วยนะครับว่า hedge ค่าเงินมั้ย ถ้าจำไม่ผิดของ asp เกิน 500,000 จะสามารถ hedge ค่าเงินได้ครับ (อันนี้ข้อมูลหลายปีมาแล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังเป็นแบบนี้มั้ย)
โพสต์โพสต์