พวกเราอยู่กลุ่มไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Suphat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: พวกเราอยู่กลุ่มไหน

โพสต์ที่ 121

ขอบคุณมากครับ :D ลุงขวด

พอดีเจอข่าวจากตลาดหลักทรัพย์ของ TTL พอดี เลยนำมาฝากครับ

18 มี.ค. 2559 17:03:41
หัวข้อข่าว ชี้แจงความคืบหน้าการสรรหาธุรกิจใหม่ของบริษัท

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... country=TH
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 122

ขอบคุณครับ ผมพึ่งได้อ่านเรื่องนี้วันนี้เอง และ สรุปในใจความที่สำคัญคือ "บางส่วนงานอยู่ในขั้นตอนการเจรจาตกลงเพื่อหาข้อยุติ บางส่วนงานมีประเด็นปัญหาที่ต้องหาหนทางแก้ไขและประสานงานเพื่อรวบรวมข้อมูลแวดล้อมต่างๆ เพิ่มเติมเพื่อประกอบการพิจารณา"......นี่แหละที่ทำให้ต้องรอกันต่อไป จะรออีกนานไหมหนอ เรื่องสิ่งแวดล้อมไม่น่ามีปัญหา เพราะรัฐบาลบอกให้ดำเนินงานต่อไปได้แล้ว ไม่ต้องรออนุมัติจากสิ่งแวดล้อมแล้ว ก้าวต่อไปเถอะครับ ก้าวเร็วๆ หน่อย ไม่งั้นผู้ถือหุ้นก็ต้องรอต่อไปเรื่อย ๆ สงสารพวกที่ลงทุนด้วยเงินที่จำกัด อยากเห็นผลเร็ว ๆ จะอดทนรอไม่ได้ซิครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
kur2519
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 123

ลุงขวดครับตอนนี้หุ้นโรงพยาบาลถือว่ายังน่าลงทุนมั้ยครับ (tnh ntv vibha ราคาขึ้นมาเยอะมาก) ส่วนbchลุงขวดมีความคิดเห็นว่าอย่างไรมั้งครับ ขอบคุณมากครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 124

เป็นคำถามที่ตอบยากมาก. เพราะหุ้นในกลุ่มนี้ได้ขึ้นมามากทีเดียว. แต่ผมเชื่อว่ากิจการทุกแห่งยังสามารถทำกำไรได้ดีอยู่. ปัญหาคือปันผลให้น้อยมากและPEก็อยู่ระดับสูงมาก. คนรุ่นผมพวก baby boomers. ถึงเวลาต้องใช้บริการแล้ว. ความต้องการมีมาก. และพวกกลุ่มนี้ทำงานมามากก็คงมีเงินพอที่จะจ่ายได้. ผมก็คิดว่าน่าจะโตได้อีกประกอบกับในภาคบริการประเทศเราเป็นที่ยอมรับของต่างชาติ รัฐบาลก็หาทางช่วยในกลุ่มโรงพยาบาลและโรงแรมอยู่. ก็ยังคิดว่าน่าจะลงทุนดีอยู่. แต่ราคาหุ้นได้ขึ้นมาสูงพอควรเราจะยอมรับกันได้ไหมนี่คือปัญหาที่ต้องคิด. แต่ผมสู้นะครับ....ตอนนี้ผมลงทุนในหุ้นเกือบหมดแล้ว..รอเงินปันผลที่จะได้รับในอีก. 2. เดือนข้างหน้ามาสู้กันต่อไปเพราะผมคิดว่าฝากธนาคารหรือตราสารหนี้ยังให้ผลตอบแทนในระดับต่ำอยู่ครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
kur2519

โพสต์ที่ 125

ลุงขวด เขียน:เป็นคำถามที่ตอบยากมาก. เพราะหุ้นในกลุ่มนี้ได้ขึ้นมามากทีเดียว. แต่ผมเชื่อว่ากิจการทุกแห่งยังสามารถทำกำไรได้ดีอยู่. ปัญหาคือปันผลให้น้อยมากและPEก็อยู่ระดับสูงมาก. คนรุ่นผมพวก baby boomers. ถึงเวลาต้องใช้บริการแล้ว. ความต้องการมีมาก. และพวกกลุ่มนี้ทำงานมามากก็คงมีเงินพอที่จะจ่ายได้. ผมก็คิดว่าน่าจะโตได้อีกประกอบกับในภาคบริการประเทศเราเป็นที่ยอมรับของต่างชาติ รัฐบาลก็หาทางช่วยในกลุ่มโรงพยาบาลและโรงแรมอยู่. ก็ยังคิดว่าน่าจะลงทุนดีอยู่. แต่ราคาหุ้นได้ขึ้นมาสูงพอควรเราจะยอมรับกันได้ไหมนี่คือปัญหาที่ต้องคิด. แต่ผมสู้นะครับ....ตอนนี้ผมลงทุนในหุ้นเกือบหมดแล้ว..รอเงินปันผลที่จะได้รับในอีก. 2. เดือนข้างหน้ามาสู้กันต่อไปเพราะผมคิดว่าฝากธนาคารหรือตราสารหนี้ยังให้ผลตอบแทนในระดับต่ำอยู่ครับ :D :D :D
ขอบคุณมากครับลุงขวด
ลุงขวด

โพสต์ที่ 126

เมื่อวาน 25/3/59 โชคดีได้มีโอกาสไปกิจการรของผู้ถือหุ้นของ AOT ได้ไปชมสนามบินเชียงใหม่และได้เข้าไปฟังคำอธิบายและถามตอบเกี่ยวกับกิจการบริษัท สิ่งที่ได้คือ

1. เขามีเป้าหมายรายได้ปี 59 น่าจะมีรายได้รวม 50369 ล้าบบาท ซึ่งก็เท่ากับอยากให้โตได้ 10.04% รายได้ปี 58 ได้รวม 45773 ล้านบาท และในปี 59 นี้ อัตราส่วน aero กับ non-aero คือ 56 ต่อ 41 และเป้าหมายรายได้ในปี 2560-2561-2562 จะโต 9.38% 3.57% และ 2.08% ทุกคนก็หวังความก้าวหน้าจะทำให้บรรลุเป้าหมายไปเรื่อย ๆ แต่จะสังเกตุว่า เขาวางเป้าหมายการเติบโต น้อย ลง เรื่อย ๆ เวลาบริษัทโตขึ้น ก็ลำบากที่จะพยายามรักษาระดับการเติบโตให้เหมือนเดิม ประจวบกับผมว่าเศรษฐกิจโลกเริ่มถดถอย เราต้องเตรียมตัวกับอนาคตต่อไป

2.โดยรวมแล้วเขาเห็นการเติบโตจาก aero น่าจะอยู่ในระดับ 10% และ non-aero อยู่แถว 13% ทางด้าน aero ที่สนามบินเชียงใหม่ มีการเพิ่มขึ้นมากเพราะได้รับนักทางเที่ยวทางจีนที่เข้ามามากและมีหลายสายการบินจีนที่บินมาลงที่เชียงใหม่ ในปี 2555 มีนักท่องเที่ยนจีนแค่ 72,349 คนเอง แต่ในปี 2558 มีถึง 1.125 ล้านคน นับว่าทางจีนมามากที่สุด ซึ่งก็ตรงกับนักท่องเที่ยวจีนที่เข้ามาประเทศเรามากที่สุด ที่ทำรายได้ให้กํบประเทศในหลาย ๆ ด้าน แต่เศรษฐกิจของจีนก็เริ่มมีการเติบโตน้อยลง เขาจะมาเที่ยวประเทศเราเหมือนเดิมหรือเปล่า นี่คือปัญหาที่ต้องคิด และ พยายามทำอย่างไรให้กิจการท่องเทียวของเราเพิ่มมากขึ้น ผมเชื่อในประเทศที่มีกิจการบริการของเราดีมากและสู้เขาได้

3.ทางด้าน non-aero ของ AOT ก็อยู่ในระดับ กว่า 40% ผมชอบในส่วนนี้ มีรายได้จากค่าเช่าเป็นส่วนใหญ่ และรายได้จากส่วนแบ่งของยอดขาย ซึ่งส่วนนี้น่าจะมีความมั่นคงมากกว่า ผมชอบในส่วนนี้ หากินจากคนรวยง่ายกว่าหากินจากคนจนนะครับ ทุนนิยมก็แบบนี้แหละ

4.เกี่ยวกับ AOT ผมได้คุยกับเพื่อน ๆ เขาพูดถึงคณะกรรมการบริษัทที่บริหารอยู่ ต้องได้รับอนุมัติจากรัฐบาล กระทรวงการคลังถือหุ้น 70% แต่ส่งคนมาบริหารทั้งทั้งหมด รายย่อยไม่สามารถที่จะขอเสนอให้ใครเป็นกรรมการได้ และในการประชุม AGM คราวที่แล้ว มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งมาคุยกับผม เขาอยากให้มีกรรมการจากรายย่อยบ้าง เขาไม่อยากให้เป็นของรัฐบาลทั้งหมด ดูแล้วก็ต้องติดตามและสนับสนุนความคิดนี้ต่อไป การจะได้คนดีทำงานในห AOT ต้องช่วย ๆ กันหน่อย คนดีคือคนที่ต้องการทำงานให้ประโยชน์แก่บริษัทมากที่สุด อย่าให้เกิดค่าใช้จ่ายมากเกินไป อย่างเช่นการบินไทยในอดีตที่รัฐ ส่งคนมาบริหารและคนบริหารก็ส่งครอบครัวและญาติมาทำด้วย จนควบคุมค่าใช้จ่ายไม่ได้ ทำให้กิจการของบริษัทต้องแย่ลง ผมได้หุ้นจองของ THAI แค่ 200 หุ้นต้องจัดสรรกันมา และมีการเพิ่มทุนตอนหลังที่ 31 บาท จนกระทั้งราคาหุ้นเหลือแถว 8 บาท ผมหลุดได้เพราะไปซื้อที่ราคาต่ำแถว 8 บาท แต่ก็ต้องใช้เงินจำนวนมากมาเฉลี่ย ตอนนี้ก็กลับมาเหลือ 200 หุ้นในราคาถูกแล้ว ไว้ติดตามและสนุกกับการลงทุนต่อไป.....ส่วนราคาหุ้นของ AOT ที่ PE เกือบ 30 เท่า ก็นับว่ายังแพงอยู่ ใครอยากได้ก็ตัดสินใจกันเองนะครับ

โดยรวมแล้ว AOT เป็นหุ้นดีในระยะยาว ก็ขอให้ควบคุมค่าใช้จ่ายต่าง ๆ มีงบการเงินที่ดีและมีการขยายไปเรื่อย ๆ เพื่ออนาคตของประเทศและหุ้น AOT กันต่อไป โชคดีในการลงทุนนะครับ :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 127

ไปหนึ่งวันได้ความรู้. 3. หุ้น. จากการไปเชียงใหม่. ผมได้ความรู้ของกิจการ IFEC ที่ไปซื้อโรงแรม ดาราเทวี. เพราะเขาพาไปทานอาหารที่ห้อง Le Grand Lanna ของโรงแรมแห่งนี้ และใช้ห้องประชุมของที่นี่ในการสรุปและบรรยายกิจการของเขา. นี่เป็นหุ้นตัวที่สองที่ผมพอเข้าใจ หลังทานอาหารและฟังคำบรรยาย ผมรีบตรงไปฝ่ายต้อนรับของโรงแรมแห่งนี้เลย และคุยกับเจ้าหน้าที่ เขาบอกมี 123 ห้อง เป็นแบบหลัง ๆ และที่ติดกัน เธอไม่ให้เข้าไปดูเพราะให้เฉพาะลูกค้า ผมทราบว่า โรงแรมนี้โดนประนอมหนี้ และทาง IFEC มาซื้อไป เขาบอกเจ้าของเดิมอยากให้อยู่ในมือคนไทย มีต่างชาติจ้องจะซื้ออยู่ ผมได้เห็นของเก่า ๆ ของภาคเหนืออยู่ที่นี่ เรือนเก่า ๆ และ การใช้ไม้ดั้งเดิมแผ่นใหญ่ ๆ เสาใหญ่ ๆ มาประกอบซึ่งไม่มีทางจะทำได้ในเวลานี้ ของเก่าของมีค่าของลานนา ไทย อยู่ที่นี่ จริงแล้วผมก็พึ่งซื้อหุ้น IFEC เองและเริ่มมีกำไรจากการลงทุนนิดหน่อย ซื้อไม่มาก เพราะกิจการพลังงานทดแทนของเขายังทำได้น้อยอยู่ แต่ก็มีความมั่นคง กิจการโรงแรมผมถามเขาว่ามีกำไรหรือยัง เจ้าหน้าที่ไม่ยอมตอบ ผมเลยถามใหม่ว่า ได้รับ bonus ไหม เธอบอกว่า ได้รับ แสดงว่า คงมีกำไร แต่ดูจากงบยังขาดทุนอยู่ ก็คงเลี้ยงพนักงานและรักษาความเป็นโรงแรมดั้งเดิมเก่าแก่ของเราให้อยู่ต่อไป เธอบอกห้องพักสำหรับต่างชาติอยู่ที่คืนละ 21000 บาท (พัก 2คน) ส่วนของคนไทยคิดคืนละ 11000 บาท น่าอยู่นะครับถ้าต้องการบรรยากาศดั่งเดิม การบริการดี อาหารก็อร่อยด้วย เขาว่ามีที่ดินรอบด้านว่างเปล่าอยู่ด้วย ไม่รู้จะเป็นของ IFEC รวมอยู่หรือเปล่า ถ้าได้ด้วยก็นับว่า เป็นการซื้อที่ราคาไม่แพงเลย ก็ติดตามหุ้น IFEC ต่อไปนะครับ (ผมมีแค่ระดับไม่กี่หมื่นหุ้นเอง สนุกกับการศึกษาและลงทุนครับ) :D :D :D
Suphat

โพสต์ที่ 128

ขอบคุณลุงขวดมากครับ :D ผมเองอยู่เชียงใหม่ แต่ยังไม่เคยเข้าไปในโรงแรมดาราเทวีเลย
kur2519

โพสต์ที่ 129

สวัสดีครับลุงขวด ผมมีข้อสงสัยว่าถ้าไทยนครินทร์สร้างตึกขึ้นมาใหม่ตรงที่ดินที่ชนะคดีมาจะทำให้รพโดนค่าเสื่อมไปเยอะมั้ยครับถึงแม้จะบริหารแบบconservativeมากๆแต่ยังไงก็ต้องซื้อเครื่องมือแพทย์เพิ่ม รับพน้กงานเพิ่มอยู่ดีใช่มั้ยครับแต่อาจจะbreak even เร็วหน่อย รบกวนช่วยชี้แน่ะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 130

kur2519 เขียน:สวัสดีครับลุงขวด ผมมีข้อสงสัยว่าถ้าไทยนครินทร์สร้างตึกขึ้นมาใหม่ตรงที่ดินที่ชนะคดีมาจะทำให้รพโดนค่าเสื่อมไปเยอะมั้ยครับถึงแม้จะบริหารแบบconservativeมากๆแต่ยังไงก็ต้องซื้อเครื่องมือแพทย์เพิ่ม รับพน้กงานเพิ่มอยู่ดีใช่มั้ยครับแต่อาจจะbreak even เร็วหน่อย รบกวนช่วยชี้แน่ะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผู้บริหารเก่งนะครับ เพราะเขาเป็นเจ้าของโรงแรม Landmark การสร้างโรงพยาบาล ก็ เหมือนกับการสร้างโรงแรมนั่นแหละ มี ห้องสำหรับพักของคนป่วย ก็ เหมือนกับห้องพักของนักท่องเที่ยวกัน แต่ตรงกันข้าม คนพักมีสุข อีกฝ่ายคนพักมีทุกข์ โลกก็เป็นแบบนี้ มีสิ่งตรงข้ามกันเสมอ พระเลยสอนให้เดินสายกลางดีที่สุด ไม่ทุกข์ ไม่สุข เดินสายกลางไปเรื่อยๆ ..... สร้างโรงพยาบาลก็คงใช้เงินระดับสัก พันล้านบาท ที่แพงก็คงอุปกรณ์และเครื่องมือแพทย์นั่นแหละ เขาเคยบอกว่า ถ้าหากจะเพิ่มทุนก็ต้องให้ผลประโยชน์แก่ผู้ถือหุ้นเต็มที่ เขามีเงินสดสะสมมากพอควร เอาไว้ทำสัญญาใหม่ที่จะจ่ายให้แก่สภากาชาดในปี 2561 ผมคิดว่าคงไม่มากเท่าไหร่ ส่วนการก่อสร้างจะเริ่มเมื่อไรก็ต้องดูลูกค้าและบริการห้องว่าใกล้จะเต็มหรือยัง ดูแล้วตอนนี้ผมว่า ยังมีเหลืออยู่นะ ผมไม่ได้ตามเรื่องนี้ ผมเห็นการเติบโตดี เพราะ เขาเอาหมอเก่ง ๆ มาประจำ และให้ความรู้ทุกปีหลังการประชุมในโรคต่าง ๆ หลังสุดก็ โรคหัวใจ อุปกรณ์ทำ balloon ที่ซึ้อมารุ่นใหม่ที่สุด และบอกว่าในเขตแถวบางนาและบริเวณรอบข้าง ๆ ไม่มีคู่แข่งมากเท่าไหร่ และราคาที่ดินที่ซื้อไว้มีสัญญาซื้อขายที่ถูกมาก แล้วจะกลัวไปใย กับการลงทุนในหุ้นตัวนี้ เพราะเติบโตทุกปี แต่ปันผลน้อยไปหน่อยเท่านั้นเอง แต่ก็มีค่า ระดับผลตอบแทนปันผล ที่สูง และ ค่า P/E ที่ต่ำสุด ในกลุ่ม โรงพยาบาล ตอนนี้ผมลงทุนหุ้นตัวนี้มากเป็นอันดับที่ 4 ของผมแล้วครับ โชคดีในการลงทุนนะครับ และ ต้องใช้ความคิดเองว่าจะลงทุนกับเขาไหมอย่าเชื่อผมนะครับ เพราะการลงทุนแต่ละคนมันแตกต่างกัน ผมลงทุนในหุ้นที่มั่นคงและยาว และต้องมีผู้บริหารที่ดีด้วย..... :D :D :D
kur2519

โพสต์ที่ 131

ลุงขวด เขียน:
kur2519 เขียน:สวัสดีครับลุงขวด ผมมีข้อสงสัยว่าถ้าไทยนครินทร์สร้างตึกขึ้นมาใหม่ตรงที่ดินที่ชนะคดีมาจะทำให้รพโดนค่าเสื่อมไปเยอะมั้ยครับถึงแม้จะบริหารแบบconservativeมากๆแต่ยังไงก็ต้องซื้อเครื่องมือแพทย์เพิ่ม รับพน้กงานเพิ่มอยู่ดีใช่มั้ยครับแต่อาจจะbreak even เร็วหน่อย รบกวนช่วยชี้แน่ะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผู้บริหารเก่งนะครับ เพราะเขาเป็นเจ้าของโรงแรม Landmark การสร้างโรงพยาบาล ก็ เหมือนกับการสร้างโรงแรมนั่นแหละ มี ห้องสำหรับพักของคนป่วย ก็ เหมือนกับห้องพักของนักท่องเที่ยวกัน แต่ตรงกันข้าม คนพักมีสุข อีกฝ่ายคนพักมีทุกข์ โลกก็เป็นแบบนี้ มีสิ่งตรงข้ามกันเสมอ พระเลยสอนให้เดินสายกลางดีที่สุด ไม่ทุกข์ ไม่สุข เดินสายกลางไปเรื่อยๆ ..... สร้างโรงพยาบาลก็คงใช้เงินระดับสัก พันล้านบาท ที่แพงก็คงอุปกรณ์และเครื่องมือแพทย์นั่นแหละ เขาเคยบอกว่า ถ้าหากจะเพิ่มทุนก็ต้องให้ผลประโยชน์แก่ผู้ถือหุ้นเต็มที่ เขามีเงินสดสะสมมากพอควร เอาไว้ทำสัญญาใหม่ที่จะจ่ายให้แก่สภากาชาดในปี 2561 ผมคิดว่าคงไม่มากเท่าไหร่ ส่วนการก่อสร้างจะเริ่มเมื่อไรก็ต้องดูลูกค้าและบริการห้องว่าใกล้จะเต็มหรือยัง ดูแล้วตอนนี้ผมว่า ยังมีเหลืออยู่นะ ผมไม่ได้ตามเรื่องนี้ ผมเห็นการเติบโตดี เพราะ เขาเอาหมอเก่ง ๆ มาประจำ และให้ความรู้ทุกปีหลังการประชุมในโรคต่าง ๆ หลังสุดก็ โรคหัวใจ อุปกรณ์ทำ balloon ที่ซึ้อมารุ่นใหม่ที่สุด และบอกว่าในเขตแถวบางนาและบริเวณรอบข้าง ๆ ไม่มีคู่แข่งมากเท่าไหร่ และราคาที่ดินที่ซื้อไว้มีสัญญาซื้อขายที่ถูกมาก แล้วจะกลัวไปใย กับการลงทุนในหุ้นตัวนี้ เพราะเติบโตทุกปี แต่ปันผลน้อยไปหน่อยเท่านั้นเอง แต่ก็มีค่า ระดับผลตอบแทนปันผล ที่สูง และ ค่า P/E ที่ต่ำสุด ในกลุ่ม โรงพยาบาล ตอนนี้ผมลงทุนหุ้นตัวนี้มากเป็นอันดับที่ 4 ของผมแล้วครับ โชคดีในการลงทุนนะครับ และ ต้องใช้ความคิดเองว่าจะลงทุนกับเขาไหมอย่าเชื่อผมนะครับ เพราะการลงทุนแต่ละคนมันแตกต่างกัน ผมลงทุนในหุ้นที่มั่นคงและยาว และต้องมีผู้บริหารที่ดีด้วย..... :D :D :D
ขอบคุณครับ
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 132

สวัสดีปีใหม่ไทยสงกรานต์ครับ ลุงขวดสบายดีนะครับ เห็นคุยกันกลุ่มโรงพยาบาล ยินดีกับม้า TNH ด้วยนะครับ :D

วันก่อนได้อ่านบทความเรื่อง Majic Formula ของดร.นิเวศน์ เลยลองไปทำเปรียบเทียบจัดอันดับกลุ่มโรงพยาบาลมา ใช้ข้อมูลจากเวป Settrade และ เวป Set วันที่ 12/04 ปิดสงกรานต์ แต่อันนี้มันเป็นข้อมูลเชิงปริมาณ แต่ละโรงพยาบาลก็มีโมเดลธุรกิจไม่เหมือนกัน ถ้าสนใจโรงพยาบาลไหนคงต้องไปตามดูข้อมูลเชิงคุณภาพกันต่อครับ
Hospital 12_04_2016.png
Carpediem

โพสต์ที่ 133

คุณkaiser รบกวนแนะนําว่านำข้อมูลตารางข้างบนจากsettrade ได้ยังงัยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 134

เมื่อวานได้มีโอกาสไปประชุมผู้ถือหุ้น wiik. ชึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นหุ้น turnaround. ได้หลังจากเปลี่ยนเจ้าของใหม่เมื่อต้นปี2558 บรรยากาศในการประชุมดีพอควร ดูผลการดำเนินงานปี2558 ก็ดีขึ้นแถมมีปันผลให้ด้วย สรุปได้ว่าถ้าราชการเพิ่มในส่วนของการบริหารจัดการน้ำให้ชุมชนมากขึ้นน่าจะเป็นประโยชน์แก่บริษัทมากขึ้น. ผู้ถือหุ้นใหญ่ส่งเพื่อนมาเป็นกรรมการใหม่ ถ้าทุกท่านมาเพื่อพัฒนาบริษัทก็น่าจะไปได้ด้วยดี. ในที่ประชุมถามถึงผู้ถือหุ้นใหญ่แต่ทางบริษัทไม่ตอบเรื่องที่มาที่ไป ให้คุยนอกรอบ. พอถึงเวลานอกรอบก็ไม่พบท่านเสียแล้ว ยังดีที่ท่านประธาน ดร.วิชิต แย้มบุญเรือง (นักบอลในยุคผม). หยุดคุยด้วยเลยได้ความรู้เพิ่มขึ้นบ้าง ท่านทำที่นี่ได้ 3ปีแล้ว พยายามพลักดันท่อให้ใช้ในการประปาภูมิภาคได้บ้าง แต่ประปาในกรุงเทพและปริมณฑลลำบากหน่อย ก็สู้กันต่อไป. ผมยังไม่มั่นใจกับการลงทุนหุ้นตัวรอ ต้องรอไปชมโรงงานและพบผู้บริหารมากกว่านี้จึงจะตอบได้ว่าจะดีหรือไม่ :D :D :D
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 135

Carpediem เขียน:คุณkaiser รบกวนแนะนําว่านำข้อมูลตารางข้างบนจากsettrade ได้ยังงัยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ใส่ชื่อหุ้นตัวไหนในกลุ่มก็ได้ครับ แล้วคลิ๊กแทปลำดับในอุตสาหกรรมครับ
http://www.settrade.com/C04_08_stock_se ... Symbol=NTV

เลือกจัดลำดับตาม P/E ผม copy มา แล้วข้อมูลส่วนเพิ่มก็ใส่เพิ่มเติมเอาเอง
ลุงขวด

โพสต์ที่ 136

วันที่ 25/4/59 ได้ไป AGM หุ้น arrow. คุณธานินทร์ มั่นใจว่า รักษา GM. และ NM. ระดับ เลข 2 หลัก. แต่ในที่ประชุม เค้นให้รักษาบรรทัดสุดท้าย NP เหมือนเดิมที่20% เขาบอกจะพยายามแต่รู้สึกจะเป็นงานหนักเพราะราคาเหล็กปีนี้ขึ้นมาแล้ว20%. อย่างไรก็ตามยอดขายก็พยายามให้เพิ่มตามที่บอกใน opp day น่าจะได้ 15%. ผมขอเขานอกรอบขอยอดขายเพิ่ม 20% และกำไรสุทธิที่ 20% งานหินจริงๆที่ขอให้เขาทำ. ติดตามกันต่อไป ปีนี้ยอดขายจะโตจากบริษัมย่อย และท่อร้อยสายไฟลงดิน :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 137

วันที่ 26/4/2559ได้มีโอกาสไปประชุมAGM. หุ้น SST. ที่ถือมาตั้งแต่สมัยทำคลังสินค้าและที่สุดรายได้หลังๆนี้จากร้านอาหาร กิจการโดยรวมยังขาดทุนอยู่ ปีนี้ขอให้กิจการอาหารเท่าทุนก็พอใจและสำเร็จแล้ว. แต่อาจจะมีกำไรในไตรมาส 4 เนื่องจากมีเป้าหมายจะเอาบริษัทมัดแมน ซึ่งทำร้านอาหารเข้าตลาด MAI. ถ้าเข้าได้ ก็จะเพิ่มกำไรให้ SST. แต่ต้องดูภาวะตลาดถ้าตลาดดีก็จะเข้าเลย. ผมชอบกิจการอาหารของ greyhound. ที่ไปทำต่างประเทศ ส่วนด้านเสื้อผ้ายังขาดทุนอยู่. กิจการอาหารโดย โอปองแปงที่เน้นทางโรงพยาบาลและสำนักงานก็พอไปได้. ผู้บริหารตั้งใจทำงานดีครับ พวกเขาก็ยังถือหุ้นบริษัทนี้เหมือนเดิมไม่ได้ขายหุ้นออก. มีการต่อว่าจากผู้ถือหุ้นว่าไม่ดูแลหุ้นเลยราคาหุ้นตกมามาก น่าเห็นใจนะ จะให้บริหารงานและให้บริหารหุ้นด้วยหรือนี่. กิจการยังขาดทุนอยู่ราคาหุ้นก็ขาดความสนใจ. ผู้บริหารบอกหุ้นเขาเป็นหุ้นลงทุนระยะยาว. ก็ถือกันต่อไป. เสียดายไม่มีบัตรส่วนลดให้ผู้ถือหุ้นเลยไม่ค่อยได้ไปทานอาหารของเขา. รายได้จากกิจการทุกอย่างโตขึ้น ผมว่าถ้าควบคุมด้านต้นทุนและปิดสาขาที่ขาดทุนและเปิดสาขาในห้างที่คนเดินมากๆก็น่าจะช่วยได้บ้าง สู้กันต่อไปนะครับ ผมคงถือหุ้นของเขาต่อไปเหมือนเดิม :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 138

บ่าย 26/4/2559ได้ไปประชุมหุ้น AYUD. รู้สึกลำบากใจกับกิจการประกันภัยที่มีการแข่งขันสูง และการลงทุนของเงินของเขาที่ได้ผลตอบแทนน้อยลงเรื่อยๆ ผมว่าช่วงนี้กิจการประกันชีวิตและประกันภัยอยู่ในภาวะลำบากทำงานยากขึ้นเรื่อยๆ บริษัท AYUD เป็นholding company. มีกิจการประกัยภัยเป็นบริษัทย่อย และมีประกันชีวิตของ Allianz . เป็นบริษัทร่วมที่ถือ อยู่ 20.17% ที่ช่วยเพิ่มรายได้ให้. รู้สึกทางประกันชีวิตของเจ้านี้จะเก่งบริหารงานได้ดี. ปีที่แล้วผู้บริหารบอกอยากถือหุ้นเพิ่มในส่วนนี้ ผมคิดว่าฝรั่งคงไม่ขายให้ง่ายๆแน่. หุ้นตัวนี้ผมลงทุนไม่สำเร็จเพราะซื้อในราคาแพง ก็ทนถือต่อไป
:D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 139

วันที่ 27/4/59 ได้ประชุมหุ้นเก็งกำไรตัวหนึ่งคือ CMO การจัดประชุมพอใช้ได้ คุณเสริมคุณ พยายามทำงานโดยเน้นให้รายได้เฉลี่ยไปทุกไตรมาส แต่ยังไม่ประสบผลสำเร็จ กิจการก็ยังโตสุดใน Q4 เท่านั้น ปี 2558 Q1-Q3 ขาดทุน พอ Q4 ก็สามารถทำกำไรให้ กลายเป็นกำไรในที่สุด ผมชอบกิจการของบริษัทย่อยที่ให้เช่าอุปกรณ์ เขาตั้งเป้าหมายรายได้ปี 59 ที่ 1423 ล้านบาท ปี 58 รายได้ 1369 ล้านบาท ...ก็คิดว่าน่าจะทำได้ แต่กำไรซิครับจะทำได้หรือเปล่า ตอนนี้มีงานในมือที่ 777 ล้านบาทแล้ว หาอีก 700 ล้านก็จะเข้าเป้ายอดขายได้ เมื่อต้นปีเดือน ก.พ. มีการเพิ่มทุนที่ 1.65 บาท (ให้สิทธิ 2 หุ้นเดิมได้หุ้นเพิ่มทุนที่ 1.65 บาท จำนวน 1 หุ้น) ราคาตอนเพิ่มทุนก็แถว นั้น เลยมีคนเพิ่มทุนน้อยประมาณ 60% เอง ส่วนเพิ่มทุนที่ได้ก็คงช่วยเรื่องดอกเบี้ยไปบ้างได้ อนาคตเขาจะมีการร่วมทุนกันเพื่อทำการแสดง "หิมพานต์ อวตาร" แถวถนนพระราม 9 เพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยวแถวนั้น (โครงการ 250 ล้านบาท) ซึ่งจะเสร็จในปลายปี ก็เป็นการเกลี่ยรายได้ให้กระจายไป ในส่วนของกิจการ Imaginia Playland ที่เปิดในเดือน ส.ค.ปีที่แล้ว ก็โดนต่อว่า ว่าราคาเข้าแพงไป เขาก็ได้เริ่มลดราคาให้บ้างแล้ว สรุปได้ว่า คุณเสริมคุณ สู้งาน และ ยังขยันหางานอยู่แต่จะสำเร็จหรือไม่ ก็ต้องติดตามกันต่อไป ในภาวะเศรษฐกิจเริ่มตกต่ำ จะมีการเติบโตกระตุ้นในด้านนี้หรือเปล่า ยังเป็นปัญหาอยู่ :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 140

วันที่ 27/4/59 ผมใส่ความรู้สึก silly เพราะเกิดการผิดพลาดในการลงทุน สำหรับหุ้น ILINK ที่ผมไปประชุม มา กิจการดีมาก เคยลงทุนในตอนแรก ๆ ที่กิจการเขาเข้าตลาดใหม่ ๆ เจ้าของ คุณสมบัติ พาไปท่องเรือ ชมการ ลากสาย fiber จากฝั่งไปที่เกาะ จำเกาะไม่ได้แล้ว แต่ก็กว่า 10 ปีแล้ว ตอนนั้นราคาหุ้นแถว 3 บาทกว่าเอง จำได้ว่าขายไปนานแล้ว และก็ไม่ได้ดูอีกเลย กลับมาดูย้อนหลังเมื่อเร็ว ๆ นี้ เห็นมีการออก warrant และมีการจ่ายหุ้นปันผล เกิด dilution มากมาย ไม่ได้เข้าไปวิเคราห์ลึก ๆ ก็เลยซื้อในราคาค่อนข้างจะสูง เลยยังขาดทุนในการลงทุนอยู่ กิจการเขาดีครับยกเว้นงานวิศวกรรมโครงการซึ่งลดลงมากพอควร ส่วนการขายสายสัญญาณและงานโทรคมนาคม ดีพอควร ผมเจอคุณสมบัติในที่ประชุมและหยุดทักทายเขา พื้นความทรงจำที่เจอกันสมัยแรก ๆ และบอกชื่นชมเขาที่สามารถเอาลูกชายมาสานต่องานได้ดี ผมบอกเขาว่า ลูกเก่งกว่าพ่อนะ นี่แหละโลกควรจะเป็นแบบนี้ คนรุ่นใหม่ต้องเก่งกว่าคนรุ่นเก่า กิจการอนาคตเขาก็คงดีต่อไป เสียแต่ว่าราคาหุ้นลงมาตอนผมไม่มีเงินซื้อเฉลี่ยนี่ซิ เลยต้องทนต่อไปครับ :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 141

เมื่อวัน 24/4/59 ช่วงเย็น ได้ไปประชุมหุ้น BH เขาจัดที่ รพ ของเขาทุกปีในเวลา 4 โมงเย็นเป็นประจำ กิจการดี สมัยก่อนลูกค้าเป็นกลุ่มแขกอาหรับ แต่ตอนนี้เป็น พม่าเป็นส่วนใหญ่ มีภาษาพม่าแทบทุกแห่งในโรงพยาบาลนี้แล้ว อนาคตที่สุดจะเป็น เจ้าพ่อแห่งสุขุมซอย 1 เพราะกำลังสร้างโรงพยาบาลหน้าปากทางเลย ช่วงนี้ครบรอบ 36 ปี มีจำนวนเตียงจดทะเบียน 580 เตียง มีอยู่่จริง ๆ ต่ำกว่านี้ ยอดใช้เตียงสูงสุดแถว 450 เตียง และต่ำสุดแถว 380 เตียง คนไข้ไทยและต่างชาติ 50:50 มีต่างชาติ 190 ชาติที่มาใช้บริการที่นี่ ปีที่แล้วบริการคนไข้ไป 1.1 ล้านคน กลุ่มโรงพยาบาลเป็นหุ้นลงทุนระยะยาว เพราะทุกแห่งกำไรดีมาตลอด การแทพย์ของที่เราบริการดีและราคาถูกเมื่อเปรียบเทียบกับประเทศที่เจริญแล้ว ดูแล้วแพทย์ส่วนใหญ่ที่นี่จบจากต่างประเทศ ผมชอบกลุ่มนี้ และลงทุนยาวแต่ผมเลือกตัวที่อยู่ในตลาด mai เพราะคิดว่า pe ถูกกว่าเมื่อเทียบกับตัวอื่น ๆ ใน set และเชื่อในการบริหารของ รพ นั้น :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 142

วันที่ 28/4/2559 ช่วงเช้าได้ไปประชุมหุ้น CK เป็นครั้งแรกที่ไปบริษัท จากบทเรียนในอดีตเคยถือหุ้น ITD คู่แข่งของ CK และเคยไปประชุม ITD นานหลายปีแล้ว ที่สุดก็ขายขาดทุนไป เลยเลิกคบกับพวกก่อสร้างเลย พึ่งจะซื้อ CK เร็ว ๆ นี้ เพราะดูหลายอย่างเป็นหุ้นที่งานมาก และการที่เป็นหุ้นแม่ของ BEM TTW และ CKP ซึ่งอยู่ในพวกงานโครงการพื้นฐานของประเทศ เลยเลือกซื้อ CK ดูการประชุมและฟังถึงสถานการณ์ของงานเขา ก็ ดูแล้วน่าจะดี เพราะช่วงนี้เขาเน้นรายได้จากโครงการใหญ่ในลาว พลังงานไฟฟ้าจากเขื่อน ไชยะบุรี โครงการใหญ่สุดตอนนี้ 40852 ล้าน ตอนนี้ทางลาวจะให้เพิ่มงานอีก 20000 ล้าน สร้างความแข็งแรงต้านแผ่นดินไหวเพิ่มอีก ดูคำอธิบายแล้วเขาบอกเป็นโครงการที่แข็งแรงมาก มีการเพิ่มให้มีทางปลาวิ่งสวนได้ด้วย ให้สิ่งแวดล้อมที่ดี จ่ายไฟในลาวและให้ทางไทยด้วย แต่สิ่งที่ผมสนใจคือการที่ประเทศเราจะขยายโครงเครือข่ายของรถไฟฟ้านิซิ จะทำให้มีงานอีกหลายปี และช่วยให้พวกเราได้ใช้ประโยชน์ได้มากขึ้น มีสายสีต่าง ๆ อีกหลายสาย ในอนาคตรุ่นลูกและหลานคงใช้การเดินทางโดยวิธีนี้ ผมชอบนะครับ เพราะหลัง ๆ นี้ได้มีโอกาสไปเที่ยวญี่ปุ่น เห็นคนส่วนใหญ่ก็เดินทางโดยรถไฟฟ้าใต้ดินกันทั้งนั้น ชีวิตเปลี่ยนไปครับ หุ้นตัวนี้คงมั่นคงอีกหลายปี และคงปันผลให้ผู้ถือหุ้นได้อยู่ ใครสนใจก็ลองศึกษาดู ผู้บริหารสูงสุด เป็นลูกสาวคุณปลิว ตอบคำถามได้ดีและแจ่มแจ้ง คงรับงานต่อจากพ่อได้เป็นอย่างดี :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 143

บ่ายวันที่ 28/4/2559 ได้ไปประชุมหุ้น DEMCO ที่ลงทุนมากที่สุดในปีที่แล้วเป็นอันดับที่ 4 เป็นหุ้นที่ผมได้ยอมรับสภาพการขาดทุนอย่างถาวรไปแล้ว ที่ไปประชุมก็ไปในฐานะผู้รับมอบอำนาจจากบัญชีของลูกที่ยังถืออยู่ไม่ยอมขายขาดทุน ตอนประกาศมีปัญหาเรื่องฐานของกังหันลมมีรอยร้าว ผมตัดขายไปครึ่งนึงแล้ว และ ทะยอยขายไปในที่สุด ในการประชุมโดนต่อว่าเรื่องความโปร่งใส ขาดธรรมาภิบาลในการบริหาร ทางประธานกล่าวขอโทษผู้ถือหุ้นเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย เพราะเลือกเอาคนเขียนแบบระดับมือหนึ่งของประเทศแล้ว ก็ยังเกิดการผิดพลาดในการคำนวณ จนได้ น่าเห็นใจครับ เขาเป็นคนเริ่มในด้านนี้ กว่าจะเห็นรอยร้าวของฐานกังหันก็ใช้เวลา 2-3 ปี ลำบากครับ ถึงแม้จะตั้งค่าใช้จ่ายในการซ่อมฐานไปหมดแล้ว ทำให้กิจการปี 2558 เกิดการขาดทุน และ งดจ่ายเงินปันผล ในปี 2559 ก็ยังมีส่วนของชดเชยที่เสียโอกาส เพราะต้องซ่อมในส่วนที่ 2 กว่าจะเสร็จก็เดือนตุลาคม ค่าชดเชยนี้เขาบอกยังประเมินไม่ได้ เพราะต้องดูแรงลมในช่วงที่หยุดซ่อมประกอบด้วย ผมว่าเขาประเมินได้ แต่ไม่ยอมบอกตัวเลข คงลำบากไปอีกปีเป็นแน่เลย :D :D :D
Suphat

โพสต์ที่ 144

ขอบคุณลุงขวด มากครับ ที่นำข้อมูลดี ๆ มาแบ่งปันครับ :D
teevalue
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 145

ขอบคุณลุงขวดมากครับ ^_^
kur2519

โพสต์ที่ 146

มาupกระทู้ครับ :8) ลุงขวดครับตอนนี้เรายังสามารถซี้อ TNH ARROW ที่ราคาปัจจุบันได้มั้ยครับ ราคาวิ่งขึ้นมาเยอะแพงไปแล้วหรือเปล่าครับทั้ง2ตัวนี้ ขอบคุณครับ
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 147

ขอบคุณลุงขวดมากครับ กระทู้ได้ความรู้ อ่านสนุก น่าติดตามดีครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 148

kur2519 เขียน:มาupกระทู้ครับ :8) ลุงขวดครับตอนนี้เรายังสามารถซี้อ TNH ARROW ที่ราคาปัจจุบันได้มั้ยครับ ราคาวิ่งขึ้นมาเยอะแพงไปแล้วหรือเปล่าครับทั้ง2ตัวนี้ ขอบคุณครับ
TNH ผมว่าเป็นหุ้น โรงพยาบาลที่มี PE ต่ำสุด ปีนี้ก้าวกระโดดพอควร สถานที่โรงพยาบาลอยู่ในระแวกที่คู่แข่งไม่มาก ศูนย์หัวใจเขาผมว่าเก่งที่สุดนะครับ จากที่ได้ฟังจากคุณหมอนรินทร์ ตอน AGM ที่ผ่านมา ..... ผมมาคิด forward PE ตัวนี้อยู่แถว 25 เท่าเองครับ ในขณะที่กลุ่มโรงพยาบาลซึ่งอยู่ในตลาดใหญ่ทั้งหมด อยู่ระดับ 40-50 เท่ากันส่วนใหญ่ ก็ลองพิจารณาดูนะครับ สิ่งที่ต้องลงทุนก็คือต้องต่อสัญญาในปีหน้า ซึ่งคงต่อแน่นอน แต่จะเสียเท่าไหร่นั้นไม่ทราบได้อยู่ที่ทางสภากาชาดเขาจะเอาเท่าไหร่ แต่ผมคิดว่างวดนี้ทาง TNH คงทำสัญญาให้ยาวที่สุดเท่าที่จะขอได้ มาดูงบดุลพบว่าสามารถทำ cash cycle ติดลบ 4.38 วัน ผมเลยไม่เป็นห่วงเท่าไหร่ ส่วนการสร้างโรงพยาบาลใหม่ในที่ติดกันก็คงค่อย ๆ สร้างไปเรื่อย ๆ เงินกำไรกระแสเงินสด ไม่น่าจะมีปัญหาในระยะนี้ เพราะดูจากกำไรที่เติบโตก็คงช่วยให้รอดไปได้ ผมได้ลงทุนเพิ่มไปมากพอควร ขึ้นมาอยู่ในอันดับที่ 4 ของการลงทุนของผมแล้วครับ

เรื่อง arrow เขามา opp day ให้ข่าวอยู่ประจำ Q2 จะกำไรน้อยสุดเมื่อเทียบกับไตรมาสอื่น ๆ ของปี ถึงแม้ Q1 ยอดขายไม่โต แต่ก็สามารถทำกำไรได้สูงสุด นับว่าเก่งครับ เป้าหมายปีนี้ ยอดขาย 1400 ล้านบาทคงทำได้ แต่ปีหน้าจะโตแบบโดดเด่นก็ต้องพึ่งสินค้าใหม่คือ ท่อร้อยสายไฟและสายสัญญาณลงดิน ซึ่งเป็นบริษัทแรกที่ได้รับการยอมรับจากการไฟฟ้า และ สมอ ... ส่วนการไฟฟ้าจะใช้หรือไม่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันต้องติดตามกันต่อไป เพราะท่อชนิดนี้เหมาะสมที่สุด แต่ราคาจะแพงกว่าท่อ HDPE ครับ ถ้าได้มีโอกาสใช้ ก็ต้องติดตามว่ากำลังผลิตส่วนนี้เขาจะทำได้ไหม เพราะมีคู่แข่งที่ผลิตก่อนหน้านี้อยู่รายหนึ่ง และผ่านมาตรฐานเช่นกัน ผมก็หวังว่าเขาคงสามารถทำงานได้สำเร็จเพราะเชื่อในความสามารถของคุณธานินทร์ ตันประวัติ ที่ผมลงทุนตัวนี้มากที่สุดเพราะดูงบดุลแล้วอัตราส่วนการเงินต่าง ๆ สุดยอดครับ ถึงแม้จะอยู่ในพวกธุรกิจก่อสร้าง เขาก็ขายให้ตัวแทนจำหน่ายเป็นส่วนใหญ่ เครดิตซื้อขายก็เป็นไปตามตลาด ไม่ให้เกิน 90 วัน จุดนี้เป็นจุดด้อยอันเดียวที่ผมมองเห็น และยอมรับได้ครับ ส่วนเรื่องราคาหุ้นถ้าซื้อระดับราคาวันนี้ที่ 15.20 บาท ก็ให้ forward PE ที่ 13.82 เท่า และ DY แถว 3.68% ก็คิดกันเองนะครับ ว่าจะลงทุนหรือเปล่า การลงทุนมีความเสี่ยงนะครับ นี่คือความคิดส่วนตัว ค่าต่าง ๆ ผมคิดและคำนวณเอง ไม่เก่งเท่ากับนักวิเคราะห์ทั้งหลาย ลองหา บทวิเคราะห์ดูและตัดสินใจเองนะครับ

ขอบคุณคุณ Rakkiat ที่ชอบ หัวข้อนี้ ผมเพียงพยายามให้ความคิดกับผู้ที่สนใจสมาคมของเรา ช่วยกันรักษาสมาคม และตลาดทุน ให้พัฒนาไป อย่าเป็นตลาดเก็งกำไร เพราะถ้าเป็นตลาดเก็งกำไรที่สุดคนส่วนใหญ่จะว่าเป็นตลาดพนันไปครับ :D :D :D
kur2519

โพสต์ที่ 149

ขอบคุณมากครับลุงขวดสำหรับคำแน่ะนำ
kur2519

โพสต์ที่ 150

ผมเป็นสงสัยอยู่เรื่องเดียวครับลุงขวด ถ้าสถาบันจักรีนฤบดินทร์ที่บางพลีเปิดใช้ปี2560มันคงมีผลกระทบกับtnhใช่มั้ยครับเพราะคนสามารถขับรถจากบางนาไปบางพลีได้ไม่ไกลนักต่อไปเค้าอาจจะมีคลินิกพิเศษเหมือนๆกับของศิริราชหรือศิริราช ปิยมหาราชการุณย์ครับ อาจจะมีการดึงลูกค้าจากโซนกรุงเทพตะวันออกไปได้ไม่มากก็น้อยมั้งครับลุงขวดแต่ผมไม่รู้ว่าทางไทยนครินทร์เค้าเตรียมรับมือกับเรื่องนี้ไปมากน้อยแค่ใหนครับ(https://youtu.be/93IA_Iy7psk อันนี้เป็นlinkที่ดร.นิเวศน์ได้พูดไว้ในbusiness modelที่ของCHGจุฬารัตน์ครับว่า ถ้าสถาบันจักรีเปิดคงกระทบCHGได้ครับ)...ขอบคุณครับ. ด้านล่างเป็นรูปภาพของสถาบันจักรีนฤบดินทร์ครับ
แนบไฟล์