ยิ่งแก้ข่าว เรายิ่งเชื่อ (Backfire effect)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pinguwing
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ยิ่งแก้ข่าว เรายิ่งเชื่อ (Backfire effect)

โพสต์ที่ 1

https://storylog.co/story/56918b9765aab15847f2ee2a

เคยอ่านข่าวอะไรที่เกี่ยวกับหุ้นไหมครับ
อ้าว ก็ต้องตอบว่าเคยสิ

ยังถามไม่จบครับ คือเคยอ่านข่าวอะไรอย่างหนึ่งแล้วต่อมา ก็มีการแก้ข่าวว่าข่าวที่ออกมา
มันไม่เป็นความจริงไหมครับ

เช่น อ่านข่าวว่าตอนนี้หุ้นตัวนี้ กำลังจะแตกพาร์ หรือ แจก Warrant
เราก็เลยสนใจอยากซื้อหุ้นตัวนี้

พอข่าวออกไป อีกวันหนึ่ง ก็มีผู้บริหารออกมาปฏิเสธว่ายังไม่มีแผนว่าจะแตกพาร์หรือ
แจก Warrant ใด ๆ ทั้งสิ้น !!!

ถ้าเป็นไปตามเหตุผล เราก็ควรเปลี่ยนใจ และยกเลิกความตั้งใจในการซื้อหุ้นตัวนี้ จริงไหมครับ

แต่เชื่อไหมครับ เวลาเราเจอข่าวแบบนี้
ยิ่งผู้บริหารออกมาให้ข้อเท็จจริงที่ตรงข้ามกับความคิดของเราในตอนแรก (ที่เราก็ได้ข่าวมาเหมือนกันว่าจะแตกพาร์หรือแจก Warrant)

มันกลับทำให้เรายิ่งเชื่อหนักเข้าไปอีกว่าจะต้องแตกพาร์หรือแจก Warrant แน่ ๆ !!!
กลายเป็นว่า ยิ่งแก้ข่าว ก็ยิ่งเชื่อ

อารมณ์แบบนี้ เราเรียกว่า Backfire effect ครับ

ในปี 2006 Brendan Nyhan และ Jason Reifler แห่งมหาวิทยาลัย Michigan และ Georgia State ได้ทำการทดลอง โดยให้ข่าวผิด ๆ กับผู้ถูกทดลอง หลังจากนั้นก็แก้ข่าว โดยให้ข่าวที่ถูกต้อง

แทนที่ผู้ถูกทดลองจะเชื่อการแก้ข่าวนั้น เขากลับยิ่งเชื่อว่าข้อมูลข่าวอันแรกถูกต้องมากขึ้นไปอีก !!!

เวลาได้รับข่าว และเห็นการแก้ข่าวเหล่านี้คอยเตือนตัวเองด้วยนะครับ
ว่าเราตกหลุมพรางนี้กันบ้างหรือเปล่า
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

Re: ยิ่งแก้ข่าว เรายิ่งเชื่อ (Backfire effect)

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยเขียนบทความดีๆมาให้อ่านเสมอมา ติดตามตลอดครับ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: ยิ่งแก้ข่าว เรายิ่งเชื่อ (Backfire effect)

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์