การลงทุนซื้อคอนโดปล่อยเช่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

การลงทุนซื้อคอนโดปล่อยเช่า

โพสต์ที่ 1

อยากทราบพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับว่าส่วนใหญ่ถ้าได้ซื้อคอนโดไว้ในทำเลที่ไม่ขี้เหร่มาก แล้วปล่อยเช่าไปซัก 10 ปี ถ้าจะขายคอนโดนั้น จะยังขายได้มากกว่าราคาซื้อมามั้ยครับ ผมถามมาส่วนใหญ่จะพูดแบบนั้น แต่ผมรู้สึกว่ามันมีการเสื่อมลงไป ไม่เหมือนที่ดี ราคามันไม่น่าจะขึ้นถ้าผ่านไปตั้ง 10 ปี ขอความเห็นหน่อยครับ (ขออภัยไม่เกี่ยวกับหุ้นครับ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

Re: การลงทุนซื้อคอนโดปล่อยเช่า

โพสต์ที่ 2

ได้แต่ยาก

และนานครับ

ดวงครึ่งนึงด้วย
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
I_Jay
ผู้ติดตาม: 0

Re: การลงทุนซื้อคอนโดปล่อยเช่า

โพสต์ที่ 3

ขึ้นอยู่กับทำเล ใช่ครับคอนโดเก่าก็โทรมราคาตก แต่อย่าลืมว่า10ปีเงินเฟ้อไปเรื่อยๆ ราคาที่ดินแพงขึ้นเรื่อยๆ ไม่มีถูกลง ดูง่ายๆคอนโดแถวทองหล่อ10ปีก่อน ตรม.ละ 50000 ตอนนี้ 200000 ถึงเอาคอนโด 10 ปีที่แล้ว มาขายต่อก็ไม่น่าต่ำกว่า 100000 แต่ตอนนี้ปัญหาคือเรื่องคนเช่ามากกว่า อาจจะหายาก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

ไม่รู้ว่าอนาคตเรายังจำเป็นต้องซื้อบ้านมั้ย หากประชากรลดลง
แต่ผลของurbanizationคงช่วยได้
https://populationpyramid.net/thailand/2026/
แนบไฟล์

ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
หมูน้อย
Verified User

โพสต์ที่ 5

ในกรุงเทพฯ ผมว่า supply มันค่อนข้างล้นตลาดอยู่นะครับ เพราะคนเช่าหอพักที่มีศักยภาพนั้นมักจะออกไปซื้อ

คอนโดอยู่กันมากขึ้น ห้องเช่าก็น่าจะว่างมากยิ่งขึ้นนะครับเห็นมีประกาศขายหอพัก/อพาร์ตเม้นท์ หลายแห่งอยู่

โดยเฉพาะคอนโดเนี่ย ประกาศให้เช่าเพียบเลย

ส่วนระยะยาวแล้วนั้นผมฟังจากหลายๆ คนพูด ฟังดูแล้วราคาค่อนข้างจะตกนะครับ (ซึ่งคอนโดที่ว่านี่ไม่ได้อยู่ใน

กทม. ครับแต่อยู่นอกเมืองใกล้แหล่งนิคมอุตสาหกรรม) ดังนั้นต้องลองคิดดูนะครับว่าถ้าซื้อมาแล้วปล่อยให้เช่า

กี่ปีจะคืนทุน ซึ่งถ้ากู้เงินธนาคารมาด้วยแล้วก็ต้องคิดถึงดอกเบี้ยที่จ่ายด้วยครับ ซึ่งถ้าคิดง่ายๆ ว่าซืี้อมา 1 ล้าน

อีก 10 ปี ขายได้เท่าทุน 1 ล้าน นั้นก็เท่ากับว่าเราขาดทุนดอกเบี้ยที่จ่ายให้ธนาคารครับ แต่ถ้าเป็นเงินสดนั่นก็

อีกเรื่องครับ
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
Nutth147

โพสต์ที่ 6

Location Location Location
อันนี้ต้องบอกว่าสำคัญมากครับ ของผมทำได้ครับ คือ เกินสิบปี แล้วราคาเป็นเท่าตัวจากราคาที่ซื้อ

โลเคชั่น ที่ใกล้สถานศึกษาดีๆเช่น รร ประถมและมัธยม มีผลครับ อีกเรื่องที่ตอนแรกไม่ได้คิด คือ ฮวงจุ้ย​ของตึก มีผลต่อผู้ซื้อที่มีกำลังซื้อสูงเพราะเขาใช้เรื่องพวกนี้ตัดสินใจประกอบ

วิธีคิดของคนซื้ออสังหาจะต่างจากนักลงทุนในธุรกิจครับ จขกท ถ้าสนใจต้องศึกษาเพิ้มครับ

ตอนเข้าซื้อก็มี มาร์จินออฟเซฟตี้ครับ คือ ราคาลดลงจากราคาตลาด 30% ทำให้ตอนขายขายราคาไม่แพงที่สุดได้
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 7

VAEEEEE เขียน:อยากทราบพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับว่าส่วนใหญ่ถ้าได้ซื้อคอนโดไว้ในทำเลที่ไม่ขี้เหร่มาก แล้วปล่อยเช่าไปซัก 10 ปี ถ้าจะขายคอนโดนั้น จะยังขายได้มากกว่าราคาซื้อมามั้ยครับ ผมถามมาส่วนใหญ่จะพูดแบบนั้น แต่ผมรู้สึกว่ามันมีการเสื่อมลงไป ไม่เหมือนที่ดี ราคามันไม่น่าจะขึ้นถ้าผ่านไปตั้ง 10 ปี ขอความเห็นหน่อยครับ (ขออภัยไม่เกี่ยวกับหุ้นครับ)
จากประสบการณ์ส่วนตัว ทำเลมีผลที่สุดครับ (ยกตัวอย่างคอนโดใหญ่ตรงข้ามโลตัส BTS อ่อนนุช รุ่นพี่ซื้อจองตั้งแต่ตอนแรกที่ออกใหม่ๆ ขายออกไป ก็ได้กำไรดี)

หาคอนโดที่ เข้าออกสะดวก ไม่จำเป็นต้องติดBTSแบบ5-10เมตร แต่ขอให้เหมาะกับอยู่อาศัย ยังไงก็ขายได้ครับ (คอนโดตรงข้ามม.กรุงเทพ กล้วยน้ำไท อันนี้ก็ตัวอย่างที่ดี)

อีกเรื่องก็MOSตอนซื้อคอนโดครับ ถ้าซื้อตอนดอกเบี้ยต่ำๆ มีมาตรการรัฐมาช่วย ก็มีแต้มต่อค่อนข้างมาก

ถ้าทำเลดีจริง ผ่านไป10ปี ผมว่าก็ยังเป็นที่ต้องการฮ่ะ ถ้าเจอนิติ ส่วนกลางที่ดีด้วย ความเสื่อมโทรมของตึกจะไม่รุนแรงมากฮ่ะ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ทำเลดีมากๆ ราคาก็พุ่งไปสูงมาก ผมว่าเอามาลงทุนเป็นอะไรที่ไม่เหมาะมากเลย ยกเว้นได้ราคาพิเศษ จากคนร้อนเงินอะไรพวกนี้

เหมือนคนคิดกันเยอะ ผ่อนคอนโดปล่อยเช่าเอาค่าเช่ามาผ่อน มันง่ายเกิน too good to be true
cocriko

โพสต์ที่ 9

ครับผม อาจหายากซักหน่อยแต่ยังพอมีนะครับ คอนโดที่ซื้อในราคาที่มี MOS จนทำให้ ค่าเช่าที่เก็บได้ มากกว่าค่าผ่อนธนาคารครับ เพียงแค่ต้องทำการบ้านเยอะหน่อยครับ ลงพื้นที่เพื่อหาข้อมูลเพิ่มเติม เดินดูทรัพย์สินบ่อยๆ ครับ ผมยังเชื่อว่าน่าจะยังพอหาได้ครับ คอนโดที่กำไรตั้งแต่ซื้อ และมีกระแสเงินสดเป็นบวกทุกเดือน โดยราคาในอานาคตที่(อาจ)เพิ่มขึ้น เป็นแค่โบนัสครับ
moo779

โพสต์ที่ 10

อ้างอิงจากประสบการณ์จริงของตัวเองครับ ตอนนี้มีคอนโดให้เช่า 2 ห้อง
มาประมาณ 4-5 ปีแล้ว มีคนเช่าตลอด แล้วค่าเช่าก็มากกว่าเงินที่ต้องผ่อนแบ๊งด้วยครับ
แต่ถ้าเริ่มใหม่ตอนนี้ก็ยากหน่อย เพราะราคาคอนโดสูงไปมากแล้ว ค่าเช่าไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่า
kyoza

โพสต์ที่ 11

มีคอนโดให้เช่า. 1 ห้อง ประมาณ 5-6ปีมีผู้เช่าเรื่อยๆ ได้ค่าเช่ามากกว่าค่าผ่อน แต่จะขายขายยากครับ ไม่มีคนซื้อ
-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต
todayiswhat

โพสต์ที่ 12

ลงทุนอสังหาฯ . “ ต้องมีเงิน ” หยุดมโน...ของฟรีมีในโลก
http://m.pantip.com/topic/33949668
BeCozy

โพสต์ที่ 13

ทำเล ทำเล และทำเล เห็นด้วยอีกเสียงครับ เมื่อคุณได้ทำเลที่ดีแล้ว เพื่อนบ้านดีดี สังคมดีดี ก็ตามมาเอง

ส่วนตัวผมก็คลุกคลีอยู่ในธุรกิจอสังหาในตจว.ภาคใต้ มีโอกาสซื้อคอนโดใจกลางกทม.ไว้บ้าง ก็ถือว่าได้ผลตอบแทนที่ดีทีเดียว
โดยบางห้องเราใช้เงินส่วนตัวเพียงเล็กน้อยจริงๆ แต่คุณต้องมีเครดิตก่อนนะครับ ทั้งด้านอาชีพ และการเงิน
แต่ราคาคอนโดที่ขึ้นใหม่รอบๆ ก็แพงมากจนคนตจว.อย่างผม ทึ่งกับความมั่งมีของคนกทม. ห่างจากBTSสยาม 1 สถานี เริ่มต้นตร.ม.ละ 180,000 บาท เพื่อที่จะได้ห้องเพียงแค่ประมาณ 30-35 ตร.ม. ผมเองก็ไม่กล้าซื้ออีกเลยถึงผมจะเคยได้กำไรมามากจากห้องที่ผมเคยขาย และก็ไม่กล้าขายห้องอื่นๆที่ผมมีอยู่

ในตจว.ภาคใต้ จังหวัดใหญ่ๆก็คล้ายๆกันครับ ราคาอาคารพานิชย์เดี๋ยวนี้ แพงมากกกกจนผมก็หาคำตอบไม่ได้ว่าคนซื้อจะซื้อไปทำอะไรกัน ทั้งๆที่ผมควรจะดีใจเพราะเราเป็นคนขาย แต่ก็อดคิดไม่ได้ครับ คนที่มีเงินสามารถซื้ออาคารพานิชย์ราคา 15ล้านด้วยเงินสด แล้วเอาไปปล่อยเช่าเดือนละ 3-4 หมื่นบาท มีระบบความคิดหรือต่อยอดความรวยได้อย่างไร แล้วเขารวยมาได้อย่างไร ฝากช่วยกันวิเคราะห์ด้วยนะครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 14

ที่ท่านbecozyพูดมา ผมนึกถึงกระทู้นี้ฮะ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=59757

คือคนเราพอมีเงินเยอะขนาดนึงแล้ว มักจะเฉลี่ยไปลงอสังหา บ้านเพื่ออยู่อาศัยเอง ให้ลูก,ญาติ,ฯ
การซื้อบ้านหรือคอนโดแพงๆ ดูจะเหมือนการซื้อของใช้,การใช้จ่าย มากกว่าจะซื้อเป็นการลงทุน
จะหาคนแบบอ.บัฟเฟต์,อ.มังเกอร์,อ.นิเวศน์,อ.ลูกอิสาน,อ.picatos,และท่านอื่นๆอีกไม่มาก(ที่ผมยังไม่รู้จัก)
ที่ไม่ได้ให้น้ำหนักอสังหาริมทรัพย์มากเท่าหุ้น หรืออาศัยในบ้านหลังเดิมที่อยู่มาเป็นสิบๆปี ยากมากนะฮะ
samatah
โพสต์โพสต์