ถามเพื่อนๆ VI ปัจจุบันหาหุ้นแนว VI เจอมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
atthawit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเพื่อนๆ VI ปัจจุบันหาหุ้นแนว VI เจอมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับผมเป็นมือใหม่
ปัจจุบันเห็นตามสื่อ เวปบอร์ด บอกว่าหุ้นปัจจุบันค่อนข้างแพง
สงสัยว่าชาว VI หาหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าเจอกันมั้ยครับ
และพวก criteria ที่ใช้ในการหาหุ้น แตกต่างไปจากอดีตมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเพื่อนๆ VI ปัจจุบันหาหุ้นแนว VI เจอมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

atthawit เขียน:สวัสดีครับผมเป็นมือใหม่
ปัจจุบันเห็นตามสื่อ เวปบอร์ด บอกว่าหุ้นปัจจุบันค่อนข้างแพง
สงสัยว่าชาว VI หาหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าเจอกันมั้ยครับ
และพวก criteria ที่ใช้ในการหาหุ้น แตกต่างไปจากอดีตมั้ยครับ
ก็ยังซื้อหุ้นเข้าพอร์ทเพิ่มปีละ2-3ตัวทุกปี แต่ช่วงก่อนหน้านี้หลายปีที่แล้วตลาดหุ้นถูกซื้อหุ้นเข้าพอร์ทปีนึงเกือบ10ตัว
I Like To Invest.
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: ถามเพื่อนๆ VI ปัจจุบันหาหุ้นแนว VI เจอมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

atthawit เขียน:สวัสดีครับผมเป็นมือใหม่
สวัสดีคับ คุณ atthawit
log in ปี 2010 สมัครทิ้งไว้นานเลย
แต่ช่วงนี้ สนใจ แนว VI น่าจะเป็น Good Step ครับ

สำหรับคำถามว่า criteria ที่ใช้ในการหาหุ้น แตกต่างไปจากอดีตมั้ย?
นี่นึกถึง 3 คำของพี่ NB คือ "ทำเหมือนเดิม"

วิธีการหาบริษัทลงทุน ก็เลือกที่มีอนาคตหน่อยครับ
"รายได้โต กำไรโต ปันผลโต"
พวกรายได้ลด กำไรหด ก็อย่าไปซื้อเลย...
แต่หาก หาบริษัทลงทุนไม่ได้ ก็ "นั่งทับมือ" ตัวเองไว้ก่อนครับ อย่ามือบอน

ปล.
1. จำคำ ซือแป๋ มาโพส
2. หากเจอบริษัทที่สนใจ รบกวนช่วย pm บอกด้วยครับ :mrgreen:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หายากขึ้นครับ ขนาดตอนนี้ราคาตกลงมาแล้วยังไม่ถึง mos ที่ตั้งไว้เลย...ส่วนตัวตอนนี้มีซื้อได้แค่ 2 ตัว อัดจนเต็ม upper limit แล้ว
**แนวผมเป็น bargain hunter ครับ ต้องถูกจริงๆ ถึงจะซื้อ เลยหาหุ้นยาก***
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
Night90
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ถ้าบริษัทในตลาด มีการเติบโต มีกำไร ตลาดยังไม่มีประสิธิภาพ คนล้านคนยังแปลความข้อมูลล้านข้อมูลออกมาไม่เหมือนกัน ตอนนั้นก็ยังจะมี Vi ครับ
โพสต์โพสต์