ขอสำรวจการถือเงินสดในระยะนี้หน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

ขอสำรวจการถือเงินสดในระยะนี้หน่อย

โพสต์ที่ 1

ขอสำรวจการถือเงินสดในระยะนี้หน่อยครับ

เช่น ถ้าหุ้นทั้งหมดในพอร์ตตอนนี้ (รวมทองคำที่ถือไว้เพื่อการเก็งกำไร, กองทุนหุ้น, กองทุนผสม, กองทุนอสังหา, หุ้นในต่างประเทศ แต่ไม่รวมอสังหาจริงๆ) และมีมูลค่าตลาด 30 บาท และเงินสดส่วนที่กันไว้สำหรับเล่นหุ้นเหลืออยู่อีก 20 บาท ก็แปลว่ามีเงินสด 20/50 = 40% ของพอร์ต เอานิยามตามนี้นะครับ

ของผม  15% (เท่านี้มานานแล้ว มิใช่เพิ่งเป็นช่วงนี้)
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ประมาณ 30% มั้ง ช่วงนี้โดนบังคับขายหุ้นไปสองตัวเลยมีเงินสดเหลือเยอะกว่าปกติ หาหุ้นลงเจอแล้ว แต่ยังบิดไม่ได้ของ ถ้าได้ของเมื่อไหร่ก็คงกลับไปสภาพปกติ ปกติจะมีประมาณ 20% เอาไว้เทรด
songpon.s
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ปกติ ผมมีข้อเสีย คือ ถือเงินสดไม่ค่อยได้ครับ

โพสต์ที่ 3

คือ มีเท่าไรผมยิงหมดแมคครับ  ไม่ค่อยถือเงินสดไว้ เพราะ คิดว่าเข้าซื้อในราคาที่รับได้แล้วก็ซัดหมดครับ
   แต่ช่วงนี้ มีรายรับจากปันผล รวม ตกเบิกนิดหน่อย ประจวบกับหุ้นกำลังเทลง ทำให้ยังรอๆอยู่ จึงยังพอมีเหลือเงินสดถืออยู่แค่ประมาณ 10%ครับ  ตั้งใจว่า ตัวที่สนใจลงมาอีกซักหน่อยจะเก็บเพิ่มครับ (ก็คงเทหมดหน้าตักครับ)  :D  :D
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เหลือแค่ 10% ครับ
และเป็น 10% ที่น้อยนิด   :(
BHT

โพสต์ที่ 5

ดอกเบี้ย ยังแข่งขัน 0% 10 เดือนเลย

ผมก็ 0% เหมือนกัน (เงินสดนะ มีเท่าไหร่ซื้อหมด ถ้าราคาที่เราพอใจ)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

เหลือประมาณ 10%ของที่ว่าครับ
อาจจะมีเพิ่มทุน
:)
dikdik

โพสต์ที่ 7

ไม่นิยมถือเงินสดครับ เงินสดที่ถืออยู่เป็นเงินออมจากการทำงานที่รอซื้อหุ้นอยู่  มีประมาณ 3 - 5 % ของพอร์ตหุ้นเท่านั้น
Acumen

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับพี่สุมาอี้ ติดตามอ่านความเห็นพี่มานาน แตเพิ่งเป็นสมาชิก ขอประเดิมตอบพี่ก่อนเลย

ของผมประมาณ 30% ครับ เพราะหาตัวที่จะตกลงปลงใจด้วยไม่ได้มา 2-3เดือนแล้วครับ

ถ้าอาทิตย์หน้าลงต่อคงลดเหลือประมาณ 10% ครับ  :lol:
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 9

ผมเหลือ 15% ครับ :)
VI ฝึกหัด
วัวแดง

โพสต์ที่ 10

ของผมหุ้น 50%
ธุรกิจหาเช้ากินค่ำ+เงินสด 25%
สิ่งที่ฝันไว้ (เลี้ยงวัว+ที่ดิน) 25%
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 11

เหลือ 2-3% ไว้ใช้จ่ายเองครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 12

เกือบๆ 30% แต่อีกไม่นานจะยิงให้หมดเลย
I do not sleep. I dream.
Muffin

โพสต์ที่ 13

ถ้าเอาเป๊ะๆต้องเปิดพอร์ทดูครับ
น่าจะประมาณ 5%
nanakorn

โพสต์ที่ 14

ถ้านับเฉพาะเงินสดสำหรับซื้อหุ้นก็ 0% ครับ  ผมลงทุน 100% ตลอดเวลาครับ มีเงินสดติดพอร์ตก็ส่วนที่เป็นเศษหลังจากการซื้อ  

ในส่วนที่ไม่เกื่ยวกับพอร์ต มีเงินสดสำหรับค่าใช้จ่ายประมาณ 2 เดือน ซึ่งจะไม่นำไปซื้อหุ้นแน่ๆ เมื่อเดือนที่แล้ว เกิดมีเรื่องต้องใช้เงินสดด่วน เกือบหมุนไม่ทัน เลยกำลังเพิ่มเงินส่วนนี้ ให้เท่ากับค่าใช้จ่าย 6 เดือน เพื่อลดความเสี่ยงลง  แต่หุ้นกลับมาตกลงมาก ทำให้เกิดกิเลสอยากจะซื้อหุ้นก่อน
Thonburi Funds

โพสต์ที่ 15

ปกติจะถือเงินสดประมาณ 20%

แต่ช่วงนี้เหลือแค่ประมาณ 5% ครับ  :roll:
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 16

10% just in case
90% in stock
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

ของผมเงินสดและเทียบเท่าเงินสด 70%

นี่ถือว่าสูงมากส่วนใหญ่จะต่ำกว่านี้
"Failure is the only way to start again intelligently"
poppo

โพสต์ที่ 18

50% ครับ เมื่อใดที่เผลอซื้อหุ้นจนมากกว่า50 % ก็ต้องหาเงินสดมาสำรองไว้ให้ได้เท่ากันด้วย
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 19

คิดได้ 1.7% ของ Port ครับ
เงินสดมีเหลือไว้กินไว้ใช้พอสำหรับ 1 ปีเผื่อฉุกเฉิน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

ประมาณ 0.11% ครับ... :wink:
Impossible is Nothing
krittapon_r

โพสต์ที่ 21

ไม่เหลือเลยครับ เป็นหุ้นไปหมดแล้ว
แต่เดือนหน้าจะมีเงินเข้ามาอีกประมาณ 30% ยิงหมดแม็กเหมือนเดิมครับ
qingwen

โพสต์ที่ 22

always 0%
หุ้นที่อยากซื้อมีอยู่ แต่ไม่มีตังค์
ปันผลจ่ายค่าเทอมลูกหมด
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ninga

โพสต์ที่ 23

สวัสดีครับพี่สุมาอี้

ของผมถือเงินสดประมาณ 40% ครับ  ปกติจะถือ ( หรือคิดอยากถือ ) ประมาณ 20%  มีภาระต้องผ่อนเยอะ เลยถือเงินสดไว้เผื่อฉุกเฉิน

พอดีได้โบนัสไตรมาสแรกมา บวกกับขายหุ้นออกตอนคุณทักษิณเว้นวรรคทางการเมือง  เลยถือเงินสดค่อนข้างเยอะช่วงนี้ รอเก็บหุ้นอยู่ครับ
bangkokwu

โพสต์ที่ 24

ประมาณ 1.231245343% ครับ แค่พอใช้เดือนชนเดือน
(แน่ใจว่าประมาณ ???)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 25

yoyo เขียน:คิดได้ 1.7% ของ Port ครับ
เงินสดมีเหลือไว้กินไว้ใช้พอสำหรับ 1 ปีเผื่อฉุกเฉิน
แปลว่ามูลค่าพอร์ตของคุณ yoyo เท่ากับค่าใช้จ่าย 58.8 ปี

บรรลุอิสรภาพทางการเงินไปแล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
san

โพสต์ที่ 26

ของผมส่วนที่เอาไว้เป็นทหารม้า    ตอนนี้กำลังทั้งหมดก็ถอยกลับมาอยู่ในที่ตั้งครับ  ครบจำนวนครับ   ปล่อยทหารเยี่ยมลูกเมียได้ครับ    บางส่วนก็ปล่อยไปเที่ยวในเมือง    ยามว่างก็ซ้อมรบในค่ายบ้าง        ยังไม่ได้ถึงขั้นว่าต้องเตรียมพร้อม 100 %   ชนิดห้ามลา  
อิอิอิ  ยังดูลมฟ้า  อากาศอยู่ครับ  ว่าจะเกิดอาเพศจากดอกเบี้ยสูง น้ำมันแพง  ค่าเงินบาทแข็งอีกนานปล่าวครับ  ไม่แน่นา  ค่าเงินบาท  อาจออกอาการอ่อนตัวอีกไม่เกินเดือนนึงนี่แหล่ะ  ดูอาการแล้ว  ไม่น่าแข็งเกิน 37  อีกแล้วมังครับ  อย่างเก่งออกด้านข้าง  ก่ะ  อ่อนตัว  อิอิอ หมอดูคู่หมอเดา ครับ

ส่วนกองทหารหลักส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่ทหารม้า    ผมเอาไปทำ bat  หมดครับ   บางทีคิดๆอยู่ว่าเอาชุดนี้ไปทำปุ๋ย ดีป่าวหว่า   T3C  นะครับ   ปีนี้ ลานิลญ่า  ฝนเยอะ  คาดว่าการใช้ ปุ๋ยน่าจะใช้เยอะนะครับ  เสียดายที่ไม่มี  volumn เอาเลย
Dr.T

โพสต์ที่ 27

หลังจากแต่งงาน เงินส่วนหนึ่งในสัดส่วนมากพอดู กลายเป็นสินสมรสครับ
เหลือตอนนี้ 20% ครับ
สุมาอี้ เขียน: แปลว่ามูลค่าพอร์ตของคุณ yoyo เท่ากับค่าใช้จ่าย 58.8 ปี

หู...
Meeja

โพสต์ที่ 28

yoyo เขียน:คิดได้ 1.7% ของ Port ครับ
สมมติปันผล 3.4% ของ port
ปันผลทีได้เงินมาใช้ 2 ปี เผื่อฉุกเฉิน
007-s

โพสต์ที่ 29

ถ้ารวมเงินจากปันผล ที่กำลังจะได้รับอาทิตย์จะถึงนี้
สัดส่วน 4.73%

ถ้ารวมว่าต้นเดือนหน้า จะเพิ่มทุนพอร์ท อีกส่วนนึง(ปีนี้ทะยอยเพิ่มทุกเดือน แต่ไม่เท่ากันเป๊ะๆ)
คิดด้วยสูตรเดียวกัน กะด้านบน
สัดส่วน 7.7%

ถ้ารวมเดือนถัดไป(คือสิ้นสุดโครงการเพิ่มทุนพอร์ทของปีนี้)
สัดส่วน 12.55%

:lol:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 30

สุมาอี้ เขียน: แปลว่ามูลค่าพอร์ตของคุณ yoyo เท่ากับค่าใช้จ่าย 58.8 ปี

ท่านแม่ทัพกับพี่หมีคิดไวจัง
ผมพิมพ์เองยังนึกไม่ถึงตรงจุดนี้เลย ...
ผมยังเด็กเลยใช้จ่ายน้อยครับ เดี๋ยวโตขึ้นรายจ่ายมันก็เพิ่มตาม
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โพสต์โพสต์