ผลการลงทุนปี 2558 เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ผลการลงทุนปี 2558 เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพลจบเมื่อ เสาร์ ม.ค. 30, 2016 1:56 pm

กำไร > 50%
27
6%
กำไร 30-50%
15
3%
กำไร 20-30%
34
8%
กำไร 10-20%
47
11%
กำไร 0.x-10%
110
25%
0% - เพราะพอร์ตว่าง
7
2%
ขาดทุน 0.x-10%
94
22%
ขาดทุน 10-20%
50
12%
ขาดทุน 20-30%
22
5%
ขาดทุน >30%
26
6%

โหวตทั้งหมด: 432

ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ เพื่อนๆ นักลงทุน หลายท่าน คงทำการสรุปผลการลงทุนปี 2558 กันไปเรียบร้อยแล้ว
(เห็นโพสกัน เต็มหน้า Facebook เลย :D )

ปี 2558 นี้นับว่าเป็นปีที่ตลาดลบไปประมาณ 14% กว่าๆ
ถือว่าลบเยอะสุดในรอบ 7 ปี นับตั้งแต่ ปี 2551 (sub-prime)

เลยขอทำ poll สอบถามชาว ThaiVI เช็คสุขภาพ Port ว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง
และหากท่านไหน อยากแชร์จุดเรียนรู้กับเพื่อนๆเพื่อเป็นวิทยาทาน ก็รบกวนด้วยนะครับ :)
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

Re: ผลการลงทุนปี 2558 เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ลบสิครับพี่น้อง
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

Re: ผลการลงทุนปี 2558 เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

เป็นปีที่ยากจริงๆ เป็นปีที่ทำให้รู้เลยว่า" การเอาตัวรอด" เป็นอย่างไร โดยเฉพาะข้อ 4-5-6 ในกระทู้ของคุณ skyforever..... active value investor อาจจะเป็นแนวทางที่ดีในปีหน้าและปีต่อๆไป
คืนนี้ดาวสวย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผลตอบแทนเกือบ 0% ครับ แต่ยังดีว่าไม่ติดลบ ทำให้ยังคงรักษาสถิติรายปีเป็นบวกตลอดได้ครับ ปีนี้เป็นปีที่ตั้งใจว่าจะสะสมแต่หุ้นเติบโตกลุ่ม Mid-Small Cap เป็นหลัก แต่กลายเป็นว่า BigCap ที่ศึกษาไว้บางตัวกลับราคาตกกระหน่ำลงมาจนถูกมากๆ เช่นกลุ่มธนาคาร น้ำมันบางตัว เลยต้องซื้อตามวินัยครับ รู้สึกว่ามันต่ำกว่ามูลค่าที่ประเมินไว้เยอะจนต้องยอมครับ ก็เลยซัดมาหลายตัวเลย แต่บทเรียนของปีนี้คือ
(1) ต้องติดภาพธุรกิจเสมอจริงๆครับ ต้องทำการบ้านให้ลึกขึ้น บางสภาพเศรษฐกิจมันก็เผยจุดอ่อนออกมาเป็นครั้งแรก โดยเฉพาะหุ้นที่ทำกิจการแบบต้องมีการตัดสินใจซื้อ เป็นสินค้าที่ไม่จำเป็นมาก พวก Consumer Discretionary เช่น เสื้อผ้า เครื่องประดับ อัญมณี พอเศรษฐกิจอย่างนี้ปุ๊บ งบที่ว่าดีมาหลายปีก็กระแทกเหมือนกันครับ
(2) หุ้นตก แต่กิจการที่เราหมายปองอาจราคาไม่ตก และกลับกันตอนมันตกลงมาหนักๆท่ามกลางตลาดหุ้นที่ยังกระทิง กลับกลายเป็นโอกาสไม่กี่ครั้ง แต่เราเลือกจะปล่อยมันไปเพราะกลัวว่าตลาดจะตกแล้วหุ้นตัวนี้ก็จะต้องตกอีก จึงรอ กลายเป็นว่าสุดท้ายพลาดครับ ไม่ได้หุ้นดีติดมือ
(3) วินัยสำคัญสุด ถ้าประเมินมูลค่าแล้วว่าช่วงราคานี้ซื้อไม่ได้ ก็ไม่ต้องซื้อครับ ต้องนั่งทับมือ ถ้าขยับไม้บรรทัดเพียงเพราะอยากซื้อมักจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดีครับ เช่น ช่วงต้น - กลางปี ผมมีเงินสดเยอะและพบว่าไม่มีตัวไหนในขอบข่ายความสามารถที่พอจะซื้อได้ แต่พอมันร่วงมาเกือบจะแตะก่อนช่วงที่มี Margin of Safety ผมก็รีบซื้อทันที กลัวมันไม่ลงมาอีก มือร้อนครับนั่งทับเงินมานานก็ใจร้อนอยากได้ สรุปมันก็ลงมาจริงๆ กลายเป็นว่าซื้อจนเต็มสัดส่วนที่กะไว้แล้วก็เลยซื้อเพิ่มไม่ได้ครับ เพราะฉะนั้นต่อไปต้องอดทนกว่านี้

ตลาดหุ้นมีอะไรให้ต้องศึกษาและพัฒนาความรู้ตามไปเรื่อยๆจริงๆครับ
ปล.สุขสันต์วันปีใหม่ 2559 ด้วยครับทุกท่าน :mrgreen:
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 5

- ปีนี้ได้ผลตอบแทนประมาณ 20% ซึ่งผลตอบแทนนี้ได้มาจากการลงทุนในต่างประเทศเสียเป็นส่วนใหญ่
- สัดส่วนเงินลงทุน ไทย:เทศ จาก 35:65 กลายเป็น 15:85 จากการใช้จ่ายเงินบาท เคลียร์หนี้เงินบาททั้งหมดที่มี หุ้นไทยลง หุ้นต่างประเทศขึ้น ค่าเงินบาทอ่อน
- ปีที่ผ่านมาหุ้นไทยเสียหายจากการลงทุนในกลุ่ม Telecom
- ได้กำไรหุ้นต่างประเทศจากการลงทุนใน US Tech และค่าเงิน
- ปีที่ผ่านมาตัดสินใจลดการลงทุนในจีน เพราะ รู้สึกว่าติดตามยาก เนื่องจากไม่ได้ใช้สินค้า และบริการโดยตรง แม้ว่าจะเป็นการลงทุนที่ถูกต้อง ได้กำไรก็ตาม

การปรับ Position สำหรับปี 2016

โดยรวม
- ช่วงปลายปี 2015 สัดส่วนเงินต่างประเทศกับไทย มีสัดส่วนที่ไม่เหมาะสม 15:85 ที่จุดนี้กระตุ้นให้มีการปรับพอร์ตจากต่างประเทศกลับมาในเมืองไทย เพื่อรักษาสัดส่วน 30:70

Global
- ปรับพอร์ตการลงทุนจากเงินลงทุนในธุรกิจท่องเที่ยว มาไว้ในกิจการที่เกี่ยวข้องกับ Self-Drive Car ซึ่งเชื่อว่าจะเกิดการ Disrupt ธุรกิจรถยนต์ และ แท็กซี่ ในระยะ 5-10 ปี
- ช่วงปลายปีได้ขายเงินลงทุนจากจีนมาลงทุนในกิจการ Content จากความเชื่อว่าธุรกิจ Content ที่แข็งแกร่งจะมีแนวโน้มที่ดีขึ้นเรื่อยๆ จาก Network Effect และ Economy of Scale ที่เกิดขึ้นจาก Social Network การ Distribute Content ในอนาคต ตลอดจน Trend ของ Platform ใหม่ๆ ที่ให้ความสำคัญกับ Virtual Reality

ไทย
- ยังคงให้ความสำคัญกับ Theme การลงทุนเพื่อกินเงินปันผล สถานการณ์พิเศษ และการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างการแข่งขันของอุตสาหกรรม
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

หุ้นที่เป็นตัวหลักในพอร์ตกลุ่มไฟแนนซ์ สร้างผลตอบแทนได้เกินคาดจากผลประกอบการที่ฟื้นตัวแรง และมีชื่อเข้ากลุ่ม SET100 ทำให้พอร์ตสิ้นปี 58ดีกว่าปีก่อนๆมากเลยทีเดียวครับ แต่ด้วยสัดส่วนมูลค่าในพอร์ตมันสูงมากกว่าตัวอื่น จึงจำเป็นต้องปรับพอร์ตเพื่อรักษาสมดุล ทำให้มีโอกาสซื้อหุ้นตัวอื่นเข้ามาเสริมเนื่องจากภาวะที่ผันผวนของตลาดหุ้นในตอนนี้

สรุปปีนี้จึงทำได้มากกว่า50%ครับ แต่ถึงอย่างไรต้องดูกันยาวๆดีกว่าครับ
อย่าปล่อยให้อารมณ์ชั่ววูบชี้นำการกระทำ
แต่ไม่ควรปล่อยโอกาสดีๆให้ผ่านไป เมื่อพิจารณาอย่างถ้วนถี่แล้ว
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

กำไรประมาน 30% ทั้งพอร์ต
- ส่วนใหญ่จากหุ้นที่เปลี่ยนแปลงโครงสร้างการแข่งขันคือ ทีวีดิจิตอล และกลุ่มที่ถนัด คือกลุ่ม รพ
- ขาดทุนจากรถเช่า และพวกคอมโมดิตี้
- แต่พอร์ตส่วนใหญ่อยู่กลุ่มประกันภัยซึ่งลบอยู่เล็กน้อยครับ

ครบ 10 ปีที่ลงทุนและเป็นอิสรภาพทางการเงินแล้วสำหรับตัวผมเอง แต่สำหรับครอบครัวยังครับ มีหลายคนที่ผมมีส่วนต้องเตรียมค่าใช้จ่ายในอนาคต รวมทั้งเจ้าตัวน้อย

ถือโอกาสสวัสดีปีใหม่ทุกท่านด้วย ปีนี้การลงทุนน่าจะยากขึ้นไปอีก โชคดีครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

ปีนี้รู้สึกเหมือนถูกหวยครับ ลงทุนหลักๆ3ตัว อยู่ในกลุ่มไฟแนนซ์ทั้งหมด
ตัวแรก ประเมินว่าพื้นฐานไม่น่าแย่ลงกว่าเดิม แค่รอภาวะเศรษฐกิจกลับตัว
แต่ราคาปรับตัวขึ้นในไม่กี่วันจนเกินที่หวังเลยทำกำไรออกมาก่อน
ซึ่งผิดคาด ขายหมู ราคาไปต่ออีกเยอะ และกลับลงมาเท่ากับก่อนปรับตัวขึ้น
ในไม่กี่วันหลังจากทำกำไร กลายเป็นว่า กำไรเท่าที่เราพอใจดีกว่าขาดทุนเมื่อเจ้าเข้า
ตัวที่สอง อยู่ในMAI ตลาดตอบรับผลประกอบการ ปรับPEให้ ทำให้ราคาปรับขึ้น
ถือว่าไปตามพื้นฐานหุ้น
ตัวที่สาม w คล้ายกับตัวแรก เจ้าเข้า ทำกำไรไปก่อน
ส่วนตัวอื่นก็กำไรบ้างขาดทุนบ้าง แต่รวมๆขาดทุนเล็กน้อย
ส่วนทั้งสามตัวที่กล่าวถึงผมลง100%ทุกครั้งเพราะพอร์ตเล็กมาก ทำให้ทั้งปีบวกเยอะ
เทียบกับสองปีที่ผ่านมาที่ขาดทุนมากกว่า50% ถือว่าพลิกจากหลังมือเป็นหน้ามือ
กำไรที่ได้ในปีนี้ลบล้างการขาดทุนทั้งหมดไปได้
โดยรวม3ปี ผมกำไรพอสมควร แต่ผมจะไม่ยินดีกับความสำเร็จปีนี้เพราะกำไรที่ได้ไม่ได้มากจากฝีมือของผมล้วนๆครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 9

ผลตอบแทนของพอร์ทหุ้นผม +11% โดยผมเน้นลงทุนในกลุ่มที่ประเทศไทยเราปัจจุบันยังสามารถแข่งขันได้ ได้แก่ ท่องเที่ยว(48%), ค้าปลีก(26%), เครื่องดื่ม(9%), โรงพยาบาล(9%) และธุรกิจพัฒนาห้าง Mega Mall&Comudity Malls (8%)
โดยผมอยากแชร์ข้อผิดพลาดในการลงทุนในปีนี้เพื่อเป็นข้อเตือนใจและนำไปสู่การปรับปรุงสำหรับผมและอาจจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนนักลงทุนบ้าง ดังนี้
1) การลงทุนในธุรกิจปล่อยสินเชื่อเครื่องใช้ไฟฟ้า กับเครื่องสร้างรายได้ ให้กลับลูกค้ารากหญ้า
เหตุผลที่ซื้อคือเห็นราคาหุ้นลงมาจากจุดสูงสุดกว่า 50 % และเชื่อมั่นกับผู้บริหารที่เคยพาบริษัท Turn around ว่าจะสามารถทำให้รายได้กลับเติบโตขึ้นมาอีกครั้ง และมีการให้เป้าหมายว่ารายได้ปีนี้จะโตเท่านี้ แต่มีการปรับลดลงเรื่อยๆ เมื่องบแต่ละไตรมาสออกมา ซึ่งถ้าทำ projection งบคร่าวๆๆก็จะเห็นว่าการทำรายได้ตามเป้าหมายที่บริษัทให้เป้าไว้นั้น ค่อนข้างยากมาก แต่ผมกลับมีความหวังจากการข่าวว่าจะยังคงโตเท่านั้นเท่านี้ แต่เมื่อดูจากปัจจุบันที่สินค้าเกษตร ทั้งข้าว ยางพารา น้ำตาล มีราคาตกต่ำ และไม่มีการสนับสนุนรายได้จากรัฐบาล สุดท้ายก็ต้องยอมขายขาดทุนไปกว่า -36%
ขอคิดจากการลงทุนหุ้นตัวนี้คือ อย่าฝืนถือหรือให้โอกาสหุ้น ว่ารายได้หรือกำไรมันจะกลับมา ถ้าพื้นฐานหรือสภาวะแวดล้อมในอุตสาหกรรมมันเปลี่ยนไปแล้ว และยังไม่เห็นภาพในอนาคต ว่ามันจะกลับมาดีเมื่อไร
2) การลงทุนในบริษัทขนาดเล็ก MAI ที่เน้นขายอุปกรณ์ safety โดยตอนลงทุนมองว่าปันผลดี กำไรเพิ่มสม่ำเสมอ ยอดขายยังเล็กมากมีโอกาสโตได้อีก และมี Celeb ถือหุ้นด้วย แต่สิ่งผิดพลาด ที่นักลงทุนรุ่นพี่แนะนำว่าถ้าจะถือหุ้นระยะยาวและเติบโต สิ่งแรกคือกำไรที่เติบโตต้องมาจากยอดขายทีเติบโต เพราะถ้ากำไรเติบโตมาจากการลดค่าใช้จ่าย ปีถัดไปถ้ายอดขายยังไม่เติบโตและ Margin ยังคงเดิม การที่กำไรจะเติบโตนั้นจะอยากมาก และเมื่อลูกค้าของบริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมทีกำลังแย่ ย่อมกระทบต่อยอดขายของบริษัทที่ผมถืออยู่ จึงทำให้ยอดขายตกลงมาอีก และกำไรลดลง ราคาหุ้นก็ลดลงตามด้วย
สุดท้ายเมื่อพิจารณาจากบทเรียนในข้อ 1 ว่าบริษัทกำลังอยู่ในสภาวะที่อุตสาหกรรมเริ่มถดถอย
จึงต้องทำการขายขาดทุน -6% ก่อนที่จะเจ็บหนักมากกว่านี้ (เมื่อปิดสิ้นปีราคาหุ้นลดไป -21% จากราคาที่ผมขาย)
3) การลงทุนในบริษัทขนาดเล็ก MAI ขายสุกี้ปิ้งย่างแบบบุฟเฟต์ เพิ่งเข้าตลาดใหม่ เหตุผลที่ลงทุนในหุ้นตัวนี้ เพราะหวังว่า Model ปิ้งย่างที่บริษัทของบริษัท Take over มาจะเป็นตัวผลักดันให้ยอดขายและกำไรบริษัทเติบโต
ลุงทุนปีแรก 2557 กำไรของบริษัทจากเติบโตในปี2556 ก็กลับการเป็นขาดทุนเมื่อสิ้นปี 2557 และเมื่อถึงงบ 2558-Q3 ยอดขายยังคงลดลง และขาดทุนมากขึ้นเมื่อเทียบกับปี 2557-Q3 สุดท้ายก็ต้องขายขาดทุน -29% และหุ้นตัวนี้มี Volume การซื้อขายค่อนข้างน้อยอีกด้วย
ขอคิดจากการลงทุนหุ้นตัวนี้คือ ในยามที่เศรษฐกิจไม่ดีกิจการที่ไม่แข็งแกร่งและความสามารถในการแข่งขันยังไม่ดีพอ(ไม่ได้เป็น No.1 หรือ No.2) และยังอยู่ในอุตสาหกรรมที่มีการแข่งขันกันอย่างรุนแรง ย่อมทำให้บริษัทนั้นแย่ได้ครับ
4) การลงทุนในบริษัทเน้นขายเครื่องดื่มไปต่างประเทศ เพื่อสร้างการเติบโตของรายได้ และเพิ่งเข้ามาจดทะเบียนในตลาดเมื่อปี 2557
เหตุผลที่เลือกลงทุนคือความหวังการเติบโตของยอดขายที่จะเติบโตอย่างมาก จากประเทศจีน แต่ปรากฏว่าบริษัทมีปัญหาในการจัดต้องบริษัทย่อยกับพันธมิตรเจ้าแรก จึงทำให้ต้องดำเนินการใหม่จึงทำให้การจัดตั้งล่าช้า อีกทั้งยังมีผลกระทบจากเศรษฐกิจของประเทศอินโดนีเซีย(ลูกค้ารายใหญ่อีกเจ้า)กำลังแย่ และการแข่งขันในประเทศก็โดนคู่แข่งตัดราคายับเลย และยังมีสงครามชาเขียวที่ส่งผลกระทบข้างเคียงต่อบริษัทด้วย สุดท้ายเลยทำให้รายได้และกำไรใน Q3-58 ลงลงกว่า 24 % , 41% เมื่อเทียบกับ Q3-56 สุดท้ายส่งผลให้ราคาหุ้นลดอย่างหนักมากกว่า 50% เมื่อเทียบสิ้นปี 56( low 14.1 THB)
แต่ผมยังถัวซื้อหุ้นเพิ่มขาลงตัวนี้จนเหลือราคาหุ้น -24 % และจะต้องติดตามต่อไปสำหรับความคืบหน้าของบริษัท
(สรุปผมยัง Cut lost ไม่เป็นจนกว่าจะเห็นผลกระทบที่เปลี่ยนแปลงพื้นฐานหุ้นถาวร ซึ่งอาจจะทำให้ขาดทุนหนักกว่านี้ก็ได้ อันนี้ยังเป็นจุดอ่อนที่ผมยังไม่ไม่หายซักที)
5) การซื้อเช้า ขายเย็น กับหุ้นโรงแรมและอาหาร ในช่วง panic ทำให้เสียโอกาสจากการทำไรที่มากกว่านี้ เหตุผลที่ขายเพราะซื้อหุ้นกลุ่มนี้อีกตัวช่วง panic จนเกินจำนวนเงินที่มี(ผมไม่เล่น margin) เลยต้องตัดสินใจขายหุ้นที่พิจารณาว่าดีน้อยสุดออกไป แต่นายตลาดไม่คิดเหมือนเรา สุดท้ายควรวางแผนก่อนทำการซื้อหรือสวิตท์หุ้นให้ดีก่อนลงมือทำอะไร
6) การลดจำนวนตัวหุ้นที่ถือให้เหลือ 8 ตัวในสิ้นปี 2558 แต่ผมยังคงถืออยู่ 10 ตัว ซึ่งไม่ด้ตามเป้าหมาย เหตุผลที่ต้องลดจำนวนเพราะว่าการทำงานไปด้วยและลงทุนไปด้วย รวมทั้งเพิ่งมีสมาชิกใหม่(ลูกสาว)เพิ่มเข้ามาด้วย จึงทำให้เวลาในการดูแลหุ้นนั้นไม่เพียงพอ
ดังนั้นขอตั้งเป้าหมายใหม่ปี 2559 ว่าต้องลดจำนวนหุ้นเหลือ 6 ตัว เพื่อจะได้ดูแลและ Focus หุ้นตามเวลาที่มีอย่างทั่วถึงมากขึ้นครับ และขอจบเพียงเท่านี้ก่อนครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 10

วัวทะโมน เขียน:เป็นปีที่ยากจริงๆ เป็นปีที่ทำให้รู้เลยว่า" การเอาตัวรอด" เป็นอย่างไร โดยเฉพาะข้อ 4-5-6 ในกระทู้ของคุณ skyforever..... active value investor อาจจะเป็นแนวทางที่ดีในปีหน้าและปีต่อๆไป
ขอขยายความนะครับ..
1.ข้อผิดพลาดที่ทำให้ขาดทุนเกิดจากการคาดหวังของสิ่งที่ยังมาไม่ถึง โดยเฉพาะบริษัทที่มีรายได้จากการประมูล อีกทั้งภาพของอุตสาหกรรมที่ทำอยู่ ดูมืดมน ซ้ำร้ายค่าเร่งงานที่ควรจะรับรู้ก็ถูกเล่นกลทางบัญชี...เมื่อผล ปกก.ออกจึงยอมขายขาดทุนไปประมาณ 3-4ล้าน(ถ้าถืออยู่จนถึงปัจจุบันคงเกือบ 6 ล้าน)....จริงๆผมเคยได้กำไรจากบริษัทที่ประมูลงานประเภทเสาเข็มเจาะเยอะมากๆเพราะคิดว่าคาดการณ์ตลาดและ ผล ปกก.ได้แม่นยำ และไม่ซับซ้อน แต่สำหรับบริษัทที่ไป bidโครงการต่างประเทศ คงขอยอมแพ้ครับ
2.บริษัทที่เกือบจะทำให้ขาดทุน....เป็นบริษัทที่คาดหวังงานในอนาคตโดยเฉพาะงานในพม่า เมื่อตลาดเปนขาลงเต็มตัว...บริษัทที่ราคาสูงขึ้นจากความคาดหวังจะเจ็บหนัก...ผมตัดสินใจถูกที่ขายไป..ไม่งั้นคงเหลือแต่ กกน.(ในทางกลับกันบริษัทที่มีโครงการในอนาคตแต่งานเปนไปตามแผนก็น่าซื้อ ยิ่งลงมายิ่งซื้อ...ในอดีต มีบริษัทโซล่าฟาร์มที่ถูกมองว่าเปนการเก็งกำไรในปีแรกๆทำให้ warrant มีdiscount อย่างมาก วันดีคืนดี ผบห.เปลี่ยนใจเปลี่ยนวันexerciseเร็วขึ้น เปนcatalystให้ราคาวิ่ง..ผมเลยได้กำไรอย่างมาก ไมต้องรอหลายปี)
3.ย้อนไปบริษัทเสาเข็ม...ต้นปีผมล้าง portไปเพราะราคาแพงมาก(น่าตลกแต่เปนจริงที่นักวิเคราะห์ประสานเสียงให้ซื้อโดยเพิ่มค่า PEเอาตามอำเภอใจ นักลงทุนรายใหม่ก็ติดหุ้นกันไป)ได้กำไรอย่างมาก(เพราะัถือจนแถบติดรายชื่อ ผถห.ใหญ่)...เอาบทเรียนอีกอันหนึ่งเลยว่า การเพิ่มทุนทางอ้อม(หุ้นปันนผล-warrant)ถ้าไม่สามารถเพิ่มกำลังการผลิตก็ยากที่ eps(ราคาหุ้น)จะโตตาม
4.ปกติจะไม่ค่อยสนใจเทคนิคอลผมจะดูเพื่อความอุ่นใจว่าเปนขาขึ้นเต็มตัวหรือไม่โดยเส้นค่าเฉลี่ย30-120-200เรียงกันสวยงาม...แต่มีหุ้นอยู่หนึ่งตัว...นักวิเคราะห็ประสานเสียงให้ซื้อแทบทุกสำนัก upsideน่าจะมากกว่า 30-40%แผนการต่างๆรายได้ก็มาตามเป้าแต่...ตัวนี้ราคาแทบไม่เคยขึ้นมายืนเหนือค่าเฉลี่ย 200วันเลย.... ก็สงสัยอยู่ ....หรืออาจมีอะไรที่เราไม่รู้ จนเมื่อตลาดลงข่าวที่ไม่ดี(ที่มันน่าจะมีมานานแล้วแต่ไม่เคยมี บลจ.ไหนพูด)เริ่มออกมา เปนตัวที่ทำให้ DCAของบริษัทลดลง ลูกค้าลดลง..สรุปว่า เทคนิคอล..ไม่เชื่ออย่าลบหลู่....โชคดีที่ผมไม่เข้าตัวนี้..เหลือแต่ กกน.แน่
...แผนปีนี้ผม focus 2 เรื่อง
1.เศรษฐกิจแย่ๆ..หนี้เยอะๆ.......ลงทุนบริษัทที่ได้ประโยชน์จากหนี้เยอะ
2.ญี่ปุ่นกำลังฟื้น...ลงทุนในบริษัทที่ส่งออกไปญี่ปุ่น...มี buffer(upside)จาก...บาทอ่อนเยนแข็งและซื้อหุ้นคืนของบริษัท
เคยตั้งเป้าว่าปี 58ต้องได้ 38.4%...ทำได้ 18.4%......ทำให้เป้าหมายหลักอีก2-3ปีต้องหนักขึ้น แต่ต้องบอกว่าเหนื่อยจริงๆครับเหตุการณ์ที่เราไม่รู้มันเยอะจริงๆ....ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ...
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 11

ปี 2015 ขาดทุน จร้า ลบไป 7 % ครับ
ปีนี้ เอาใหม่
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ปีนี้มี%คนที่ติดลบพอๆกับคนที่กำไรเลยครับ สงสัยปีนี้โหดจริงครับ
I Like To Invest.
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 13

โหวตแล้วครับ เผื่อจะได้เห็นภาพรวมๆ
ปีที่ผ่านมาผม play save สุดๆ ได้ +0-10% ครับ

(ผมเพิ่งดีดตัวเลขเมื่อกี้ :P )
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 14

เป็นข้อมูลเพื่อกระตุ้นตัวเอง แม้ไม่มีผลต่อการลงทุนแต่ก็ทำให้เรารู้ว่า ตัวเองอยู่จุดไหนในสังคมนักลงทุนวีไอ

เป็นปีที่ทำงานหนักมากกว่าเดิม
ไปสัมนามากกว่าปีก่อนๆ
ไปออฟเดย์มากกว่าปีก่อนๆ
ไปCV มากกว่าปีก่อนๆ

เลยทำให้ผลงานดีน่าพอใจ ได้76% รวมปันผล

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆในThai VI ที่ช่วยกันโพส ช่วยกันเม้นท์ ทำให้สังคมวีไอเรามีคุณค่า
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 15

ปี 2015 ขาดทุนไป -0.14% ลุ้นๆว่าจะไม่ขาดทุนแล้วเชียว :? ปีนี้มีพลาดหลักๆคือการปรับพอร์ตไปในตัวที่มีความเสี่ยงมากขึ้นและสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้เป็นตามที่ประเมินไว้ครับยังดีที่ หุ้นตัวหลักในพอร์ตที่ถือลงทุนมาหลายปียังเติบโตได้ดีอยู่ครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

-8% ครับ
กลางๆ ปีบวก 20 อยู่ดีๆ ตั้งใจว่าจะขายๆ แต่ไม่ได้ขายซะที เป็นแบบนี้ทีไรหายนะมาเยือนตลอด
สาเหตุที่ว่าจะขายแต่ไม่ได้ขายเพราะมัวแต่ไปโฟกัสเรื่องอื่นที่ cash flow ดีกว่าหุ้น
ติดลบหนักๆ จากหุ้นตัวนึงซึ่งดอยมานานมากแล้ว แต่ส่วนตัวเชื่อว่าปีหน้าน่าจะพลิกกลับมาได้
(ซึ่งอันที่จริง พอผมเอาวิธีนี้มาคิดกับหุ้นตัวนึงซึ่งโดนผลจากใบประมูล 4G ผมคิดคนละอย่างเลยครับ
คือตัวที่มีผลจาก 4G ผมถามตัวเองว่า --- คิดว่าใช้เวลานานมั้ยกว่ากำไรจะกลับมาเหมือนเก่า
พอผมตอบตัวเองว่านาน ไม่ว่าจะมองจากมุมไหน เท่านั้นแหละครับ ขายทิ้งทั้งกระบุง)
ได้หุ้นก่อสร้างตัวนึงซึ่งเคยขายไปรอบนึงแล้ว ปีหน้าน่าจะดีขึ้นอีกเลยซื้อกลับมาต่ำกว่าราคาที่ขาย คอยพยุงพอร์ทไว้
ปีนี้เซ็งๆ เหมือนทำอะไรไม่ค่อยเข้าทางเลยครับ :|
tombarball_vi

โพสต์ที่ 17

ปีนี้ -9% (รวมปันผลแล้ว)

เหตุผลหลักเพราะใน port มีหุ้นที่คิดว่าโตเร็วมากเกินไป แต่ไม่โตตามคาดเลยถูกเทกระจาด เคยคิดว่า PE 20-30 เท่านั้นไม่สูงถ้าเทียบกับการเติบโต แต่พอไม่โตตามคาดก็เลยเจ็บหนัก ยังดีที่ว่าบางตัวใน port ยังเติบโตตามคาดทำให้ไม่ติดลบมากกว่านี้

*ปล. ลงทุนใน VI จริงๆจังๆเข้าสู่ปีที่ 3 ละครับ
Pekko
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

กำไรรวม 1.62% มูลค่าหุ้นในพอร์ตลดลง 16.27% แต่ได้กำไรจากขาย(เปลี่ยนตัว) และเงินปันผลมาช่วยดันกำไรแบบเฉียดฉิวครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
TONG47
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ถ้าวัดผลปี58 ขยายรวมถึงสัปดาห์แรกปี59 ด้วย ภาพผลโพลคงเปลี่ยนไปเลยครับ :'O
kanat.kiet

โพสต์ที่ 20

ตลาดหมีน้อย (-14%)
ผมชนะตลาดเท่าตัว!!! (-7%)
ภูมิใจมากเลยครับ 555+

ดีนะ port เล็กเท่ามด :mrgreen:
รณชัย

โพสต์ที่ 21

ดีใจเหมือนกัน ปีนี้บวกประมาณ 75 %

แต่ขาย realize ไปแล้วซื้อใหม่ portตอนนี้ลบ 13 %

คาดหวังอนาคตมากไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่คิดว่าไม่เป็นไรรอผลกิจการ
ปัญหาคืออาจจะซื้อเต็มพอร์ตเกินไป ตอนนี้เห็น valuation หุ้นหลายตัวยิ่งถูก
รู้สึกอึดอัดเหมือนกันแฮะ
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 22

วันนี้ คุณโจ ยังนำผลการสำรวจไปใช้ในงานสัมมนา Money talk เลย
kongkiti

โพสต์ที่ 23

amornkowa เขียน:วันนี้ คุณโจ ยังนำผลการสำรวจไปใช้ในงานสัมมนา Money talk เลย
ช่วยขยายความหน่อยสิคับพี่ พอดีไม่ได้ไป :D
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 24

คุณโจ บอกว่า ส่วนใหญ่ที่ไปโหวต จะมีกำไรครับ แสดงว่าการลงทุนเน้นคุณค่าอย่างถูกวิธี ยังชนะตลาด

โพสต์ที่ 25

ผมขอเสนอ ดัชนีตัวใหม่ครับ
คือ แทนที่เราจะวัดราคา

เราควรเอาผลประกอบการณ์เทียบกับขนาดของพอร์ต
มากกว่า

ลองทำดูครับนั่นเป็นไม้บรรทัดที่ดี

และทำให้จิตใจเรามั่นคงกว่าการเอาพอร์ตโตมาแข่งกัน
http://nevercry-boy.blogspot.com/
kongkiti

โพสต์ที่ 26

Nevercry.boy เขียน:ผมขอเสนอ ดัชนีตัวใหม่ครับ
คือ แทนที่เราจะวัดราคา

เราควรเอาผลประกอบการณ์เทียบกับขนาดของพอร์ต
มากกว่า

ลองทำดูครับนั่นเป็นไม้บรรทัดที่ดี

และทำให้จิตใจเรามั่นคงกว่าการเอาพอร์ตโตมาแข่งกัน
ทำงบเสมือน consolidate มาเป็น book value นะจะดีนะครับพี่
พวกจ่ายปันผลเยอะๆ แต่ผบประกอบการลดเรื่อยๆ Book Value ก็จะไม่โต
แถมโดนหักภาษีเยอะอีก

โพสต์ที่ 27

ครับ แล้วถ้าเรามีการขายสลับตัวค่อยบันทึก realized gain / loss

ทำตัวเราเองเสมือนเป็น โฮลดิ้งคอมปะนี สนุกดีครับ

ถ้าเอาเงินเดือนมาลงเพิ่มก็คิดให้มันง่ายๆ เหมือนการเพิ่มทุน

สบายใจดีครับ

ปล. ไม่ได้ว่าวิธีแบบเดิมนะครับ แค่พีากำลังปรับมุมมองของตัวพี่เองน่ะครับ
SHIRAZ

โพสต์ที่ 28

ไม่รวมปันผลขาดทุนนิดหน่อย -3.4%
เมื่อรวมปันผล พลิกกลับมาเป็นกำไรนิดนึง +0.7%
ปี 2558 เป็นปีที่เหนื่อยมากสำหรับผมเช่นกัน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

กำไรครับ แต่เท่าไรยังไม่รู้ เพราะยังไม่ได้มีเวลานั่งทำPort
แต่รู้ว่า กำไรละกัน

:)
:)
extraordinary

โพสต์ที่ 30

ปี58กับปี57 พอร์ทผมแทบจะเหมือนกันเป๊ะๆเลย แต่ปี58ผลตอบแทนดีกว่าเยอะมาก ปี57เจ๊า ปี58บวกเกือบเท่าตัว ทำให้รุ้ว่า หุ้นที่เราเชื่อว่าดีและติดตามกิจการอยุ่เสมอ บริษัทเติบโตได้ตามเป้าหมาย สุดท้ายเมื่อถึงเวลา มันจะแสดงคุณค่าออกมา ซึ่งการถือหุ้นอะไรสักตัวนานๆเนี่ยมันก็ต้องอดทนพอสมควรเลยครับ ไม่งั้นถ้าขายทิ้งไปซะก่อนปี58คงออกมาดูไม่จืด
เล่นหุ้นอย่ามักง่ายเดี๋ยวจะกลายเป็นปลาติดเบ็ด
โพสต์โพสต์