ข่าวCPALL ล่าสุด เรื่องผู้บริหารไม่มีธรรมาภิบาล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 87

Re: ข่าวCPALL ล่าสุด เรื่องผู้บริหารไม่มีธรรมาภิบาล

โพสต์ที่ 61

ดำ เขียน:
maninpp เขียน:ผมก็พยามอ่านทำความเข้าใจที่ท่านมานะเขียนมานะครับ
สรุปว่าผมก็ยังมึนเหมือนเดิมครับ
ต้องอ่านนิยายจีนเยอะๆ จะเข้าใจง่ายครับ ฝ่ายธรรมะทำอะไรก็ถูก ฝ่ายอธรรมทำอะไรก็ผิดในสายตาฝ่ายธรรมะ
ฝ่ายธรรมฆ่าฝ่ายอธรรมคือความถูกต้อง
ฝ่ายอธรรมฆ่าฝ่ายธรรมะคือมารโฉดชั่ว
หรือเอาง่ายๆ อีกอย่างครับ คิดว่าสหรัฐทำถูกหรือผิดกรณีความขัดแย้งกับนานาประเทศที่ผ่านมา
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 192

Re: ข่าวCPALL ล่าสุด เรื่องผู้บริหารไม่มีธรรมาภิบาล

โพสต์ที่ 62

maninpp เขียน:ผมก็พยามอ่านทำความเข้าใจที่ท่านมานะเขียนมานะครับ
สรุปว่าผมก็ยังมึนเหมือนเดิมครับ
หากคุณ maninpp อยากเข้าใจ คงต้องตั้งคำถามต่อเรื่อง ความดี ความชั่ว ด้วยตัวเองครับ และเมื่อผ่านกระบวนการพิจารณาซ้ำไปซ้ำมาแล้วคุณ maninpp ก็จะตกผลึกในมุมมองของตัวเองครับ

ผมเพียงแต่เห็นต่างจากที่คุณ maninpp บอกว่า "แต่ก่อนความดีความชั่วเป็นเรื่องที่แบ่งได้ชัดเจน" จึงได้แสดงความเห็นในมุมมองของตัวเองครับ

ถ้าจะให้สรุปสั้นๆ คือ

ตอนเด็กผมถูกหลอกให้เชื่อว่าดีกับชั่วนี่แบ่งได้ง่าย และชัดเจน

เมื่อโตขึ้นได้พิจารณาสิ่งต่างๆ มากขึ้น ความเชื่อของผมก็ค่อยๆ เปลี่ยนไป

พอตกผลึกจึงเข้าใจว่า ดีกับชั่วนี่แบ่งได้ยาก และไม่ชัดเจน

เท่านี้แหละครับ
nz
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 63

จะขายก็เสียดายข้อดีของธุรกิจ
จะถือต่อก็กลัวข้อไม่ดีของผู้บริหาร
กลืนไม่เข้า คายไม่ออก เลยมีหลากหลายความคิดเห็น
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
maninpp
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 64

ผมกดบวกให้คุณมานะหลายอันแล้วครับ ขอบคุณที่พยามคุยกันอย่างน้อย
ผมก็ได้รับรู้ความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งที่ไม่เคยคิด ดีกว่ามากดลบเฉยๆเพิ่มความ
งงให้ผมอีก
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 192

โพสต์ที่ 65

maninpp เขียน:ผมกดบวกให้คุณมานะหลายอันแล้วครับ ขอบคุณที่พยามคุยกันอย่างน้อย
ผมก็ได้รับรู้ความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งที่ไม่เคยคิด ดีกว่ามากดลบเฉยๆเพิ่มความ
งงให้ผมอีก
ขอบคุณครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำไมคนถึงกดลบคุณ manipp กัน แต่ผมบวกคืนให้เช่นกันครับ ^^
gripen
Verified User

โพสต์ที่ 66

สมาคม บลจ. เตรียมผนึกรายย่อย เรียกประชุมวิสามัญปลดบอร์ด CPALL

สำนักข่าวอีไฟแนนซ์ไทย- -16 ธ.ค. 58 17:35 น.
  วงการตลาดทุนเร่งฟื้นความเชื่อมั่นธรรมาภิบาล บจ.ไทย หวั่นกระทบต่อภาพรวม สมาคมบลจ. เตรียมยื่นหนังสือ CPALL สัปดาห์หน้าเรียกร้องการกระทำที่เหมาะสม ขู่หากไม่มีการเปลี่ยนแปลงจะรวมตัว สถาบัน -รายย่อย เรียกประชุมวิสามัญเพื่อปลดบอร์ดที่มีปัญหา ด้าน ก.ล.ต. ระบุจะไม่เพิ่มกฎใหม่แต่จะบังคับใช้กฎเดิมให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด
  นางวรวรรณ ธาราภูมิ นายกสมาคมบริษัทจัดการลงทุน (สมาคม บลจ.) เปิดเผยว่า สัปดาห์หน้าสมาคมฯ จะยื่นหนังสือเพื่อขอเข้าพบทีมบริหารของบริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) หรือ CPALL โดยคาดหวังว่าจะได้รับคำตอบหรือการกระทำที่สมควร หลังจากเกิดกรณีผู้บริหารใช้ข้อมูลภายใน ซื้อหุ้น MAKRO เพื่อประโยชน์ของตนเอง
  โดยจะใช้ประกอบการพิจารณาถึงความไว้วางใจที่จะลงทุนใน CPALL ต่อหรือไม่ โดยหากหลังจากการเข้าพบดังกล่าว ผู้บริหารยังไม่ดำเนินการที่เหมาะสม จะขอความร่วมมือระหว่างนักลงทุนสถาบัน และผู้ถือหุ้นรายย่อย รวบรวมหุ้นเพื่อขอเรียกประชุมวิสามัญ เรียกร้องให้ถอดถอนคณะกรรมการบริหารที่มีปัญหา ซึ่งทางสมาคมฯ มองว่าธรรมาภิบาลของบริษัทจดทะเบียนถือเป็นเรื่องสำคัญ และเป็นหัวใจหลักในการพิจารณาการลงทุน
  "ถ้าเข้าพบบอร์ดแล้วยังไม่มีอะไรดีขึ้น ก็จะรวมตัวกันระหว่างนักลงทุนสถาบันและรายย่อย เพื่อขอเปิดประชุมวิสามัญ พิจารณาคุณสมบัติของกรรมการที่มีปัญหา"
  ขณะที่ในวันนี้ ที่มีการจัดสัมมนา Ethical Trading & Good Governance : Aspiring to a Higher Standard ซึ่งจัดตั้งขึ้่นโดยสำนักงานก.ล.ต. โดยมีตัวแทนจากสมาคมผู้ลงทุนต่างชาติ ได้มีการตั้งคำถามและแนะนำว่า ขณะนี้นักลงทุนต่างชาติได้ลดความน่าสนใจในการลงทุนหุ้นไทย หลังจากเกิดกรณีธรรมาภิบาลในหุ้นขนาดใหญ่อย่าง CPALL ซึ่งกลุ่มนักลงทุนต่างชาติให้ความสำคัญกับธรรมาภิบาลเป็นอันดับแรกในการลงทุนข้ามประเทศ พร้อมทั้งอยากเห็นการตอบสนองจากตลาดหุ้นไทยในทิศทางที่สมควรเพื่อเรียกความเชื่อมั่นสำหรับการลงทุนในอนาคต
  ทั้งนี้นางวรวรรณ ได้ให้คำตอบว่าตลาดหุ้นไทยไม่ได้เพิกเฉยต่อกรณีดังกล่าว ซึ่งประเด็นนี้ Market Force จะเป็นแรงผลักดันที่สำคัญ เห็นได้จากหลังประกาศความผิดได้มีการเทขายหุ้นจนทำให้มาร์เก็ตแคปลดลงอย่างมีนัยสำคัญ นอกจากนี้ ผู้ที่เกี่ยวข้องต่าง ๆ มิได้เพิกเฉยและเร่งหามาตรการต่าง ๆ เพื่อเรียกความเชื่อมั่นกลับคืนมาต่อตลาดหุ้นไทย
  ด้านนายรพี สุจริตกุล เลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์ และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) ระบุว่า ก.ล.ต.จะไม่มีการพิจารณาเพิ่มกฎเกณฑ์ใหม่สำหรับลงโทษผู้กระทำผิด แต่จะพัฒนาและปรับใช้กฎเกณฑ์ที่มีอยู่ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด โดยเฉพาะการเผยแพร่ข้อมูลสู่สาธารณะ ซึ่งถือเป็นเครื่องมือสำคัญ
  "เราคงไม่มีการออกกฎใหม่ เพราะที่มีอยู่ก็เพียงพอแล้ว แต่จะบังคับใช้ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ซึ่งเคสล่าสุดเราได้มีการเผยแพร่ข้อมูลสู่สาธารณะ ซึ่งทำให้ประชาชนทุกคนรับทราบ โดยจะส่งผลกระทบไปยังผู้คิดกระทำผิดต่อไป เพราะการต้องตกเป็นจำเลยของสังคมถือว่าเป็นเรื่องใหญ่สำหรับบริษัทจดทะเบียนในด้านชื่อเสียง"นายรพี กล่าว
  ล่าสุดหุ้น CPALL ปิดที่ 41.75 บาท เพิ่มขึ้น 0.25 บาท

รายงาน โดย ศราพงค์ นันติวงค์ เรียบเรียง โดย ดาริน ปริญญากุล
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
คนเดินดิน

โพสต์ที่ 67

อีไฟแนนซ์ไทย- -17 ธ.ค. 58 17:27 น.
   ก.ล.ต. กล่าวโทษนายแพทย์เอื้อชาติ กาญจนพิทักษ์ อดีตกรรมการผู้จัดการบริษัทโรงพยาบาลรามคำแหง จำกัด (มหาชน) (RAM) ต่อกรมสอบสวนคดีพิเศษ กรณีไม่ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความรับผิดชอบ ระมัดระวัง และซื่อสัตย์สุจริต ทำการทุจริตแสวงหาประโยชน์โดยไม่ชอบด้วยกฎหมายเพื่อตนเองหรือบุคคลอื่นทำให้บริษัทเสียหาย และกระทำหรือยินยอมให้มีการทำผิดเกี่ยวกับเอกสารของบริษัท
   ก.ล.ต. ตรวจสอบพบว่า นายแพทย์เอื้อชาติในฐานะกรรมการผู้จัดการ RAM ซึ่งมีหน้าที่รับผิดชอบการดำเนินงานและจัดการทรัพย์สินของ RAM ได้จัดการให้บริษัทขายหุ้นธนาคารเกียรตินาคิน จำกัด (มหาชน) (KKP) ที่บริษัทลงทุนไว้ออกไปเมื่อปลายปี 2555 ในราคาต่ำกว่าราคาตลาดอย่างมีนัยสำคัญให้แก่บุคคลอื่นที่ตนมีส่วนเกี่ยวข้องและมีผลประโยชน์ร่วม ทำให้บริษัทได้รับความเสียหายเบื้องต้นคิดเป็นมูลค่ากว่า 300 ล้านบาท และนายแพทย์เอื้อชาติยังได้รับประโยชน์จากการกระทำอื่นที่เกี่ยวข้องด้วย
   การกระทำข้างต้นเข้าข่ายเป็นการไม่ปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา 89/7 ซึ่งมีระวางโทษตามมาตรา 281/2 วรรคสอง มาตรา 307 มาตรา 311 และมาตรา 313 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535
   แม้ว่าต่อมาเมื่อเดือนธันวาคม 2557 นายแพทย์เอื้อชาติได้ชดเชยความเสียหายที่เกิดขึ้นกับ RAM แล้ว แต่เป็นการชดเชยความเสียหายหลังจากที่ ก.ล.ต. ตรวจพบความผิด
   นอกจากนี้ นายแพทย์เอื้อชาติได้กระทำหรือยินยอมให้มีการไม่ลงข้อความสำคัญในเอกสารของ RAM เพื่อหลีกเลี่ยงไม่แสดงข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับบุคคลที่ตนมีส่วนเกี่ยวข้องที่ทำธุรกรรมซื้อขายหุ้นกับ RAM ไว้ในหมายเหตุประกอบงบการเงินของบริษัทจำนวน 4 งวด ได้แก่ งวดปี 2555 งวดไตรมาส 1/2556 งวดไตรมาส 3/2556 และงวดปี 2556 ซึ่งเข้าข่ายมีความผิดตามมาตรา 312 แห่ง พ.ร.บ. หลักทรัพย์ฯ
   ก.ล.ต. จึงกล่าวโทษนายแพทย์เอื้อชาติต่อกรมสอบสวนคดีพิเศษเพื่อพิจารณาดำเนินการตามกฎหมายต่อไป ซึ่งตลอดระยะเวลาการกล่าวโทษดำเนินคดี ทำให้นายแพทย์เอื้อชาติเข้าข่ายมีลักษณะขาดความน่าไว้วางใจในการเป็นกรรมการและผู้บริหารของบริษัทที่ออกหลักทรัพย์และบริษัทจดทะเบียน จึงไม่สามารถเป็นกรรมการและผู้บริหารของบริษัทที่ออกหลักทรัพย์และบริษัทจดทะเบียนได้ตาม พ.ร.บ. หลักทรัพย์ฯ
   ทั้งนี้ การกล่าวโทษของ ก.ล.ต. เป็นเพียงจุดเริ่มต้นของกระบวนการบังคับใช้กฎหมายทางอาญาเท่านั้น ภายใต้กระบวนการนี้ การพิจารณาวินิจฉัยว่าบุคคลใดเป็นผู้กระทำผิดกฎหมายเป็นขั้นตอนในอำนาจการสอบสวนของกรมสอบสวนคดีพิเศษ การสั่งฟ้องคดีของพนักงานอัยการ ตลอดจนดุลพินิจของศาลยุติธรรมตามลำดับ

เรียบเรียง โดย พนิตศรณ์ หวังจงชัยชนะ
อีเมล์. [email protected] อนุมัติ โดย พิมพ์รภัส ศิริไพรวัน
ประเด็นของ บ นี้ การกระทำผิดมีความแตกต่างจาก CPALL ในแง่กฎหมายอย่างไรบ้างครับ
SOMSIT
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 68

แปลกดี ผมกลับมองว่าถ้าผู้บริหารคนนี้ออกจาก cpall กลับจะทำให้บริษัทเสียหายมากกว่า เพราะเขาอยู่มาตั้งแต่แรก ฝีมือและความซื่อสัตย์พิสูจน์มาเป็นสิบๆปี ถ้าเปลี่ยนคนคุมบังเหียน ปกติแล้วจะเป็นอะไรที่มีผลลบกับตัวธุรกิจมาก

ว่าแต่ธรรมาภิบาลกับความซื่อสัตย์มันว่าแต่ธรรมาภิบาลกับความซื่อสัตย์มันเทียบเท่ากันหรือเปล่าหว่า หรือธรรมาภิบาลเป็นอะไรที่ฝรั่งนิยามขึ้นมาใหม่?

ผมไม่ได้มีหุ้นตัวนี้กับเขาหรอกนะครับ 555 แค่แปลกใจที่ทำไมคนมองว่าเอาออกจะดีกับหุ้นและธุรกิจมากกว่า
#โลกไม่ได้มีแค่ขาวและดำ
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 69

ถ้าเปนบัฟเฟตน่าจะขาย
แต่ถ้าเปนคนพอร์ตเล็ก พอร์ตน้อย น่าจะถือ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
ดำ

โพสต์ที่ 70

ผมมาลองทบทวนกรณีนี้ ดูจากแถลงการณ์ของแต่ละฝ่ายในองค์กร ก็มีคำถามในใจถึง Corporate Culture ว่ามันเป็นยังไงแน่ บรรทัดฐานความถูกต้องอยู่ตรงไหน

ถ้า Stake Holders ไม่ช่วยกันแก้ ก็อาจกลายเป็นมะเร็งร้ายลุกลามไปทั้งประเทศหากองค์กรอื่นเอาไปเป็นบรรทัดฐานบ้าง อย่าลืมว่าองค์กรนี้ถือเป็นระดับชั้นแนวหน้าของประเทศและยังมีสถาบันการศึกษาอีกด้วย

ทีนี้นอกจากคอรัปชั่นในวงราชการและธุรกิจที่เกี่ยวข้องที่ยังเป็นปัญหาวาระแห่งชาติที่รัฐบาลชุดนี้พยายามแก้ไขอยู่ ก็อาจจะลามไปทุกวงการ พวกเราอยากให้สังคมไทยมีทัศนคติแบบนี้กันจริงๆ เหรอครับ

ในฐานะนักลงทุนรายย่อยอย่างเราๆ ไม่ว่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับหุ้นนี้หรือไม่ แต่ถ้าปล่อยเรื่องนี้ให้ผ่านไปทุกท่านต้องเสี่ยงต่อทัศนคติของ ผบห. และ ผถห.ใหญ่ในบริษัททั้งหลายในตลาดแน่

หลายครั้งที่เรื่องทุจริตถูกมองเป็นเรื่องไกลตัว เรารู้แต่ทำอะไรไม่ได้ แล้วครั้งนี้ที่มันเข้ามาใกล้ตัวนักลงทุนขนาดนี้ เราจะปล่อยให้มันมาเหยียบจมูกแบบนี้เหรอครับ อย่างน้อยที่สุด ถ้ายังนึกอะไรไม่ออก ช่วยกันดันกระทู้นี้ อย่าให้มันตกไป จนกว่าการแก้ปัญหาในครรลองที่ถูกที่ควร สมกับเป็นองค์กรระดับประเทศจะสร้างบรรทัดฐานที่ถูกต้องให้แก่สังคมครับ
ดำ

โพสต์ที่ 71

วันนี้ไม่ได้รับสายที่โทรเข้ามาหาเลย เนื่องจากติดภารกิจที่ต้องปิดเสียงตามสาย เพราะอัดเทป และประชุม จึงต้องขออภัยผู้สื่อข่าวด้วยที่ต้องการคำตอบเรื่อง ธรรมาภิบาลในตลาดทุนเกี่ยวกับ Insider Trading (ภาพประกอบเอามาจาก rockstarresearch)

ล่าสุด สมาคมบริษัทจัดการลงทุน ทำหนังสือเตรียมส่งไปยังประธานกรรมการของบริษัทนั้น โดยพี่ลงนามแล้วเมื่อครู่และจะส่งพรุ่งนี้ โดยมีใจความสำคัญว่า .....

"สมาคมบริษัทจัดการลงทุน ในฐานะตัวแทนของบริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนที่ทำหน้าที่เป็นผู้จัดการกองทุน ... รับทราบและเคารพในมติของคณะกรรมการตรวจสอบของบริษัทฯ แต่สมาคมบริษัทจัดการลงทุนยังคงเป็นกังวล ด้วยเห็นว่ามติดังกล่าวยังไม่ได้แสดงออกอย่างชัดเจนซึ่งการตระหนักรู้ถึงการยึดมั่นในหลักธรรมาภิบาลของบริษัท แต่กลับให้น้ำหนักในเรื่องคุณสมบัติส่วนบุคคลเป็นส่วนสำคัญกว่าหลักธรรมาภิบาล ซึ่งสมาคมฯ มิอาจเห็นพ้องต้องด้วยได้

สมาคมฯจึงหวังว่าบริษัทฯ และผู้บริหาร จะร่วมกันพิจารณาหาแนวปฏิบัติที่เหมาะสมยิ่งขึ้นสำหรับเรื่องนี้ต่อไป เพื่อแสดงออกอย่างชัดเจนถึงการยึดมั่นในธรรมาภิบาลของบริษัทฯ อันเป็นตัวอย่างของผู้นำในการสร้างบรรทัดฐานที่จะเป็นแบบอย่างที่ดีต่อสังคม

ทั้งนี้ ในส่วนของสมาคมฯ ขอเรียนว่าจะพิจารณาหาแนวทางปฏิบัติต่อบริษัทอย่างเหมาะสม เพื่อมุ่งหมายให้บริษัทฯ เป็นบริษัทจดทะเบียนที่ดี มีธรรมาภิบาล อันเป็นส่วนสำคัญที่สมาคมฯ เชื่อว่าจะสร้างความเข้มแข็งให้กับบริษัทได้อย่างยั่งยืน

สมาคมบริษัทจัดการลงทุน หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คณะกรรมการ คณะกรรมการตรวจสอบ และผู้บริหารของบริษัทฯ จะเข้าใจถึงวัตถุประสงค์ของสมาคมฯ รวมถึงขอขอบพระคุณทุกท่านที่จะร่วมมือกันเพื่อสร้างแนวบรรทัดฐานที่ดี แสดงออกซึ่งการตระหนักรู้ถึงการยึดมั่นในหลักธรรมาภิบาลของบริษัทฯ และเป็นตัวอย่างอันดีให้กับสังคมต่อไป

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา"

https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... 196&type=3
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 72

1 ผมเลิกเข้า เซเว่นครับ ผมทำไปสองสัปดาห์แล้ว และผมพบว่า เซเว่นไม่ได้มี MOAT ลึกเหมือนที่ผมคิด ผมยอมรับครับว่าขาด รถไฟฟ้าไม่ได้ แต่ ไม่เข้าเซเว่น นี่สบายมาก
2 ผมขายหุ้น เซเว่น และที่เกี่ยวข้องไปแล้วครับ
3 ผมกำลังพิจารณาที่จะย้าย LTF/RMF ที่มีการลงทุนในกลุ่มนี้ออก ย้ายไปกองอื่น ต้องใช้เวลาหน่อย แต่ทำแน่นอน
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 73

เห็นด้วยกับพี่nbครับ
เพื่อนผมเพิ่งถามเรื่องLTF ผมก็แนะนำกองที่ไม่มีcpallเช่นกัน
ความเสี่ยงด้านผลดำเนินงานไม่มีอะไรเปลี่ยน
แต่ความเสี่ยงด้านราคาจากการโดนกองทุนขายออกมาจากเรื่องธรรมภิบาลมีอยู่
เห็นได้จากแถลงการณ์ของนายกสมาคมบลจ.ที่ยังไม่จบเรื่องนี้ แม้จะมีการชี้แจงจากบอร์ดแล้ว

แถลงจากนายกสมาคมอาจดูไม่รุนแรง
แต่ถ้าออกหนังสือแบบรุนแรงก็อาจเป็นการชี้นำตลาด
แล้วกระทบราคาหุ้น ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อกองทุนเอง
ถ้าcpallยังดื้ออยู่ ผมก็ขอรอดูรายชื่อผถห.ตอนปิดสมุดแล้วกัน
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
ดำ

โพสต์ที่ 74

พล.อ.ประยุทธ์ กล่าวอีกว่า รัฐบาลถือเป็นประเด็นแรกที่ต้องแก้ไขเร่งด่วนให้มีผลเป็นรูปธรรม หากปล่อยไว้จะสร้างค่านิยมผิด ๆให้เยาวชน แต่ลำพังรัฐบาลอย่างเดียวไม่สามารถแก้ปัญหาได้ทั้งหมด ต้องอาศัยทุกภาคส่วนสร้างทุกระบบให้เข้มแข็ง เพื่อต่อต้านการทุจริตคอร์รัปชัน ระบบราชการต้องยึดแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง นำหลักธรรมาภิบาลมาใช้ในการปฏิบัติงาน ทุกขั้นตอนต้องโปร่งใส ตรวจสอบได้ มีประสิทธิภาพ ไม่เอื้อประโยชน์กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง จึงขอให้ภาครัฐ ภาคเอกชน ประชาชนร่วมมือกันเป็นเครือข่าย โดยร่วมมือกับองค์กรต่อต้านคอร์รัปชันอย่างจริงจัง ขณะที่คนไทยต้องเริ่มปลุกจิตสำนึกคุณธรรมและจริยธรรม อย่าเมินเฉยต่อการทุจริต โดยต้องมีคุณธรรมจริยธรรมรู้ว่าสิ่งใดดีไม่ดี ก็จะแก้ปัญหาได้ระดับหนึ่ง

"บิ๊กตู่"ลั่นปราบโกงวาระแห่งชาติ | เดลินิวส์
อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/politics/264782

รูปภาพ
SOMSIT

โพสต์ที่ 75

ขอแลกเปลี่ยนความเห็นนะครับ
ผมไม่เข้าใจว่าสิ่งที่ผู้บริหาร cpall ทำ นี่เข้าข่าย ทุจริต คอรับชัน โกงบริษัทตรงจุดไหนครับ ไม่ได้กวนนะครับ แต่อยากเข้าใจความคิดของคนอื่น

ผมมองว่าก็เหมือนถ้าห้างสรรพสินค้าจะไปเปิดห้างที่จังหวัดใดจังหวัดหนึ่ง แล้วผู้บริหารรู้เลยไปซื้อที่ดินแถวนั้นไว้เก็งกำไร

ไม่สมควรไหม ผมเห็นด้วยร้อยเปอร์เซนต์ว่าไม่สมควร ผิดธรรมภิบาลไหม อันนี้ผมเห็นด้วย

แต่ทุจริต คอรัปชัน สร้างความเสียหายให้บริษัท ไม่ซื่อสัตย์ต่อบริษัทนี่ผมไม่คิดว่าจะเป็นแบบนั้น

ผมว่าเคสมันต่างกับกรณีคุณหมอที่มีโพสข้างบนอ้างถึงนะ

ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัท และมีลูกน้องที่ขยัน ซื่อสัตย์ ทุ่มเททำงานเพื่อบริษัทจนเจริญก้าวหน้ามาตลอด ทำผิดแบบนี้ ผมจะตักเตือน และให้โอกาสแก้ตัว

แต่กรณีคุณหมอนี่ ผมคงเชิญออกอย่างเดียวเท่านั้น ไม่ว่าจะเคยทำอะไรมาบ้าง ...
SOMSIT

โพสต์ที่ 76

กรณีสมาคมและผู้เกี่ยวข้องออกมาต่อต้านนี่ ผมชื่นชมนะครับ เพราะเป็นจุดยืนของสมาคมอยู่แล้วที่สมควรจะต้องทำแบบนี้

แต่ถ้าจะตัดสินคนว่าเป็นคนเลวคนชั่ว จนต้องออกมาแอนตี้ที่คน ไม่ใช่การกระทำนี่ ผมว่าตัดสินความดี ความเลวของคนจากมิติเดียวเกินไปไหม
Bauer

โพสต์ที่ 77

เห็นด้วยกับคุณ somsit ครับ
Bauer

โพสต์ที่ 78

ผมยังซื้อ cpall อยู่เลย อย่าคิดมาก เดี๋ยวหุ้นขึ้นไปเรื่อยๆนะ

โพสต์ที่ 79

SOMSIT เขียน:กรณีสมาคมและผู้เกี่ยวข้องออกมาต่อต้านนี่ ผมชื่นชมนะครับ เพราะเป็นจุดยืนของสมาคมอยู่แล้วที่สมควรจะต้องทำแบบนี้

แต่ถ้าจะตัดสินคนว่าเป็นคนเลวคนชั่ว จนต้องออกมาแอนตี้ที่คน ไม่ใช่การกระทำนี่ ผมว่าตัดสินความดี ความเลวของคนจากมิติเดียวเกินไปไหม
ผมคิดว่าเป็นเรื่องของจุดยืนของนักลงทุนแต่ละท่านครับ

และเราไม่ตัดสินหรอกครับว่า ใคร "ดี" หรือ ใคร "เลว" นั่นไม่ใช่จุดยืนของผมนะครับ อย่าเข้าใจผิด
และคงไม่ใช่หน้าที่ผมที่จะไปตามสอบสวน ผู้บริหารทุก บจ. หรือแม้แต่ทุก ๆ บมจ. ว่า เฮ้ย ไปสอบกันให้หมดสิ
ผมไม่ใช่ กตล. และผมไม่สนุกที่จะทำแบบนั้น

สิ่งที่ผมมีจุดยืน คือ เมื่อ กตล. มีบทลงโทษ ออกมาแล้ว เราในฐานะนักลงทุน ทราบข้อมูลแล้ว
เราควรจะ "ลงทุน" หรือไม่? ในบุคคลที่โดน กลต. ตัดสิน ว่ามีการกระทำเยี่ยงนี้

คำตอบ ก็คงมี "ลงทุน" กับ "ไม่ลงทุน" จริงหรือไม่ครับ? ผมขอแยกออกเป็นสองกลุ่ม

กลุ่มเอ ลงทุน เพราะอะไร เพราะแน่นอน ธุรกิจดี ผู้บริหารเก่ง ส่วนเรื่อง กลต. ตัดสินนั้น นักลงทุนกลุ่มนี้ "รับได้" เมื่อชั่งน้ำหนักแล้ว

และกลุ่มบี ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะเป็นคนกลุ่มน้อย เป็นพวกมุ่งมั่นแนวคิดเรื่องธรรมาภิบาล นักลงทุนกลุ่มนี้ ก็อยู่ในกลุ่มที่สอง

และผมอยู่ในกลุ่มนั้น
ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าหุ้นที่ลงทุนแล้วจะกำไรม๊าก มาก ผมเลยตกรถ ขึ้นไปเลยครับ ผมขออวยพรครับให้ทุกท่านกำไร

ผมเป็นนักลงทุนส่วนน้อยที่เชื่อว่า "เงิน" ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด ที่จะสร้างประเทศ ประเทศนี้ให้เติบโต อย่างยั่งยืน
แต่ ธรรมภิบาล ที่ดี ตาม มาตรฐานจริยธรรมที่ถูกต้องของสังคม (Code of Conduct) มันใหญ่เหนือ "เงิน" ครับ
ผมจึงออกมาประท้วงด้วยมาตรการทางสังคม ที่คนตัวเล็ก ๆ อย่างผมยืนหยัดทำได้ เช่น ขายหุ้นเมื่อไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่ผู้บริหารทำ ฯลฯ

ผมอยากเห็นประเทศนี้ เติบโต ตาม มาตรฐานจริยธรรมที่ถูกต้อง

คิดมากน่า ซื้อ ๆ ไปเถอะ เดี๋ยวหุ้นก็ขึ้น อืมม์ ไม่เป็นไรหรอกครับ เชิญตามสบาย ผมไม่เอาด้วยครับ ขอบคุณมาก

หากผมลงทุนแล้วในที่สุดไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย ผมแสวงหา "อิสระภาพทางการเงินครับ"

อิสระภาพทางการเงินของผม ไม่ได้แปลว่า ผมต้องมีเงินมากมายล้นฟ้า แต่แปลว่า "เงิน" ไม่ใช่พระเจ้า
เกียรติภูมิของความเป็นคนต่างหาก ที่เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ส่วน "เงิน" น่ะมันคือขี้ข้าเรา ไม่ใช่พระเจ้า ผมไม่เชื่อว่า "เงิน" คือพระเจ้า

ผมชอบที่ผมคิดแบบนี้ครับและผมเชื่อว่ามันจะดีกับประเทศของเรา เด็ก ๆ ของเราครับ
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Pekko

โพสต์ที่ 80

เห็นด้วยกับพี่ NB ครับ ผมก็อยู่ในกลุ่มที่ 2 ครับ

ในเมื่อมีคำตัดสินว่า "ผิด" มันก็คือ "ผิด" ส่วนนิยามคำว่า "ทุจริต" แล้วแต่ปัจเจกบุคคลครับ

สำหรับผมมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ยุติธรรมต่อนักลงทุนรายอื่นใน CPALL ที่ต้องรับผิดชอบหนี้ร่วม สำหรับการจ่ายแพงในการทำ tender offer Makro ที่มีการไล่ราคาขึ้นมาล่วงหน้าจากกลุ่มนี้แบบ Insider ถึง 187,000 ล้านบาทครับ

นอกจากนี้ที่แถลงการณ์ ณ ช่วงนั้น ว่าจะไม่ลดเงินปันผล(90 สตางค์) ทำไมปีที่ผ่านมาถึงลด และ license makro ที่ไม่ยอมแยกราคา Price-in จากผถห.รายอื่นของ Makro (ถ้าแยกออกมา CPALL จะจ่ายน้อยกว่านี้อีก) เพื่อเอามาทำตลาดค้าส่งอีก 11 ประเทศ ผ่านมา 2 ปี จนถึงปัจจุบัน ณ เวลานี้ วินาทีนี้ ได้ทำตามที่ประกาศไว้หรือไม่??????

ตัดสินใจจะขายทิ้งมันทั้งหมดวันนี้ รวมถึงสลับสับเปลี่ยนกอง LTF ด้วยซึ่งจัดการให้เสร็จสิ้นภายในต้นปีหน้าครับ

"อย่าให้เงินซื้อความเป็นคน ซื้อความถูกต้อง คนจะรวย-จน มันวัดกันที่หัวใจและคุณธรรมครับ ขอเพียงใจไม่อับจน นั่นคือความรวยที่ยั่งยืนครับ"
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
SOMSIT

โพสต์ที่ 81

Nevercry.boy เขียน:
SOMSIT เขียน:กรณีสมาคมและผู้เกี่ยวข้องออกมาต่อต้านนี่ ผมชื่นชมนะครับ เพราะเป็นจุดยืนของสมาคมอยู่แล้วที่สมควรจะต้องทำแบบนี้

ผมคิดว่าเป็นเรื่องของจุดยืนของนักลงทุนแต่ละท่านครับ

และเราไม่ตัดสินหรอกครับว่า ใคร "ดี" หรือ ใคร "เลว" นั่นไม่ใช่จุดยืนของผมนะครับ อย่าเข้าใจผิด
และคงไม่ใช่หน้าที่ผมที่จะไปตามสอบสวน ผู้บริหารทุก บจ. หรือแม้แต่ทุก ๆ บมจ. ว่า เฮ้ย ไปสอบกันให้หมดสิ
ผมไม่ใช่ กตล. และผมไม่สนุกที่จะทำแบบนั้น

สิ่งที่ผมมีจุดยืน คือ เมื่อ กตล. มีบทลงโทษ ออกมาแล้ว เราในฐานะนักลงทุน ทราบข้อมูลแล้ว
เราควรจะ "ลงทุน" หรือไม่? ในบุคคลที่โดน กลต. ตัดสิน ว่ามีการกระทำเยี่ยงนี้

คำตอบ ก็คงมี "ลงทุน" กับ "ไม่ลงทุน" จริงหรือไม่ครับ? ผมขอแยกออกเป็นสองกลุ่ม

กลุ่มเอ ลงทุน เพราะอะไร เพราะแน่นอน ธุรกิจดี ผู้บริหารเก่ง ส่วนเรื่อง กลต. ตัดสินนั้น นักลงทุนกลุ่มนี้ "รับได้" เมื่อชั่งน้ำหนักแล้ว

และกลุ่มบี ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะเป็นคนกลุ่มน้อย เป็นพวกมุ่งมั่นแนวคิดเรื่องธรรมาภิบาล นักลงทุนกลุ่มนี้ ก็อยู่ในกลุ่มที่สอง

และผมอยู่ในกลุ่มนั้น
ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าหุ้นที่ลงทุนแล้วจะกำไรม๊าก มาก ผมเลยตกรถ ขึ้นไปเลยครับ ผมขออวยพรครับให้ทุกท่านกำไร

ผมเป็นนักลงทุนส่วนน้อยที่เชื่อว่า "เงิน" ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด ที่จะสร้างประเทศ ประเทศนี้ให้เติบโต อย่างยั่งยืน
แต่ ธรรมภิบาล ที่ดี ตาม มาตรฐานจริยธรรมที่ถูกต้องของสังคม (Code of Conduct) มันใหญ่เหนือ "เงิน" ครับ
ผมจึงออกมาประท้วงด้วยมาตรการทางสังคม ที่คนตัวเล็ก ๆ อย่างผมยืนหยัดทำได้ เช่น ขายหุ้นเมื่อไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่ผู้บริหารทำ ฯลฯ

ผมอยากเห็นประเทศนี้ เติบโต ตาม มาตรฐานจริยธรรมที่ถูกต้อง

คิดมากน่า ซื้อ ๆ ไปเถอะ เดี๋ยวหุ้นก็ขึ้น อืมม์ ไม่เป็นไรหรอกครับ เชิญตามสบาย ผมไม่เอาด้วยครับ ขอบคุณมาก

หากผมลงทุนแล้วในที่สุดไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย ผมแสวงหา "อิสระภาพทางการเงินครับ"

อิสระภาพทางการเงินของผม ไม่ได้แปลว่า ผมต้องมีเงินมากมายล้นฟ้า แต่แปลว่า "เงิน" ไม่ใช่พระเจ้า
เกียรติภูมิของความเป็นคนต่างหาก ที่เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ส่วน "เงิน" น่ะมันคือขี้ข้าเรา ไม่ใช่พระเจ้า ผมไม่เชื่อว่า "เงิน" คือพระเจ้า

ผมชอบที่ผมคิดแบบนี้ครับและผมเชื่อว่ามันจะดีกับประเทศของเรา เด็ก ๆ ของเราครับ
ผมชื่นชมคนที่คิดว่าขาวต้องขาว ดำต้องดำ และกล้ากระทำทุกสิ่งเพื่อความเชื่อมั่นของตัวเองครับ ผมเชื่อว่านักลงทุนกลุ่มนี้มีอยู่ไม่น้อยในกลุ่มนี้

แต่ผมขอเพิ่มกลุ่ม c นะครับ คือนักลงทุนที่เชื่อมั่นในธรรมภิบาล แต่ก็ยึดหลักน้ำใจ เหตุผลและลงโทษน้ำหนักของความถูกผิด ไม่ถึงกับประหารชีวิตด้วยทุกข้อกล่าวหา... จะบอกว่ากลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่รวมการยึดความถูกต้องของโลกตะวันตก เข้ากับการอะลุ้มอะล่วยน้ำใจของโลกตะวันออกก็ได้มั้ง

พูดซะเยอะ แต่ผมไม่มีหุ้นกลุ่ม CP แม้แต่ตัวเดียว ดังนั้นแนวคิดของผมคงไม่เกี่ยวกับว่ากลัวหุ้นจะตกหรือจะขึ้น แค่อยากแลกเปลี่ยนความคิดกับทุกท่านเท่านั้น ว่ายังมีมุมมองอื่น ๆ อยู่อีก... จะซื้อจะขายก็ตามแต่แนวทางของแต่ละท่านเลยครับ
Brydo
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 82

การแสดงจุดยืนด้วยการตัดสินใจบางอย่างด้วยตัวเองเช่น ขายหุ้น cpall ออกไป, ไม่เข้า 7/11, ผมคิดว่าเป็นสิทธ์ส่วนบุคคลที่ทุกคนสามารถตัดสินใจได้ด้วยตัวเองครับ

แต่การออกมาป่าวประกาศ เรียกร้อง ให้คนอื่นต้องทำเหมือนๆกัน
การประนามว่า คนที่ซื้อหุ้น cpall หรือคนที่ยังถือหุ้น cpall อยู่ เป็นคนที่เงินซื้อได้ ผมชักจะรู้สึกว่ามันมากเกินไปครับ

บางทีการที่เราออกมาชี้นิ้วบอกว่าคนนู้น คนนี้มันไม่ดี ต้องลงโทษให้หนัก ใครไม่เห็นด้วยกับการลงโทษให้หนัก ถือว่าเป็นคนไม่ดี
ผมรู้สึกมันทะแม่งๆนะครับ
Pekko

โพสต์ที่ 83

Brydo เขียน:การแสดงจุดยืนด้วยการตัดสินใจบางอย่างด้วยตัวเองเช่น ขายหุ้น cpall ออกไป, ไม่เข้า 7/11, ผมคิดว่าเป็นสิทธ์ส่วนบุคคลที่ทุกคนสามารถตัดสินใจได้ด้วยตัวเองครับ

แต่การออกมาป่าวประกาศ เรียกร้อง ให้คนอื่นต้องทำเหมือนๆกัน
การประนามว่า คนที่ซื้อหุ้น cpall หรือคนที่ยังถือหุ้น cpall อยู่ เป็นคนที่เงินซื้อได้ ผมชักจะรู้สึกว่ามันมากเกินไปครับ

บางทีการที่เราออกมาชี้นิ้วบอกว่าคนนู้น คนนี้มันไม่ดี ต้องลงโทษให้หนัก ใครไม่เห็นด้วยกับการลงโทษให้หนัก ถือว่าเป็นคนไม่ดี
ผมรู้สึกมันทะแม่งๆนะครับ
รู้สึกจะมีพาดพิงถึงผมหน่อยๆกับข้อความนี้
Pekko เขียน: "อย่าให้เงินซื้อความเป็นคน ซื้อความถูกต้อง คนจะรวย-จน มันวัดกันที่หัวใจและคุณธรรมครับ ขอเพียงใจไม่อับจน นั่นคือความรวยที่ยั่งยืนครับ"
ผมว่าผมไม่ได้ post พาดพิง ประนาม ตำหนิจำเพาะเจาะจงกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งนะครับ งง....
สติปัฎฐาน 4

โพสต์ที่ 84

ไทยโพสต์ ครับ

http://www.thaipost.net/?q=%E0%B8%95%E0 ... 8%9A-cpall

ตลาดหลักทรัพย์กับ CPALL

Wednesday, December 23, 2015 - 00:00

ผมดูการจัดการของผู้บริหารตลาดหลักทรัพย์ไทย ต่อกรณีผู้บริหาร CPALL ใช้ข้อมูลภายในซื้อหุ้นสยามแม็คโคร จบแค่ "ปรับ" ..........ก็อยากจะถาม
"ที่บ้านเมืองเกือบล่มจมต่อหน้า-ต่อตาทุกวันนี้ นั่นไม่เพราะ 'คนพวกหนึ่ง สมประโยชน์' กับพวกโจรดอกหรือ?"
กรณี CPALL ซึ่งเป็นบริษัทมหาชน มีหุ้นซื้อขายอยู่ในตลาด...........
แล้ว ตลท.ก็ดี ก.ล.ต.ก็ดี บริหารให้เกิด "ความโปร่งใส" ด้านธรรมาภิบาลไม่ได้
ก็ลองตอบซิ อะไรจะเกิดตามมา?
เรื่องความโปร่งใสในตลาดหุ้น แค่นักลงทุนระแวง...แค่นั้น ความวินาศสันตะโร ก็ตั้งเค้าแล้ว!
และนี่.....ตลท.และ ก.ล.ต.กำลังทำให้นักลงทุนทั้งไทย-ทั้งเทศเชื่อว่า ทั้ง ตลท.และ ก.ล.ต. "เชื่อง" อยู่ใน CPALL ตามที่ส่วนใหญ่เชื่อ
เพราะนายก่อศักดิ์ ไชยรัศมีศักดิ์ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) แถลงวันก่อน
"ไม่ทราบว่าการเข้าซื้อหุ้นสยามแม็คโครเป็นความผิดตามกฎ ก.ล.ต.ซึ่งผมได้ชำระเงินเปรียบเทียบปรับ เพื่อจบเรื่อง เพราะหากไม่รับ ต้องสู้คดีชั้นศาล ทำให้ไม่สามารถเป็นคณะกรรมการบริษัทได้"
แล้วมันก็ "จบ" อย่างที่นายก่อศักดิ์พูดจริงๆ!
ผมดูเฉยๆ มาครึ่งเดือน วันนี้ ต้องขอคุยหน่อย
ถ้าระดับ CEO บริษัทมหาชน พูดง่ายๆ ผู้บริหารทุกบริษัท ที่มีหุ้นซื้อขายอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ฯ
อ้าง "ไม่รู้กฎหมาย" เหมือนนายก่อศักดิ์ แล้วถือเคสนายก่อศักดิ์เป็นบรรทัดฐาน ...อินไซด์ ยอมให้ปรับก็จบ
แล้วพากันใช้ข้อมูลภายใน ปั่นหุ้น ซื้อ-ขายรวยกันเองยกใหญ่ เป็นพันล้าน-หมื่นล้าน บนความฉิบหายนักลงทุนทั่วไป
ถูกจับได้...ก็อ้าง "ผมไม่ทราบว่าเป็นความผิดตามกฎ ก.ล.ต.นี่ครับ"!
ถ้าเป็นแบบนี้ทั้งตลาด.........
ตลท.และ ก.ล.ต.คิดมั้ยว่า ความฉิบหายด้วยละเลยธรรมาภิบาล มันจะไม่อยู่ในวงจำกัดแค่ชื่อตลาดหุ้นไทยแค่นั้น
มันจะลามถึงความเป็น "ประเทศไทย" ใน-ภาพรวม บนการประทับ-รับรู้คนทั้งโลก ว่าประเทศไทยล้มละลายทางความเชื่อถือ!?
ใครล่ะ...
เป็นประธานบอร์ดตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.)?
อ้อ...นายชัยวัฒน์ วิบูลย์สวัสดิ์ อดีตผู้ว่าฯ แบงก์ชาติ ตัวละครหนึ่งที่มะลำ-มะเลืองอยู่ในวงจรวิกฤติ "ต้มยำกุ้ง" เมื่อปี ๒๕๔๐
แล้วใครล่ะ...
เป็นประธานบอร์ดกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) ผู้ต้องรักษาคัมภีร์ธรรมาภิบาลเท่าชีวิต
"นายวรวิทย์ จำปีรัตน์"!
เอ้า...รู้กันแล้ว ใคร-เป็นใคร ในความเป็นตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
ทีนี้มาดูเรื่องราวประกอบกันนิดหน่อย จำกันได้ใช่มั้ย เมื่อต้นเดือนธันวา ๕๘ นี้
ก.ล.ต.ได้รับแจ้งเรื่องจาก ตลท.แล้วคณะกรรมการเปรียบเทียบ จึงมีคำสั่งเปรียบเทียบ
๑.นายก่อศักดิ์ ไชยรัศมีศักดิ์ เป็นเงิน ๓๐,๒๒๘,๐๐๐ บาท
๒.นายปิยะวัฒน์ ฐิตะสัทธาวรกุล เป็นเงิน ๗๒๕,๐๐๐ บาท
๓.นายพิทยา เจียรวิสิฐกุล เป็นเงิน ๙๗๙,๕๐๐ บาท
๔.นายอธึก อัศวานันท์ เป็นเงิน ๑,๔๐๗,๐๐๐ บาท
ทั้ง ๔ คนนี้อาศัยข้อมูลภายใน บางรายล่วงรู้จากการร่วมคณะผู้บริหาร CPALL ที่เข้าร่วมเจรจากับผู้ขายแม็คโคร และบางรายล่วงรู้ เนื่องจากเป็นกรรมการและผู้บริหาร CPALL
๕.นายสมศักดิ์ เจียรวิสิฐกุล และ
๖.นางสาวอารียา อัศวานันท์
กลุ่มนี้ ให้การช่วยเหลือสนับสนุนอินไซด์ ถูกเปรียบเทียบเป็นเงิน รายละ ๓๓๓,๓๓๓.๓๓ บาท
ประเด็นที่ข้องใจกันมาก เอ๊ะ...ยอมรับ ...ปรับ..แล้วจบ เอากันง่ายๆ แบบนี้นะหรือ?
Enron บริษัทยักษ์ใหญ่สหรัฐฯ ที่คนทั้งโลกเชื่อว่าแข็งแกร่ง-ยิ่งใหญ่ อีกห้าร้อยชาติก็ไม่มีวันล้มนั่นน่ะ จำกันได้มั้ย?
"ถอนโคน" ล้มครืน .......
เพราะเอาเข้าจริง....."รากไม่มี"!
รากคือ ธรรมาภิบาล ซึ่งผู้บริหารเอ็นรอน ทั้งโกง ทั้งแต่งตัวเลข ทั้งปั่นข่าว-ปกปิด-สร้างราคา "ต้มคนทั้งโลก"
ใหญ่ขนาดนั้น "พัง" คาตา เพียงเพราะถูกจับได้ว่า "บริหารไม่มีธรรมาภิบาล"!
มาดูกรณี ผู้บริหาร CPALL ว่า ก.ล.ต.ผู้กำกับหลักทรัพย์ว่าไง....?
".....กรณีแม็คโคร ในส่วนของ ก.ล.ต.ถือว่าสิ้นสุดแล้ว หลังจากนี้ขึ้นอยู่กับคณะกรรมการและผู้ถือหุ้นที่จะพิจารณา"
นายรพี สุจริตกุล เลขาฯ ก.ล.ต.ท่านว่างั้น!?
"การเปรียบเทียบปรับผู้บริหารกลุ่ม CPALL หลังใช้ข้อมูลภายในซื้อหุ้น MAKRO นั้น ก.ล.ต.ได้ให้โอกาสผู้บริหารชี้แจง ซึ่งกลุ่มผู้บริหารยอมรับว่าเป็นผู้กระทำผิด และยอมรับการเปรียบเทียบปรับ
.....มองว่า เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลที่นำข้อมูลภายในของดีลขนาดใหญ่มาหาประโยชน์ให้ตัวเอง ไม่ใช่เรื่องของบริษัท ทำให้เรื่องความรับผิดชอบจึงมีเพียงการเปรียบเทียบปรับเท่านั้น"
ส่วนนางเกศรา มัญชุศรี ผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์ฯ บอกว่า....
"การปรับลดระดับธรรมาภิบาลของกลุ่มบริษัทนั้น ไม่ได้เป็นหน้าที่ของ ตลท. แต่ขึ้นอยู่กับสถาบันกรรมการบริษัทไทย (IOD) ที่จะตรวจสอบว่าเป็นเรื่องสมควรหรือไม่
แต่กรณี CPALL เป็นเรื่องเฉพาะบุคคล เมื่อผู้ทำผิดยอมเข้าสู่กระบวนการเปรียบเทียบปรับ ตามที่ ก.ล.ต.กำหนด ถือว่ายุติ แต่หากไม่ยอมเข้าสู่กระบวนการดังกล่าวตามขั้นตอน จะมีการกล่าวโทษต่อไป"
ก็ชัดเจน....ชัดเจนม้ากกกกกด้วย
ชัดเจนตามมาตรา ก.ล.ต.ว่า สารภาพ...ยอมให้ปรับ...จบ!?
แล้ววานซืน (๒๑ ธ.ค.๕๘) บริษัท CPALL แจ้ง ตลท.เป็นทางการว่า....
"........คณะกรรมการได้พิจารณาว่าพฤติกรรมและผลงานในอดีต รวมทั้งคุณสมบัติและประสบการณ์อันโดดเด่นของบุคคลเหล่านี้ หาทดแทนได้ยาก โดยได้เปรียบเทียบกับผลกระทบและผลประโยชน์ที่บริษัทจะได้รับ และความเชื่อมั่นว่า จะไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีก
คณะกรรมการตรวจสอบและกรรมการอิสระ จึงลงความเห็นว่า ยังสมควรให้บุคคลเหล่านี้ปฏิบัติหน้าที่ต่อไปได้"
ครับ...เป็นปี่-เป็นขลุ่ย สอดรับกันดีจริง ระหว่าง ตลท.-ก.ล.ต.-CPALL ถึงขนาดนายก่อศักดิ์ ผู้หาใครทดแทนได้ยาก แหงนหน้าแถลงเต็มปาก-เต็มคำ
"ทางเครือซีพีได้รับทราบแล้ว และไม่ได้ว่าอะไร เพราะหากยอมรับการปรับก็จบไป ซึ่งผมยังเป็นคณะกรรมการต่อไป ในทั้งส่วนของ CPALL และ MAKRO"!
เอาล่ะ....จะจบกันไป หรือยังจบไม่ได้ มาดูตรงนี้ดีกว่า.....
ข้อกฎหมายที่ ก.ล.ต.ยกอ้างเปรียบเทียบบุคคลทั้ง ๖ นั้น ใน ๔ คนแรกเข้าข่าย
"ความผิดตามมาตรา ๒๔๑ ตาม พ.ร.บ.หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ.๒๕๓๕"
มาตรา ๒๔๑ ความวรรคแรกมีว่า......
"ในการซื้อหรือขายซึ่งหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์หรือหลักทรัพย์ที่ซื้อขายในศูนย์ซื้อขายหลักทรัพย์
ห้ามมิให้บุคคลใดทำการซื้อหรือขายหรือเสนอซื้อหรือเสนอขาย หรือชักชวนให้บุคคลอื่นซื้อหรือขายหรือเสนอซื้อหรือเสนอขายซึ่งหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์หรือหลักทรัพย์ที่ซื้อขายในศูนย์ซื้อขายหลักทรัพย์ไม่ว่าโดยทางตรงหรือทางอ้อม
ในประการที่น่าจะเป็นการเอาเปรียบต่อบุคคลภายนอก โดยอาศัยข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญต่อการเปลี่ยนแปลงราคาของหลักทรัพย์ที่ยังมิได้เปิดเผยต่อประชาชนและตนได้ล่วงรู้มาในตำแหน่งหรือฐานะเช่นนั้น
และไม่ว่าการกระทำดังกล่าว จะกระทำเพื่อประโยชน์ต่อตนเองหรือผู้อื่น หรือนำข้อเท็จจริงเช่นนั้นออกเปิดเผยเพื่อให้ผู้อื่นกระทำดังกล่าว โดยตนได้รับประโยชน์ตอบแทน"
........ฯลฯ..............
ส่วน ๒ คนหลัง คือนายสมศักดิ์และ น.ส.อารียา เข้าข่าย.....
"ช่วยเหลือสนับสนุนการกระทำผิด เป็นความผิดตามมาตรา ๒๔๑ พ.ร.บ.หลักทรัพย์ฯ ประกอบมาตรา ๘๖ ประมวลกฎหมายอาญา"
มาตรา ๘๖ ความว่า..........
"ผู้ใดกระทำด้วยประการใดๆ อันเป็นการช่วยเหลือหรือให้ความสะดวกในการที่ผู้อื่นกระทำความผิด ก่อนหรือขณะกระทำความผิด แม้ผู้กระทำความผิดจะมิได้รู้ถึงการช่วยเหลือหรือให้ความสะดวกนั้นก็ตาม
ผู้นั้น เป็นผู้สนับสนุนการกระทำความผิด ต้องระวางโทษสองในสามส่วนของโทษที่กำหนดไว้สำหรับความผิดที่สนับสนุนนั้น"
ครับ....ไม่มีมาตราไหน-วรรคไหนบอก...อ้างไม่รู้กฎหมาย สารภาพ-ปรับ แล้วจบกัน?
ปรับเป็นเรื่อง ก.ล.ต.
แต่อินไซด์ เป็นเรื่องอาญา แม้สารภาพ ก.ล.ต.ก็ต้องทำเรื่องส่งอัยการพิจารณาฟ้องศาล
ไปจบที่ศาล สุดแต่ศาลท่านจะตัดสิน ไม่ใช่จบที่ ก.ล.ต.ตัดสิน
ถ้า ก.ล.ต.บอก มีอำนาจชี้ขาดให้จบตรงนั้นได้
ระวัง....ต้องขึ้นศาลเอง ในฐานะจำเลย ตามมาตรา ๑๕๗!
Pekko

โพสต์ที่ 85

ขอถามพี่ NB คุณดำ และท่านอื่นเป็นความรู้ครับ

ออกมาตัดสินบอกว่าผิดในช่วงเวลานี้ แล้วผู้ถือหุ้นท่านอื่นๆที่อนุมัติการทำรายการเข้าซื้อปี 56 จะถือว่าเสียผลประโยชน์หรือไม่ครับ เพราะว่าขาดข้อมูลในส่วนนี้ที่ใช้เป็นองค์ประกอบในการตัดสินใจ
สติปัฎฐาน 4

โพสต์ที่ 86

ไม่ใช่นักกฏหมายครับ แต่ขออนุญาต หยิบ จาก พี่เปลว สีเงิน มา ดังนี้นะครับ

"ความผิดตามมาตรา ๒๔๑ ตาม พ.ร.บ.หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ.๒๕๓๕"

มาตรา ๒๔๑ ความวรรคแรกมีว่า......

"ในการซื้อหรือขายซึ่งหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์หรือหลักทรัพย์ที่ซื้อขายในศูนย์ซื้อขายหลักทรัพย์
ห้ามมิให้บุคคลใดทำการซื้อหรือขายหรือเสนอซื้อหรือเสนอขาย หรือชักชวนให้บุคคลอื่นซื้อหรือขายหรือเสนอซื้อหรือเสนอขายซึ่งหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์หรือหลักทรัพย์ที่ซื้อขายในศูนย์ซื้อขายหลักทรัพย์ไม่ว่าโดยทางตรงหรือทางอ้อม
ในประการที่น่าจะเป็นการเอาเปรียบต่อบุคคลภายนอก โดยอาศัยข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญต่อการเปลี่ยนแปลงราคาของหลักทรัพย์ที่ยังมิได้เปิดเผยต่อประชาชนและตนได้ล่วงรู้มาในตำแหน่งหรือฐานะเช่นนั้น
และไม่ว่าการกระทำดังกล่าว จะกระทำเพื่อประโยชน์ต่อตนเองหรือผู้อื่น หรือนำข้อเท็จจริงเช่นนั้นออกเปิดเผยเพื่อให้ผู้อื่นกระทำดังกล่าว โดยตนได้รับประโยชน์ตอบแทน"

โพสต์ที่ 87

ถ้าเข้าข่าย นะครับ ผมไม่รู้จริงนะ ว่าเข้าข่ายหรือไม่ อันนี้อาจต้องให้ นัก กฏหมาย ช่วยตรวจสอบ

แต่ถ้าเข้าข่าย

ให้ดู link นี้ครับ

.......................

http://capital.sec.or.th/webapp/enforce ... ption=DESC

โพสต์ที่ 88

Pekko เขียน:ขอถามพี่ NB คุณดำ และท่านอื่นเป็นความรู้ครับ

ออกมาตัดสินบอกว่าผิดในช่วงเวลานี้ แล้วผู้ถือหุ้นท่านอื่นๆที่อนุมัติการทำรายการเข้าซื้อปี 56 จะถือว่าเสียผลประโยชน์หรือไม่ครับ เพราะว่าขาดข้อมูลในส่วนนี้ที่ใช้เป็นองค์ประกอบในการตัดสินใจ
อันนี้พี่ไม่มั่นใจครับว่าจะตอบคำถามคุณ pekko ได้ (มั่วไปเดี๋ยวผิดศีลข้อ ๔) แต่ถ้าจะให้มองในมุมที่ว่า
แนวทางในการตัดสินของเราเทียบกับ ผมอยากให้ฟัง ดร.สมเกียรติ ของทาง TDRI ดูครับ ท่านเปรียบเทียบไว้ชัด

https://www.youtube.com/watch?v=k8G_cW2ZL4Q

โพสต์ที่ 89

Pekko เขียน: ตัดสินใจจะขายทิ้งมันทั้งหมดวันนี้ รวมถึงสลับสับเปลี่ยนกอง LTF ด้วยซึ่งจัดการให้เสร็จสิ้นภายในต้นปีหน้าครับ
anubist เขียน:เห็นด้วยกับพี่nbครับ
เพื่อนผมเพิ่งถามเรื่องLTF ผมก็แนะนำกองที่ไม่มีcpallเช่นกัน

เรียน พี่ Pekko พี่ Anubist ครับ ผมขออนุญาต ลอก เลยได้มั๊ยครับ ว่ากองไหนไม่มี CPALL, CPF

ยิ่งถ้าได้ พี่ตู่ วิวรรณ บริหาร กองด้วยยิ่งดีครับ

ปล. หากหน้าไมค์ กังวลว่าชี้นำ ขอหลังไมด์ก็ได้นะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
Pekko

โพสต์ที่ 90

Nevercry.boy เขียน:
Pekko เขียน: ตัดสินใจจะขายทิ้งมันทั้งหมดวันนี้ รวมถึงสลับสับเปลี่ยนกอง LTF ด้วยซึ่งจัดการให้เสร็จสิ้นภายในต้นปีหน้าครับ
anubist เขียน:เห็นด้วยกับพี่nbครับ

เรียน พี่ Pekko พี่ Anubist ครับ ผมขออนุญาต ลอก เลยได้มั๊ยครับ ว่ากองไหนไม่มี CPALL, CPF

ยิ่งถ้าได้ พี่ตู่ วิวรรณ บริหาร กองด้วยยิ่งดีครับ

ปล. หากหน้าไมค์ กังวลว่าชี้นำ ขอหลังไมด์ก็ได้นะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนครับ
สติปัฎฐาน 4