เติมน้ำมันแล้วไม่มีคนเติมให้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เมื่อเช้าเข้าไปเติมน้ำมันที่ปั้มแห่งหนึ่ง
พบว่า  ปั้มนี้ไม่มีคนบริการ เติมน้ำมันให้ มีแต่ป้าย
บอกวิธีการเติม  แล้วเติมเอง  ผมว่าน่าห่วงนะ
เพราะปั้ม ที่ผมเข้า เป็นยี่ห้อดังเหมือนกัน

ถ้าแนวคิดนี้ขยายกันทุกปั้ม

คนตกงานเพิ่มขึ้นหรือเปล่าคับ

และกิจการอื่น ละ

ต้นทุนจ้างงานแพงขึ้น

เขาจะทำไงกัน
Knott
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ปั๊มไหนครับ จะได้ไปใช้บ้าง เบื่อเด็กปั๊มที่เติมเต็มแล้วก็ยังต้องอัดให้ล้นปรี่ เดี๋ยวนี้รูดบัตรเครดิตเวลาเติมน้ำมันอยู่แล้ว ไม่เห็นต้องให้ตัวเลขพอดีสวยๆเลย

อีกอย่าง หากเติมเองแล้วถูกกว่าการให้คนอื่นเติมให้ก็จะดีไม่น้อย  :roll:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
เพื่อนกัน

โพสต์ที่ 3

แถวบ้านผมก็มีคับ.. เติมเอง แล้วราคายังถูกกว่าปั้มอื่นด้วยคับ..
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 4

ถ้าบริษัทหลักทรัพย์ไม่ต้องมีนักวิเคราะห์หุ้น  ให้คนเล่นหุ้นวิเคราะห์เองแล้วลดค่าคอมเหลือ10 สตางค์ก็ดีสิครับ.......

ผมว่ารายย่อยและแมงเม่าจะขาดทุนน้อยลงและได้กำไรมากขึ้นทีเดียวหละ....
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ดีจังครับ อยากให้ปั๊มแถวบ้านเป็นแบบนี้บ้างจัง

และก็อยากให้โบร๊กเป็นแบบท่านสามัญชนว่าจัง
MacroArt

โพสต์ที่ 6

เคยเติมบางจากแถวนราธิวาสราชนครินทร์ เป็นปั๊มบริการตัวเอง ต้องไปจ่ายเงินก่อน แคชเชียร์จะเปิดหัวจ่ายให้ จากนั้นเราก็จัดการเติมเองเลยครับ ราคาถูกกว่าปั๊มอื่น 20 สตางค์
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

บางจาก พระราม3ครับ เติมเอง
แกซโซฮอล 91 เติมเอง ลดลงอีก 20 สตางค์

ผมเติมมาสัก 2-3เดือนแล้วครับ ประหยัด
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

ยืนยันว่าเป็นบางจากครับ

อีกหน่อยคนตกงานเยอะแน่ถ้ามีคนเรียนแบบ :cry:

ไม่ดีไม่ดี :\/:  :\/:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 9

ประหยัดลิตรละ 20 สตางค์ เติมเต็มถัง 40 ลิตรก็ประหยัดได้ 8 บาท  ถ้าเป็นปั๊มเดิมที่เติมสะดวกอยู่แล้วก็น่าเติม

แต่ถ้าไม่ใช่  ต้องขับไปเติมไกลขึ้น 3 กิโลไปกลับเป็น 6 กิโล ก็เปลืองกิโลละ 2 บาทเป็น 12 บาท ขาดทุนจ้อย..... ไหนจะค่าเสียเวลา ไหนจะค่าเสี่ยงอุบัติเหตุ  ยิ่งถ้ารถติด 6 กิโลอาจจะเป็น 60 บาท เสียเวลาไปครึ่งชั่วโมง เหอ เหอ...
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
v_sukit

โพสต์ที่ 10

BCP
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

[quote="สามัญชน"]ถ้าบริษัทหลักทรัพย์ไม่ต้องมีนักวิเคราะห์หุ้น
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 12

ผมว่าก็ดีนะครับ

เคยคุยกัยเพื่อนที่เปิดปั๊มอยู่ที่พิษณุโลก ตอนนี้บริษัทน้ำมันมี quota ในการให้น้ำมันกับแต่ละปั๊มครับ ทำให้เกิดความขาดแคลนในบางครั้ง ซึ่งทำให้เสียโอกาสเพิ่มยอดขายไป

ซึ่งยอดขายส่วนหนึ่ง ต้องเอามาเป็นเงินเดือนพนักงานครับ และทำให้ยอดขายลด แต่ต้นทุนเงินเดือนเท่าเดิมครับ ทำให้เพื่อนผมบ่นอยู่เหมือนกัน

แต่ถ้าไม่ต้องใช้เด็กปั๊ม ก็สามารถทำให้ประหยัดต้นทุนได้เยอะครับ
โพสต์โพสต์