หุ้นปันผล คำนวณในการขอคืนภาษียังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

หุ้นปันผล คำนวณในการขอคืนภาษียังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ปีนี้ผมได้หุ้นปันผลของ SF ครับ

อยากทราบว่า ตรง 2.อื่นๆ (ระบุ) กำไรจากการปรับมูลค่ายุติธรรมอสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุน ต้องนำมาคำนวณด้วยหรือไม่ครับ :?:
แนบไฟล์

miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: หุ้นปันผล คำนวณในการขอคืนภาษียังไงครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่ได้ เครดิตภาษีสำหรับกรณีนี้ครับ
:)
PLUSLOVE

Re: หุ้นปันผล คำนวณในการขอคืนภาษียังไงครับ

โพสต์ที่ 3

miracle เขียน:ไม่ได้ เครดิตภาษีสำหรับกรณีนี้ครับ
เอา (1.3) อัตรา ร้อยละ 20 ของกำไรสุทธิ มาคำนวณรายการเดียวใช่ไหมครับ
miracle

โพสต์ที่ 4

ช่อง 1.1-1.4 คิดในอัตราส่วน
อัตราภาษีที่บริษัทเสีย หารด้วย ผลลบของ100 กับอัตราภาษี ผลลัพย์คือ เครดิตภาษีของแต่ละช่อง

ช่อง 2.1 BOI กรอกไปก็ไม่คิดภาษี เพราะ ยกเว้นภาษี ส่งผลมาถึงบุคคลด้วย
ส่วน 2.2-2.4 ขอคืนเครดิตภาษีไม่ได้ คิดเป็นรายได้ทั้งหมดครับ

ส่วนช่อง 2.อื่นๆ นั้นมีกรณีเดี๋ยวที่ไม่เสียภาษีคือ ปันผลกองทุนรวมประเภท โครงสร้างพื้นฐานเท่านั้น
ส่วนกรณีล่าสุดคือ กองทุนรวมที่ให้กำเนิดพวก Uber แบบนี้ละครับ ยกเว้นเหมือนกัน ลงช่องนี้เหมือนกัน

Tiffy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

กรณีกอง REIT ปันผลก็ลง "ช่อง 2.อื่นๆ" ซึ่งไม่สามารถเครดิตภาษีคืนได้ แล้วต้องนำปันผล REIT มาคิดเป็นรายได้หรือเปล่าคะ?
miracle

โพสต์ที่ 6

Tiffy เขียน:กรณีกอง REIT ปันผลก็ลง "ช่อง 2.อื่นๆ" ซึ่งไม่สามารถเครดิตภาษีคืนได้ แล้วต้องนำปันผล REIT มาคิดเป็นรายได้หรือเปล่าคะ?
REIT ไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้ครับ ณ ปัจจุบัน
เหมือนกับกองอสังหาริมทรัพย์ทั่วไปครับ
Tiffy

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:
Tiffy เขียน:กรณีกอง REIT ปันผลก็ลง "ช่อง 2.อื่นๆ" ซึ่งไม่สามารถเครดิตภาษีคืนได้ แล้วต้องนำปันผล REIT มาคิดเป็นรายได้หรือเปล่าคะ?
REIT ไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้ครับ ณ ปัจจุบัน
เหมือนกับกองอสังหาริมทรัพย์ทั่วไปครับ

เงินปันผลจาก กองทุนหุ้นปันผล และ กองทุนอสังหา เป็นเงินได้มาตรา 40(8)

แต่ปันผลกอง REIT เป็น 40(4) เลยทำให้สงสัยว่าจะต้องนำเงินปันผลมารวมเป็นรายได้หรือไม่ หรือว่า กอง REIT จะได้รับการยกเว้นเหมือนกรณีหุ้นสามัญมาตรา 40(4)ที่ปันผลในส่วน BOI คะ?
miracle

โพสต์ที่ 8

Tiffy เขียน:
miracle เขียน:

เงินปันผลจาก กองทุนหุ้นปันผล และ กองทุนอสังหา เป็นเงินได้มาตรา 40(8)

แต่ปันผลกอง REIT เป็น 40(4) เลยทำให้สงสัยว่าจะต้องนำเงินปันผลมารวมเป็นรายได้หรือไม่ หรือว่า กอง REIT จะได้รับการยกเว้นเหมือนกรณีหุ้นสามัญมาตรา 40(4)ที่ปันผลในส่วน BOI คะ?
เอกสารจากตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ลองศึกษาดูครับ ระบุไว้ในทุกเรื่องที่เกี่ยวกับ REIT สรุปไว้สั้นๆได้ใจครับครับ
https://www.set.or.th/th/products/listi ... e_REIT.pdf
Tiffy

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะ คุณ miracle :-D

อ่านรายละเอียดแล้ว ปันผล REIT ต้องเสียภาษี 10% แต่ยังไม่ชัดเจนเลยค่ะว่าต้องนำปันผลมารวมในรายได้หรือไม่ในการยื่นภงด.90?

เราเข้าใจว่ากอง REIT เหมือน BOI ตรงที่ไม่เสียภาษีนิติบุคคล ปันผลที่ได้จึงน่าจะ เหมือนกัน คือไม่ต้องรวมปันผลเข้ากับรายได้ แต่ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า :-(
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 10

วันนี้ลองเข้าไปกรอกข้อมูลก่อนจะยื่นจริง

เงินได้ 40(4)(ข) เงินปันผลจากหุ้น ในการคำนวณเงินได้ ผมได้อัพโหลดไฟล์ข้อมูลที่ดาว์นโหลดจาก TSD ผลที่ได้ตามรูป

รูปภาพ

หุ้น SF มีแต่ส่วนที่จ่ายปันผลเป็นเงินสดนำมาคิดเป็นเงินได้

ส่วนหุ้นปันผล ที่ลงในช่อง 2.อื่นๆ (ระบุ) กำไรจากการปรับมูลค่ายุติธรรมอสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุน ไม่นำมาคำนวณเป็นเงินได้

จากที่คุณ miracle ตอบไว้ ผมเข้าใจว่าทั้งเงินปันผล และหุ้นปันผลต้องนำมาคำนวณเป็นเงินได้ทั้งหมด แต่พออัพโหลดไฟล์จาก TSD แล้ว มันเอาแต่เงินปันผลมาคำนวณอย่างเดียว เลยเกิดความสับสน ว่าจริงๆ แล้วหุ้นปันผลที่ระบุในช่อง 2.อื่นๆ (ระบุ) กำไรจากการปรับมูลค่ายุติธรรมอสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุน ต้องนำมาคำนวณหรือไม่ครับ ?

การนำหุ้นปันผลมาคำนวณเป็นเงินได้มันมีผลต่อการได้ภาษีคืน กับต้องจ่ายภาษี ตอนนี้เลยยังไม่กล้ายื่นครับ
Tiffy

โพสต์ที่ 11

กอง REIT มีปันผลอยู่ในหมวด "2-อื่นๆ" ค่ะ เราได้ upload ภาษีจาก TSD ก็ได้ผลเหมือนคุณ miracle คือไม่มีรายการของกอง REIT ในตาราง

ส่วนต้วเลยยื่นแบบ upload จาก TSDตรงๆเลย เพราะยอดขอคืนจะได้คืนมากกว่า

พอดีได้ทำภาษีของพี่ด้วย เลยลองแบบลงข้อมูลเองไม่ upload และเลือกที่จะเพิ่มกอง REIT (IMPACT) ลงไปในช่อง "ไม่ได้เครดิตภาษี" เพื่อยอดคืนที่สูงกว่า

ตอนนี้รอดูผลตอบรับจากสรรพากรค่ะ ว่าจะมีปัญหาอะไรไหม :-D
Tiffy

โพสต์ที่ 12

โทษค่ะ เขียนชื่อผิด คุณ micky (ไม่ใช่ miracle)
โพสต์โพสต์