APRINT & SE-ED

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 31

CopyWriter เขียน:se-ed กำไรก็ลดลง ลงมาซักดีๆ
กำไรลดนิดเดียว โดยรวมยังดูดี
ราคาลงมาพอสมควรแล้ว อยู่แถวนี้แหละ พอดีเพิ่งซื้อ แฮ่...
"Winners never quit, and quitters never win."
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ทุกท่านข้อมูลแน่นมากๆ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj

โพสต์ที่ 33

มีใครคิดว่า Q2 ของ SE-ED จะดีกว่า Q1 บ้างไหมครับ

คำถามเดียวกันกับ APRINT ด้วยครับ

ผมสังหรณ์ ว่า ผลของราคาน้ำมันน่าจะแสดงผลใน Q2 มากกว่า Q1 นะครับ
What do you mean.?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 34

sirivajj เขียน:มีใครคิดว่า Q2 ของ SE-ED จะดีกว่า Q1 บ้างไหมครับ

คำถามเดียวกันกับ APRINT ด้วยครับ

ผมสังหรณ์ ว่า ผลของราคาน้ำมันน่าจะแสดงผลใน Q2 มากกว่า Q1 นะครับ
ผมว่าปัญหาการเมืองน่าจะมีผลมากกว่าครับ เพราะราคาน้ำมันไม่ใช่จะเพิ่งขึ้นสูง แต่ก็ขึ้นสูงมาค่อนข้างนานแล้ว การเมืองน่าจะกระทบกระเป๋าคนส่วนใหญ่มากกว่า พอรายได้ลดลง ก็ต้องรัดเข็มขัดครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยครับ
smartfan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 35

ปัญหาทางการเมืองก็มีส่วนอย่างมากและเป็นเหตุผลหลักที่ se-ed อธิบายสาเหตุเอาไว้  แต่สิ่งหนึ่งที่มองว่าเป็นปัญหาที่จะกระทบต่อการทำกำไรในอนาคต คือ กำลังซื้อของประชาชนหดค่ะ  

เพราะเศรษฐกิจไม่ดี  น้ำมันแพง  เงินเฟ้อ  ดอกเบี้ยสูง  ทำให้ผู้คนต้องรัดเข็มขัดกันมากขึ้น ง่าย ๆ ดูจากตัวเราเป็นหลัก  เพราะถูกราคาน้ำมันดูดเงินในกระเป๋าไปมาก  ซื้อของก็แพงขึ้น ก็เลยต้องประหยัดมากขึ้น  

ดังนั้นธุรกิจที่ไม่ใช่เป็นปัจจัย 4 ของผู้คนน่าจะกระทบหมดค่ะสำหรับหุ้นค้าปลีก  เพราะเป็นของไม่จำเป็น สามารถชะลอการซื้อได้

สิ่งที่ท้าทายบริษัทก็คือ  การควบคุมต้นทุนให้ดีและพยายามหาช่องทางเพิ่มยอดขายให้ได้  เพราะถ้าควบคุมต้นทุนไม่ดีแม้ยอดขายจะเพิ่ม...กำไรก็หด ค่ะ  

เหมือนที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว  และทำให้หลายคนผิดหวัง   :cry: