สอบถามเรื่องภาษีในการขายหุ้นคับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
thitaphat168
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องภาษีในการขายหุ้นคับ

โพสต์ที่ 1

การซื้อขายหุ้น และการนำเงินกลับ
ที่ว่าห้ามนำเงินกลับประเทศภายใน1ปี จะโดนภาษี
อยากสอบถามหน่อยครับ
1. 1ปี นี่คือนับยังไงครับ ปีปฏิทิน หรือ นับ12เดือนจากวันที่โอนเงินไปครับ
2. ถ้าเรานำเงินกลับภายในปีเดียวกัน แล้วโดนภาษี ภาษีที่ว่าโดนอะไรยังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
alex_v50

Re: สอบถามเรื่องภาษีในการขายหุ้นคับ

โพสต์ที่ 2

thitaphat168 เขียน:การซื้อขายหุ้น และการนำเงินกลับ
ที่ว่าห้ามนำเงินกลับประเทศภายใน1ปี จะโดนภาษี
1. 1ปี นี่คือนับยังไงครับ ปีปฏิทิน หรือ นับ12เดือนจากวันที่โอนเงินไปครับ
2. ถ้าเรานำเงินกลับภายในปีเดียวกัน แล้วโดนภาษี ภาษีที่ว่าโดนอะไรยังไงบ้างครับ

alex_v50

Re: สอบถามเรื่องภาษีในการขายหุ้นคับ

โพสต์ที่ 3

alex_v50 เขียน:
thitaphat168 เขียน:การซื้อขายหุ้น และการนำเงินกลับ

สวัสดีครับ เป็นปีปฎิทินครับ ส่วนภาษีคือเอาส่วน"กำไร"มาคำนวนภาษีเงินได้ครับ
โพสต์โพสต์