ขอความเห็นเพื่อนๆและ admin เกี่ยวกับร้อยคนร้อยหุ้นต่างประเทศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
6 Dimensions
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขอความเห็นเพื่อนๆและ admin เกี่ยวกับร้อยคนร้อยหุ้นต่างประเทศ

โพสต์ที่ 1

ขอทราบความเห็นเพื่อนๆ ที่ติดตามห้องต่างประเทศครับ เพราะไม่แน่ใจว่าผมรู้สึกคนเดียวหรือเปล่า

ผมคิดว่าการแยกห้องร้อยคนร้อยหุ้นต่างประเทศให้มีหลายห้อง ถึงแม้จะเป็นระเบียบสวยงาม
แต่ไม่ค่อยสะดวกในการติดตามว่าหุ้นตัวไหนมีการ update บ้าง เพราะเวลาเห็นห้อง เช่น Japan update เราก็ต้องกดเข้าไปดูว่าเป็นหุ้นตัวไหน พอเห็น US อัพเดตก็ต้องกดเข้าไปอีก ตอนนี้มีเกือบ 10 ประเทศ ทุกครั้งที่เข้ามาในเว็บก็ต้องกดเข้าไปดูทุกห้อง (จริงๆ ไม่ถึงขนาดนั้น เพราะไม่ได้อัพเดตบ่อยกันทุกประเทศ แหะๆ)

จึงอยากลองถามความเห็นเพื่อนๆ ว่าถ้ายุบมารวมเป็นห้องเดียวไม่ต้องแยกประเทศ เพื่อนๆ เห็นว่าอย่างไรครับ (ยินดีน้อมรับทุกความเห็นต่างครับ)

ข้อดี
สะดวกขึ้นมากที่จะทราบหุ้นที่มีการอัพเดตข้อมูล จะเห็นหุ้นอัพเดตทันทีในลักษณะเดียวกันกับร้อยคนร้อยหุ้นไทย แทนที่จะต้องกดเข้าไปดูทุกห้องว่าห้องไหนอัพเดตหุ้นตัวไหนบ้าง ..

ข้อเสีย
อาจทำให้ไม่ทราบจากชื่อหัวข้อ ว่าหุ้นแต่ละตัวอยู่ในประเทศไหน ซึ่งมีทางแก้คือ แก้หัวข้อชื่อกระทู้ ให้แนบชื่อประเทศไปในหัวข้อกระทู้ด้วย เช่น จาก AAPL เป็น USA - AAPL เป็นต้น... (ความเห็นส่วนตัว ถึงไม่ต้องแก้ เวลากดเข้าไปอ่านในห้องก็จะพอทราบอยู่แล้วว่าเป็นประเทศไหน)
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

Re: ขอความเห็นเพื่อนๆและ admin เกี่ยวกับร้อยคนร้อยหุ้นต่างปร

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้ว่าได้ลองเมนู View new posts และ View your posts หรือยังครับ

ผมว่าอาจพอช่วยได้ระดับนึงนะครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
vim
ผู้ติดตาม: 25

Re: ขอความเห็นเพื่อนๆและ admin เกี่ยวกับร้อยคนร้อยหุ้นต่างปร

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ดูเหมือนว่าจำนวนหุ้นต่างประเทศยังไม่มาก พอเข้าไปห้องแยกบางห้องจะเจอหุ้นแค่ตัวสองตัว ถ้าคนที่เข้ามาดูใหม่ๆตอนแรกก็ต้องไล่เข้าไปกดทีละหน้าถึงจะเห็นครบครับ ถ้ารวมเป็นหน้าเดียวไปก่อนจนกว่าจะมีหุ้นหลายร้อยหุ้นค่อยแยกอาจใช้งานสพดวกกว่าในความเห็นผม

การเรียกชื่อหุ้นนี่ผมว่าปวดหัวหน่อย เพราะว่าหุ้นตัวเดียวกันอาจมีชื่อเรียกไม่เหมือนกันในแต่ละตลาดหลักทรัพย์ วิธีที่เป็นสากลหน่อยคือใช้หมายเลขกำกับ ISIN ซึ่งเป็นมาตรฐาน ISO ระบุไป แต่วิธีนี้ในทางปฎิบัติไม่ค่อยได้รับความนิยมในอเมริกาหรือเอเชีย (พูดอีกอย่างคือยุโรปทำกันอยู่ที่เดียว) คงต้องใช้เวลาสักพัก

รายละเอียด https://en.wikipedia.org/wiki/Internati ... ion_Number
Vi IMrovised
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ลองปุ่มนี้ดูมั้ยครับ สารภาพว่าเพิ่งรู้ว่ามีครับ :oops:
แนบไฟล์
Screenshot 2015-10-09 14.09.58.png

ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณเพื่อนๆ ครับ ผมได้ทดลองตามที่คุณ Kotaro และคุณ Sorawut แนะนำดูครับ

- ปุ่ม view new posts รวบรวมมาทุกห้อง แต่ผมอยากดูเฉพาะห้องต่างประเทศ แหะๆ
- ปุ่ม view your posts รวบรวมมาทุกห้องเช่นกัน และจะไม่เห็นเวลาเพื่อนๆ โพสต์ในกระทู้ที่เราไม่เคยตอบ

ทั้งนี้เนื่องจาก หุ้นของบริษัทหลายๆ ตัวในต่างประเทศ อาจขายสินค้าที่เรารู้จัก แต่เราไม่ทราบว่าบริษัทอยู่ไหนตลาดไหน ประเทศไหนน่ะครับ จึงสนใจเวลาเพื่อนๆ อัพเดตข้อมูลในโพสต์ที่เราไม่เคยโพสต์มาก่อนเช่นกัน

- subscribe forum ทดลองใช้ดู (เมื่อกี้ลองไปโพสต์กระทู้ เพื่อดูผล) แต่ไม่เห็นอะไรขึ้นเตือน (ลองเช็คในเมล์และ PM แล้วก็ไม่มี) ผมอาจจะใช้ไม่เป็น รบกวนเพื่อนๆ แนะนำ ขออภัยด้วยครับ :oops:
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

sorawut

โพสต์ที่ 6

6 Dimensions เขียน:- subscribe forum ทดลองใช้ดู (เมื่อกี้ลองไปโพสต์กระทู้ เพื่อดูผล) แต่ไม่เห็นอะไรขึ้นเตือน (ลองเช็คในเมล์และ PM แล้วก็ไม่มี) ผมอาจจะใช้ไม่เป็น รบกวนเพื่อนๆ แนะนำ ขออภัยด้วยครับ :oops:
โพสของตัวเองจะไม่มีการแจ้งเตือนตัวเองครับ :mrgreen:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
dojii
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ส่วนใหญ่ผมใช้ view new posts แล้วไล่ดูเอาครับ

โพสต์ที่ 8

sorawut เขียน:
6 Dimensions เขียน:- subscribe forum ทดลองใช้ดู (เมื่อกี้ลองไปโพสต์กระทู้ เพื่อดูผล) แต่ไม่เห็นอะไรขึ้นเตือน (ลองเช็คในเมล์และ PM แล้วก็ไม่มี) ผมอาจจะใช้ไม่เป็น รบกวนเพื่อนๆ แนะนำ ขออภัยด้วยครับ :oops:
โพสของตัวเองจะไม่มีการแจ้งเตือนตัวเองครับ :mrgreen:
เมื่อวานมีพี่ๆ โพสต์ในห้อง Japan แล้ว แต่ผมยังหาการแจ้งเตือนไม่เจอเลยครับ :mrgreen: :oops:

sorawut

โพสต์ที่ 9

ดูเหมือนจะต้อง subscribe forum ในระดับลึกที่สุดนั่นก็คือห้องของแต่ละประเทศเลยครับ :D
โพสต์โพสต์