ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CARPENTER
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

โพสต์ที่ 1

มีคนโพสต์ น้อยมาก แทบจะไม่มีการโพสต์เลย
มีหุ้นหลายตัว โพสต์แค่ปีละ 4ครั้ง ตอนผลประกอบการออก
6 Dimensions
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

โพสต์ที่ 2

จากประสบการณ์ ตลาดไม่ดีคนก็ไม่มีอารมณ์คุย ไม่เฉพาะแต่ห้องร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ แม้แต่ห้อง chat ใน line group ต่างๆ ที่ผมสัมผัสก็เงี๊ยบเงียบ :D

ในความเป็นจริงพื้นฐานบริษัทก็ไม่ได้เปลี่ยนเร็วกันมากมาย เพื่อนๆ อาจจะรอถกกันช่วงงบออกครับ ;)
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

Re: ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเงี๊ยบมาก หลายห้องไม่มีการเคลื่อนไหว

โพสต์ที่ 3

เราต้องยอมรับความจริงของสังคมทั้งในสังคมแห่งความเป็นจริงและสังคมเน๊ตเวิร์ค

ให้ = ได้ ยิ่งเรายิ่งให้ = ยิ่งเรายิ่งได้รับ

แม้ว่าจะไม่เท่ากันเป๊ะ ๆ เหมือนในสมการ

แต่การไม่แสวงหาและรุกรานเอาแต่ได้อย่างเดียวมันเป็นนิสัยของนายทุนสกปรก และไม่ทำให้สังคมน่าอยู่
ส่วนการแบมือขอ ราวกับ ขอทาน นั้น แม้ว่าจะทำให้เราได้เศษส่วนบุญไปบ่้างแต่ก็ไม่ทำให้เราพัฒนาตนเองและสังคมของเรา

คนที่มาโพสในร้อยคนร้อยหุ้น เค้าโพสด้วยน้ำใจ หากเราจะไปเปลี่ยน "น้ำใจ" ของเขา ให้เป็น "หน้าที่"

คงเอาเปรียบเกินไปมั๊ง

รึเอาไว้เป็นไทยวีไอดัชนีก็ดี ว่ายามหุ้นตก คนไม่ค่อยสนใจเข้ามาโพส ถ้าเป็นงั้นจริง ช่วงนี้เราควรเร่งทำงานหนักนะ ผมว่า
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 4

Nevercry.boy เขียน:รึเอาไว้เป็นไทยวีไอดัชนีก็ดี ว่ายามหุ้นตก คนไม่ค่อยสนใจเข้ามาโพส ถ้าเป็นงั้นจริง ช่วงนี้เราควรเร่งทำงานหนักนะ ผมว่า
ผมงี้เหนื่อยสายตัวแทบขาดเลยครับช่วงนี้ :8)
CARPENTER

โพสต์ที่ 5

Nevercry.boy เขียน:เราต้องยอมรับความจริงของสังคมทั้งในสังคมแห่งความเป็นจริงและสังคมเน๊ตเวิร์ค

ให้ = ได้ ยิ่งเรายิ่งให้ = ยิ่งเรายิ่งได้รับ

แม้ว่าจะไม่เท่ากันเป๊ะ ๆ เหมือนในสมการ

แต่การไม่แสวงหาและรุกรานเอาแต่ได้อย่างเดียวมันเป็นนิสัยของนายทุนสกปรก และไม่ทำให้สังคมน่าอยู่
ส่วนการแบมือขอ ราวกับ ขอทาน นั้น แม้ว่าจะทำให้เราได้เศษส่วนบุญไปบ่้างแต่ก็ไม่ทำให้เราพัฒนาตนเองและสังคมของเรา

คนที่มาโพสในร้อยคนร้อยหุ้น เค้าโพสด้วยน้ำใจ หากเราจะไปเปลี่ยน "น้ำใจ" ของเขา ให้เป็น "หน้าที่"

รึเอาไว้เป็นไทยวีไอดัชนีก็ดี ว่ายามหุ้นตก คนไม่ค่อยสนใจเข้ามาโพส ถ้าเป็นงั้นจริง ช่วงนี้เราควรเร่งทำงานหนักนะ ผมว่า
คุณกำลังจะบอกอะไรผมครับ บอกชัดๆ ผมไม่อยากตีความเอง
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับคุณNB หลายๆคนมาแชร์ให้ด้วยใจ ต้องขอบคุณมากครับ
ช่วงตลาดเงียบๆก็ไปศึกษาหาความรู้ก่อน
ถ้าเราเห็นว่าเงียบไปก็มีส่วนร่วมแชร์ในหุ้นที่เราสนใจก็ได้ จะได้คึกคักขึ้น
KentaII

โพสต์ที่ 7

พี่ CARPENTER กำลังจะสื่อถึงอารมณ์ของตลาดรึปล่าวครับ พี่ NB ว่าตอนนี้มันเงียบๆ
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
sorawitch
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ใจเย็นครับ :mrgreen: นักลงทุนย่อมต้องรอจังหวะ ผมเองก็หยุดลงทุนมาซักพักแล้วครับ

สองปีกว่าเกือบสามปีแล้ว ยอมรับว่ามีดอย เพราะนึกไม่ถึงจริงๆว่าการเมืองจะไม่นิ่งแบบนี้

โดนแบบนี้ต้องรออย่างเดียว บางตัว เช่น GL หลายท่านก็ได้กันเป็นเด้งๆ ส่วนเรามองไม่ขาดก็อดไปตามระเบียบ

หุ้นมีหลายตัว กว่าจะศึกษาเข้าใจแต่ละตัวมันเหนื่อยจริงๆ

เห็นบทความล่าสุดของ ดร นิเวศน์หรือยังครับท่าน CARPENTER

นั่นน่าจะเป็นคำตอบส่วนนึงว่าทำไมห้องเกือบส่วนใหญ่ค่อนข้างเงียบ

ผมโลกไม่สวย ทุกวันนี้ก็ได้แต่รอ เพราะในใจลึกๆก็คิดว่า เศรษฐกิจคงยังแย่ได้อีก ถ้าเรายังเป็นแบบนี้

ท่าน CARPENTER ลองไปประชุมผู้ถือหุ้นสิครับ จะได้พบปะพูดคุยกับนักลงทุนด้วยกันตัวเป็นๆ

หรือเวลามีจัดมีทติ้ง เราก็ไปร่วมกับเค้า ได้อะไรเยอะนะครับ เชื่อผม

นั่งเฝ้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น คงไม่ได้อะไรเท่าไหร่ละครับตอนนี้
เราจะรวยแร้วววววววววว
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ห้องเงียบ คงเพราะหลายคนเห็นว่าเศรษฐกิจจะไม่ดี หลายคนหันไปสนใจหุ้นต่างประเทศ หลายคนหันไปติดตามหุ้นทางอื่นเช่น พวก group Facebook, LINE ครับ มีขึ้นก็มีลงครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 10

ห้องมันเงียบ เพราะคนส่วนใหญ่หวังจะจ้อง
หาแต่ผลประโยชน์ เป็นอีแอบไม่คิดจะแชร์
ขอเป็นแต่ผู้รับ เป็นคนดูอยู่ข้างสนาม
รอลอกการบ้าน จะลงไปวิ่งเองให้มันเหนื่อยทำไม ?

พูดแทงใจใคร อยากกดลบก็เชิญ

แต่แชร์อะไรบางอย่าง ผมเข้ามาอ่านที่นี่
ไม่เคยกดลบ กดแต่บวก ใครมางี่เง่ากดลบมั่วๆ
บอกเลย ผมคนนึงแหนะกด +1 คืนมาให้
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Seattle

โพสต์ที่ 11

ส.สลึง เขียน:ห้องมันเงียบ เพราะคนส่วนใหญ่หวังจะจ้อง
หาแต่ผลประโยชน์ เป็นอีแอบไม่คิดจะแชร์
ขอเป็นแต่ผู้รับ เป็นคนดูอยู่ข้างสนาม
รอลอกการบ้าน จะลงไปวิ่งเองให้มันเหนื่อยทำไม ?

คนจริง คนกล้า ขอปรบมือให้ครับ

ผมโดนกดลบ จนตัดสินใจเลิกโฟสข้อมูลที่วิเคราะห์มาอย่างยากลำบากแล้วครับ

จดข้อมูลดีๆใส่สมุด ไว้อ่านคนเดียวดีกว่า มีความสุขกว่ากันเยอะเลย
ลูกหิน

โพสต์ที่ 12

ผมยอมรับว่าไม่ค่อยได้โพสเท่าไรครับ สาเหตุนึงมาจากเวลาในแต่ละวันไม่เพียงพอ ใครๆว่านักลงทุนสบาย อันนี้ผมว่าไม่จริงครับ เพราะปัจจุบันประมาณ 70% ของเวลาในการตื่นทั้งหมดของผม ใช้ไปกับการอ่านคิดและวิเคราะห์ เป้าหมายแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่เป้าหมายของผมคือต้องหาความรู้ได้ตามเป้าที่วางไว้ในแต่ละวัน บางครั้งผมมองว่า ตอนผมเป็นผู้บริหารผมทำงานน้อยกว่านี้อีก แต่ผมมองถึงสิ่งที่เราต้องการในระยะยาว ความสงบ เกิดปัญญา สมาธิ ห่างไกลความวุ่นวาย ห่างไกลเสียงโทรศัพท์และปัญหาระยะสั้น ผมสัญญาว่าถ้าพอมีเวลาเมื่อไรจะมาแชร์มุมมองต่างๆเพื่อคนรุ่นใหม่เพิ่ม เพราะว่าคนรุ่นหลังจะต้องเก่งกว่าคนรุ่นเก่าเท่านั้น สิ่งนี้ถึงจะทำให้โลกพัฒนาต่อไปได้ครับ ส่วนเวปนี้จะเงียบผมว่าก็ดีครับ ยอมรับว่าบางทีก็ขี้เกียจอ่าน สุดท้ายจะได้เหลือแต่คนที่ศรัทธาในการลงทุนจริง เหมือนเวลาบวชวัดป่ากับวัดทั่วไปสิ่งที่ได้มันแตกต่างกันมากนะครับ สำหรับคนที่คาดหวังในสิ่งที่อยากได้ ผมอยากให้เปลี่ยนมุมมอง เป็นสิ่งที่อยากให้ ทุ่มเทเวลา พัฒนาตนเอง เปลี่ยนแปลงเป็นผู้ให้ ใช้ความรู้ที่ได้มาเพื่อสร้างวงจรแห่งการให้ไปเรื่อยๆนะครับ สังคมจะดีได้ต้องเกิดจากทุกๆคนช่วยกันสร้าง มิใช่พึ่งพาแต่บุคคลกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเพียงเท่านั้นนะครับ อยากให้บ้านเป็นอย่างไรอยู่ที่ผู้อาศัยเป็นคนกำหนดครับ ถ้าผมทำอะไรผิดไปต้องขอโทษเพื่อนๆด้วยนะครับ :wall:
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=57169
เก่าหน่อย แต่อีกหน่อยมีเวลาเพิ่ม ผมจะแชร์เพิ่มอีกนะครับ ผมถือคติว่า จะช่วยคนอื่นได้เราต้องช่วยตนเองให้ได้ก่อน ต้องไม่ผิดครอบครัวและคนใกล้ชิด ไม่ใช่วันๆมีเวลาโพสมากมาย แต่ไม่มีเวลาสอนลูกๆ แล้วเพื่อนเลือกจะทำอะไร จะเลือกให้หรือรับครับ สิ่งนี้สำคัญเพราะมันคือแนวทางปฏิบัติของแต่ละคน ว่าเราจะอยู่เพื่อเราหรือเราจะอยู่เพื่อใคร :D
ดำ

โพสต์ที่ 13

Seattle เขียน:
ส.สลึง เขียน:ห้องมันเงียบ เพราะคนส่วนใหญ่หวังจะจ้อง
คนจริง คนกล้า ขอปรบมือให้ครับ

ผมโดนกดลบ จนตัดสินใจเลิกโฟสข้อมูลที่วิเคราะห์มาอย่างยากลำบากแล้วครับ

จดข้อมูลดีๆใส่สมุด ไว้อ่านคนเดียวดีกว่า มีความสุขกว่ากันเยอะเลย
ผมคิดว่ามีหลายคนที่เคยแชร์แต่มาเจอกดลบ เจอตอบโต้แบบไร้เหตุผลจนถอดใจไม่อยากแชร์แล้ว

มีกระทู้นี้ขึ้นมาก็ดีครับ อะไรคาใจกันจะได้เคลียร์ๆ กันไป

พวกที่คิดแต่ว่าจะรอลอกการบ้าน ขี้เกียจทำเองให้เหนื่อย ท่านเชื่อคำกล่าวที่ว่า "ทำอะไรก็ได้อย่างนั้นมั้ยล่ะครับ" ผมเองเชื่อ 100% เต็ม ถ้าทำเหตุให้ดี ผลย่อมดี ถ้าท่านเอาแต่รอลอก ชีวิตนี้ท่านก็ไปได้แค่นั้น (แต่ไม่ว่ากันครับ เป้าหมายแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้ว)

พวกที่ไม่ยอมรับความเห็นต่าง พอไม่ถูกใจ (แม้ว่าจะถูกต้อง) ก็เอาแต่กดลบ ไม่ก็โพสต์ตอบโต้แบบเหวี่ยงๆ (ลองคิดย้อนไปถึงอารมณ์ตัวเองตอนโพสต์นะครับ) ท่านเคยดูหนังจีนแล้วด่าฮ่องเต้ที่เอาแต่เชื่อพวกขันทีที่เอาแต่ประจบสอพลอ แต่ดันไปลงโทษขุนนางตงฉินที่กล้ากราบทูลเรื่องที่ขัดพระทัยมั้ยครับ แล้วท่านจะทำตัวเองให้เป็นแบบที่ตัวเองยังด่าทำไม ท่านคิดว่าลงทุนโดยรับฟังแต่ข้อมูลที่อยากรับรู้เท่านั้น ไม่สนใจข้อโต้แย้งใดๆ แบบนี้แล้วอนาคตจะเป็นอย่างไรครับ

ส่วนพวกที่แขวะกันไปแขวะกันมา ผมเองก็เข้าไปอ่านในเว็บบอร์ดหุ้นมหาชนสีน้ำเงินอยู่บ้าง พวกนึงแช่งตลาด พอวันไหนหุ้นลงก็ออกมาแขวะพวกเชียร์ตลาด ในทางกลับกัน พอวันไหนหุ้นขึ้นแรง พวกเชียร์ตลาดก็มาเอาคืนบ้าง (ใครว่างๆ ก็ลองเข้าไปดูครับ) ผมถามว่าพวกเราอยากให้เว็บบอร์ดวีไอแห่งนี้เป็นเหมือนแบบนั้นรึเปล่าครับ

ผมเชื่อสนิทใจครับว่า อนาคตจะเป็นอย่างไรก็ขึ้นกับสิ่งที่เราทำในวันนี้ครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

ปัญหาเดิมๆครับ ผมว่าหลายคนเข้าใจการลงทุนดีมากขึ้นมาก จะมาให้วิเคราะห์งบเป็นฉากๆ อย่างสมัยก่อน คงน้อยละครับ กลัวปล่อยไก่ ถูกกล่าวหาว่าเชียร์หุ้น พอโพสข้อเสียก็กลัวโดนหาทุบหุ้นอีก

อีกอย่างตอนนี้ ภาวะตลาด แนวโน้มเศรษฐกิจไม่ดี มันก้อคงไม่มีอารมณ์โพส

แต่ตัวฮิตๆ ก้อเห็นมีโพสเกือบทุกวันนะครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
ดำ

โพสต์ที่ 15

ลูกหิน เขียน:ผมสัญญาว่าถ้าพอมีเวลาเมื่อไรจะมาแชร์มุมมองต่างๆเพื่อคนรุ่นใหม่เพิ่ม เพราะว่าคนรุ่นหลังจะต้องเก่งกว่าคนรุ่นเก่าเท่านั้น สิ่งนี้ถึงจะทำให้โลกพัฒนาต่อไปได้ครับ
ผมคนรุ่นหลังรายงานตัวครับ :mrgreen:
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 16

สังคมโดยรวมคงไม่ดีขึ้นจากการด่าว่าคนอื่นในสังคสว่าเห็นแก่ตัวเอาแต่ประโยชน์ตัวเอง
แต่สังคมอาจดีขึ้นถ้าเราแต่ละคนพยายามทําตัวเองให้ดีขึ้น

ถ้ามีคนโพสท์น้อย เราก็เข้าไปขอบคุณคนที่ให้ข้อมูลบ่อยๆ
เข้าไปกดบวกให้เขาเรื่อยๆ เขาจะได้มีกําลังใจ

ว่ากันตามจริง ผมก็ไม่เดือดร้อนที่คนโพสท์ห้องร้อยคนร้อยหุ้นน้อย
เพราะผมก็ตามอ่านหุ้นที่ผมมีหรือสนใจแค่ไม่กี่ตัว ไม่ได้อ่านทุกตัว
แค่นี้บอกตามตรงว่า ผมก็ตามอ่านไม่ค่อยไหวแล้ว

อีกอย่างที่ผมมั่นใจมากๆก็คือ มากกว่า80%ของคนในเวปนี้เป็นคนดีมีนํ้าใจ
คนที่ประสพความสําเร็จส่วนใหญ่ก็อยากช่วยให้คนรุ่นหลังสําเร็จเช่นกัน
เพราะตัวเขาเองก็รํ่ารวยจากนํ้าใจเซียนวีไอรุ่นก่อนๆสั่งสอนให้ข้อมูลมาเช่นกัน
สุดท้ายอยากบอกว่าที่แห่งนี้เป็นสายธารแห่งนํ้าใจ
ให้ทุกคนได้ดื่มกินตลอดมาและตลอดไป
ส.สลึง

โพสต์ที่ 17

ผมก็เป็นอีแอบ !!!

แต่แอบอ่านมานานมันคันแค่นั่น
ก็เลยสมัคร login มีชื่อเดียว
โพสโง่ๆ ก็บ่อย ตอนนี้ก็ยังโง่อยู่
ใครไม่ชอบ อย่าลืมกด -1

ประเด็นคือผมเคยใช้ประโยชน์
จากที่แห่งนี้ ก็อยากจะคืนอะไร
สู่ที่แห่งนี้บ้าง คิดแล้วก็ทำ แค่นั้น

ตอนนี้ เบื่อแล้ว ผมก็หยุด

ในเรื่องการกดลบ ส่วนตัวผม
ไม่ได้ให้ราคาเท่าไหร่

เหมือนมีคนไปร้องเรียน
แต่พอเจ้าหน้าที่ถามว่าคุณเป็นใคร ? ชื่ออะไร?

กลับเดินหนี (แล้วจะกดลบทำไม)

ถ้าอยากช่วยกันจริง
อยากให้สังคนนี้น่าอยู่ต่อไปเหมือนเดิม
กด -1 ก็กดไป
แต่ควรจะโพสด้วย
ว่าไม่เห็นด้วย ไม่ชอบ ตรงไหน เรื่องอะไร

ส่วนตัว ผมไม่กดลบหรอก
ไม่เห็นด้วยก็ถกเถียงไปเท่านั้น
มันก็เหมือนกดลบอยู่แล้ว
แต่ต่างกันคือผมให้เกียรติก่อน
และก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะต้องถูก
มีหลายครั้งด้วยที่ผมก็ผิด
เวลาถกกันผมรู้สึกโง่น้อยลงด้วยซ้ำ
(คิดว่าอีแอบที่เข้ามาอ่านคนอื่นๆ ก็ด้วยเหมือนกัน)
มีหุ้นก็บอกว่ามีหุ้น
จะได้รู้ว่าผมกำลัง bias
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

ผมก็ยังเห็นบางห้องก็มีคนโพสต์ตลอดนะ บางทีมันอาจจะเป็นเพราะว่าความสนใจของนักลงทุนในหุ้นแต่ละตัวที่ไม่เหมือนกัน ทำให้บางตัวก็เงียบ บางตัวก็ติด Most Active :)

โดยส่วนตัวผมจะโพสต์เมื่อมีประเด็นหรือมีข่าวสารที่มีประโยชน์ต่อนักลงทุนท่านอื่น จะได้ทราบและแสดงความคิดเห็นด้วยกัน
Nothing comes for free...
Wongratt

โพสต์ที่ 19

ผมชอบให้มีการแชร์มากเลย ผมนับถือคุณ NB และคนเก่งๆ อีกหลายคนที่ถึงแม้จะประสบความสำเร็จอย่างสูงไปแล้ว แต่ก็ยังมาแชร์ความรู้ให้ทุกคนฟัง ผมได้ความรู้มากมายจากมุมมองพี่ๆ ทุกคนจริงๆ ครับ ขอบคุณมากๆ และผมก็พยายามโพสแชร์สิ่งที่ตัวเองคิดเรื่อยเหมือนกัน ถูกบ้างผิดบ้าง ก็ได้เรียนรู้ไปด้วย ก็เป็นสังคมที่น่าอยู่ดีครับ

แต่ผมก็เจอเยอะครับ คนที่คุยด้วยแล้วรู้สึกว่าเป็นคนที่เก่ง ลงทุนได้กำไรบ่อย แต่ถามว่าไอดี thaivi อะไร กลับตอบว่าผมไม่เคยโพส อ่านอย่างเดียว จริงๆ ก็ยอมรับว่าแต่ละคนก็มีเหตุผลความจำเป็นและสถานะของตัวเอง แต่เวปบอร์ด มันจะอยู่รอดได้ด้วยการแชร์ข้อมูลของสมาชิก มันเหมือนพวกเรากำลังทำงานกลุ่มกันอยู่ พวกที่กินแรงเพื่อน แล้วเอาคะแนนด้วยนี่ ก็เป็นปัญหาที่แก้ไม่ได้ตั้งแต่สมัยเรียนละครับ ทำได้แค่ปลูกจิตสำนึกล่ะมั้งครับ
Nevercry.boy เขียน:เราต้องยอมรับความจริงของสังคมทั้งในสังคมแห่งความเป็นจริงและสังคมเน๊ตเวิร์ค

Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 20

เรื่องนี้ ผมว่าปุ่ม บวกลบ นี่แหละ ที่ทำให้คนโพสน้อย ฟันธง
Jeng

โพสต์ที่ 21

แต่แชร์อะไรบางอย่าง ผมเข้ามาอ่านที่นี่
ไม่เคยกดลบ กดแต่บวก ใครมางี่เง่ากดลบมั่วๆ
บอกเลย ผมคนนึงแหนะกด +1 คืนมาให้
ขอไม่เห็นด้วยครับ คำว่าอีแอบไม่คิดจะแชร์ แรงไปครับ

สมาชิกทุกคนมีสิทธิ์ที่จะแชร์ ไม่แชร์ก็ไดครับ

อย่าคิดว่าการไม่แชร์ ช่วยอย่างอื่นไม่ได้นะครับ

สมัยผมเป็น modurater 3 ปีแรกโดยประมาณ

คำพูดที่แรง เสียดสี ไม่เกิดประโยขน์ ในการแลกเปลี่ยน สองทาง

คือด้านบวก ด้านลบ ของหุ้น จะโดนตัดทิ้งบางส่วน เพื่อไม่ให้เกิดดราม่า ครับ

ผลคือ การคุยเรื่องหุ้น ก็เริ่มเฟื่องฟู

เพราะคนพูดจะกล้าพูด พูดผิด ก็ไม่มีใครว่าอะไร

จริงๆมีคนว่า แต่โดนลบทิ้งก่อนอย่างรวดเร็วครับ

ปัจจุบัน ผมเชื่อว่า ปุ่ม บวกลบ เป็นปัญหา และได้เสนอไปหลายปีก่อน

ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิมว่า ปุ่มนี้มีปัญหา น่าจะทำให้คนพูดน้อยลง
ดำ

โพสต์ที่ 22

ผมก็ว่าเอาปุ่มลบออกไปเหอะ ขนาด Facebook เค้ายังไม่เอา Dislike มาใส่เลย
ส.สลึง

โพสต์ที่ 23

Jeng เขียน:

ขอไม่เห็นด้วยครับ คำว่าอีแอบไม่คิดจะแชร์ แรงไปครับ

สมาชิกทุกคนมีสิทธิ์ที่จะแชร์ ไม่แชร์ก็ไดครับ

...
กราบขออภัยพี่เจ๋ง และรวมไปถึง
พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านครับ

:bow:
aradin

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน:เรื่องนี้ ผมว่าปุ่ม บวกลบ นี่แหละ ที่ทำให้คนโพสน้อย ฟันธง

เห็นด้วยครับ ฟันธง เอาออกไปเถอะครับ รับฟัง ความคิดเห็นทุกด้านให้รอบ
ผมเชื่อว่า ทุกท่าน ที่เข้ามามีวิจารณญานที่จะเลือก คัดกรอง ได้เองในระดับนึง
อย่าให้ ปุ่ม ลบ เป็นตัวกีดกั้นการเรียนรู้หรือรับฟังความคิดเห็น ของเพื่อนนักลงทุนเลยครับ

( จะโดน ลบ มั้ยเนี่ย )
ส.สลึง

โพสต์ที่ 25

เรียนขออนุญาตแชร์ไอเดีย เผื่อว่าจะทำให้
ที่นี่น่าอยู่มากขึ้นครับ

1. ยกเลิกปุ่ม -1

2. ถ้าจะคงปุ่ม -1 เสนอว่าควรแสดง
ชื่อ login ทุกท่านที่เข้ามากดทั้ง +1
และ -1 ให้ปรากฎ

3. ให้มีรางวัลอันทรงเกียรติ เช่น
นักลงทุนคุณค่าแห่งปี (ไม่จำเป็นต้อง
เก่ง, พอร์ตใหญ่โต แต่เป็นผู้ซึ่งทำประโยชน์
ให้แก่ web, ขยันทำการบ้าน พร้อมที่
จะเป็นผู้ให้ และที่สำคัญคือเป็นตัวอย่าง
แก่สมาชิกท่านอื่น) โดยพิจารณาจาก
ยอด +1 หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ต้องเป็น
ภาระ mod มากจนเกินไป ฯลฯ

ปล.
ขอเป็นกำลังใจให้ mod ผู้ปิดทองทุกท่านครับ
ดำ

โพสต์ที่ 26

ส.สลึง เขียน:2. ถ้าจะคงปุ่ม -1 เสนอว่าควรแสดง
ชื่อ login ทุกท่านที่เข้ามากดทั้ง +1
และ -1 ให้ปรากฎ
ดีเหมือนกันครับ ถ้าไม่ยกเลิกก็แสดงความจริงใจกันเลย กล้าทำกล้ารับ กล้ากดก็ต้องกล้าเปิดเผยตัวครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกทุกคน

ทางคณะกรรมการรับทราบความเห็นและกำลังพิจารณากันอยู่ครับ
ถ้าได้ข้อสรุปจะแจ้งให้ทราบในภายหลังครับ

ถ้าพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นใดๆเพิ่มเติม รบกวนโพสแนะนำได้นะครับ

ขอบคุณมากครับ :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
6 Dimensions
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

คล้ายกรณี Facebook ที่มีแต่ปุ่ม Like ไม่มี Dislike ซึ่งถกกันมาหลายปีเหมือนกันนะครับ
ส่วนตัวผมชอบปุ่มบวกเพราะจะได้เอาไว้ชื่นชม ให้กำลังใจเพื่อนๆ ที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เป็นประจำ แต่ไม่ค่อยเห็นความสำคัญของปุ่มลบเท่าไรนัก
Risk Management = Risk Measurement + Risk Controlling+ Risk Taking

--------------------
Jeng

โพสต์ที่ 29

ทุกความสำเร็จ ต้องการการเปลี่ยนแปลง

ทุกการเปลี่ยนแปลงไม่ได้รับประกันความสำเร็จ

ทีมงานเคยเจตนาดี คิดว่ามีปุ่ม บวก ลบ ดี

มาถึงเวลานี้ ลองเอาออกซัก 3 เดือน

และลองเหลือแต่ปุ่มบวกแบบ facebook ซัก 3 เดือน ตามคุณ 6 dimensions

แล้วหลังจากนั้น ทีมงานก็สรุปครับ ว่าเอาแบบไหนดี

พี่เจ๋ง
maninpp

โพสต์ที่ 30

ผมว่าดีนะเอาปุ่มลบออกเหมือนเป็นการบังคับกลายๆว่า
ว่าถ้าไม่เห็นด้วยก็ควรบอกมาว่าคิดต่างอย่างไร ดีว่ากดลบ
แล้วจากไป บางคนค้นคว้ามาอย่างดีกว่าจะมาเขียนโพส
และ คนเขียนโพสจะได้รู้ว่าคนอื่นไม่เห็นด้วยตรงไหน
กระทู้นี้ดีนะครับ นึกว่าจะมีมาม่าซะแล้วกลายเป็น
หาทางออกร่วมกันอย่างสร้างสรรค์
โพสต์โพสต์