ล้างพอร์ตกันรึยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ล้างพอร์ตกันรึยังครับ

โพสต์ที่ 1

กระทู้แนวนี้ไม่มีเลยนะครับ ทั้งๆที่หุ้นลงแรง ผมคิดว่าหลายๆคน คงมีเงินสดรอช้อน

ปรับพอร์ตกันยังไงบ้างครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

Re: ล้างพอร์ตกันรึยังครับ

โพสต์ที่ 2

เงินสด 100% มาสามเดือนล่ะ
รอเก็บของถูกครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถือหุ้น 100% มาตลอดครับ
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ถือ 100% มาตลอด 6-7 ปีหลัง
เพิ่งจะมาลดเหลือ 10% ตอนจีนลดค่าเงินหยวนไม่กี่วันก่อน

กลยุทธ์ที่ผมใช้ก็มีการเปลี่ยนแปลงไป
จากเดิมเน้นหุ้นเติบโตเป็นหลัก หุ้นปันผลนิดหน่อย
เปลี่ยนมาเป็นถือหุ้นน้อยลง เน้นหุ้นปันผลมากขึ้น
เน้นถือเงินสด + กองทุนตราสารหนี้เป็นหลักในช่วงนี้ครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

พูดแล้วก็เศร้า

ถือหุ้น 100% ครับ อมเลือดฝ่าวิกฤตจนขมปากแล้ว

แต่ก็มีเศษเล็กเศษน้อยจากเงินเดือนมาเติมเข้าไป

ไม่ได้ปรับพอร์ตเพราะมองดูแล้ว ชอบกับหุ้นที่เราเลือกมา ไอ้จะขายเพราะคนอื่นขายนี่คงไม่ใช่ แต่จะซื้อเพิ่มกระสุนก็ไม่มี

แต่ปันผลก็มีมาปลอบใจ มาน้อยยังดีกว่าไม่มา
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Cicero101
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ถือหุ้น 95% เงินสด5% ครับ รู้สึกเสียดายที่เงินสดน้อยไปหน่อย
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 7

ไม่ได้ขาย แถมยังซื้อเพิ่มอีกครับ
prichar s.

โพสต์ที่ 8

มุมมองบวกต่อภาวะเศรษฐกิจปีหน้ายังเหมือนเดิม
มุมมองต่อพื้นฐานกิจการของหุ้นในพอร์ตยังคงไม่เปลี่ยนแปลง
อยู่กับหุ้นต่อไป...............

มั่นใจไม่มีวิกฤตเศรษฐกิจครั้งใหม่ในเวลาอันใกล้

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
พอร์ตหุ้นดี ๆ ย่อมมีมารผจญ รวยกันง่าย ๆ มีแต่ในหนังสือ
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ถือเงินสด 30% ถือหุ้นเน้นปันผลครับแต่ก็ยังไม่วายได้รับผลกระทบแต่ไม่มากเท่าตลาดที่ลงมา ลงกองต่างประเทศ20%ส่วนนี้กำไรจากค่าเงินพอสมควร(รู้สึกอย่างกับเก็งกำไรค่าเงินเลย)
I Like To Invest.
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 10

ผมถือหุ้น 100% ตลอดครับ

ช่วงนี้ได้โอกาสปรับพอร์ต ขายบางตัวบางส่วนที่ยังไม่มาในเวลาอันใกล้ หรือมั่นใจใน upside value น้อยหน่อย มาอัดตัวที่น่าจะมาก่อนและมีปันผล นอกนั้นก็ไม่ได้ทำอะไรมากครับ (เพราะทำอะไรไม่ได้ 55)

การปรับสัดส่วนในพอร์ตหลักๆก็พิจารณาตาม coc, moat, mos, growth potential และ time-frame ครับ :mrgreen:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 11

ก็แล้วแต่ ผลประกอบการณ์

ตัวไหนผลงานแย่ อนาคตดูแย่ลง ไม่เป็นตามคาด ก็ขายออกปรับพอร์ตบ้าง
ตัวไหนผลงานปกติ อนาคตดูเฉยๆ ราคาดูยังแพงอยู่ ก็ขายออกนิดหน่อย รอซื้อตัวอื่นๆ
ตัวไหนผลงานดี อนาคตยังดูดี เป็นไปตามคาด แต่ราคาดันลงเยอะ ก็ถือไว้ไม่ทำอะไร

เงินที่ขายปรับพอร์ตออกมา ก็รอดูไปเรื่อยๆ เผื่อโชคดีได้ ของดีราคาถูก

หุ้นมีขึ้นมีลง ตอนมันขึ้นเราก็ถือได้ ตอนมันลงเราก็ถือได้ ถ้าบริษัทมันยังโอเคอยู่ อนาคตมันยังดีอยู่
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
pakakal

โพสต์ที่ 12

เวลาหุ้นลงหนักก็เป้นโอกาสที่จะซื้อเพิ่มน่ะครับ
got it.
JobJakraphan

โพสต์ที่ 13

หุ้น 95% (หนึ่งส่วนสี่เป็นหุ้นปันผล) และก็กองทุนหุ้นต่างประเทศ 5% ครับ
ผมคิดว่าปรับลงมาขนาดนี้ทำให้ราคาหุ้นดูสมเหตุสมผลขึ้นครับ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 14

ถือหุ้น 80 % ทุน LTF 15% เงินสด 5 %

รอแรงสนันสนุนจากเงินเดือนทุกสิ้นเดือนครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
MINI_BKK

โพสต์ที่ 15

ผมพยายามคิดอยู่ 2-3 ข้อครับ

1. ท่านอาจารย์ไพบูลย์เคยบอกไว้ว่า ถ้า port หายไปครึ่งหนึ่ง จะกระทบกับชีวิตเราไหม ถ้าไม่ ก็เลยไม่ได้ไปเฝ้าดูมันมาก

2. หุ้นของบริษัทที่ถืออยู่ ไม่มีบริษัทไหนที่จ่ายปันผลน้อยลงเลย แถมมีบางบริษัทจ่ายมากกว่าเดิมด้วย ดูๆแล้วก็จ่ายจากเงินที่ทำมาหาได้ สุดท้ายก็เลยไม่ได้ทำอะไรกับ port เลยครับ

3. ผมชอบที่ท่านอาจารย์ไพบูลย์เคยกล่าวไว้ว่า ตอนเราป่วยมากๆนั้น หุ้นจะตกเท่าไหร่ เราก็คงจะไม่ได้สนใจกับเรื่องหุ้นมากแล้ว ผมเลยพยายามให้ความสำคัญกับสุขภาพก่อนหุ้นครับ

สุดท้ายเลยไม่ได้ทำอะไรกับ port เลยครับ คิดว่าถ้าทำอะไรเยอะในช่วงนี้ ส่วนตัวผมอาจเอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวด้วยแน่ๆเลยครับ
monz

โพสต์ที่ 16

ถือมา 100% มาตลอดค่ะ

1.ที่กำไร ลดลง ก็ไม่ได้ทำอะไร เพราะคิดว่าเดี๋ยวมันก็กลับมา เพราะบริษัทก็ขายของเหมือนเดิม
2.ที่กำไร กลายเป็นขาดทุน ก็ไม่ได้ทำอะไรอีกเหมือนกัน เหตุผลก็ไปดูข้อแรก อิอิอิ

ยอมรับว่าแอบเจ็บปวดใจ แต่จะให้ขายหุ้นของเราให้คนอื่นด้วยราคานี้ ก็ไม่คิดจะทำ (และทำไม่ลงด้วย)....5555555+++

สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้คนถือหุ้น และคนไม่ได้ถือหุ้น
kiwi2014

โพสต์ที่ 17

ถือหุ้น 80%-90% มาตลอด ผมมีแบ่งทุนอสังหาไว้แล้วเลยมีเงินมาเติมได้ตลอด ธุรกิจประจำก็ไปได้เรื่อยๆ เลยไม่ได้ซีเรียสกับตลาดมาก บริษัทที่เราลงทุนยังดีอยู่ก็โอเค
aradin

โพสต์ที่ 18

ไม่ได้กี่ยวกับ คำถามนะครับ แต่แปลกใจว่าทำไม พอมีคนตั้งคำถามแบบนี้มีคนกดลบเพียบเลย
ทั้งๆที่ราน่าจะเเลกเปลี่ยนความเห็นเรื่องการลงทุนกันได้ ในมื่อสถานการณ์ ของตลาดมันไม่ปกติ
มันก็น่าจะพูดคุยกัน นอกกรอบกันได้บ้างนะครับ...สงสัยจริงๆครับ คนกดลบ คิดอะไรครับ?
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 19

อาจจะเป็นเพราะ คำว่า"ล้างผอร์ท" ไม่มีในศัพท์ของชาววีไอมั้งครับ
การล้างผอร์ท ขายหุ้นที่วิเคราะห์มาอย่างดีแบบวีไอ ยามหุ้นตกนั้น
ถือเป็นข้อห้ามและ "ผิดศีล"วีไอ(ยังไม่รู้เลย ว่าศีลวีไอมีกี่ข้อ เคยได้ยินแต่ข้อนี้ แหะๆ)
ชาวสมาชิกวีไอ เลยไม่อยากได้ยิน ได้เห็นคำนี้ เพราะอาจรู้สึกว่ากำลังถูกเยาะเย้ยจากสำนักอื่นมั้ง

เค้าว่ากันว่า ผอร์ทไม่ใช่หน้ารึก้น ที่ต้องล้างบ่อยๆนะฮะ
แต่ผมเอง ถ้าดัชนีตลาด(ปกติวีไอก็ไม่ค่อยดูดัชนีตลาด ดูหุ้นเป็นตัวๆไปมากกว่า)เป็นเลขสามหลักเมื่อไร
ตั้งใจว่าจะล้างผอร์ท .. ผอร์ทเงินฝาก ที่เหลืออยู่กระจึ๋งนึง
ไปถมหลุมผอร์ทหุ้นให้หมดเลยฮะ
samatah
aradin

โพสต์ที่ 20

dr1 เขียน:อาจจะเป็นเพราะ คำว่า"ล้างผอร์ท" ไม่มีในศัพท์ของชาววีไอมั้งครับ
การล้างผอร์ท ขายหุ้นที่วิเคราะห์มาอย่างดีแบบวีไอ ยามหุ้นตกนั้น
ถือเป็นข้อห้ามและ "ผิดศีล"วีไอ(ยังไม่รู้เลย ว่าศีลวีไอมีกี่ข้อ เคยได้ยินแต่ข้อนี้ แหะๆ)
ชาวสมาชิกวีไอ เลยไม่อยากได้ยิน ได้เห็นคำนี้ เพราะอาจรู้สึกว่ากำลังถูกเยาะเย้ยจากสำนักอื่นมั้ง

เค้าว่ากันว่า ผอร์ทไม่ใช่หน้ารึก้น ที่ต้องล้างบ่อยๆนะฮะ
แต่ผมเอง ถ้าดัชนีตลาด(ปกติวีไอก็ไม่ค่อยดูดัชนีตลาด ดูหุ้นเป็นตัวๆไปมากกว่า)เป็นเลขสามหลักเมื่อไร
ตั้งใจว่าจะล้างผอร์ท .. ผอร์ทเงินฝาก ที่เหลืออยู่กระจึ๋งนึง
ปกติผมไม่ค่อยได้โพสต์ แต่เห็นสถานการณ์ การลงทุนที่มันวิกฤติแบบนี้แล้ว แทนที่เพื่อนสมาชิกจะเข้ามาแนะนำหรือช่วยกันแก้สถานการณ์ แต่ดันมากดลบ "ใจแคบ โลกแคบ.กันจังครับ" แล้วประโยชน์จากการที่เรารวกกลุ่มกัน คืออะไรครับ?

ปล. คุณ dr.1 กับผม ก็โดนไปคนละ -1 ละครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 21

ใจเย็นๆฮะ ท่านaradin
ผมว่าถ้ามองด้วยใจวีไอ ตอนนี้ยังไม่ได้วิกฤติอะไรเลยนะฮะ(หมายถึงหุ้นโดยเฉลี่ยไม่ได้ถูก)
พีอีตลาดก็กลับสู่ปกติ(ราวๆ13-14) ไม่ได้ถูกด้วย เทียบกับ"วิกฤติ" ถ้าจะมี รึถ้าจะมา
ส่วนเรื่องผอร์ทติดลบ มันก็แปลว่า เรายังไม่มีmos พอ เวลาซื้อ
แล้วก็การแก้ปัญหา แบบวีไอ ก็ไม่ใช่การล้างผอร์ทฮะ

แต่ควรแก้ปัญหาโดยตั้งสติ รึให้กำลังใจกัน
ถามวีไอว่าล้างผอร์ทแล้วยังแบบนี้ มันน่าปั๊ดเหนี่ยว..(ฮา..)
samatah
aradin

โพสต์ที่ 22

dr1 เขียน:ใจเย็นๆฮะ ท่านaradin
ผมว่าถ้ามองด้วยใจวีไอ ตอนนี้ยังไม่ได้วิกฤติอะไรเลยนะฮะ(หมายถึงหุ้นโดยเฉลี่ยไม่ได้ถูก)
พีอีตลาดก็กลับสู่ปกติ(ราวๆ13-14) ไม่ได้ถูกด้วย เทียบกับ"วิกฤติ" ถ้าจะมี รึถ้าจะมา
ส่วนเรื่องผอร์ทติดลบ มันก็แปลว่า เรายังไม่มีmos พอ เวลาซื้อ
แล้วก็การแก้ปัญหา แบบวีไอ ก็ไม่ใช่การล้างผอร์ทฮะ

แต่ควรแก้ปัญหาโดยตั้งสติ รึให้กำลังใจกัน
ถามวีไอว่าล้างผอร์ทแล้วยังแบบนี้ มันน่าปั๊ดเหนี่ยว..(ฮา..)

555 อ้อ..ครับ ผมหมายถึง อารมณ์ของคนที่เห็นตลาดร่วงหนัก ครับ ( ขอโทษที่ใช้คำผิด)
ส่วนตัวผมเอง ถึงแม้ไม่ใช่ช่วงนี้ที่ตลาดร่วงหนักๆ โดยปกติแล้ว ก็มี "ล้างพอร์ต"บ้าง
เป็นเรื่องปกติมากๆๆๆๆๆ ถึงมีกำไรก็ "ล้างพอร์ต"ได้ ครับ
pullmeunder

โพสต์ที่ 23

ตอนนี้ถือ 100%

เวลาหุ้นลงก็อยากซื้อเพิ่มแต่กระสุนหมดแล้ว
ได้แต่ทำใจและอดทนถือไปครับ
sakkaphan

โพสต์ที่ 24

aradin เขียน:
dr1 เขียน:อาจจะเป็นเพราะ คำว่า"ล้างผอร์ท" ไม่มีในศัพท์ของชาววีไอมั้งครับ

ปกติผมไม่ค่อยได้โพสต์ แต่เห็นสถานการณ์ การลงทุนที่มันวิกฤติแบบนี้แล้ว แทนที่เพื่อนสมาชิกจะเข้ามาแนะนำหรือช่วยกันแก้สถานการณ์ แต่ดันมากดลบ "ใจแคบ โลกแคบ.กันจังครับ" แล้วประโยชน์จากการที่เรารวกกลุ่มกัน คืออะไรครับ?

ปล. คุณ dr.1 กับผม ก็โดนไปคนละ -1 ละครับ
ผมว่าคนที่ -1 นี่น่าจะเป็นคนเดิมๆที่ตาม -1 ในทุกกระทู้ของ ดร มั้งครับ อย่าไปใส่ใจเลยครับ 555

ปล. แต่ผมว่า ระบบ + - นี่ ไร้ประโยชน์จริงๆครับ ผมนึกออกแต่โทษครับ ในเว็บนี้ผู้คนก็เข้ามาด้วยกิเลสที่หวัง อยาก จะรวย กันอยู่แล้ว ดันมาเจอระบบที่ก่อให้เกิดกิเลส เมื่อตอบความเห็นลงไปแล้ว หวัง ให้ได้+ เยอะๆ อีก เหมือน facebook เลยครับ ที่ถึงไม่มี - แต่ถ้าใครตามกิเลสไม่ทัน ก็ตกเป็นทาสมัน โพสรูปโชว์นั่นนี่ให้ได้ไลค์เยอะๆเป็นแถบๆ แถมตัวผมเคยหนักกว่านั้นอีก ตกเป็นทาสของ ความอยากได้รับการยอมรับ เห็นคนอื่นโชว์นั่นนี่ก็อยากมีอยากเป็นอยากลงเฟสโชว์ พยายามดิ้นรน 55555 โถ่เอ๊ยย

ว่าแต่มาออกเรื่องนี้ได้ไงเนี่ย?55 ไหนๆก็ตอบแล้วขอตอบ จขกท นะครับ สำหรับผมแล้ว ผมว่าจริงๆ มันยากมาก ที่จะบอกว่า ควรล้างพอร์ต หรือ ควรถือ100เปอร์เซนต์ มันขึ้นกับเหตุกับปัจจัยหลายๆอย่างมากๆ อย่างเช่น ถ้าผมบอกว่า VI ควรถือ 100 เปอร์เซนต์ตลอดเวลาสิ อาวแต่ถ้าหุ้นที่คุณถือในพอร์ต มันพื้นฐานเปลี่ยนไปอย่างเช่นเป็นหุ้นที่โดนผลลบจากราคาน้ำมันลงจริงๆ หรือ ถึงจะพื้นฐานดีแต่เป็นหุ้นที่คุณซื้อมาแพงมากเช่น แพงกว่าค่าเฉลี่ยปกติในการซื้อขายในอดีตของมัน หรือไม่ ถ้าผมบอกว่า ไม่ได้แล้วๆๆตลาดลงแบบนี้ต้อง cut loss อาวแต่ถ้าหุ้นที่คุณถือมันคือหุ้นดีที่คุณคำนวณว่าราคาที่ซื้อก็ซื้อมาถูกแล้ว มันก็ไม่จำเป็นต้องขายนี่ครับ?

สรุปคือ ถึงคนอื่นๆตอบไป แต่มันก็ใช่ว่ามันจะเป็นหลักการที่จะใช้กับ จขกท ได้.... แต่ส่วนตัวผมใช้การ switch หุ้นครับ ผมใช้วิธีนี้มาตลอดในช่วงขาลงและก็ยังคงใช้อยู่ไม่เปลี่ยนแปลง แต่ผมว่าหลักที่เราควรทำตอนนี้คือ ตั้งสติ มากกว่าครับ อย่าไปกลัวครับตลาดมีขึ้นมีลง มันต้องลง มันถึงจะขึ้นได้ ผมก็อยู่ในตลาดไม่นานมาก แต่ก็เห็นมันดึ๋งๆดั๋งๆยังงี้หลายรอบละ พวกเราก็ยังไม่เห็นจะหนีหายกันไปไหน สติมา เดี๋ยวปัญญาเกิดเองครับ :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง

โพสต์ที่ 25

ผมชอบให้คนกดลบอ่ะ มันเจ็บใจดีแต่ไม่เสียตังค์
นี่ถ้าโดน -3 นะ ได้แอบซ่อนด้วยล่ะ เออ และก็แปล๊ก แปลก ถ้าโดนซ่อน ก็จะมีคนไปแงะด้วยล่ะเออ

มะเชื่อ ลองลบผมดู แล้วจะต้องมาแงะ แน่ ๆ

แต่ตลาดลบนี่มันเจ็บใจแถมเสียตังค์ด้วยอ่ะ

ไปแระ

:'O
http://nevercry-boy.blogspot.com/
jack_jack

โพสต์ที่ 26

ยังไม่ได้ล้างครับ....
แต่เห็นสถานะการณ์แบบนี้
อยากรู้ว่า นักลงทุนที่ลงทุนวิถีVI
ถ้าเทียบกับset index ต้นปี ที่ประมาณ1500 ถึง ณ วันนี้
ยังมีกำไรกันอยู่มั้ยครับ....

ใครทำโพล เป็นช่วยทำหน่อยครับ
เอาแค่ บวก หรือ ลบ ก็พอ
เห็นในพันทิพกะอักเลือดกันเพียบ
จะได้พิสูจน์ว่า VI WAY ใช้ได้ทุกเวลา.... :mrgreen:
istyle

โพสต์ที่ 27

jack_jack เขียน:ยังไม่ได้ล้างครับ....
อยากรู้ว่า นักลงทุนที่ลงทุนวิถีVI
ถ้าเทียบกับset index ต้นปี ที่ประมาณ1500 ถึง ณ วันนี้

เห็นในพันทิพกะอักเลือดกันเพียบ
จะได้พิสูจน์ว่า VI WAY ใช้ได้ทุกเวลา.... :mrgreen:
หุ้นดีๆหลายตัว ถึงจะลงจาก high แต่จากต้นปียังขึ้นมาพอสมควรครับ
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

ไม่ได้ล้างครับ เพราะมีจุดประสงค์ในการถือยาวพอควรเพื่อให้บริษัทแสดงศักยภาพที่แท้จริงออกมาให้หมดก่อน
หลักๆ ทำตัวเป็นชาวสวน ซุ่มยิงหุ้นรายตัวมากกว่าครับ :D
Nothing comes for free...
jack_jack

โพสต์ที่ 29

istyle เขียน:
jack_jack เขียน:ยังไม่ได้ล้างครับ....

หุ้นดีๆหลายตัว ถึงจะลงจาก high แต่จากต้นปียังขึ้นมาพอสมควรครับ
:D เพราะแบบที่คุณ ไอน์สไตล์ ว่ามานี่แหละครับ ถึงอยากรู้ว่า
ภาพรวมของพอร์ทชาวไทยวิ ยังเป็นบวกกันมั้ย
เอาแค่ บวก หรือ ลบ อันไหนจะมากกว่ากัน :mrgreen:

โพสต์ที่ 30

วิถีวีไอใช้ได้ทุกเวลาอย่างน้อยจนถึงวันนี้ตอนนี้

ผมเป็นนักลงทุนวิถีวีไอครับ

SET ต้นปีอยู่ที่ 1497 วันนี้อยู่ที่ 1320 SET ลงมา 7.04%
ส่วนผมกำไรอยู่ 0.24% ณ วันนี้

ผมเชื่อในวิถีวีไอครับ
แนบไฟล์

โพสต์โพสต์