โบรกไหนซื้อหุ้นในเวียดนามได้ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
dojii
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: โบรกไหนซื้อหุ้นในเวียดนามได้ครับ

โพสต์ที่ 61

AGILE เขียน:ถ้าได้ปันผลจากหุ้นเวียดนาม จะรับเงินกันอย่างไรครับ หักภาษี ณ ที่จ่ายรึเปล่าครับ
เงินปันผลเข้าพอร์ตเลยครับ ไม่มีหักภาษี ณ ที่จ่าย
แต่กว่าเงินจะเข้าพอร์ตต้องรอหลังจากวันที่บริษัทจ่ายหลายวันเหมือนกัน จำไม่ได้ว่ากี่วันครับ ไม่ได้จดเอาไว้
AGILE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: โบรกไหนซื้อหุ้นในเวียดนามได้ครับ

โพสต์ที่ 62

Doraza เขียน:
AGILE เขียน:ถ้าได้ปันผลจากหุ้นเวียดนาม จะรับเงินกันอย่างไรครับ หักภาษี ณ ที่จ่ายรึเปล่าครับ
เงินปันผลเข้าพอร์ตเลยครับ ไม่มีหักภาษี ณ ที่จ่าย
แต่กว่าเงินจะเข้าพอร์ตต้องรอหลังจากวันที่บริษัทจ่ายหลายวันเหมือนกัน จำไม่ได้ว่ากี่วันครับ ไม่ได้จดเอาไว้
ขอบคุณครับ
kit556

โพสต์ที่ 63

สอบถามประสบการณ์พี่ๆ ถ้าหุ้น foreign room เต็มนี่เรายังมีโอกาสใจเย็นรอเก็บไปเรื่อยๆได้ไหมครับ คือผมสนหุ้น Vietnam ตัวหนึ่งแต่เจอปัญหาคล้ายๆกัน ผมลองขอให้มาร์ซื้อให้ปรากฎว่าผ่านไป 1 อาทิตย์ไม่ได้ซักหุ้นเลย กะจะลองไม้แรกสัก 10000 (บาทไทย) แล้วค่อยๆเพิ่มไปศึกษาข้อมูล แบบนี้ไม่รู้ว่าสุดท้ายถ้าจะเก็บให้ได้ครบ 1000000 / หุ้นหนึ่งตัว ต้องใช้เวลาร่วมครึ่งปีหรือเปล่า อีกอย่าง key คำสั่งเองไม่ได้ เกรงใจมาร์เหมือนกันที่ต้องคอยส่งคำสั่งเองทุกวัน

ผมเริ่มศึกษาลงทุนต่างประเทศที่เวียดนามที่แรกเลย คัดหุ้นมาได้เกือบ 10 ตัว ที่กะว่าคุณภาพดีหน่อยหมายตาไว้ 2-3 ตัวแต่ติด foreign room เต็มหมด ส่วนพวกที่ foreign เหลือเยอะๆก็ดูแล้วด้อยกว่า ตอนนี้เลยเริ่มสับสนเพราะเห็นว่าหุ้นไทย PE สูงให้เริ่มไปลงต่างประเทศกัน แต่อย่างที่ผมเจอคือ หุ้นเวียดนามที่ดูแล้วกิจการคุณภาพดี foreign room เต็มกันเกือบหมดโดยเฉพาะ bluechip ส่วนพวกที่คุณภาพรองๆลงมา หลายตัวดูแล้ว PE ก็ใช่ย่อยไม่ได้ถูกมากแบบที่คิด ส่วนพวกที่ PE ต่ำจริงๆเป็นกิจการที่เล็กมากๆ ชนิดเปิดเข้า web บริษัทเข้าไปแล้วเหมือนบริษัทห้องแถวเลย ข้อมูลเชิงคุณภาพหาได้ยากจริงๆ มีแปลเป็นภาษาอังกฤษแค่บางส่วน ดูจริงๆได้แต่ตัวเลข

ผมเริ่มมาได้ 6 เดือนแล้ว ตั้งใจจะจริงจังกับตลาดเวียดนามที่แรกและติดตามไปอย่างน้อย 2-3 ปี ถ้าโชคดีมี crash บ้างอาจได้ซื้อของถูก แต่ดูแล้วผมอาจถอดใจเพราะซื้อหุ้นไม่ได้สักไม้ :'O
dojii

โพสต์ที่ 64

ตอบคุณ kit556
จากประสบการณ์น้อยกว่า 6 เดือนในตลาดหุ้นเวียดนามนะครับ
ผมว่าถ้าตั้งใจจะเก็บหุ้นที่วอลุ่มน้อยจริงๆ ใช้เวลาน้อยกว่าที่เราคาดครับ
ผมก็เคยคิดแบบ คุณ kit556 ครับ แต่เมื่อเก็บจริงๆ
มันจะค่อยๆ มีหุ้นมาให้เราเก็บครับ

สำหรับหุ้นที่ room เต็ม ผมก็เคยรอจนเลิกรอ
เก็บตัวอื่นๆ ไปก่อน ถ้ามี room เมื่อไหร่แล้วยังสนใจตัวนั้น
ก็ค่อยขายตัวอื่น แล้วมาซื้อ ผมคิดว่าก็ยังมีเวลา
ซื้อหุ้นเวียดนามไม่มีค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ มีแค่ค่าธรรมเนียมซื้อขายปกติ
ส่วนตัวคิดว่าไม่มากครับ (ถ้าเรายังไม่เอาเงินกลับมาเมืองไทย)

ส่วนเรื่องที่ว่าเกรงใจมาร์ ผมเคยถามมาร์ที่ผมใช้บริการ
เขาบอกไม่เป็นไรครับ มันเป็นหน้าที่ของเขา จะโทรเข้ามาวันละกี่ครั้งก็ได้
บางครั้งผมเก็บไม้ละ 10 หุ้น (ขั้นต่ำ board lot ของตลาด HOSE)
เพื่อไม่ให้ราคากระเพื่อม

วิธีซื้อหุ้นเวียดนามของผม ปกติผมจะเคาะขวา ไม่ตั้งรอราคา
ถ้ามีคนตั้งราคาที่ผมพอใจก็ค่อยโทรไปบอกมาร์
เคยเห็นบางตัวที่วอลุ่มน้อย มีคนตั้งรอราคา ceiling เอาไว้
พวกเล่นขายให้ 10 หุ้น วันถัดมา ceiling floor เปลี่ยน
ทำแบบนี้ติดๆ กันหลายวัน ราคาก็ไปหลายเปอร์เซ็นต์
dojii

โพสต์ที่ 65

เพิ่มเติมเรื่องเงินปันผลนิดนึงครับ
พอดีมีหุ้นตัวนึงเพิ่งจ่ายปันผล
ผมลองจับเวลาดู ใช้เวลาประมาณ 1 เดือน บวกนิดหน่อย
หลังจากบริษัทจ่ายเงิน (ไม่ใช่หลัง xd นะครับ)
เงินถึงจะเข้าพอร์ตของเรา
kit556

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณคุณ Doraza ครับ :D

สอบถามเพิ่ม เคาะขวาหมายถึงตั้งซื้อบน web ได้เองเลยหรือครับ แต่ที่ผมเข้าใจทุกโบรกในไทยซื้อหุ้นเวียดนามต้องโทรผ่านมาร์ทั้งหมด :D

หรือเคาะขวาหมายถึงตั้งราคาคร่าวๆในใจแล้วพอถึงแล้วค่อยโทรไปบอกมาร์ แบบนี้ถ้าบอกเป็นช่วงราคาเป็นกรอบไว้น่าจะดีถ้าตั้ง fix ไปเลยสงสัยต้องโทรทุกวัน :B
Kritsada
dojii

โพสต์ที่ 67

โทรไปบอกมาร์ครับ
มาร์ที่ผมใช้บริการเขาไม่รับเป็นช่วงราคาครับ
เขาบอกโทรมาแจ้งดีกว่า ป้องกันความเข้าใจไม่ตรงกันครับ
kit556

โพสต์ที่ 68

Doraza เขียน:โทรไปบอกมาร์ครับ
มาร์ที่ผมใช้บริการเขาไม่รับเป็นช่วงราคาครับ
เขาบอกโทรมาแจ้งดีกว่า ป้องกันความเข้าใจไม่ตรงกันครับ
:D ขอบคุณครับ
Kritsada
thitaphat168

โพสต์ที่ 69

พอจะมี ลิงค์ ที่บอก ข้อมูลทางการเงิน เช่นpe และแยกsector ธุรกิจ ที่รวมอยู่ในหน้าเดียวไหมครับ
เหมือนที่เราดูจากในหนังสือพิมพ์ธุรกิจในบ้านเราอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ทศพร29

โพสต์ที่ 70

ของกิมเอ็งซื้อหุ้นเวียดนามไม่ได้ไช่มั้ยครับ
Duangjai

โพสต์ที่ 71

กำลังสนใจอยากไปลงทุนในตลาดเวียดนามทางโบรกเกรอร์ที่นั้นเลยครับ แต่ไม่ทราบเลยว่าแต่ละโบรค์เขามีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้าง อยากจะขอรบกวน พี่ๆพอจะช่วยแนะนำมาร์ให้หน่อยนะครับและวิธีการเอาเงินออกกับเข้า ควรทำวิธีทางไหนดีครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ /\
“กองทัพที่พ่ายแพ้ จะรบเพื่อหาทางชนะ”
ANDREW39

โพสต์ที่ 72

5) ค่าธรรมเนียมในการดูแลหลักทรัพย์
การถือหุ้นจะเสียค่าธรรมเนียมในการดูแลหลักทรัพย์
Vietnam US$0.01 ต่อ 100 หุ้น ต่อเดือน

ทำไมกิมเอง ต้องคิดค่าทำเนียมนี้สำหรับหุ้นเวียดนาม ไม่ทราบโบรคอื่นเป็นงัยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 73

thitaphat168 เขียน:พอจะมี ลิงค์ ที่บอก ข้อมูลทางการเงิน เช่นpe และแยกsector ธุรกิจ ที่รวมอยู่ในหน้าเดียวไหมครับ
เหมือนที่เราดูจากในหนังสือพิมพ์ธุรกิจในบ้านเราอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ลองดูที่นี่นะครับ
ถ้าจะดูที่ละ industry
http://finance.vietstock.vn/
กดเลือก search จาก industry ที่ต้องการ

แต่ถ้าเจาะรายตัว
http://finance.vietstock.vn/
ผมลองใส่ตัวอย่างหุ้นตัวนึง (เป็นตัวอย่างเท่านั้นนะครับ ) ในช่อง search เลือกจาก symbol
แล้ว พอได้ หุ้นที่ต้องการ กด tab เพื่อดู industry peers ครับ
หน้าตาสุดท้ายคือ
http://finance.vietstock.vn/VCS/related-companies.htm
และถ้าอยากดูรายละเอียดเกี่ยวกับตัวหุ้นนี้ ก็เลือกหัวข้ออื่นๆ คล้ายๆ settrade ของเราครับ

ปล.ไม่รู้ตอบตรงคำถามไหมนะครับ
ตถตา
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 74

เห็นมี ETF ที่ตลาดเวียดนามชื่อ VFMVN30 ไม่ทราบว่ามีใครเคยซื้อบ้างเหรอครับ และเวลารับปันผลจะเสียหัก ณ ที่จ่ายหรือเปล่าครับ
Connecting the dots
Investopia
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 75

KTZmico ครับ สามารถซื้อเป็นรายตัวได้เลย...ส่วนตัวเล็ง ETF ไว้เหมือนกันเพื่อเข้าไปก่อนตอนยังไม่ได้หุ้นที่เล็งไว้