หนังสือระดับตำนานด้านการเงินการลงทุนที่ควรอ่าน(download ฟรี)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

หนังสือระดับตำนานด้านการเงินการลงทุนที่ควรอ่าน(download ฟรี)

โพสต์ที่ 1

chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: หนังสือระดับตำนานด้านการเงินการลงทุนที่ควรอ่าน(download

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องตามลิขสิทธิ์ไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
prajuvb
ผู้ติดตาม: 5

Re: หนังสือระดับตำนานด้านการเงินการลงทุนที่ควรอ่าน(download

โพสต์ที่ 3

มีฉบับแปลไทยแล้วทุกเล่มครับยกเว้นเล่มสุดท้าย
Seattle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

prajuvb เขียน:มีฉบับแปลไทยแล้วทุกเล่มครับยกเว้นเล่มสุดท้าย
ทุกเล่มมีแปลเป็นภาษาไทยแล้วครับ ไม่เว้นแม้แต่เล่มสุดท้าย ทุกเล่มผมอ่านมาแล้วไม่ต่ำกว่า 3 รอบแล้วครับ ทุกเล่มเนื้อหาดีมากๆ ขอยืนยันครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 5

A Random Walk Down Wall Street ชือไทยว่าอะรัยครับ พอดีผมหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
คนหลังเขา
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 6

the richest man in babylon ฉบับแปลไทยมีชื่อว่าอย่างไรครับ ไม่เคยเห็นเลยครับ
Seattle

โพสต์ที่ 7

คนหลังเขา เขียน:the richest man in babylon ฉบับแปลไทยมีชื่อว่าอย่างไรครับ ไม่เคยเห็นเลยครับ

เศรษฐีชี้ทางรวยหลักการใช้เงินที่เรียบง่ายแต่ไม่ธรรมดา และ ทุกคนทำได้

ผู้เขียน George S. Clason (จอร์จ เอส. เคลสัน)

ผู้แปล วรรธนา วงษ์ฉัตร

https://www.se-ed.com/product/%E0%B9%80 ... 9742125967
Seattle

โพสต์ที่ 8

Jimmy เขียน:A Random Walk Down Wall Street ชือไทยว่าอะรัยครับ พอดีผมหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ

ห้องสมุด ที่ นิด้า มีอาจารย์ท่านหนึ่งได้แปลไว้ครับ ลองไปขอถ่ายสำเนาที่ หอสมุด นิด้า ได้ครับ
prajuvb
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

น่าจะพิมพ์เป็นเล่มขาย
เพราะหลังๆหนังสือลงทุนclassic ไม่มีใครแปลขายเลย
เหงา!
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

the_matrix เขียน:ผมอ่านปกหลังของหนังสือ คมปัญญา วอเร็น บัฟเฟตต์ (The Essays of Warren Buffett) โดย 3 บรรทัดสุดท้าย กล่าวว่า หนังสือเล่มนี้ติดอันดับหนังสือการลงทุนที่ดีที่สุดในแทบทุกสำนักของโลกโดยจัดให้อยู่ใน
ระดับเดียวกันกับหนังสืออย่าง The Intelligent Investor และ A Random Walk
Down Wall Street
ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรพลาดอย่างยิ่งสำหรับนักลงทุน

แอะหนังสือ A Random Walk Down Wall Street จัดอยู่ระดับเดียวกับ The Intelligent Investor ด้วยน่าจะไม่ธรรมดา จึงมีความสงสัยและสนใจว่าหนังสือนี้เขากล่าวเกี่ยวกับการลงทุนอย่างไรถึงขนาดจัดอยู่ระดับเดียว The Intelligent Investor ครับ
rabbitz เขียน:ถ้าอยากอ่านภาษาไทย

ตอนนี้สำนักพิมพ์ฟิเดลลิตี้ ซื้อลิขสิทธิ์มาแล้วครับ
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:หนังสือเล่มนี้ เหมาะมากกับคนเรียนปริญญาโท ที่มีวิชาการลงทุน
เพียงแต่ approach ใช้แนวของ efficient market
มีการพิมพ์และปรับปรุงใหม่หลายรอบ
ในต่างประเทศ ใช้เป็นหนังสืออ่านประกอบ ระดับปริญญาตรีการเงินตอนท้ายๆของการเรียน
และปริญญาโทที่เรียนวิชาการลงทุน

ที่นิด้าเคยให้ นศ อ่านหลายปีเหมือนกัน

เคยมี อจ ที่นิด้า แปลจนเสร็จ แต่ไม่สามารถจัดพิมพ์ได้
เพราะไม่มีสำนักพิมพ์ไหนเห็นว่าจะขายได้ครับ เป็นแนววิชาการเกินไป
ไม่เหมือนหนังสือ how to แบบง่ายๆ แต่ทำค่อยได้จริง ซึ่งมักจะขายดีกว่าครับ

ใครที่สนใจวิชาการลงทุนจริงๆ ควรอ่านเป็นอย่างยิ่งครับ

มาจากกระทู้นี้ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=50447 เมื่อ 2011
2015 ก็ยังไม่เห็น
Jimmy

โพสต์ที่ 11

ห้องสมุด ที่ นิด้า มีอาจารย์ท่านหนึ่งได้แปลไว้ครับ ลองไปขอถ่ายสำเนาที่ หอสมุด นิด้า ได้ครับ
ขอบคุณครับ คงต้องรอ สำนักพิมพ์ฟิเดลลิตี้ แปลละครับ ผมอยุ่ ตจว ไม่ค่อยได้ไป กทม ครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
โพสต์โพสต์