ผมรู้สึกว่าตลาดหุ้นไทยใช้วิธี อาบิทราจไม่ได้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

ผมรู้สึกว่าตลาดหุ้นไทยใช้วิธี อาบิทราจไม่ได้

โพสต์ที่ 31

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ส่วนความมั่งคั่งของคุณปู่ Buffett ผมเข้าใจว่า มาจากการลงทุนแนว VI 
เพิ่งเคยได้ยินว่า Arbitrage เป็น key ในการสร้างความมั่งคั่งของ Buffett 
คุณ Rocker ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับว่าเป็นอย่างไร
ไม่ทราบพี่HVI เคยอ่าน The new buffetology ใหมครับท่าทางคงยังไม่เคยอ่าน
เค้าเขียนเอาไว้ครับว่า buffet ทําabitrage สร้างความมั่งคั่ง ในบท อาบิทราจนะครับ
เพราะกําไรทีเยอะมากและย่นเวลาได้เยอะเลย
อีกอย่าง vdo ที่buffet พูดที่สัมนาเห็นปู่บอกว่าทั้งชีวิตเจอแค่ 300กว่าครั้งเองครับ
แต่แน่นอนปู่รวยมาจากการเป็นviที่เก่งครับ อีกอย่างabitrageผมว่าไม่จําเป็นต้องเป็นvi ครับแล้วแต่ใครมองโอกาศออกก็ทําได้ครับ
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

Kao เขียน:ส่วนการซื้อตัวลูกมาแปลง หรือ ขายตัวแม่มาซื้อตัวลูกเพื่อแปลง ผมก็จะเผื่อเรื่องเงินปันผลและเครดิตภาษีเอาไว้แล้วครับ :D
ไม่ทราบว่าคุณ Kao พอจะมีเวลาเล่าให้ฟังเป็นวิทยาทานมั้ยครับ
ผมคิดว่ามีคนสนใจตีตั๋วรอฟังเยอะเลย
กรณี Arbitrage IT, IT-W1 ตามวิธีคิดของคุณ Kao
ราคานี้ Arbitrage Opportunity ยังคงอยู่หรือเปล่าครับ

ผมเตรียมข้อมูลให้เพื่อความสะดวก
(as of May 14, 2006)

IT  : 10.4
IT-W1  : 8.9
Exercise Price : 1
Exercise Period : End of May, Nov
Expiry Date : May 19, 2551
Outstanding shares : 322,268,345 shares
Outstanding warrants :  13,465,538 units
Exercise Ratio : 1:1

ขอบคุณมากครับ
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 33

Rocker เขียน: ไม่ทราบพี่HVI เคยอ่าน The new buffetology ใหมครับท่าทางคงยังไม่เคยอ่าน
เค้าเขียนเอาไว้ครับว่า buffet ทําabitrage สร้างความมั่งคั่ง ในบท อาบิทราจนะครับ
เพราะกําไรทีเยอะมากและย่นเวลาได้เยอะเลย
อีกอย่าง vdo ที่buffet พูดที่สัมนาเห็นปู่บอกว่าทั้งชีวิตเจอแค่ 300กว่าครั้งเองครับ
แต่แน่นอนปู่รวยมาจากการเป็นviที่เก่งครับ อีกอย่างabitrageผมว่าไม่จําเป็นต้องเป็นvi ครับแล้วแต่ใครมองโอกาศออกก็ทําได้ครับ
ขอบคุณครับคุณ Rocker
อยู่ในหนังสือเล่มนี้เองเหรอครับ
ผมซื้อตั้งแต่ 2-3 ปีที่แล้วแต่อ่านไม่จบ อ่านไปเพียงบางบทเท่านั้น

เห็นด้วยกับประเด็น arbitrage ไม่จำเป็นต้องเป็น VI
อันที่จริงในตลาดจะมีกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งเรียกว่า Arbitrageur
คอยมองหาโอกาสตรงนี้อยู่ (Arbitrage Opportunity)
ทำให้ส่วนต่างของราคาของสองตลาดน้อยลงเรื่อยๆ จนโอกาสตรงนี้หมดไป
ใครเห็นโอกาสตรงนี้ก่อนก็กำไรเยอะ ใครเข้ามาท้ายๆก็กำไรน้อยหน่อย

เพิ่งทราบจริงๆครับ ว่าคุณปู่ Buffett ก็ทำ Arbitrage เหมือนกัน
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 34

ผมล่ะสงสัยจริงๆ เคยเห็นรูปโต๊ะทำงานของคุณปู่ Buffett
เอกสารเต็มโต๊ะไปหมด แต่วางเป็นระเบียบ
มีเครื่องช่วยคำนวณก็คือ เครื่องคิดเลขรุ่นโบราณๆ
เครื่องคอมก็เอาไว้เล่น Bridge ที่แสนโปรดปราน
ยังอุตส่าห์มองหา Arbitrage Opportunity ได้ถึง 300 ครั้ง
เอาอะไรคิดเนี่ย
(คนละขั้วกับ พ่อมด IT,  Bill Gate จริงๆ)

ผมเข้าใจว่าปกติ Arbitrage Opportunity
มักจะถูกค้นหาโดยโปรแกรมคอมพิวเตอร์
ที่คอย scan ราคา ในแต่ละตลาด
หากพบโอกาสดังกล่าว โปรแกรมก็จะสร้าง signal ขึ้นมาเตือน
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 35

HVI เขียน:อยากจะตั้งข้อสังเกตในการทำ Arbitrage ในกรณี Warrant ดังกล่าวครับ
ไม่ใช่เพียงการนำ Underlying Stock Price - Warrant Price
แล้วค่าที่ได้น้อยกว่า Exercise Price เป็นอันว่าเกิด Arbitrage Opportunity นะครับ

ยกตัวอย่างเช่น การถือ IT เราได้ปันผล แต่ถือ Warrant เราไม่ได้ปันผล
จุดนี้ก็ต้องนำมาคิดด้วย

อันที่จริงมันขึ้นกับปัจจัยต่างๆค่อนข้างมากเลยทีเดียว
ตั้งแต่ Risk Free Rate, Volatility ของหุ้นแม่, อายุของ Warrant , การจ่ายปันผลของหุ้นแม่ เป็นต้น

ไม่ทราบว่าคุณ Kao และคุณ Woody มีวิธีในการคำนวณหา Arbitrage Opportunity อย่างไรครับ
IT-W1 สามารถแปลงได้สองครั้งต่อปีครับคือในเดือน มิ.ย. และ พ.ย. หมดอายุในปี 2008 ครับ ฉะนั้นประเด็นในเรื่องปันผลคงตัดออกไปได้นอกจากว่าผู้บริหารจะใจดีจ่ายปันผลระหว่างกาลซึ่งผมก็คงต้องช้ำใจ ส่วนเรื่องการ Votality นี่ก็คงต้องยอมรับครับแต่ในเมื่อผมคิดจะถือ IT อยู่แล้วก็เลยไม่ได้สนใจในส่วนนี้เท่าไหร่ครับ
Impossible is Nothing
woody

โพสต์ที่ 36

Kao เขียน:อ้าว แล้วส่วนต่างล่ะ หรือว่าเอาไปซื้อตัวอื่นหมดแล้ว :o
หายไปหมดแล้วครับส่วนต่าง  :mrgreen:

โพสต์ที่ 37

IT-W1 สามารถแปลงได้สองครั้งต่อปีครับคือในเดือน มิ.ย. และ พ.ย. หมดอายุในปี 2008 ครับ ฉะนั้นประเด็นในเรื่องปันผลคงตัดออกไปได้นอกจากว่าผู้บริหารจะใจดีจ่ายปันผลระหว่างกาลซึ่งผมก็คงต้องช้ำใจ ส่วนเรื่องการ Votality นี่ก็คงต้องยอมรับครับแต่ในเมื่อผมคิดจะถือ IT อยู่แล้วก็เลยไม่ได้สนใจในส่วนนี้เท่าไหร่ครับ
HVI เขียน: IT  : 10.4
IT-W1  : 8.9
Exercise Price : 1
Exercise Period : End of May, Nov
Expiry Date : May 19, 2551
Outstanding shares : 322,268,345 shares
Outstanding warrants :  13,465,538 units
Exercise Ratio : 1:1
ข้อมูลในส่วนของคุณ Woody ก็ต่างกับผมเพียงแค่เดือนในการ Exercise
ผมได้ข้อมูลมาจาก KIMENG
Exercise ได้ ณ สิ้นเดือน พ.ค. และ พ.ย. และหมดอายุ 2551 (2008)
ลองตรวจสอบซ้ำกับ KGI ก็ได้ข้อมูลเช่นเดียวกัน
เพราะฉะนั้นข้อมูลในส่วนนี้คงไม่ผิดครับ

หากเราดูปันผลย้อนหลัง
Symbol Board Date X-Date Payment Date Dividend Type Dividend
(Baht/Share) Operation Period
IT 22/02/06 03/03/06 05/04/06 Cash Dividend 0.32 01/01/05-31/12/05
IT 18/02/05 02/03/05 31/03/05 Cash Dividend 0.22 01/01/04-31/12/04
IT 30/01/04 11/02/04 26/03/04 Cash Dividend 0.1750 01/01/03-31/12/03

IT-W1 สามารถใช้สิทธิได้อีก 5 ครั้ง
ได้แก่ พ.ค. 2006, พ.ย. 2006, พ.ค. 2007, พ.ย. 2007, แล้วก็ครั้งสุดท้ายคือ พ.ค. 2008

จะเห็นได้ว่าลักษณะการ Exercise IT-W1 จะมีลักษณะเป็นแบบ อเมริกันเทียม (Pseudo-American) คือไม่ใช่ Exercise ตอนหมดอายุได้ครั้งเดียว (European)
แล้วก็ไม่ใช่ Exercise เมื่อไหร่ก็ได้ (American)
เพราะฉะนั้นวิธีการคำนวณราคาที่เหมาะสมของ IT-W1 (No Arbitrage Opportunity)
เราต้องคำนวณตาม model ที่ออกแบบมาให้สามารถประเมินราคา Pseudo-Amercan Option และต้องนำเงินปันผลมาคิดรวมด้วย

เราจะพบว่าก่อน IT-W1 จะหมดอายุ
เราน่าจะได้รับปันผลอีก 2 ครั้ง คือในปี 2007 และ 2008
(เพราะฉะนั้นแล้วปันผลต้องมีผลต่อราคา IT-W1 ด้วย)

ที่ตั้งข้อสังเกตการ arbitrage IT, IT-W1  เพราะผมเข้าใจว่า มันยังมีความเสี่ยง
และหากมีความเสี่ยง... มันก็ไม่ใช่การ Arbitrage

ผมก็ยังไม่เข้าใจถ่องแท้ทั้งหมด ยกตัวอย่างนี้เป็น case study
ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ
woody

โพสต์ที่ 38

woody เขียน: IT-W1 สามารถแปลงได้สองครั้งต่อปีครับคือในเดือน มิ.ย. และ พ.ย. หมดอายุในปี 2008 ครับ ฉะนั้นประเด็นในเรื่องปันผลคงตัดออกไปได้นอกจากว่าผู้บริหารจะใจดีจ่ายปันผลระหว่างกาลซึ่งผมก็คงต้องช้ำใจ ส่วนเรื่องการ Votality นี่ก็คงต้องยอมรับครับแต่ในเมื่อผมคิดจะถือ IT อยู่แล้วก็เลยไม่ได้สนใจในส่วนนี้เท่าไหร่ครับ
ขออภัยครับโพสต์ตอนตีสองกว่าๆ แล้วเบลอ...จำเดือน Exercise ผิด
iambuffet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 39

งั้นใครทำอาบิทราจ สำเร็จบ้าง
ลองเอามาเล่าสู่กันฟังดีกว่าครับ

สำเร็จเอาไว้ศึกษา ไม่สำเร็จเอาไว้เป็นบทเรียนครับ

ขอเข้าใจในความหมายเดียวกันก่อนนะครับ

คือปรากฏการพิเศษต่าง ๆ ที่ทำแล้วมันได้เงินแน่ ๆ

กรณีที่ผมพูด ผมพูดเพื่อจะเป็นบทเรียนเท่านั้นเอง

ว่าสุดท้ายตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ขนาดปตท ที่ว่าเชี่ยวชาญด้านนี้

การตีราคาหุ้นครั้งนี้ยังเป็นแบบนี้ไปได้ขนาดนี้

การซื้อหุ้นเพิ่มทุน น่าเป็นบทสรุปได้ว่าไม่ควรนำมาใช้ อาบิทราจ

ไม่ว่าคนนั้นจะเก่งหรือเชี่ยวชาญ ในธุรกิจนั้นแค่ไหน

ผมยังนึกอยู่ว่า ถ้า bcp มันลงไปถึง 13 บาทจริง จะเป็นไงน้า...
Knott
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 40

มีกรณีคล้ายๆของคุณ Kao มาเล่าให้ฟังครับ คือตอนที่ BGH ทำ tender ของ SVH โดยเป็นการแลกหุ้นกัน ที่ 1 หุ้น SVH แลกกับ 2 หุ้น BGH ตอนนั้นมีผู้ถือหุ้น BGH ท่านหนึ่งขายหุ้น BGH ที่ตัวเองถือทั้งหมดเพื่อไปซื้อ SVH เพราะราคา SVH ตอนนั้นประมาณ 1.7-1.8 เท่าของ BGH เท่านั้น เมื่อแลกหุ้นเรียบร้อยก็รับส่วนต่างๆไปเหนาะๆ ก็เป็นกรณีการทำ arbitrage จากการควบรวมกิจการเช่นกันครับ  :wink:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 41

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมเข้าใจว่าปกติ Arbitrage Opportunity 
มักจะถูกค้นหาโดยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ 
ที่คอย scan ราคา ในแต่ละตลาด 
หากพบโอกาสดังกล่าว โปรแกรมก็จะสร้าง signal ขึ้นมาเตือน
ช่วยอธิบายการทํางาน ของprogramที่พูดถึงทีครับ
ชื่ออะไรครับ ราคาเท่าใหร่ เผื่อผมจะซื้อมาใช้บ้างครับ  :lol:

โพสต์ที่ 42

[quote="Rocker"]
ช่วยอธิบายการทํางาน ของprogramที่พูดถึงทีครับ
ชื่ออะไรครับ ราคาเท่าใหร่ เผื่อผมจะซื้อมาใช้บ้างครับ