ทุกวันนี้ใช้อะไรเป็นต้นทุนของเงินทุนหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
newsclub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทุกวันนี้ใช้อะไรเป็นต้นทุนของเงินทุนหรอครับ

โพสต์ที่ 1

มีคำนวณ CAPM กันบ้างรึเปล่าครับ
เมื่อสังคมเปลี่ยนแปลง ความมั่งคั่งจะเปลี่ยนมือ
Nutth147

Re: ทุกวันนี้ใช้อะไรเป็นต้นทุนของเงินทุนหรอครับ

โพสต์ที่ 2

Cat and Pets money ..... เงินค่าอาหารแมวหมาหรืออ่ะ !!!!!!

^.^ มันย่อมาจากอะไรครับ อยากรู้

ปล ตอนแรกเข้ามาจะตอบว่า ใช้เงินเดือน ..... -,-"
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

Re: ทุกวันนี้ใช้อะไรเป็นต้นทุนของเงินทุนหรอครับ

โพสต์ที่ 3

คำนวณ CAPM แล้วได้ประโยชน์อะไรครับ? ขอความรู้หน่อยครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

ดอกเบี้ย rp หรือเปล่าครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
newsclub

โพสต์ที่ 5

ถามเกี่ยวกับการคำนวณต้นทุนของเงินทุนผู้ถือหุ้นอ่ะครับ ที่นำไปใช้คิด WACC อีก
ถามว่าใช้ CAPM คำนวณกันบ้างรึปล่าวครับ ได้ยินมาบางคนใช้อัตราพันธบัตรระยะยาว

*ขอโทษด้วยน่ะครับ ที่ถามไม่เคลียร์
**CAPM คือ Capital Assete Pricing Model ครับ
เมื่อสังคมเปลี่ยนแปลง ความมั่งคั่งจะเปลี่ยนมือ
maxpawin

โพสต์ที่ 6

ตามทฤษฎีเท่าที่เคยศึกษามา ในสูตร CAPM น่าจะใช้เป็นอัตราผลตอบแทนของพันธบัตรระยะยาว แต่ในความเป็นจริงการใช้สูตร CAPM ในการหาผลตอบแทนของผู้ถือหุ้น จำเป็นต้องสมมติให้ตลาดเป็นไปตามสมมติฐานก่อน ซึ่งในความเป็นจริงแล้วมันก็ไม่ตรงกับสมมติฐานอยู่หลายข้อครับ ดังนั้นการนำตัวเลขที่ได้จากสูตร CAPM จึงต้องใช้อย่างระมัดระวังด้วยครับ
IR_GLOW
Approved IR Member

โพสต์ที่ 7

ที่GLOW เราหาต้นทุนของเงินลงทุน สำหรับการลงทุนในแต่ละประเภท โดยใช้CAPMทุกครั้งครับ

ดังนั้น การลงทุนในโรงไฟฟ้าชนิดต่างกัน ที่มีลักษณะธุรกิจที่ต่างกัน หรือในประเทศที่ต่างกัน
ก็จะใช้ต้นทุนของเงินลงทุนที่แตกต่างกัน โดยความต่างจะอยู่ที่ beta และ market risk premium ซึ่งอย่างหลังนี่จะแตกต่างกันมากในประเทศที่ด้อยพัฒนา ตัวอย่างเช่น ประเทศพม่าหรือลาว จะมี country risk premuim ที่สูงกว่าประเทศไทยมาก ดังนั้นเวลาลงทุนในประเทศเหล่านั้น ก็จะมีต้นทุนของเงินลงทุนที่สูงตาม ซึ่งจะทำให้ต้องได้IRRที่สูงตามไปด้วย ถึงจะคุ้มค่ากับการลงทุน

ที่ต้องทำเช่นนี้เพราะบริษัทแม่ ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ มีการลงทุนอยู่ทั่วโลกในหลากหลายธุรกิจ จึงต้องมีเครื่องมือเพื่อเปรียบเทียบผลตอบแทนจากการลงทุน ถ้าไม่ได้ผลตอบแทนที่สูงกว่าต้นทุนของเงินลงทุน ก็ควรส่งเงินนั้นกลับไปยังบริษัทแม่ในต่างประเทศ เพื่อนำไปลงทุนที่อื่นที่คุ้มค่ากว่าครับ
nighthawks

โพสต์ที่ 8

จากประสบการณ์นะครับ CAPM หรือ โมเดลหา Cost of Equity อื่นๆ มันยังไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจนครับว่ามันถูกต้องแน่นอนหรือไม่ เพราะสมมติฐานที่อยู่ข้างในโมเดล มันเยอะมากๆ

สำหรับบริษัทฯ หรือ ที่ปรึกษาทางการเงิน ถ้าไม่มีหลักการหรือทฤษฎีที่ใช้ในการอ้างอิง เวลาทำงาน Valuation หรือ Project Feasibility study ต่างๆ มันจะเถียงกันไม่จบครับ เพราะฉะนั้นในเชิง Professionally หรือ Commercially เค้าก็จะใช้ CAPM กันไปก่อนเพราะถือว่าได้รับการยอมรับมากที่สุด

แต่สำหรับพี่ๆนักลงทุนหลายๆคนที่ผมรู้จัก ส่วนมากเห็นไม่ค่อยซีเรียสในส่วนนี้กันนะครับ เท่าที่ฟังๆมาก็กะๆกันเอา 10-15% แล้วแต่ความแน่นอนของกระแสเงินสดในอนาคตที่แต่ละประเภทธุรกิจทำได้ (อารมณ์ว่าใช้เซ้นส์นะครับ :? ) แล้วก็ไปเผื่อ Margin of safety ไว้เยอะๆ ตอนซื้อมากกว่า
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ที่ผมเคยได้ยินคือใช้ผลตอบแทนที่ผู้ลงทุนคาดหวังไปเลย ประมาณที่คุณ nightwalks บอกอะครับ 10-15เปอร์เซนต์

แต่ส่วนตัวคิดว่า การคิดลดกระแสเงินสด มีสมมติฐานมากมาย ที่แค่สมมติฐานบางอย่างคลาดเคลื่อนไปนิดหน่อย ราคาพื้นฐานก็เปลี่ยนไปเยอะแล้ว พอดีเคยลองเล่นๆใน excel ดูน่ะครับ เลยคิดว่า ธุรกิจที่เหมาะกับการคำนวณมูลค่าที่เหมาะสมด้วยวิธีนี้ มีค่อนข้างจำกัด คงต้องเป็นประเภทที่มีกระแสเงินสดในอนาคตที่ค่อนข้างแน่นอน อย่างเช่นพวกพลังงาน สาธารณูปโภค ละมั้งครับ?

ส่วนตัวเลยไม่ค่อยได้ใช้วิธีนี้ เท่าที่เคยทราบ VI ที่ประสบความสำเร็จหลายๆคนอย่าง ดร ก็ไม่ได้ใช้เหมือนกัน

แต่ไม่ทราบว่า จขกท คิดว่า หุ้นประเภทไหนบ้างครับที่เหมาะกับวิธีนี้? เผื่อจะได้ใช้ในอนาคต
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
Power Investor

โพสต์ที่ 10

พูดง่ายๆ CAPM เป็นอะไรที่ปัญญาชนเค้าใช้กันครับ พวกลูกทุ่งคงไม่เสียเวลากับมันหรอก แค่พึงคิดไว้เสมอว่า อะไรก็ตามที่มีความเสี่ยงสูง ก็ควรจะได้ผมตอบแทนที่สูงตามก็พอแล้ว

แต่ทั้งนี้ผมก็ยังหวังว่า บริษัทที่ผมเข้าไปลงทุน ควรใช้หลักการเช่น CAPM ในการลงทุนทุกครั้ง
โดยที่ผบห ควรมีหรือมีทีมงานที่มีความรู้ความสามารถเพียงพอ ในการคำนวนต้นทุนของเงินทุนโดยที่ไม่ได้คิดแบบลูกทุ่งอย่างผม และลงทุนบนหลักการนี้ เพื่อให้ได้ผลตอบแทนจากการลงทุนที่คุ้มค่าจริง ไม่ใช่แค่เพื่อออกข่าวปั่นหุ้นไปวันๆเท่านั้น
newsclub

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความรู้น่ะครับ
ทุกวันนี้ผมหา Cost of Equity แบบประมาณมั่วๆอ่ะครับ
ไม่ได้คำนวณ CAPM แบบใช้เบต้าหรอก ไม่รู้จะไปหาข้อมูลจากไหน
พล๊อตกราฟเองก็ทำไม่ไหว เลยมาถามหาคำชี้แนะนี่แหละครับ

**ถ้าเป็นวอเรนบัฟเฟตต์ หรือคุณ Chatchai
เวลาคำนวณ DCF ใช้อะไรเป็น Cost of Equity บ้างหรอครับ
ใครพอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหม เพื่อจะได้ดูเป็นหลักการมากขึ้น
ขอบคุณครับ
nighthawks

โพสต์ที่ 12

newsclub เขียน:ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความรู้น่ะครับ
ทุกวันนี้ผมหา Cost of Equity แบบประมาณมั่วๆอ่ะครับ
ไม่ได้คำนวณ CAPM แบบใช้เบต้าหรอก ไม่รู้จะไปหาข้อมูลจากไหน
พล๊อตกราฟเองก็ทำไม่ไหว เลยมาถามหาคำชี้แนะนี่แหละครับ

**ถ้าเป็นวอเรนบัฟเฟตต์ หรือคุณ Chatchai
เวลาคำนวณ DCF ใช้อะไรเป็น Cost of Equity บ้างหรอครับ
ใครพอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหม เพื่อจะได้ดูเป็นหลักการมากขึ้น
ขอบคุณครับ
สำหรับ Buffet ผมเคยอ่านเจอในเล่ม Buffet's Way (เป็นคนอื่นกล่าวถึงอีกทีนะครับ ไม่ใช่ ปู่บอกตรงๆ) ว่า เค้าจะใช้ Long-term government bond yield เป็น Discount rate เลยครับ เพราะเชื่อว่ากิจการที่จะเข้าลงทุน เค้าสามารถที่จะคำนวณ Cash flow ในอนาคตได้อย่างแม่นยำมากๆ แล้วแกก็จะเผื่อ Margin of Safety ระดับ 50% ขึ้นไปในการเข้าซื้อหุ้น :shock:
โพสต์โพสต์