สัมมนา "เพราะเป็นเม่าจึงเจ็บปวด 1,000 ครั้งที่หวั่นไหว กว่าจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

สัมมนา "เพราะเป็นเม่าจึงเจ็บปวด 1,000 ครั้งที่หวั่นไหว กว่าจ

โพสต์ที่ 1

อยากสรุปข้อคิด ที่ได้จากงานสัมมนาวันนี้ครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณพี่ WEB พรชัย, คณะวิทยากร และทีมจัดงานทุกท่านมากๆครับ
สัมมนาให้ข้อคิดดีๆ เยอะมาก โดยเฉพาะหัวข้อ Life Balance (ได้คิดหนักๆ อีกครั้ง)

ขอสรุป Key takeaway ที่ผมจดมาเลยนะครับ

- หลักการ VI
1. Stock as Business
2. ประเมิน Value ของกิจการ
3. อย่าลืม MOS
4. ความผันผวน คือ "เพื่อน" ไม่ใช่ "ศัตรู"

- ขั้นตอนการลงทุน
1. อ่าน อ่าน อ่าน : โดยเฉพาะข่าวที่มีผลกระทบต่อผลประกอบการบริษัท เช่น ปรับค่าบริการ, การเพิ่มของรายได้,การเปลี่ยนผู้บริหาร
2. ศึกษาข้อมูลบริษัทโดยละเอึยด : บริษัทที่สนใจ, peer analysis, บริษัทอื่นๆ นอก Sector
3. ประเมินมูลค่าในปัจจุบัน
4. คาดการเหตุการณ์ และกำไรที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ประเมินหลายๆ Scenario
5. พิจารณาความเสี่ยงต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น เช่น กรณีที่ Story ต่างๆ ที่คิดไว้ไม่เกิดขึ้นจริง
6. พิจารณา MOS ให้เหมาะสมในการลงทุน
7. จด Diary บันทึกทุก Action ที่เกิดขึ้น ซื้อวันไหน ราคาเท่าไหร่ กี่หุ้น ซื้อเพราะอะไร etc.
8. ติดตามกิจการ, Story ต่างๆ มูลค่าหุ้นเปลี่ยนแปลง ตามกลยุทธ์ และสถานการณ์ ของบริษัท
9. พิจารณาขาย เมื่อ
9.1 ราคาหุ้นเกินพื้นฐาน
9.2 พื้นฐานบริษัทเปลี่ยน (แย่ลง)
9.3 มีการลงทุนอื่นที่ดีกว่า
9.4 เราคิดผิด
10. พยายามทำให้ครบขั้นตอนซัก 1 บริษัท การประเมินบริษัทถัดๆไป จะไหลลื่น

- แรงบันดาลใจ
1. "หากต้องการแตกต่าง ต้องอาศัยแรงถีบ มิใช่แรงผลัก"...พี่โจ ลูกอิสาน
2. "ผมยอมใช้ชีวิตที่คนทั่วไปไม่อยากใช้อยู่ไม่กี่ปี เพื่อที่ผมจะได้มีชีวิตอย่างที่คนทั่วไปไม่สามารถมีไปได้ตลอดชีวิต"...พี่โจ/พี่ Mario
3. "จงเป็นผลไม้ที่สุกเต็มต้น รอผู้คนมาเก็บกิน"...พี่โจ
4. อย่าหักโหมศึกษาการลงทุนจนบั่นทอนชีวิตมากจนเกินไป Work-Invest-Life Balance ด้วย
ของบางอย่าง ต้องทำปัจจุบัน อนาคตอยากกลับมาทำ ก็ช้าไปเสียแล้ว...(วิทยากรหลายท่าน)

*เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยกันแชร์เพิ่มหน่อยนะครับ*
วันนี้คนเยอะมาก รูปบรรยากาศงานขึ้นมาเต็ม Feed FB เลย สุดยอดมักๆ
ขอบคุณทีมจัดงานทุกท่าน อีกครั้งครับ :bow: :bow:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
i-salmon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สัมมนา "เพราะเป็นเม่าจึงเจ็บปวด 1,000 ครั้งที่หวั่นไหว ก

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับเมพก้อง แก่นเน้นๆ
Go against and stay alive.
naitai
ผู้ติดตาม: 5

Re: สัมมนา "เพราะเป็นเม่าจึงเจ็บปวด 1,000 ครั้งที่หวั่นไหว ก

โพสต์ที่ 3

ผมก็ไปมา2วันใด้ความรู้มากครับ แต่ที่สำคัญใด้เปลี่ยนวิธีคิดและทัศนคติครับ :D
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 4

ผมขอแชร์การลุงทุนที่ผิดพลาดครับ ที่พี่ๆๆๆได้ให้ตัวอย่างครับ
1. หุ้นอสังหา --> ไปสำรวจกิจการ แต่โดนปักหมุดจอง condo หลอก จึงทำให้กำไรไม่มาตามที่คาดการไว้ครับ
2. หุ้น leasing motorcycle --> กำไรดีจากนโยบายจำนำข้าว แต่พอนโยบายเปลี่ยน กำไรก็หายเนื่องจากกำลังซื้อหาย ดั้งควรพิจารณาขายเมื่อเห็นสัญญานที่กระทบกับพื้นฐาน
3. หุ้นขายอุปกรณ์ --> เมื่อเริ่มเห็นสัญญานจากต่างประเทศว่าคนเริ่มเปลี่ยนจาก Labtop เป็น smartphone ซึ่งเป็นสัญญานไม่ดีกับตัวหุ้น ควรพิจารณาขายหุ้น
4. หุ้นที่มีเงินสดเยอะและปันผลน้อย แต่อยู่ๆๆมาวันนึงปล่อยกู้ให้บริทัมแม่กู้ซื้อที่แบบไม่มีหลักทรัพย์คำ้ประกัน ซึ่งแสดงถึงธรรมภิบาลไม่ดีของผู้บริหาร ถึงขาดทุนก็ต้องรีบขายครับ
5. หุ้นขายวัสดุก่อสร้างที่ขยายสาขาตามต่างจังหวัด มีผลกระทบจากการยกเลิกนโยบายจำนำข้าว และการขยายจำนวนสาขาไม่ได้ตามเป้าที่กำหนดไว้ ต้องติดตามอย่างใกล้ชิดต่อไปครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
i-salmon

โพสต์ที่ 5

ขอร่วมแชร์ด้วยคนครับ

การสัมมนานี้มีการแบ่งปันกระบวนการคิดในการซื้อการขายหุ้นจากประสบการณ์ของนักลงทุนแต่ละท่าน
เป็นสิ่งที่ควรเรียนรู้และเป็นประโยชน์มากครับ ซึ่งในที่นี้คงไม่กล่าวถึงเรื่องหุ้นรายตัว
แต่โดยหลักการตัดสินใจอยู่ในสิ่งที่คุณ kongkiti สรุปเอาไว้
@ขอบคุณ คุณนักเดินทาง ด้วยครับที่ช่วยกันแชร์ต่อยอด

อยากขอแชร์ช่วงปิดท้ายที่พี่ๆนักลงทุน แบ่งปันในประเด็น
"บทเรียนหลักของแต่ละท่าน"

คุณคเชนทร์
1) ไม่ได้อยากให้ถึงกับการลงทุนคือชีวิตแล้วไม่สนใจเรื่องอื่น
ที่ผ่านมาเป็นคนเริ่มลงทุนเร็วตั้งแต่อายุราว 20 ปี
จึงเกิดคำถามขึ้นว่าใช้เวลากับการลงทุนมากไปหรือเปล่า
บางอย่างที่ผ่านไปแล้วย้อนกลับมาทำไม่ได้
ยกตัวอย่างเรื่องเล็กๆเช่นการเตะฟุตบอล เราไม่ได้ทำในวันที่ทำได้
มาวันนี้เตะไม่ไหวแล้วก็ได้แต่เล่นวินนิ่งกับเพื่อนแทน
แต่ถ้าเป็นเรื่องใหญ่ๆที่ย้อนกลับมาไม่ได้ล่ะ?
2) เงินไม่ได้แปรผันกับความสุข
วันหนึ่งที่มีเงินถึงในจุดที่ต้องการ ความสุขมันก็ไม่ได้ต่างจากเดิมมาก
มีอิสรภาพทางการเงินอาจจะดีขึ้นหน่อยที่เลือกงานที่อยากทำได้ ได้ทำด้านการศึกษา สอนเยาวชน

คุณหมอพงษ์ศักดิ์
ถ้าให้สอนลูกจะบอกว่า อย่าเปรียบเทียบกับคนอื่น แล้วจะมีความสุข
พอใจและทำให้ได้ตามเป้าหมายตัวเองต้องการก็พอแล้ว
จะได้มีความสุขสงบทางใจ

ความสุขต้องถามคนรอบข้างด้วย ส่วนตัวเป็นคนใช้จ่ายประหยัด
ซึ่งถ้าครอบครัวมีความรู้สึกขัดแย้งกัน เราก็จะไม่เป็นสุขไปด้วย
บางทีก็ต้องยอมปรับเราให้ยอมรับได้กับการที่เขาจะใช้เงิน
ซึ่งก็ทำให้บรรยากาศมีความสุขกันมากขึ้น

คุณโน๊ต(นัทธี)
โชคดีที่มีตลาดหุ้นเป็นทางลัดสู่ความมั่งคั่ง ถ้าทำแต่งานประจำก็ใช้เวลานานมาก
ทั้งนี้ต้องอาศัยการศึกษา เรียนรู้ เพื่อยกระดับ
เป้าหมายจำนวนเงิน ถ้าเราคิดว่าพอมันก็คือพอ
ส่วนตัวคิดจาก ค่าใช้จ่ายต่อวันเราเป็นเท่าไร และถ้าซื้อพันธบัตรได้ 5% ต้องมีเงินต้นเท่าไร
เช่น ใช้ 5 พันบาทต่อวัน ต้องมีเงินต้น 36 ล้านบาท
พอมีถึงก็ควรมีความสุขพอได้แล้ว
ช่วงที่ลงทุน 10 ปีแรกก็แลกความสุข เก็บออมไม่ค่อยใช้เงินเพราะหวังผลตอบแทนทบต้น
เมื่อถึงเป้าหมายก็ควรใช้เงินซื้อเวลาที่เหลือในชีวิตแทน

คุณชาย
ได้เรียนรู้คำว่า ไม่แน่นอน
ลงทุนมาได้ผ่านมาหลายอย่างทั้งวิกฤติต่างๆ เครื่องบินชนตึก
ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่ง
เปรียบเราเหมือนเป็นชาวประมงออกหาปลา
ก็ขึ้นอยู่กับเรือ ทะเล ลมฟ้าอากาศ หลายปัจจัยจึงทำให้มีวันนี้
การเดินเข้าป่าก็มีอันตรายอยู่ตลอด
เราต้องเรียนรู้และปรับตัวไปกับสิ่งที่มันเป็น
ไม่ต้องพยายามไปเปลี่ยนแปลงสิ่งแวดล้อม เปลี่ยนแปลงคนอื่น
เราล้วนอยู่ด้วยสิ่งที่เกี่ยวเนื่องกัน
ถ้าประสบความสำเร็จก็ควรแบ่งปันกลับไปให้สังคม

คุณฉัตรชัย
เริ่มลงทุนตั้งแต่ปี 33 แต่กว่าจะเริ่มสำเร็จก็ปี 41
เวลาผ่านไปก็มีรู้สึกท้อแท้บ้าง
ถ้าจะสอนให้ลูก ซึ่งเห็นตอนที่สำเร็จแล้วก็จะบอกว่า
มันต้องใช้ความอดทน การต่อสู้ ต้องมีใจรัก
ไม่งั้นคงทนไม่ได้ทั้งที่ผ่านความไม่สำเร็จมานาน
พอถึงจุดหนึ่งความสำเร็จก็จะมาถึง
ถ้าใจรักอย่าท้อ อย่าล้มเลิก

คุณเพนียง
1) เรื่องการลงทุน คิดว่าวินัยสำคัญมาก
ชาลีมังเจอร์บอกว่า ถ้ารู้ว่าจะไปตายที่ไหนอย่าไปที่นั่น
สิ่งที่ทำให้พัฒนามาตลอดคือการทำผิดเยอะๆแล้วจดหรือจำไว้เพื่อ
ครั้งหน้าเราจะไม่ทำผิดอีก ถ้าเราเรียนรู้ที่จะไม่ทำพลาดไปเรื่อยๆต่อให้โง่ก็จะฉลาดเอง
หลักการถือหุ้นไม่ได้ขึ้นกับตลาด คิดว่าถ้ายังหาหุ้น undervalue ได้ก็ยังถือเต็มพอร์ตได้
2) เรื่องชีวิต ที่ผ่านมาลงทุนมา 7 ปีบั่นทอนชีวิตมาก
ต้องแลกกับการไม่ค่อยมีเวลาให้คนรอบข้าง ดูหุ้นถึงดึกดื่น
เพราะทุ่มเทเพื่อมีอิสรภาพทางการเงินให้ได้ คิดไว้ว่าถ้าถึงตรงนั้นจะชีวิตดี มีความสุขมากขึ้น
สุดท้ายตอนนี้คุณพ่อก็ไม่อยู่แล้ว สุขภาพตา หลัง เข่าก็เริ่มไม่ดี ถึงจุดนี้ก็ยังเป็นทุกข์
ต้องมีอิสรภาพทางใจ ถ้ามีพอกินพอใช้ไม่เดือดร้อนก็ควรมีความสุข
ทำอะไรต้องมีความสุขระหว่างทางด้วย
เป้าหมายไม่ควร aggressive เกินไป

คุณมาริโอ กานต์
มีหลักคิด 4 ข้อใช้ได้กับทุกเรื่อง
1.ใจรักในสิ่งที่ทำ ถึงเป็นงานที่ไม่ชอบหรือไม่ถนัดก็พิจารณา
ให้เห็นประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นต่อตนเองและผู้อื่นถ้างานนั้นสำเร็จได้
2.ใจสู้อดทน พากเพียร มองงานที่ยากลำบาก
เป็นสิ่งที่ท้าทายให้ได้พัฒนาตนเอง ไม่ย่อท้อ ล้มแล้วลุกขึ้นสู้เสมอ
3.ใจจดจ่อมุ่งมั่นทุ่มเท ต่อเนื่องยาวนาน
ไม่วอกแวกทำสิ่งที่ไม่สอดคล้องกับเป้าหมายที่ดีงามในระยะยาว
เพียงเพราะหวังผลประโยชน์ระยะสั้น
4.ใจกล้าลงมือทำ
ลองผิดลองถูก เรียนรู้จากทั้ง ประสบการณ์ตรงของตัวเอง และของผู้อื่น
รวมทั้งคิดปรับปรุงวิธีการให้ดียิ่งๆขึ้น
ในพุทธศาสนาเรียก 4 สิ่ง ที่ส่งเสริมซึ่งกันและกันนี้ว่า
"อิทธิบาท 4"
(ปล. แอบก๊อบมาจากหน้าเฟซพี่มาริโอ้ อิอิ)

สุดท้ายขอขอบคุณพี่เว็บ แม่งานใหญ่ที่จัดงาน,พี่ๆนักลงทุนที่สละเวลามาแบ่งปันความรู้ และทีมช่วยจัดงานทุกท่านด้วยครับ
งานการสัมมนาการกุศลนี้นอกจากได้เงินเข้าคณะเภสัชแล้ว ยังได้ความรู้กับนักลงทุนอีกมากมาย
จนผมรู้สึกเหมือนยังไม่ได้บริจาคการกุศลเท่าไรครับ ได้มาเรียนก็เกินคุ้มแล้วครับ
ด้วยเหตุนี้ สัปดาห์หน้าผมจะไปลองเปิดดูข้อมูลองค์กรการกุศลแล้วจะขอบริจาคเงินเพิ่มเติมครับ :D
Go against and stay alive.
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณที่มาแชร์ครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณที่มาแชร์ครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ และขอบคุณพี่เวป และวิทยากรทุกท่านด้วยครับ สุดยอดจริงจริงครับ
Small Details Make a Big Difference
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ
Vi IMrovised
mhide

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
"All I want to know is where I'm going to die so I'll never go there"

Credit: Charlie Munger
ckanjana
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 11

thank you krab :D
█║▌│█│║▌║││█║▌│║▌║
https://www.facebook.com/ckivp
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากๆครับ
opengn

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากครับ :B
LER1982

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณที่มาแชร์ครับ ยิ่งให้ก็ยิ่งได้ครับ ขอบคุณมากครับ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากๆคับ
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
anakinnet

โพสต์ที่ 16

thank you :o
In the long run, We are all dead.
shumbrotta
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ
Buntam

โพสต์ที่ 18

ได้แนวคิดดีๆ เยอะเลยครับ ขอบคุณครับ
yojira

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ กับบทสรุปงานสัมนาที่ยอดเยี่ยมครับ
pkping
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับ...
bestberry

โพสต์ที่ 21

Auggie

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
everything happen for a reason ^^

"The game of life is the game of everlasting Learning. At least it it if you want to win" Charlie Munger

Website https://www.thinkingped.com
ichbinpao
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

Thai_Yor

โพสต์ที่ 24

ReRedrum

โพสต์ที่ 25

"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
ZEII
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณมากๆ ครับ อยากไปฟังด้วยมากๆ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
whiteknight_p

โพสต์ที่ 27

ผมขอเสริมนิดส์นึงจากงานสัมมนาคือ
เท่าที่ฟังบรรยายจากอาจารย์ทั้ง8ท่านที่มาสอน ผมรู้สึกว่าทุกท่านหาข้อมูล อ่านข้อมูล ข่าวสาร หนังสือต่างๆเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พอเจอข่าวทั้งเชิงบวก เชิงลบ ด้วยฐานข้อมูลและประสบการณ์ที่มีทำให้เกิดจินตนาการ(ที่มีฐานความรู้) ไม่ใช่"มโน" (อย่างที่พี่ชายบอก) ซึ่งจินตนาการนี้เองทำให้สามารถหาหุ้น หรือ ขายหุ้น ได้อย่างรวดเร็ว

ข้อสรุปของผมคือ ไม่มีทางลัด ต้องขยันอ่าน ขยันค้นคว้า คิด ลองผิดลองถูก และแก้ไขข้อผิดพลาดของตัวเองถึงจะประสบความสำเร็จได้

ขอบคุณพี่เว็บที่เป็นพ่องาน ขอบคุณวิทยากรทุกท่าน รวมถึงอาจารย์และน้องๆนักศึกษาคณะเภสัชทุกท่านครับ

ปล.1 อาหารอร่อย ของว่างอร่อย ความรู้แน่นปึ๊ก แถมได้ทำบุญด้วย
ปล.2 คิดเหมือนคุณ i-Salmon ว่าแค่ฟังก็คุ้มแล้ว เลยเดินไปบริจาคเพิ่มตอนเบรคตรงชั้นบน :D
ปล.3 ขอบคุณอีกครั้งครับ (จัดอีกนะครับพี่เว็บ)..............สุดยอดงานสัมมนาเลยครับพี่ :D
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
Nattakorn_M

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
leonleon

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ เห็นใน Feed Facebook เพื่อนๆไปตรึม อยากไปมากๆ ได้มาอ่านสรุปก็ยังดี อิอิ
ปลูกหุ้นกินผล

โพสต์ที่ 30

ปลูกหุ้นกินผล
http://www.facebook.com/PookHoonKinPhol
โพสต์โพสต์