ผมมาถึงหลักใหม่แล้วครับ ฮือๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
canuseeme
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมมาถึงหลักใหม่แล้วครับ ฮือๆ

โพสต์ที่ 1

หลักจากที่ได้ตั้งกระทู้ บันทึกการเดินทางในแต่ละหลักให้ ทุกท่านได้อ่านเอาสนุกไปแล้ว

เกือบ 3 หลัก
viewtopic.php?f=1&t=55248 หลัก1
viewtopic.php?f=1&t=57170 หลัก1.5
viewtopic.php?f=1&t=57540 หลัก2

รวมทั้งไปแปะ กระทู้ท่านอื่น อีก 1 กระทู้
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=150

วันนี้เลยครับ น้ำตาจะไหล ว่าจะโพสลงก็หลายทีสำหรับหลักใหม่ ครั้งนี้ของผม
แต่ ผมก็อยากให้ แน่ใจ แบบ ชัวร์ ว่ามันใช่

ซึ่งก็ดูมานานละครับว่ามันใช่

มันคือหลักที่ถอยหลังครับ พี่น้องงง :'O :'O :'O :'O :'O :'O :'O :'O

อาการส่อมาตั้งแต่ปลายปีครับ จริงต้องบอกว่า แว่วๆมา ตั้งแต่ เทศกาลปิดถนนแล้ว
แต่ ผมก็ยังมองว่าไม่น่ากระทบ ธุรกิจที่ผมถืออยู่
จนแล้วจนรอด แม้ผลประกอบการประจำปี 57 ออกมา

ผมก็ยังเข้าข้างตัวเองว่า มันแค่ชั่วคราว
(ตรงนี้สำคัญครับ ว่าผม โดนจิตวิทยาการลงทุนเล่นงานแล้ว ผมรักหุ้นตัวเอง ผม รักการลงทุนในหุ้นมากไปจน ไม่พิจารณาข้อเท็จจริงโดยรอบ)

ถึงวันนี้ ชัดเจนครับ ประกาศผลการดำเนินงาน ไตรมาส 1 ออกมาหมดแล้ว

ตก ทุกตัว :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:

ก็ถือเป็นอีก หนึ่งก้าวย่าง ไหม้ๆ ของ ผม นะครับ
มานำเสนอให้ บันเทิงกัน :P :P :P :P :P :P
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: ผมมาถึงหลักใหม่แล้วครับ ฮือๆ

โพสต์ที่ 2

มันเป็นธรรมดาของการลงทุนครับ มีขึ้นก็มีลง มีลาภ ก็มีเสื่อมลาภเป็นธรรมดา

สำคัญที่สุด คือ เมื่อหุ้นลงแล้วเรายัง stay claim stay invest ได้ stay hungry, stay foolish หมั่นเติมองค์ความรู้ เติมขีดความสามารถของตัวเอง

โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ยิ่งตลาดแย่ ยิ่งต้องขยัน ยิ่งตลาดดี ยิ่งควรขี้เกียจ

ตั้งเป้าว่า เราจะมีความรู้ พัฒนาความสามารถ ที่ทำให้ทุกๆ ครั้งที่ตลาดกลับไปยืนที่เดิม พอร์ตของเราจะทำ new high ไม่ใช่ว่าต้องรอให้ตลาดทำ new high พอร์ตของเราจึงจะทำ new high
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 91

Re: ผมมาถึงหลักใหม่แล้วครับ ฮือๆ

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยกับคุณ picatos ครับ

พอร์ทลดลงมันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ สำคัญว่าเราได้เรียนรู้อะไรรึเปล่า

เวลาผ่านไปๆ พอร์ทอาจมีช่วงที่โตขึ้นบ้าง ลดลงบ้าง แต่เราตั้งเป้าหมายให้มีความรู้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ได้นะครับ
โพสต์โพสต์