พอร์ตหุ้นและ ปันผล ธนาคารไม่ให้ค่าเลยหรือครับตอนขอกู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

พอร์ตหุ้นและ ปันผล ธนาคารไม่ให้ค่าเลยหรือครับตอนขอกู้

โพสต์ที่ 1

พอร์ตหุ้น 8 หลัก และปันผลจากหุ้น
หากไม่ได้ทำงานประจำ ยื่นขอกู้คอนโด ล้านกว่าบาทจะผ่านไหมครับ
เห็นเพื่อนบอกว่า ธนาคารไม่ดูเลย ตีค่าเป็น 0 เลย

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ว่าจะทำยังไงให้กู้ได้ครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Nutth147
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: พอร์ตหุ้นและ ปันผล ธนาคารไม่ให้ค่าเลยหรือครับตอนขอกู้

โพสต์ที่ 2

อย่าพึ่งเชื่อที่เขาพูดกันสิครับ ลองไปที่ธนาคารดูก่อน

นำเอาสลิปจาก tsd ติดตัวไปด้วยทั้งสามปีก็ได้ครับ เขาเห็นจำนวนเงินเขาก็น่าจะเข้าใจ

หรืออีกทาง ลองสอบถามไปทาง บลจ ถ้าเป็น บลจ ในการจัดการของแบงค์ ให้เขาออกเอกสารรับรองประวัติการถือหุ้นให้ก็ได้ครับ
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
fangandfurious
ผู้ติดตาม: 1

Re: พอร์ตหุ้นและ ปันผล ธนาคารไม่ให้ค่าเลยหรือครับตอนขอกู้

โพสต์ที่ 3

กรณีคล้ายกันเลยครับ พอร์ตก็เท่าๆกับ จขกท. จะซื้อรถใหม่โดยวิธีผ่อน
เพราะคำนวนของแถมกับดอกเบี้ย คุ้มกว่าจ่ายสดเป็นก้อนเดียว

แบ๊งค์สีเขียวกับเหลืองตีกลับไม่ให้ผ่านทั้ง 2 แบ๊งค์
เหตุผลคือไม่มีสลิปเงินเดือน ... :?
fangandfurious

โพสต์ที่ 4

Juninho เขียน:พอร์ตหุ้น 8 หลัก และปันผลจากหุ้น
หากไม่ได้ทำงานประจำ ยื่นขอกู้คอนโด ล้านกว่าบาทจะผ่านไหมครับ
เห็นเพื่อนบอกว่า ธนาคารไม่ดูเลย ตีค่าเป็น 0 เลย

วิธีคือกู้ร่วมกับใครก็ได้ที่มีเงินเดือนหรือเป็นเจ้าของกิจการจะง่ายขึ้นเยอะครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

แล้วแต่นโยบายแบงค์ครับ ลองไปbankสีม่วงดูครับ ผมไปมาหลายแบงค์ละ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 6

<< New >> เขียน:แล้วแต่นโยบายแบงค์ครับ ลองไปbankสีม่วงดูครับ ผมไปมาหลายแบงค์ละ
แล้วแบ๊งค์ม่วงอนุมัติหรือครับ แล้วต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 7

หลายเดือนก่อนผมยื่นเรื่องกู้คอนโดกับแบ็งค์เขียว ก่อนยื่นเอกสารผมก็ได้สอบถามก่อนแล้วว่า กรณีไม่ได้ทำงานประจำ
ไม่มีสลิบ ทางธนาคารรับพิจารณาหรือไม่ หรือมีข้อห้ามของ BOT หรือของทางธนาคารเองหรือไม่ คำตอบคือไม่มีข้อห้าม
แต่ขอให้เตรียมเอกสารให้มากที่สุด สินทรัพย์ในพอร์ท สำเนาบัญชีเงินฝาก เอกสารยื่นเสียภาษีย้อนหลัง 3 ปีและรายการเงินปันผล 3 ปีล่าสุด ผมได้แจ้งว่าผมขอกู้ ประมาณ 50 % ของราคาประเมินเท่านั้น ในขณะที่สินทรัพย์ที่ผมแสดงมีมูลค่า
มากกว่าราคา condo หลายเท่ามาก ซึ่งผมคิดว่าทางธนาคารจะไม่มีความเสี่ยงเลย แต่ก็ได้ทำใจล่วงหน้าไว้แล้วว่าอาจจะไม่ผ่าน จึงได้ย้ำกับเจ้าหน้าที่ไว้ว่าถ้ามีข้อสงสัย ต้องการเอกสารเพิ่ม หรือทางธนาคารไม่อนุมัติ ขอให้แจ้งผมทราบด้วย ผลก็คือเซ็งมาก ไม่ให้กู้ไม่ว่า แต่เงียบหายไปเลย

จริงๆก็มีแบ็งค์อื่นโทรมาเสนอเงินกู้ ผมก็ให้ข้อมูล เจ้าหน้าที่ก็บอกจะไปปรึกษาหัวหน้าก่อน แล้วก็เงียบหายไป
<< New >>

โพสต์ที่ 8

Juninho เขียน:
<< New >> เขียน:แล้วแต่นโยบายแบงค์ครับ ลองไปbankสีม่วงดูครับ ผมไปมาหลายแบงค์ละ
แล้วแบ๊งค์ม่วงอนุมัติหรือครับ แล้วต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ
ของผมอนุมัติครับ แบงค์สีอื่นsay no. รายละเอียดต่างๆลองถามที่แบงค์ดูเลยครับ เพราะแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Power Investor

โพสต์ที่ 9

เดี๋ยงนี่พวกนอมินีมีกันเยอะและมีได้ง่ายครับ ดังนั้นแบงค์จะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าตัวเลขในพอร์ตที่เห็นนั้นเป็นของคุณจริงหรือเปล่า พวกที่เป็นคดีฉ้อโกงส่วนใหญ่ ก็จะเป็นลักษณะเดียวกันนี้คือ ตอนแรกฟอร์มดูดี แต่พอถึงเวลาทรัพย์สินเงินทองต่างๆ ก็ถูกผ่องโยกย้ายหายไปไหนหมดไม่รู้

หลักการไม่ต่างกับการขอวีซ่าไปต่างประเทศ
คุณอาจมีเงินทองมากมาย แต่ถ้าเค้าดูว่าคุณไม่มีอะไรเป็นสิ่งยึดมั้นที่จะกลับมาบ้านเกิด เค้าก็อาจจะปฏิเสธการให้วีซ่าแก่คุณได้ ทุกอย่างต้องดูที่เนื้อหา(substance) ไม่ใช่ดูที่หน้าตา(form)
การไม่มีอาชีพการงานเป็นหลักแหล่ง ถึงแม้มีทรัพย์สินเยอะ ไม่ได้ทำให้คุณมีcommitmentมากขึ้น

ดังนั้นถ้าจะให้ได้สินเชื่อ คุณก็ต้องแก้ไขที่เนื้อหา เช่น
นำเอาหุ้นหรือเงินสดมาเป็นหลักประกัน เต็มมูลค่าของสินเชื่อ ไม่ต่างกับการขอวงเงินmarginหรือO/D หรือหาผู้ค้ำประกันที่มีเนื้อหาที่ธนาคารยอมรับได้ครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

ประเทศนี้ยังไม่ยอมรับอาชีพ. "นักลงทุน" ครับ
เพราะส่วนใหญ่เป็น "นักเก็งกำไร"

เวลาบอกใครว่าเป็น นักลงทุน คนส่วนมากทำหน้าประหลาดๆ
ต้องบอก เล่นหุ้น แทน

ไม่รู้เมื่อไรจะเป็นที่ยอมรับ. แต่อย่างว่า "นักลงทุน" ในตลาดหุ้นไทย
เป็น นักเก็งกำไร เป็นส่วนมากกกกก

investor vs speculator
วันก่อน Post ผิดกระทู้ (ไม่รู้ทำไม... ยัง งง งง)
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
Power Investor

โพสต์ที่ 11

syj เขียน:
ประเทศนี้ยังไม่ยอมรับอาชีพ. "นักลงทุน" ครับ
เพราะส่วนใหญ่เป็น "นักเก็งกำไร"

เวลาบอกใครว่าเป็น นักลงทุน คนส่วนมากทำหน้าประหลาดๆ

ไม่รู้เมื่อไรจะเป็นที่ยอมรับ. แต่อย่างว่า "นักลงทุน" ในตลาดหุ้นไทย
เป็น นักเก็งกำไร เป็นส่วนมากกกกก

วันก่อน Post ผิดกระทู้ (ไม่รู้ทำไม... ยัง งง งง)
ผมว่าไม่มีประเทศไหนในโลกนะครับ ที่จะนับ "นักลงทุน" เป็นอาชีพ แม้แต่ในประเทศที่เจริญแล้วก็ตาม เพราะการลงทุน แท้จริงแล้วก็คือการออมประเภทหนึ่ง

มันอาจเป็นไปได้ที่คุณจะประสบความสำเร็จ จนมีความมั่งคั่งเพียงพอที่จะอยู่ได้ด้วยผลตอบแทนจากเงินออมของคุณ ไม่ว่าจะเป็นในรูปกำไรจากการลงทุน ดอกเบี้ยหรือเงินปันผลก็ตาม แต่ยังไงเสียก็คงจะนับการออมหรือการลงทุนในหลักทรัพย์ของคุณนั้น เป็นอาชีพไม่ได้

ถ้าผมเป็นแบบนั้นและมีคนมาถามผมว่าผมทำอาชีพอะไร ผมก็ไม่อายที่จะตอบกลับไปว่า
"I have no career, because I'm independently wealthy"
555 สาธุ
นายช่างนักลงทุน

โพสต์ที่ 12

Juninho เขียน:พอร์ตหุ้น 8 หลัก และปันผลจากหุ้น

ผมแนะนำว่าเจ้าของกระทู้ต้องเข้าไปคุยกับเจ้าของเงิน(แบงค์)ดีกว่าครับ เข้าไปคุยกับเขาตรงๆเลย ถามในนี้ที่บอกว่าวิธีนี้ไม่ได้ อาจจะได้ก็ได้ หรือวิธีที่เคยได้อาจจะไม่ได้ก็ได้ ถ้าคุยแล้วแบงค์นี้ไม่ได้ก็ไปคุยแบงค์อื่นหรือแบงค์เดียวกันแต่คนละสาขาก็ยังไม่เหมือนกัน ขอโชคดี สามรถกู้ได้ครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 13

แนะนำครับ
ขายหุ้นทิ้งทั้งหมดครับ เงินสดเข้าบัญชี แล้วพี่เดินไปธนาคาร
แล้วขอถอน 8หลักของพี่ออกทั้งหมด แล้วฝากเงินคืนในจำนวนดังกล่าว กับอีกธนาคารหนึ่ง
เบิกเป็นเงินสดครับ โดยที่ไม่แจ้งให้ธนาคารรับทราบ
แค่นี้แหละครับ เดี๋ยวธนาคาร คุยกับพี่เองครับ

ทำแบบนี้ ธนาคารอาจจะต้องรีบหาเงินสดจากสาขาใกล้หรือ ธนาคารใกล้ๆๆ
มันไม่ผิดอะไร แต่ทว่า ธนาคาร(สาขา)ต้องรู้ก่อนว่ามีคนมาถอนเงินขนาดนี้
เพื่อเตรียมเงินไว้

วิธีนี้ พี่จะได้
1. มีคนมาคุยกับพี่แบบรู้เรื่องเลย
2. ได้สิทธิ์พิเศษในลูกค้าชั้นดีทันทีทันใดครับ
3. งานนี้ธนาคารติดต่อกับพี่ แน่นอนครับ

แต่ข้อเสียคือ
หุ้นขายออกหมด หุ้นที่ขายซื้อคืนได้หรือเปล่า
:)
Money Maker

โพสต์ที่ 14

ผมเคยใช้วิธีเดียวกันนี้กู้แบงค์ดอกบัวผ่านครับ (แสดงรายการ asset ทุกอย่าง แนบสลิป TSD 2 ปีย้อนหลัง)
ตอนนั้น ส่งหลายที่ แบงค์เขียวไม่ผ่าน อีกแบงค์จำไม่ได้ ไม่ผ่านเหมือนกัน

เงินกู้ที่ได้ราวๆ 60% ของราคาบ้าน (ปกติเค้าได้กัน 90-100%)
เงินกู้ที่ได้ราวๆ 1/6 ของทรัพย์สินที่มีตอนนั้น (เงินสด คอนโด พอร์ตหุ้น)
เงินผ่อนต่อปีราว 30% ของปันผลรายปี
ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับคุณเจอเจ้าหน้าที่พร้อมจะพูดคุยและ fight ให้ไหม พอดีตอนนั้นผมโชคดีที่เจอเจ้าหน้าที่ที่ work มากๆ ครับ

Note ตอนนั้น ซื้อบ้านกับโครงการ ทางโครงการเลยช่วย work ให้ด้วย พอดีแบงค์นี้เป็นผู้ปล่อยกู้หลักของโครงการพอดี

ขอให้โชคดีครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 15

ผมว่าใช้เป็นส่วนประกอบได้นะครับ ผมเงินเดือนไม่มากเท่าไหร่ มีหนี้เดิมอยู่ 2.5 ล้าน ไปกู้ซื้อบ้านใหม่ 7 ล้านกว่า แบงค์สีฟ้ายังให้เงินกู้มาตั้ง 6.5 ล้านแหนะ

แต่เคสผมทำงานประจำไปด้วย ซึ่งเงินเดือนไม่พอผ่อน เค้าสามารถเอาเงินปันผลไปประกอบการอนุมัติได้ แต่คงเป็นสัดส่วนไม่มาก

ตอนนี้หนี้ท่วมเลย แต่ cash flow พอจ่ายสบายๆ เงินปันผลอย่างเดียวผ่อนหนี้ทั้งหมดได้ครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
ทศพร29

โพสต์ที่ 16

Power Investor เขียน:เดี๋ยงนี่พวกนอมินีมีกันเยอะและมีได้ง่ายครับ ดังนั้นแบงค์จะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าตัวเลขในพอร์ตที่เห็นนั้นเป็นของคุณจริงหรือเปล่า พวกที่เป็นคดีฉ้อโกงส่วนใหญ่ ก็จะเป็นลักษณะเดียวกันนี้คือ ตอนแรกฟอร์มดูดี แต่พอถึงเวลาทรัพย์สินเงินทองต่างๆ ก็ถูกผ่องโยกย้ายหายไปไหนหมดไม่รู้

หลักการไม่ต่างกับการขอวีซ่าไปต่างประเทศ
คุณอาจมีเงินทองมากมาย แต่ถ้าเค้าดูว่าคุณไม่มีอะไรเป็นสิ่งยึดมั้นที่จะกลับมาบ้านเกิด เค้าก็อาจจะปฏิเสธการให้วีซ่าแก่คุณได้ ทุกอย่างต้องดูที่เนื้อหา(substance) ไม่ใช่ดูที่หน้าตา(form)
การไม่มีอาชีพการงานเป็นหลักแหล่ง ถึงแม้มีทรัพย์สินเยอะ ไม่ได้ทำให้คุณมีcommitmentมากขึ้น

ดังนั้นถ้าจะให้ได้สินเชื่อ คุณก็ต้องแก้ไขที่เนื้อหา เช่น
นำเอาหุ้นหรือเงินสดมาเป็นหลักประกัน เต็มมูลค่าของสินเชื่อ ไม่ต่างกับการขอวงเงินmarginหรือO/D หรือหาผู้ค้ำประกันที่มีเนื้อหาที่ธนาคารยอมรับได้ครับ
พูดถูกต้องที่สุดเลยครับ
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 17

[quote="lukton2000"]หลายเดือนก่อนผมยื่นเรื่องกู้คอนโดกับแบ็งค์เขียว ก่อนยื่นเอกสารผมก็ได้สอบถามก่อนแล้วว่า กรณีไม่ได้ทำงานประจำ
ไม่มีสลิบ ทางธนาคารรับพิจารณาหรือไม่ หรือมีข้อห้ามของ BOT หรือของทางธนาคารเองหรือไม่ คำตอบคือไม่มีข้อห้าม
แต่ขอให้เตรียมเอกสารให้มากที่สุด สินทรัพย์ในพอร์ท สำเนาบัญชีเงินฝาก เอกสารยื่นเสียภาษีย้อนหลัง 3 ปีและรายการเงินปันผล 3 ปีล่าสุด ผมได้แจ้งว่าผมขอกู้ ประมาณ 50 % ของราคาประเมินเท่านั้น ในขณะที่สินทรัพย์ที่ผมแสดงมีมูลค่า
มากกว่าราคา condo หลายเท่ามาก ซึ่งผมคิดว่าทางธนาคารจะไม่มีความเสี่ยงเลย แต่ก็ได้ทำใจล่วงหน้าไว้แล้วว่าอาจจะไม่ผ่าน จึงได้ย้ำกับเจ้าหน้าที่ไว้ว่าถ้ามีข้อสงสัย ต้องการเอกสารเพิ่ม หรือทางธนาคารไม่อนุมัติ ขอให้แจ้งผมทราบด้วย ผลก็คือเซ็งมาก ไม่ให้กู้ไม่ว่า แต่เงียบหายไปเลย

จริงๆก็มีแบ็งค์อื่นโทรมาเสนอเงินกู้ ผมก็ให้ข้อมูล เจ้าหน้าที่ก็บอกจะไปปรึกษาหัวหน้าก่อน แล้วก็เงียบหายไป[/quo

มา update อีกครั้ง เพราะกำลังจะรับโอนคอนโด จากครั้งที่แล้วมีประสบการณ์กู้ไม่ผ่านกับแบ๊งค์เขียว มาครั้งนี้ลองเลือกคุยกับแบ๊งค์ที่มีผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็น Developer เจ้าใหญ่ และเป็นเจ้าของโครงการด้วย ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่กระตือรือร้นไปปรึกษาหารือตามสายงาน ผลก็ไม่ได้ ไม่ต้องยืี่นเอกสารให้เสียเวลา ขณะเดียวกันก็คุยกับแบ๊งค์เหลือง จากที่ไม่ได้คาดหวัง ปรากฏว่ามีความก้าวหน้าและมีความเป็นได้สูงมาก โดยใช้แบบยื่นเสียภาษีย้อนหลัง 3 ปี สรุปเงินปันผลจาก TSD และแสดงสินทรัพย์ที่มี ทุกอย่างเป็นไปด้วยดี จนถึงขั้นตอนอนุมัติสุดท้าย ปรากฏว่าไม่ได้ แต่ก็ประทับใจเจ้าหน้าที่ ที่ช่วยและพยายามอย่างดี สุดท้ายก็ได้กลับมาค้นกระทู้นี้อีกครั้ง และทางโครงการได้ประสานงานให้เจ้าหน้าที่แบ๊งค์ดอกบัวติดต่อมา ก็ได้เล่าเคสให้ฟัง ผลก็ตรงกับข้อมูลข้างบนว่า เคสแบบนี้ทางแบ๊งค์ให้กู้ ทุกอย่างก็เดินหน้าอย่างรวดเร็ว ภายในอาทิตย์เศษๆ ก็ได้รับการอนุมัติ โดยกู้ได้ 80 % ( คือผมบอกไปว่าถ้ากลัวเสี่ยง จะให้กู้ 50 % ผมก็ happy ) ประทับใจพนักงานมาก รวดเร็ว ชัดเจน และ surprised ที่แบ๊งค์ที่ถูกมองว่าอนุรักษ์นิยมมาก กับมีความคิดก้าวหน้าในเรื่องนี้
kjarrung

โพสต์ที่ 18

ผมว่าถ้าพอร์ฺทหุ้น 8 หลัก จ่ายสดไปเลย ล้านกว่าบาทเอง ปีที่แล้วผมก็ซื้อ condo ราคา 1.7 ล้าน ผมก็เอากำไรจาหหุ้นมาจ่ายหมด ก้ไม่มีภาระต้องจ่ายดอกเบี้ยครับ
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

พวกผมกู้แบงค์ดอกบัวส่วนใหญ่ผ่าน เพราะเธอมีความชำนาญปล่อยกู้นักลงทุนบ่อยๆ เธอเลยรู้ว่าต้องเตรียมเอกสารอย่างไร หากเป็นโครงการที่ดังนี้ปล่อยกู้ยิ่งง่าย ถ้าสนใจส่งแมสเสจมาเดี๋ยวผมให้เบอร์ติดต่อ
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 20

แนะนำครับ วิธี Hard core
ขายหุ้นทั้ง Port ที่บอก ว่า 8 หลัก จากนั้น เดินไปสาขาใดสาขาหนึ่ง
แล้วขอถอนเงินทั้งหมด แล้วบอกเหตุผลว่าจะซื้อบ้าน
เดี๋ยวเจ้าหน้าที่ระดับบนจะโทรมาคุยครับ เพราะ Bank จะหาเงินสดให้คุณ
อาจจะต้องระดมเงินสดตามสาขาระแวกนั้นมาให้คุณ ทำให้เค้าอาจจะยุ่งยาก
โดยธนาคารอาจว่าจะต้องบอกเค้าก่อนล่วงหน้า 1 วันครับ
(น้ำหนักของธนบัตรมูลค่า 1 ล้านบาทประมาณ 1 กิโลกรัมกว่าๆครับ)

เงินสดระดับ 8 หลักนั้นคือระดับ Priviledge ของธนาคาร จะมีเจ้าหน้าที่พิเศษดูแลครับ
ถ้าทำแบบนี้ท่านจะได้พนักงานมาดูแล แต่ถ้าท่านอยู่ใน port ก็ดูแลตัวเอง
jonny11

โพสต์ที่ 21

แล้วทีแบงค์ม่วงปล่อยกู้ให้ JAS ไปซื้อหุ้นตัวเองคืน เค้าเอาอะไรไปค้ำครับ
ผมว่าแบงควรประเมินอาชีพนักลงทุนใหม่นะ กู้มายังไงก้อต้องหาเงินไปคืน. เบี้ยวแบงก้อยึดบ้านไปขาย. ใครจะอยากโกง. โอเคว่าหุ้นมีความเสี่ยงอาจจะตก แบงก็ให้แค่ไม่เกินครึ่งของมูลค่าหุ้นก็ได้นี่ แล้วที่ปล่อยกู้ jas เนี่ยไม่กลัวหุ้นตกเหรอครับ
หนุ่มVI

โพสต์ที่ 22

Power Investor เขียน:
syj เขียน:

ผมว่าไม่มีประเทศไหนในโลกนะครับ ที่จะนับ "นักลงทุน" เป็นอาชีพ แม้แต่ในประเทศที่เจริญแล้วก็ตาม เพราะการลงทุน แท้จริงแล้วก็คือการออมประเภทหนึ่ง

มันอาจเป็นไปได้ที่คุณจะประสบความสำเร็จ จนมีความมั่งคั่งเพียงพอที่จะอยู่ได้ด้วยผลตอบแทนจากเงินออมของคุณ ไม่ว่าจะเป็นในรูปกำไรจากการลงทุน ดอกเบี้ยหรือเงินปันผลก็ตาม แต่ยังไงเสียก็คงจะนับการออมหรือการลงทุนในหลักทรัพย์ของคุณนั้น เป็นอาชีพไม่ได้

ถ้าผมเป็นแบบนั้นและมีคนมาถามผมว่าผมทำอาชีพอะไร ผมก็ไม่อายที่จะตอบกลับไปว่า
"I have no career, because I'm independently wealthy"
555 สาธุ
ไม่เห็นด้วยที่ว่านักลงทุนไม่ถือเป็นอาชีพครับ ไม่งั้นวอเรน บัฟเฟตต์ ก็ถือว่าไม่มีอาชีพเหรอครับ
ผมมองว่าอาชีพ ก็คือสิ่งที่ทำเพื่อเลี้ยงตัวได้ ถ้าสิ่งที่เราทำคือคัดเลือกหุ้นดี เข้า port ทำให้ระยะยาวเกิดกำไรจากราคาหุ้น และจากปันผล ก็ถือเป็นอาชีพเลี้ยงตัวอย่างหนึ่งครับ

ส่วนคำว่าการออม กับการลงทุน ผมก็มองว่าไม่เหมือนกันครับ
การออม (saving) คือการทำให้รายจ่ายน้อยกว่ารายได้ จึงมีเงินเหลือ แล้วนำเงินเหลือส่วนนั้นไปเก็บสะสมไว้ เพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆ
การลงทุน (investing) คือนำเงินที่มีอยู่ไปทำอะไรบางอย่างให้งอกเงยขึ้น เกิดประโยชน์มากกว่าความเสี่ยงที่มี โดยการประเมินอย่างรอบคอบตามสติปัญญาของแต่ละคน

ด้วยความเคารพครับ
ALEX
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 23

miracle เขียน:แนะนำครับ วิธี Hard core
ขายหุ้นทั้ง Port ที่บอก ว่า 8 หลัก จากนั้น เดินไปสาขาใดสาขาหนึ่ง
แล้วขอถอนเงินทั้งหมด แล้วบอกเหตุผลว่าจะซื้อบ้าน
เดี๋ยวเจ้าหน้าที่ระดับบนจะโทรมาคุยครับ เพราะ Bank จะหาเงินสดให้คุณ
อาจจะต้องระดมเงินสดตามสาขาระแวกนั้นมาให้คุณ ทำให้เค้าอาจจะยุ่งยาก
โดยธนาคารอาจว่าจะต้องบอกเค้าก่อนล่วงหน้า 1 วันครับ
(น้ำหนักของธนบัตรมูลค่า 1 ล้านบาทประมาณ 1 กิโลกรัมกว่าๆครับ)

เงินสดระดับ 8 หลักนั้นคือระดับ Priviledge ของธนาคาร จะมีเจ้าหน้าที่พิเศษดูแลครับ
ถ้าทำแบบนี้ท่านจะได้พนักงานมาดูแล แต่ถ้าท่านอยู่ใน port ก็ดูแลตัวเอง
ปกติ หากไม่บอกล่วงหน้า แล้วเขามีเงินสดไม่พอก็คือจบนะครับ หากจะใช้วิธีโวยวาย อวดเบ่งว่ามีเงินฝากเยอะ แล้วมีทำอะไรก็ได้ วิธีแบบนี้เลิกเถอะครับ คนรวยจริงที่ดีเขาไม่ทำกัน

อีกอย่าง เงิน 8 หลักที่เพิ่งฝากมาในออมทรัพย์ ไม่ถึงเดือน มันไม่ใช่พวก privilege หรอกครับ ถ้าฝากทิ้งไว้ 2-3 ปีแล้วก็อีกเรื่อง

ผมแนะนำใช้ เงินสดซื้อไปเลย เหตุผลก็อย่างที่กล่าวๆกันมา ไม่ได้คือไม่ได้

ถ้าจะได้คือ ต้องวางแผนกับเขายาวๆ ฝากเงินเข้า บช ต่อเนื่อง 24 เดือน กรอนถึงจะกู้ได้ นี่คือกฎที่เขาเปิดไว้สำหรับ พวกทำงานไม่มีสลิป
โพสต์โพสต์