สอบถามงบการบินไทย

โพสต์ โพสต์
ktoa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

สอบถามงบการบินไทย

โพสต์ที่ 1

ทำไมการทำ impairment หมื่นกว่าล้านในคิวนี้ ถึงต้องมาตัดเป็นค่าใช้จ่าย ไม่ไปตัดที่ Equity โดยตรงเลยครับ

ส่วนการทำ impairment สามารถเลือกช่วงเวลาที่จะปลดระวางได้ใช่ไหมครับ โดยพิจารณาจากงบที่จะออก ถ้าดีมากๆก็ตัดไปเลย

ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 70

Re: สอบถามงบการบินไทย

โพสต์ที่ 2

ktoa เขียน:ทำไมการทำ impairment หมื่นกว่าล้านในคิวนี้ ถึงต้องมาตัดเป็นค่าใช้จ่าย ไม่ไปตัดที่ Equity โดยตรงเลยครับ

ส่วนการทำ impairment สามารถเลือกช่วงเวลาที่จะปลดระวางได้ใช่ไหมครับ โดยพิจารณาจากงบที่จะออก ถ้าดีมากๆก็ตัดไปเลย

ขอบคุณครับ
ประเด็นคือ
1. ขายออกไปหรือเปล่า
2. สินทรัพย์นั้น ใช้ประโยชน์ หรือมีคุณค่ากับบริษัทไหม ในปัจจุบันและอนาคต
:)
โพสต์โพสต์