งบสิ้นปี 57 มีประทับใจกันมั้ยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 87

งบสิ้นปี 57 มีประทับใจกันมั้ยครับ?

โพสต์ที่ 1

งบสิ้นปี 57 ก็ทยอยประกาศออกมา มีตัวไหนประทับใจกันบ้างครับ ทั้งกำไรดีเกินคาด แย่กว่าคาด ทำไมราคาตลาดซื้อขายกันถูกยังงี้ หรือราคานี้ซื้อกันเข้าไปได้ไง
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: งบสิ้นปี 57 มีประทับใจกันมั้ยครับ?

โพสต์ที่ 2

ผมชอบ robins cbg
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ดำ

Re: งบสิ้นปี 57 มีประทับใจกันมั้ยครับ?

โพสต์ที่ 3

newbie_12 เขียน:ผมชอบ robins cbg
ประทับใจตรงไหนครับ พอจะแชร์ได้มั้ย?
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

กำไรโตไม่ทันราคาเบย มีน้อยที่จะ surprise
prichar s.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวชอบหุ้นแบบที่กำไร Q4 โตเมื่อเทียบกับQ3หรือครึ่งปีแรก ได้ทั้งโตจากเคยกำไรแล้วกำไรมากขึ้น และเคยขาดทุนพลิกกลับมาทำกำไรชัด ๆ
กับชอบอีกแบบที่Q4 กำไรลดฮวบ แต่เป็นฮวบครั้งสุดท้ายก่อนทะยานในQ1ปีนี้ (เอาเฉพาะที่ฮวบแต่ยังกำไร จากกำไรกลายเป็นขาดทุนไม่เอา)
good to great

โพสต์ที่ 6

ogc ครับ turnaround ชัดเจน เริ่มตั้งแต่ q3 q4 และน่าจะยืนหยัดใด้ดีทีเดียวในปี58 ดูจากคำอธิบาย
vegasgold

โพสต์ที่ 7

สำหรับตัวที่มีก็ Gift กับ IRCP ครับแต่ไม่รู้คนอื่นจะมองว่าน่าประทับใจไหม
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

True ครับ

แค่เห็นปิดปีบวกผมก็ดีใจแล้วครับ. แม้ว่าจะยังยืนสั่นๆ แต่ก็เห็นวิวัฒนาการ

การมายืนอันดับสองไม่ง่ายครับในสงครามเทเลคอม
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
jupiterwin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 9

ERW ครับ
Q1-Q3 กำไรติดลบ มาQ4 บวกแล้ว
pullmeunder

โพสต์ที่ 10

ประทับใจ hmpro makro

ที่ยังเติบโตได้แม้เศรษฐกิจยังไม่ดี
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ที่ประมวลผลได้ตอนนนี้คือ
1. จ่ายปันผลด้วยหุ้น
2. แตก Par
3. มีเรื่องตั้งสำรอง /ตัดสิทธิในภาษีเงินได้นิติบุคคลก้อนใหญ่ๆๆ
4. บางบริษัทส่งแก้ไขงบการเงิน แต่ ที่เจอหนักๆๆในปีนี้คือ ข่าวเกี่ยวกับการประชุม แก้ไขแล้วแก้ไขอีก บางบริษัทส่งมา 5 รอบ

สิ่งที่ดีๆๆ ก็มี คือ งบไม่กระจุกตัวในวันสุดท้าย เริ่มกระจายตัวในสามวันสุดท้าย

ส่วนที่ประทับใจในแง่ไหนละ
:)
:)
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

JMT ครับ
ฝีมือล้วนๆ ของผบหและพนักงาน
Nothing comes for free...
REALYOU
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

Cfresh กำไรสูงสุด new high สูงกว่าคาด
kissme

โพสต์ที่ 14

beauty ครับ :mrgreen:
มั่นใจว่านี่คือหุ้นไร้ดอย :shock:
ถ้าถือยาวพอ ผมว่าผลตอบแทนเกินปีละ 10% ชนะetfสบายๆ :mrgreen:
น่าจะเป็นหุ้นที่ถือแล้วสบายใจที่สุดของยุคนี้เลย :shock:
ทิศทางการเติบโต ชัดเจน เงินสดมาก ไม่มีหนี้และง่ายต่อรายย่อย ที่ไม่ต้องมีความรู้ ก็สัมผัสได้
ผมว่าจะเป็นหุ้นพิมพ์นิยมตัวต่อไป หลังจากหมดยุค cpall hmpro :mrgreen:
เศรษฐกิจจะเน่าแค่ไหน ทำอะไรหุ้นตัวนี้ไม่ได้เลย :shock:
Lastpun

โพสต์ที่ 15

kissme เขียน:beauty ครับ :mrgreen:
มั่นใจว่านี่คือหุ้นไร้ดอย :shock:
ถ้าถือยาวพอ ผมว่าผลตอบแทนเกินปีละ 10% ชนะetfสบายๆ :mrgreen:
น่าจะเป็นหุ้นที่ถือแล้วสบายใจที่สุดของยุคนี้เลย :shock:
ทิศทางการเติบโต ชัดเจน เงินสดมาก ไม่มีหนี้และง่ายต่อรายย่อย ที่ไม่ต้องมีความรู้ ก็สัมผัสได้
ผมว่าจะเป็นหุ้นพิมพ์นิยมตัวต่อไป หลังจากหมดยุค cpall hmpro :mrgreen:
เศรษฐกิจจะเน่าแค่ไหน ทำอะไรหุ้นตัวนี้ไม่ได้เลย :shock:
แต่ราคากับความคาดหวังนี้สูงมาก มันไม่มีตัวไหนที่ชัว100% หรอกครับมันง่ายไป
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 16

kissme เขียน:beauty ครับ :mrgreen:
ผมคิดว่าการโพสต์ลักษณะฟันธงแบบนี้ ควรจะหลีกเลี่ยงใน Thai VI นะครับ

ไม่อยากให้ที่นี่เป็นเหมือนห้องสินธร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
kissme

โพสต์ที่ 17

ขออภัยนะครับ ถ้าการโพสเป็นการชี้นำ ไม่ได้มีเจตนา ที่สำคัญผมไม่มีหุ้นตัวนี้ :shock:
ผมนั่งอ่านหลายรอบ ผมไม่แน่ใจว่าผิดกฎตรงไหนนะครับ
มันเป็นความเห็นส่วนตัว ของผมล้วนๆ เพราะผมคิดและเชื่อแบบนี้ :shock:
ผู้อ่านที่นี่ผมมั่นใจ เค้ามีวิจารณญาณเพียงพอในการเสพ
ถ้าการโพสมีการแสดงอารมณ์ ความเชื่อแบบนี้แล้วผิด
ผมเป็นห่วงนะครับ thaivi ก็คงไม่มีใครกล้าโพสอะไรแล้วครับ โดยเฉพาะผม :shock:
ผมไม่แปลกใจที่คนโพสอะไรที่มันตรงๆ กับความคิดเค้า ความคิดดิบๆ
จริงๆแล้ว ผมไม่ได้อะไรเลย คนจับผิดนี่เค้าง่ายมากครับ ไม่ต้องแชร์อะไร วิจารณ์อย่างเดียว
แต่คนแชร์คนแสดงความเห็น ผมว่านี่คือประโยชน์นะ ไม่ว่าด้านดีเว่อร์หรือร้ายมาก

โพสผมไม่เหมาะสมลบเลยครับ ยินดีครับ กล้าทำกล้ารับครับ ผิดก็ว่ากันตามผิดครับ
Eakchai56

โพสต์ที่ 18

ผมอ่านของคุณ kissme แล้วก็ไม่รู้สึกว่ามีอะไรเสียหายนะครับ
เป็นมุมมองของเขาต่อหุ้นตัวนึงเท่านั้นเอง ไม่ได้มีการอ้างข้อมูลเท็จนี่ครับ
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 19

Bland ครับ..ประทับใจกึ่งสมน้ำหน้าตัวเอง อยากรวยเร็วเลยออกแนวเก็งกำไรไปหน่อย...ลุกช้าจ่ายเกือบรอบวงเรย...เข็ดแล้ว...VI ดีๆไ่ม่ชอบ!
ดำ

โพสต์ที่ 20

ที่จริงกระทู้นี้ผมก็แจ้งแต่ต้นแล้วว่า ใครประทับใจหุ้นตัวไหน มาแชร์กัน
ดังนั้นคนที่เข้ามาร่วมอ่านหรือแสดงความเห็นก็น่าจะเข้าใจตรงกันอยู่แล้วว่าเป็นเรื่องของความคิดเห็นของแต่ละคน ไม่ใช่ว่ากันที่ข้อเท็จจริงเป็นหลักนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหา
ดำ

โพสต์ที่ 21

อย่าง BEAUTY ที่ท่าน kissme ว่าประทับใจ ผมเองก็มองว่ากำไร Q4 มันดีเกินคาด (กำไรโตทั้ง QoQ YoY ขนาดนี้ ถ้ายังไม่เรียกว่าโตมาก ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ ยิ่งเทียบกับธุรกิจอื่นๆ ด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่)
แต่ผมก็ไม่ได้สนใจซื้อที่ราคานี้ (P/E 40 เท่า)
ดำ

โพสต์ที่ 22

และเพื่อเป็นการปลอบใจท่าน kissme ผมขออนุญาตให้สิทธิ์พิเศษแก่ท่าน
โดยท่านสามารถมาแปะหุ้นที่คิดว่าแย่เกินคาด แย่เกินเยียวยา ได้อีก 1 ตัว เพื่อให้ balance กับหุ้นโตเกินคาดที่แปะมาแล้วครับ อิอิ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
misterchoc

โพสต์ที่ 23

ccet ครับยอดขายเริ่มฟื้นตัวในช่วงครึ่งหลังปี 57
q3/57 ยังไม่ค่อยเปล่งประกายเพราะโดนขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนบดบังรัศมีไป
q4/57 กำไรมาตามนัด แต่อาจจะไม่ได้ถูกสังเกตมากนักเพราะเป็นการรวมในงบปี
อนาคตจากนี้ ผบห บริษัทแม่ที่ไต้หวันให้สัมภาษณ์แล้วว่า ออเดอร์มากกว่าปีก่อนอย่างมีนัย
ยอดขายรายเดือนที่ประกาศออกมาก็ยัง maintain ได้ในระดับสูง
กำไรจากนี้ไปน่าจะมีโอกาสเติบโต yoy ในระดับสูงมาก
และสุดท้าย ราคาน่าจะยังไม่สะท้อนมากนัก
kissme

โพสต์ที่ 24

ท่านดำ หุ้น growth ระวังติดกับดัก pe นะครัชชชชแหม่ :mrgreen:
vi หลายท่านกลัวเรื่อง pe สูงกันมาก ถ้ามัน growth จริง อย่าลืมจ่ายพรีเมี่ยมด้วย :mrgreen:
ที่สำคัญธุรกิจที่กระแสเงินสดดีมาก มันแทบจะหายากมาก ถึงต้องให้พรีเมี่ยมตรงนี้ด้วย
เราคงเห็นกันมาแล้ว หุ้นโมเดอร์นเทรด โรงพยาบาล
ยอดนิยมหลายๆตัว 10 ปี pe มันไม่เคยถูก ที่สำคัญคือมันโตจริง ต่อเนื่องยาวนาน :mrgreen:
แต่เมื่อไร มันหยุดโต แบบจริงจัง อันนี้ตัวใครตัวมัน นี่คือความเสี่ยง :shock:

ขออภัยท่านดำ เรื่องหุ้นรายตัว ผมไม่กล้า comment แล้ว
ขนาดเราระมัดระวังมากแล้ว บริสุทธ์ใจ หุ้นที่เรามีแทบจะไม่แสดงความเห็นเลย
พยายามยกตัวอย่างตัวที่ไม่มี เพื่อถกแลกเปลี่ยนข้อมูล ต่อยอดความรู้
แชร์กัน ยังงานเข้า :shock:

ผมขออ่านเงียบๆดีกว่าครับ ไม่อยากสร้างปัญหา เจอกันห้องปืนแล้วกันครัชชชช :mrgreen:
murder_doll

โพสต์ที่ 25

thaivi ยุคใหม่ ไร้คนแสดงความเห็น
เเซวเล่นเดี๋ยวโดนแบน :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
NUU_GO

โพสต์ที่ 26

KCE ครับ เติบโตขึ้นหลัก 10-20% ทุกปีประทับใจมากครับกับผู้บริหาร :D
mafiapotae

โพสต์ที่ 27

PPP ครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

ดำ เขียน:และเพื่อเป็นการปลอบใจท่าน kissme ผมขออนุญาตให้สิทธิ์พิเศษแก่ท่าน
โดยท่านสามารถมาแปะหุ้นที่คิดว่าแย่เกินคาด แย่เกินเยียวยา ได้อีก 1 ตัว เพื่อให้ balance กับหุ้นโตเกินคาดที่แปะมาแล้วครับ อิอิ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอรับทำหน้าที่แทน. นำเสนอ tsf. อย่าถาม เหตุผล ที่มาที่ไป
show me money.
โพสต์โพสต์