จาก วลีเด็ดของ "เบน เกรแฮม" ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
มาม่ากับปลากระป๋อง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จาก วลีเด็ดของ "เบน เกรแฮม" ...

โพสต์ที่ 1

ผมอ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ของคุณนรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ ในส่วนหนึ่งของหนังสือมีวลีเด็ดจากนักลงทุนเอก เบน เกรแฮม ที่ว่า ...

"อย่าซื้อหุ้นใดๆ ที่มีราคาสูงกว่า 2 ใน 3 เท่าของสินทรัพย์หมุนเวียนหักด้วยหนี้สินทั้งหมดของบริษัท"

ไม่ทราบว่าจากประโยคนี้ เราต้องคำนวนอย่างไรครับ???
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

Re: จาก วลีเด็ดของ "เบน เกรแฮม" ...

โพสต์ที่ 2

ยกตัวอย่างหุ้น sauce นะครับ
เราเปิดงบดุลมา
ทรัพย์สินหมุนเวียนณ.ไตรมาสล่าสุดเท่ากับ 1153 ล้าน
หนี้สินทั้งหมดเท่ากับ 217 ล้าน
ทรัพย์สินหมุน-หนี้สิน 1153-217 = 936 ล้าน

2/3 ของทรัพย์สินหมุน-หนี้สินทั้งหมดคือ 936 x (2/3) = 624 ล้าน

sauce มีจำนวนหุ้น 360 ล้านหุ้น
ดังนั้นเราไม่ควรซื้อหุ้น sauce หากราคาเกิน (624/360) = 1.73 บาท
ปัจจุบันราคาหุ้น sauce 26.25 บาท
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

Re: จาก วลีเด็ดของ "เบน เกรแฮม" ...

โพสต์ที่ 3

ทำไมต้องใช้ทรัพย์สินหมุนเวียน เพราะว่าเป็นสินทรัพย์ที่สามารถแปลงเป็นเงินสดได้ง่ายที่สุด มีโอกาสเสื่อมค่าน้อย เป็นสินทรัพย์ที่ชัวน์

หนี้สินทั้งหมดเป็นภาระที่บริษัทต้องจ่าย หนี้สินจะไม่เสื่อมหรือด้อยค่า :D

ยังไม่เพียงพอ เกรแฮม นำมาลบกับหนี้สินทั้งหมดแล้ว ยังลดค่าให้เหลือ 2 ใน 3
เพราะทรัพย์สินหมุนเวียนบางประเภท อาจจะด้อยค่าได้ เช่นสินค้าคงเหลือหรือลูกหนี้ที่อาจจะเก็บเงินไม่ได้

ถ้าเราซื้อในราคาไม่เกินนี้ โอกาสขาดทุนน้อยมากๆๆๆ

แต่นั่นเป็นสถานการณ์ในช่วง the great depresstion ซึ่งเป็นวิกฤติเศรษกิจที่ยาวนานนับสิบปีในอเมริกา หุ้นลดลงมากกว่า 80% มีหุ้นตามนิยามเกรแฮมที่เรียกว่าหุ้น Net-Net เยอะมาก แม้กระทั่งวิกฤตต้มยำกุ้งไทยปี 2540 ก็มีหุ้นแบบนี้หลายๆตัว

เป็นเกณฑ์ที่เข้มงวดมากๆ เพื่อโอกาสขาดทุนแทบไม่มี แต่หากนำมาใช้วันนี้อาจะไม่เหมาะ เพราะเกณฑ์นี้เกิดจากสถานการณ์ที่ผิดปกติ ซึ่งไม่ได้เกิดบ่อยๆ การรอเวลาอย่างนั้นอาจจะไม่ได้ซื้อหุ้นตลอดไปครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
มาม่ากับปลากระป๋อง

โพสต์ที่ 4

ลูกอิสาน เขียน: เป็นเกณฑ์ที่เข้มงวดมากๆ เพื่อโอกาสขาดทุนแทบไม่มี แต่หากนำมาใช้วันนี้อาจะไม่เหมาะ เพราะเกณฑ์นี้เกิดจากสถานการณ์ที่ผิดปกติ ซึ่งไม่ได้เกิดบ่อยๆ การรอเวลาอย่างนั้นอาจจะไม่ได้ซื้อหุ้นตลอดไปครับ

ขอบคุณมากครับพี่โจ ... กระจ่างเลยครับ ชัดเจนเห็นภาพมากครับ ทั้งการคำนวน และ สถาณการณ์ปัจจุบัน

ขอบคุณครับ

...[^_^]...
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

หุ้นที่น่าจะใกล้เคียงกับนิยามนี้ที่สุด ที่ผมติดตามคือ tiw

บริษัทมีทรัพย์หมุน 860 - หนี้ทั้งหมด 84 ล้าน เหลือ 776
ลดค่า 1 ใน 3 เหลือ 516 ล้าน
มีหุ้น 6 ล้านหุ้น
ถ้าเป็นหุ้น net-net คือ 516/6 = 86 บาท
ปัจจุบัน tiw หุ้นละ 108 บาท

ผมไม่มีหุ้นที่ยกตัวอย่างใดๆทั้งสิ้นนะครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

อยากรู้เหมือนกันว่า
มีหุ้นที่ใกล้เคียง net-net
ในตลาดหุ้นไทยอีกไหม นอกจาก tiw
kjarrung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

หุ้นแบบนี้ปัจจุบันแทบไม่มีแล้ว จากทฤษฐีตลาดที่มีประสิทธิภาพ แต่ผมว่าใช้แนวทางดังกล่าวในการเปรียบเทียบหุ้นที่จะลงทุนว่าถุกหรือแพงมากกว่ากันเมื่อเทียบกับราคาตลาดก็จะมีประโยชน์ต่อการเลือกหุ้นลงทุนครับ
Green prince
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

ลูกอิสาน เขียน:อยากรู้เหมือนกันว่า
มีหุ้นที่ใกล้เคียง net-net
ในตลาดหุ้นไทยอีกไหม นอกจาก tiw
LALIN ครับพี่โจ

ปล.ผมไม่มีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 9

Charan ครับ
แต่ net เป็น เงินในตลาดหุ้น และตลาดบอนด์นะ
และต้องสำรองไว้ดำเนินธุรกิจประกันด้วย

ปล. พวก net-net นี่น่าจะ net แบบนี้มานานละ ขาด catalyst :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

ผมตั้งข้อสังเกตนะครับว่าหุ้นอสังหาริมทรัพย์
อาจจะมองเป็นหุ้น net-net ได้ยากตามนิยาม
เพราะสินทรัพย์ส่วนใหญ่ เป็นสินทรัพย์ที่รอการขาย
แต่จะขายได้หรือเปล่าไม่รู้

ในการทำบัญชี อสังหารอการขายนี้ จัดเป็นสินทรัพย์หมุนเวียน
ทั้งที่ในความเป็นจริง โอกาสน้อยมากที่จะขายหมดภายใน 1 ปี

ส่วนบริษัทประกันภัยก็คล้ายกัน
สินทรัพย์ส่วนใหญ่มักเป็นสินทรัพย์หมุนเวียน
เพราะเผื่อมีการเคลมสินไหมระหว่างปี
และระหว่างรอ จะมีรายได้ดอกเบี้ยด้วย
บริษัทประกัน มักไม่ลงทุนใน fix asset
(ยกเว้นบางบริษัทเช่น charan ที่มีที่ดินอาคาร ลงบัญชีไว้ราคาต่ำมาก)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 11

เข้ามาฟังเลคเชอร์ ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sak007
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

สงสัยคงต้องไปไล่เปิดดูงบการเงินของหุ้นแต่ละตัว
แล้ว + - * / เอา

ถ้าอยากได้หุ้นแบบนี้
chakkarin

โพสต์ที่ 13

เฉพาะ charan ผมเห็นว่าน่าสนใจ สำหรับคนพอร์ตเล็กๆ

เพราะแม้จะต้องกันเงินสำหรับเคลมประกัน แต่มูลค่าที่ดิน ลงไว้ถูกมาก

แล้วตลาดยังให้ pbแค่ .5 ทำให้ยิ่งถูกขึ้นไปอีก หนี้ก็น้อยถ้าเทียบกับบ.ประกันอื่นๆ

รวมทั้งผบห.ก็ซื้อเก็บ ที่ราคาประมาณนี้ในช่วง 1-2 ปีนี้ แม้ไม่บ่อย เนื่องจากสภาพคล่องน้อยมาก

นอกจากนั้น คือ เรื่อง อาจถูกควบรวม เพราะเป็นบริษัทขนาดเล็ก ตามระเบียบใหม่ ซึ่งถ้าเกิดขึ้นจริงในปีนี้หรือปีหน้า ก็น่าจะมีราคาไม่ต่ำกว่าที่ pb 1 เท่า

ข้อเสียคือ
ผบห. ไม่ค่อยให้รายละเอียด
กำไร ลุ่มๆดอนๆ แม้อุตสาหกรรมจะโอเค(หลังน้ำท่วม) แต่บริษัทเล็กเกินไป และ สภาพคล่อง ฝืดมากๆ
todsapon

โพสต์ที่ 14

จะใช้วิธีนี้ต้องดูธุรกิจด้วย ถ้าเป็นธุรกิจที่ไม่ดีนานวันเข้าตัวเลขที่ประเมินจากสูตรของเบนเกรแฮมจะต่ำลงเรื่อย ๆ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
roong

โพสต์ที่ 15

คุณโจ ควรจะเขียนหนังสือสักเล่ม
การลงทุนวีไอแบบโจ ลูกอีสาน นะครับ
เป็นวิทยาทานแก่วีไอรุ่นน้อง หลานๆ พี่ๆ
เสือนอนกิน

โพสต์ที่ 16

roong เขียน:คุณโจ ควรจะเขียนหนังสือสักเล่ม
การลงทุนวีไอแบบโจ ลูกอีสาน นะครับ
เป็นวิทยาทานแก่วีไอรุ่นน้อง หลานๆ พี่ๆ
เห็นด้วยเลยนะครับ ผมค่อนข้างชอบพี่โจเขียนอธิบาย คืออธิบายให้เข้าใจจริงๆ ไม่ได้ให้ท่องจำ :wink:
vegasgold

โพสต์ที่ 17

AFC ครับเข้าข่าย Net-Net
vegasgold

โพสต์ที่ 18

vegasgold เขียน:AFC ครับเข้าข่าย Net-Net
ตอนราคาประมาณ10บาทช่วงปีที่แล้วพอได้ครับ
Zalahum78

โพสต์ที่ 19

ขอบคุฯมากค่ะ
ศัตรูที่สำคัญที่จะทำลายต้นไม้แห่งความมั่งคั่งของเราได้ก็คือ “ความเสี่ยง”
จงพยายามลดมันลงให้ได้มากที่สุด ด้วยความรู้
" รู้น้อยเสี่ยงมาก รู้มากเสี่ยงน้อย "
A64822

โพสต์ที่ 20

เดิอนที่แล้ว หุ้น DDD ก็ใกล้เคียงหลักการนี้นะครับ 😏
shooter
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 21

หุ้น CITY ครับ

เงินสดณ.ไตรมาสล่าสุดเท่ากับ 747 ล้าน
หนี้สินทั้งหมดเท่ากับ 36 ล้าน
เงินสด-หนี้สินทั้งหมด 747-36 = 711 ล้าน

2/3 ของเงินสด-หนี้สินทั้งหมดคือ 711 x (2/3) = 474 ล้าน

CITY มีจำนวนหุ้น 300 ล้านหุ้น
ดังนั้นเราไม่ควรซื้อหุ้น CITY หากราคาเกิน (474/300) = 1.58 บาท
ปัจจุบันราคาหุ้น CITY 1.47 บาท
jokerz
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 22

มี twz ถ้าผมคำนวณไม่ผิดครับ ตามสูตรจะได้ 0.10 ราคาปัจจุบัน 0.05

แต่ปัญหาคือสินค้าคงเหลือมีถึง 1,600 ล้าน ซึ่งน่าจะเป็นโทรศัพท์ซึ่งอาจจะมูลค่าลดลงได้สูง ผมเลยหักไป 50% เหลือ 800 คำนวณใหม่จะได้ 0.049 ราคาตอนนี้ 0.05 ครับ

แต่ดูแล้วเสี่ยงพอควรครับ
jokerz
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 23

ขอถามนิดนึงครับ เกณฑ์อันนี้เป็นแค่เป็นส่วนหนึ่งใช่มั้ยครับ ยังไม่เกณฑ์อื่นๆ ร่วมด้วยเช่น p/e หรือ earning growth ด้วยรึเปล่าครับ
โพสต์โพสต์