ขอสำรวจ PE เฉลี่ยของพอร์ตของชาว VI หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสำรวจ PE เฉลี่ยของพอร์ตของชาว VI หน่อยครับ

โพสต์ที่ 31

PE = 9 ครับ
VI ฝึกหัด
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 32

PER ต่ำสุด  ต่ำกว่า5
PER สูงสุด  สูงกว่า18
เฉลี่ยน่าจะราวๆ10ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

pe ต่ำสุด  ....แบต  5.84
pe สูงสุด  ....พี่เทพ 17.39

6 ตัวเฉลี่ย  10.84 ครับ

เรียนถามว่า มีนัยอะไรบ้างครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
วัวแดง

โพสต์ที่ 34

ของผมเฉลี่ย 6.29 ถืออยู่ 9 ตัว ........ :D

ทำไมน้อยจัง หรือเพราะหุ้นเราไม่ค่อยขึ้นหนอ....... :lol:

แล้ว p/bv ของแล่ะคนล่ะ :?:

ของผม 1.24 แล้วคุณล่ะ :?:
artvr4

โพสต์ที่ 35

แบ่งยังไงดีล่ะ  
ตัวแรก pe 40 เท่าแล้ว
ตัวสอง pe 30กว่าแล้ว
ตัวสาม pe 23 กว่าๆ
Knott

โพสต์ที่ 36

ถือ 6 ตัว เฉลี่ย 22.42 ครับ
ต่ำสุด 8.36
สูงสุด 42.23
:oops:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

ผมมานั่งนึกดูรู้สึกว่าการหา market-cap-weighted average PE แบบตรงๆไม่น่าจะถูกต้อง เนื่องจากราคาของหุ้นใดหุ้นหนึ่งที่สูงขึ้นจะมีผลทั้ง PE และ weight  ลองขีดๆเขียนๆดูก็พบว่าจริง  สมมุติว่ามีหุ้นสามตัวมี P and E เป็น P1, P2, P3, E1, E2, E3 ดังนั้น

[PEaverage] = (P1+P2+P3)/(E1+E2+E3)

ซึ่งจะไม่เท่ากับ market-cap-weighted average PE แบบตรงๆ (ขอเรียกเป็น MCAverPE)

เรียกราคารวม P1+P2+P3 เป็น SumP ดังนั้น

[MCAverPE] = (1/SumP)x( P1x(P1/E1)+P2x(P2/E2)+P3x(P3/E3) )

ซึ่งไม่เท่าักับ PEaverage ที่ถูกต้อง
nanakorn

โพสต์ที่ 38

ลองขีดๆเขียนๆต่อไปอีกหน่อยก็พบวิธีที่ง่ายและถูกต้อง

ขอเรียก P1/E1, P2/E2, P3/E3 เป็น PE1, PE2 และ PE3 ตามลำดับ

[PEaverage] = (P1+P2+P3)/(E1+E2+E3)
                   = SumP/( P1xE1/P1 + P2xE2/P2 + P3xE3/P3 )
                   = SumP/( P1/(PE1) + P2/(PE2) + P3/(PE3) )

ซึ่งกลายเป็น

1/PEaverage  = (1/SumP)x( P1x(1/PE1) + P2x(1/PE2) + P3x(1/PE3) )

ซึ่งแปลว่า ส่วนกลับของค่าเฉลี่ยของ PE มีค่าเท่่ากับ market-cap-weighted average ของส่วนกลับของ PE  ดังนั้นถ้าจะคำนวณค่าเฉลี่ยของ PE ให้ถูกต้องก็เอา PE ของทุกบริษัทมากลับส่วนก่อนแล้วหา weighted average จะได้ E/P เฉลี่ย แล้วก็กลับส่วนเพื่อได้ PE เฉลี่ย
วัวแดง

โพสต์ที่ 39

[quote="nanakorn"]ลองขีดๆเขียนๆต่อไปอีกหน่อยก็พบวิธีที่ง่ายและถูกต้อง

ขอเรียก P1/E1, P2/E2, P3/E3 เป็น PE1, PE2 และ PE3 ตามลำดับ

Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 40

พอร์ตผม PE = 12.43 ครับ
MIN PE = 2.88
MAX PE = 40.8
"Price is what you pay. Value is what you get."
nanakorn

โพสต์ที่ 41

ไม่รู้สิ แค่เอามารวมกันแล้วหารด้วยจำนวนหุ้นทั้งหมดก็พอแล้วมั้ง
(pe1+pe2+pe3+pe4+pe5)/5

ไม่เห็นต้องละเอียดขนาดนั้นเลย
:P  ความเหมาะสมเรื่องความละ้เอียดคงแล้วแต่สัดส่วนของหุ้นที่มีครับ  ลองดูกรณีที่มีหุ้นสองตัว มี PE ตอนซื้อเท่ากันเท่าักับ 10  ตัวที่หนึ่งซื้อไว้ 25% ของพอร์ต ตัวที่สองซื้อไว้  75% ของพอร์ต

PE เฉลี่ยแบบบวกกันหารจำนวน = (10+10)/2 = 10
PE เฉลี่ยแบบ weight ตรงๆไม่กลับส่วน = (0.25x10+0.75x10) = 10
PE เฉลี่ยแบบ weight ส่วนกลับ = 1/(0.25/10+0.75/10) = 10

เหมือนกันหมดเลยครับ  ต่อมาสมมุติให้ราคาหุ้นของบริษัท 75% เพิ่มเป็น 2 เท่า อีกบริษัทราคาไม่เปลี่ยน สัดส่วนในพอร์ตจะเปลี่ยนจาก 25%:75% ไปเป็น 14%:86%  สมมุติให้ส่วน E ของทั้งสองบริษัทไม่เปลี่ยน

PE เฉลี่ยแบบบวกกันหารจำนวน = (10+20)/2 = 15
PE เฉลี่ยแบบ weight ตรงๆไม่กลับส่วน = (0.14x10+0.86x20) = 18.6
PE เฉลี่ยแบบ weight ส่วนกลับ = 1/(0.14/10+0.86/20) = 17.5

ก็ต่างกันพอสมควรครับ  บวกกันหารเลยก็สะดวกดีครับ  เผอิญวันนี้ผมลาพักร้อนเพื่อหยุดยาวสี่วัน เมื่อคืนเลยว่างๆนั่งคิดสนุกๆครับ

:P
fantasia

โพสต์ที่ 42

[quote="nanakorn"]ลองขีดๆเขียนๆต่อไปอีกหน่อยก็พบวิธีที่ง่ายและถูกต้อง

nanakorn

โพสต์ที่ 43

ขอปรบมือให้กับคนเก่งคณิตศาสตร์ครับ
ถ้าไม่ได้คุณผมคงลืมไปแล้วครับ
ว่ากรณีนี้ต้องใช้วิธีหาค่าเฉลี่ยแบบจีโอเมตตริก
ไม่ได้เก่งคณิตศาสตร์อะไรครับเพียงแต่ว่างครับ :D

Geometric Mean มีความหมายอีกอย่างครับ คือคูณกันแล้วถอดราก  ที่ Post ไว้ยังเป็น Arithmetic Mean คือบวกกันแล้วหาร  แต่เป็น Arithmetic Mean ของส่วนกลับครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 44

เข้าใจว่า weight average PE น่าจะใช้วิธี weight ไม่กลับส่วน ซึ่งไม่เท่ากับการบวกกันหมดแล้วหารด้วยจำนวนหุ้น (arithmetic average)

การ weight แบบกลับส่วน (harmonic average) น่าจะใช้กับ การหาราคาเฉลี่ยต่อหุ้นเวลาเราซื้อแบบ dollar cost average
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
gutenberg

โพสต์ที่ 45

คิด ณ ราคาปิด 3 พ.ค.

ตัวแรก 10.58
ตัวที่สอง 5.03

หมดแล้ว ทั้งปอดมีอยู่ 2 ตัวเอง
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 46

ของผม บ่นไว้แล้วในนี้ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=17326

น้ำหนักพอๆกันทั้ง 3 ตัว
fantasia

โพสต์ที่ 47

[quote="nanakorn"]

Geometric Mean มีความหมายอีกอย่างครับ คือคูณกันแล้วถอดราก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 48

การหา market cap weight ของพอร์ตไม่ได้แปลว่าต้องลงทุนที่จำนวนบาทเท่ากันทุกตัวด้วยนี่ครับ แล้วแต่พอร์ตของแต่ละคน ไม่จำเป็นต้องซื้อหุ้น A 2 หุ้น หุ้น B 1 หุ้น ใครชอบ A มากก็ซื้อมาก ใครชอบ B มากก็ซื้อมาก ในกรณีแบบนี้การกลับส่วนจึงไม่จำเป็น

ถ้าใครซื้อ 50 บาทเท่ากัน ก็ 0.5*5+0.5*10 = 7.5
ถ้าใครซื้อตัวละ 1 หุ้นเท่ากันก็ (25x5+50x10)/(25+50) = 8.33
ถ้าใครชอบ B มากหน่อยซื้อ 2 หุ้นต่อ A 1 หุ้นก็ (25x5 + 100x10)/(25+100) = 9

แล้วแต่สัดส่วนของแต่ละคนครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
fantasia

โพสต์ที่ 49

คงแล้วแต่ความเข้าใจของแต่ละคนน่ะครับ

ที่ผมพยายามจะบอกก่อนคือ
average p/e ที่ได้จากการเฉลี่ยแบบไม่กลับเศษเป็นส่วนมันไม่เท่ากับ
average p/e ที่ได้จากการกลับเศษเป็นส่วนก่อน ไม่ว่าสัดส่วนการลงทุนจะเป็นอย่างไรก็ตาม
อย่างลงทุน 50% เท่ากัน ได้ที่ 7.5 ถ้าไม่กลับ แต่ถ้ากลับได้ 6.66

ซึ่งก่อนหน้านี้ผมก็เข้าใจว่าต้องคิดแบบไม่กลับเศษเป็นส่วนมาตลอดเนี่ยแหละครับ จนกระทั้งคุณ nanakorn มา post เนี่ยแหละครับ
ผมถึงเชื่อว่าแบบกลับเศษเป็นส่วนน่าจะถูกต้องมากกว่า

ผมขอยกตัวอย่างอีกกรณีนึง
หุ้น a ปันผล 100% ของกำไร dividend yield จะเท่ากับ ส่วนกลับของ p/e
สมมุติว่าหุ้นทุกตัวใน port ปันผล 100% ของกำไร
dividend yield ของ port จะเท่ากับ ส่วนกลับของ average p/e ที่ได้จากการคำนวณโดยกลับเศษเป็นส่วนก่อนครับ
หรือ dividend yield ของ port เท่ากับ average dividend payout ratio ของ port หารด้วย average p/e ที่คำนวณโดยกลับเศษเป็นส่วนก่อนครับ ลองคำนวณดูครับ

เขียนมาซะยืดยาวไม่รู้ว่าจะอ่านรู้เรื่องหรือเปล่าครับ กลับไปกลับมา
ความจริงจะคำนวณแบบไหนก็คงไม่ทำให้การตัดสินใจในการลงทุนผิดไปจนทำให้กำไรจากการลงทุนมากขึ้นหรือน้อยลงหรอกครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 50

การหา market cap weight ของพอร์ตไม่ได้แปลว่าต้องลงทุนที่จำนวนบาทเท่ากันทุกตัวด้วยนี่ครับ แล้วแต่พอร์ตของแต่ละคน ไม่จำเป็นต้องซื้อหุ้น A 2 หุ้น หุ้น B 1 หุ้น ใครชอบ A มากก็ซื้อมาก ใครชอบ B มากก็ซื้อมาก ในกรณีแบบนี้การกลับส่วนจึงไม่จำเป็น
ที่ผมทำการคำนวณไว้ไม่จำเป็นต้องลงทุนเท่ากันทุกหุ้นครับ
ขอเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ ผมนิยาม PE เฉลี่ยเป็น

PE average = ราคารวมของพอร์ต/Earning รวมของพอร์ต = (P1+P2+P3)/(E1+E2+E3)

ตามตัวอย่างที่ให้ไว้ซึ่งมีสามบริษัท  

บริษัทที่หนึ่งมีราคารวมของหุ้นในพอร์ตเป็น P1 แปลว่า ถ้าราคาหุ้น 1 หุ้นของบริษัทนี้เท่ากับ A บาท และมีอยู่ในพอร์ต n หุ้น ดังนั้น P1=nxA  โปรดสังเกตุว่า P1 ไม่ใช่ราคาของหุ้น 1 ตัวแต่เป็นราคารวมของหุ้นทั้งหมดในพอร์ต n ตัวของบริษัทที่หนึ่ง

Earning รวมของบริษัทนี้ในพอร์ตคือ E1 ถ้า EPS ของบริษัทนี้เท่ากับ B บาท ดังนั้น E1=nxB โปรดสังเกตุว่า E1 ไม่ใช่ Earning ของ 1 หุ้นแต่่เป็น Earning ของหุ้นทั้งหมดในพอร์ต n ตัวของบริษัทที่่หนึ่ง

PE ของบริษัทนี้คือ PE1 = A/B = (nA)/(nB) = P1/E1

เมื่อรวมบริษัทสองและสาม ราคารวมของพอร์ต = P1+P2+P3
P1, P2, P3 ไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

Earning รวมทั้งพอร์ต = E1+E2+E3
E1, E2, E3 ไม่จำเป็นต้องเท่ากัน

จากคณิตศาสตร์พบว่า

(E1+E2+E3)/(P1+P2+P3)=1/SumP x (P1/PE1+P2/PE2+P3/PE3)

เมื่อ SumP=P1+P2+P3

ดังนั้นถ้า เรายอมรับนิยามว่า

PE average = (P1+P2+P3)/(E1+E2+E3)  

(ส่วนแรกนี้เป็นเรื่องของความเห็น  คนแต่ละคนอาจจะนิยามค่าเฉลี่ยต่างออกไป)

เราก็สามารถคำนวณได้จากสมการ

1/PE average = 1/SumP x (P1/PE1+P2/PE2+P3/PE3)  

คือส่วนกลับของ PE เฉลี่ยเท่ากับ weighted average ของส่วนกลับของ PE
(ถ้ายอมรับนิยามข้างบน  ส่วนที่สองนี้ไม่เกี่ยวกับความเห็น แต่เป็นความจริงทางเลขครับ)
thawattt

โพสต์ที่ 51

ลองคำนวณ PE แล้ว

ต่ำสุด 9  เกือบเท่าตลาด
สูงสุด 23
แต่เฉลี่ยแล้วอยู่ที่ 18.88 เท่าครับ
ninga

โพสต์ที่ 52

ของผม
PE เฉลี่ย 11.73   :lol:

Max 29.81
Min  6.63

อยากรู้จังว่า มันมีนัยอะไรเหรอ กับค่า PE เฉลี่ยของหุ้นที่เราถืออยู่
 :roll: