มีใครบ้างเป็นต้นแบบการลงทุนของคุณจริง บอกหน่อยดิ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

มีใครบ้างเป็นต้นแบบการลงทุนของคุณจริง บอกหน่อยดิ

โพสต์ที่ 1

เห็นฝรั่ง มันดูถูกคนไทยว่า

เราไม่มีระบบ เชิดชูคนเก่ง ทำให้คนเก่ง ต้องหลบๆ ซ่อนๆ พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง ( แปลว่า พูดไป ไม่ได้อะไร แต่ไม่พูดเสียเงิน เหอๆ แปลเอง )

ไม่เหมือนสังคมฝรั่ง ทีเขาเชิดชูคนเก่ง เพื่อเรียนรู้

อืม แปลความต่อว่า

สังคมไทยเรา อิจฉา ริษยา เป็นที่ตั้ง น้อยคน จะมุทิตาเป็น

เอ้า แต่ผมไม่เชื่อนะว่าสังคมไทยเป็นอย่างนั้นนะ

ก็เลยมาถามว่า ใครคือต้นแบบการลงทุนของคุณ

เหอๆ บอกเหตุผลด้วยก็ดี

สำหรับผมแล้ว คือพี่ชายผมครับ นักลงทุน แบบเน้นคุณค่า และเก็งกำไร ระยะกลาง

เหอๆ ไม่ใช่แนววอเรน ไม่ใช่แนวปีเตอร์ ลิน แต่เป็นแนว หมอสานัส
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 2

ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ครับ :D
เผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่าในประเทศไทย
ปฎิบัติได้จริง เริ่มต้นจาก10กว่า ผ่านไปประมาณ 9ปี มีไม่ต่ำกว่า400
ใช้เงินอย่างรู้คุณค่าเหมือนกับการลงทุน
ที่สำคัญ รักครอบครัว (ดูซิ ใครถือหุ้น) :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
riname
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

........ชนเผ่าเหล่าไทยมิใคร่เผยอ...
........ปราชญ์เกลอเก่งกาจมิอาจผยอง.....
........กล้าก็หลบแกร่งก็หลีกเลี่ยงลำพอง......
........ดังที่ฆ้องแม้มิต้องก็ร้องดัง..........
oh....no
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 4

ที่แน่นอนคือ

ดร. นิเวศน์ ครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 5

คุณ invisible hand ครับ

ชอบวิธีคิด ประยุกต์ใช้กับสภาพแวดล้อมและเศรษฐกิจเมืองไทยได้ดี

เป็นฮีโร่คนเดียวของผมครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ดร.นิเวศน์ ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
eak222

โพสต์ที่ 7

เป็นคุณ invisible hand ครับ
ส่วนที่บี้มาติดๆก็ พี่ Jeng ครับ
Rocker

โพสต์ที่ 8

eak222 เขียน:เป็นคุณ invisible hand ครับ
ส่วนที่บี้มาติดๆก็ พี่ Jeng ครับ
พี่ jengคงปลื้ม
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 9

พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง ( แปลว่า พูดไป ไม่ได้อะไร แต่ไม่พูดเสียเงิน เหอๆ แปลเอง )

พูดไป(มีค่าเพียง)สองไพเบี้ย

นิ่งเสีย(มีค่าถึง)ตำลึงทอง  แปลเองเหมือนกัน เหอ ๆ  

ขออภัย..ผมตามมุขไม่ทัน..... :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Penguins

โพสต์ที่ 10

ผมอ่านหนังสือของ

Robert T. Kiyosaki
[L]
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ดร. นิเวศน์  ครับ

ผมคิดว่า การที่จะประสบความสำเร็จในการลงทุนที่ง่ายที่สุดก็คือ เรียนรู้จากคนที่ประสบความสำเร็จ "ตัวจริง"
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

1.อาจารย์ Invisible hand เพราะเป็นที่แรกที่อ่านการลง

ทุนแบบเน้นคุณค่าครับ :D เก่งในการวิเคราะห์แถมมีน้ำใจ

งามมากๆ หายากในสังคมปัจจุบันครับเก่งและมีน้ำใจ :D

2.ดร.นิเวศน์ เพราะอ่านหนังสืออาจารย์ทุกเล่มแล้วรู้สึกมี

เหตุมีผลใช้ได้จริงครับ :D
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 13

invisible hand ครับ ถือเป็น the whiz kid แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nuttamon

โพสต์ที่ 14

คุณ Invisible Hand ครับ เป็นคนที่ทำให้ผมรู้จักการลงทุน และ รูปแบบธุรกิจต่างๆ ครับ
Windy

โพสต์ที่ 15

1 ท่านครรชิต ไพศาลครับ จากเรื่อง "จดหมายถึงลุงขวด"
2 ท่าน Invisible Hand ครับ จากการวิเคราะห์หุ้น TICON & KH
คัดท้าย

โพสต์ที่ 16

สำหรับผมคือ คุณ Invisible Hand ครับ ... จูกัดเหลียงแห่งตลาดทุนไทยโดยแท้ ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
jaychou

โพสต์ที่ 17

โฮ่ๆ ท่านประธานฯหลุดจากชาร์ท แล้วหรือ...

ช่วยกันอธิบายหน่อยครับว่าท่าน Invisible Hand เป็นใคร

http://www.thaivi.com/wiki/index.php?ti ... sible_Hand

เท่าที่แต่ละท่านพอจะรู้จัก
oo

โพสต์ที่ 18

ดร.นิเวศน์ คุณ invisible hand พี่ฉัตรชัย พี่วิบูลย์ พี่มนตรี พี่เจ๋ง ครับ
Rocker

โพสต์ที่ 19

คัดท้าย เขียน:สำหรับผมคือ คุณ Invisible Hand ครับ ... จูกัดเหลียงแห่งตลาดทุนไทยโดยแท้ ...
ระดับพี่คัดท้ายยังมีต้นแบบเลย ส่วนผมต้นแบบนอกเหนือ ดร ในไทยก็มี

คัดท้าย invisiblehand คลายเครียด jeng มนตรี  CK viboon

แล้วเอามาblendกัน
sunrise

โพสต์ที่ 20

พี่ Invisible Hand  เช่นกันครับ
นักวิเคราะห์ ผู้รวยน้ำใจ และ วิเคราะห์ได้แบบเห็นภาพรวมภาพใหญ่ของธุรกิจครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
kiepid

โพสต์ที่ 21

คุณคนขายของครับ
BHT

โพสต์ที่ 22

ทุกคนที่ท่านสมาชิกต่างๆเอ่ยถึงนั้น ผมก็ยอมรับและยกย่องให้ว่าเก่งกันมากๆทุกคน

แต่ว่าแต่ละคนก็มีแนวทางของตัวเอง ผมก็ซึมซับของแต่ละคนแล้วเอามาทำให้เป็นแนวของตัวเองครับ

วันหนึ่งถ้าผมประสบความสำเร็จทางการลงทุน ก็คงมีคนเลือกผมเป็นแบบอย่างบ้าง
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 23

ดร.นิเวศน์ คุณ invisible hand พี่ฉัตรชัย พี่วิบูลย์ พี่มนตรี พี่เจ๋ง ครับ
และพี่ CKครับ
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 24

ของผมขอยกมือให้ พี่มนตรี และพี่ลูกอีสานครับ

พี่มนตรี สำหรับเปิดหลักสูตรอบรมบัญชี
พี่ลูกอีสาน สำหรับหุ้น พื้นฐานดี มี margin of safety ครับ
sunnyvi

ดร.นิเวศร์ และท่านครรชิต

โพสต์ที่ 25

เดิมเคยคิดว่าหุ้นก็คือการพนันดีดีนั่นเอง

อ่านหนังสือของท่านดร.  ทำให้ผม เริ่มได้ยินเรื่อง นายตลาด เป็นครั้งแรก

ทำให้ผมเกิด attitude ใหม่

ว่า   เรามีส่วนเป็นเจ้าของบริษัท

มันคือการลงทุน  และเราคือนักลงทุน!!!

อีกท่านที่ลืมไม่ได้คือ ท่านครรชิต  ครับ

ทั้งแนวคิดVI ที่ชัดเจน  ในช่วงแรกที่เข้ามาอ่านในเวปนี้  

และทำให้เราได้ใช้ข้อมูลในการลงทุนที่ดีที่สุดได้อย่างสะดวก

ขอบคุณ

ขอบคุณ  

และ  ขอบคุณมากๆครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 26

kiepid เขียน:คุณคนขายของครับ
นี่ก็อีกคนที่เป็นมนุษย์มหัศจรรย์ที่หาตัวจับยาก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 27

โห พี่ครรชิตครับ ดร.นิเวศน์บอกว่า คนที่เก่งกว่าผมมีครับ วิดวะรุ่นเดียวกัน แต่เรียนคนละห้อง

คนนั้นคือ คร ละ ชิต ไพศาล เหอๆ มีการเล่นสำนวล
mey

โพสต์ที่ 28

ต้นแบบตอนนี้ มี 3 คน 3 วัย 3สไตล์
ที่เด่นแบบเป็นตัวของตัวเอง  

...พี่ปรัชญา *  คุณมนตรี * คุณสุมาอี้*.... :wink:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 29

ผมได้สัมผัสกับแนวทาง VI จากการอ่านหนังสือของท่านดร.นิเวศน์ครับแต่ยังไม่เข้าใจดีบวกกับไม่ได้ปฏิบัติ
หลังจากไปเข้าคอร์สอาจารย์มนทำให้ผมเข้าใจมากขึ้นครับและเริ่มเดินทางบ้นเส้นทางของ VI อย่างเอาจริงเอาจังขึ้น (แต่ยังไม่เก่งครับ)

ส่วนพี่ๆที่ให้ข้อคิดดีๆ ก็มีมากมายในเว็บนี้ครับ รวมทั้งพี่ๆที่สละเวลามาตอบข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 30

ของผม  

ยกให้ ดร. นิเวศน์  กับ  พี่คัดท้าย (ได้ฟังตอนไปมีตติ้งสินธร  ปีก่อนอ่ะครับ)
โพสต์โพสต์