ในวันที่ SET - 70 จุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ในวันที่ SET - 70 จุด

โพสต์ที่ 571

kongkiti เขียน:จำได้ว่า วันแรกที่พี่ leky โพสก็ไม่ได้ลบ 70 จุดนิครับ
วันนี้น่าจะลบเยอะสุดในรอบหลายปี...
ตามมาหลอนอีกจนได้ครับ :D

วันนั้นเหมือนจะไหลลงมา -70 จุดครับ แต่ตอนตลาดจะปิดก็ถูกดันขึ้นไป ปีก่อนมีหลายวันที่ไหลหนัก ๆ แบบนี้ครับ แต่ตอนนั้นการไหลลงมันลบมาก แถมวอลุมก็มาก ตอนนั้นเข้าใจว่านักเก็งกำไรยังไม่ออกไปจากตลาด ส่วนหนึ่งก็ซื้อหวังเด้งตอนท้ายตลาด

ถ้าดูจากตัวเลขการซื้อขายรายกลุ่ม ผมคิดว่าน่าจะมีแรงขายจาก LTF ที่ครบอายุ ยิ่งตลาดไม่ดีแบบนี้คนเค้าอาจจะยิ่งอยากขาย กองทุนก็สำรองเงินไว้ตรงส่วนนี้ ตอนปีใหม่เจอเพื่อนที่ทำงานกองทุนผมถามเค้าว่าผิดคาดที่สองวันก่อนสิ้นปีกองทุนขายหนัก เค้าบอกว่าส่วนหนึ่งคือขายกันเงินเอาไว้ครับ

จะว่าไปหุ้นบางกลุ่มกลับบวกสวนขึ้นมาในวันนี้นะครับ เช่นกลุ่มส่งออกอาหารทะเล หรือกลุ่มที่ดูยัน ๆ ไว้ได้ไม่ลบหนักคือกลุ่มชิ้นส่วนอิเลคโทรนิคส์

วันนี้ขายจัดหนักที่หุ้นธนาคารเป็นหลักเลยครับ

ตอนนี้ผมคงต้องมา evaluate ใหม่อีกรอบ เพราะตอนที่ดูไปล่าสุดตอนนั้นตลาดไม่ได้ตกหนักเท่านี้ คงต้องพยายามดูว่าหุ้นตัวไหนน่าจะกลับมาได้เร็วสุดครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 572

จะว่าไปทุกครั้งที่ตลาดขึ้นแรงหรือลงแรง ผมจะพยายามเรียนรู้กับมันนะครับ

เรียนรู้ว่าตอนตลาดขึ้นแรง ๆ หุ้นพวกไหนขึ้นแรงกว่าชาวบ้าน หุ้นกลุ่มไหนที่ไม่ขึ้นและบทสรุปของหุ้นเหล่านั้นเป็นอย่างไร

เรียนรู้ว่าตอนที่ตลาดหุ้นตกหนัก หุ้นกลุ่มไหนที่ลงแรงกว่าชาวบ้าน หุ้นตัวไหนที่ไม่ค่อยลงหรือบวกสวน และบทสรุปของหุ้นเหล่านั้นเป็นอย่างไร
"Become a risk taker, not a risk maker"
ภาพประจำตัวสมาชิก
shanghaigeny
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 573

ผมเคยฟังคุณประภาส ผู้จัดการกองทุนกรุงศรี ให้สัมภาษณ์ในงาน set in the city ว่าเงิน ltf ที่เข้ามาปลายปี จะไม่นำไปซื้อหุ้น แต่จะมีไว้เพื่อคืนเงิน ให้แก่ ผู้ลงทุน ltf ที่ครบ 5 ปี ปฏิทิน หลังวันที่ 1 มค.57 ครับ ซึ่งคุณประภาส คาดการณ์ว่าแรงขาย ltf น่าจะสะเด็ดน้ำ หลังพ้น 2 สัปดาห์แรก ของเดือนครับ
xsutt
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 574

วันนี้คงไม่ลงไปแข่งกับเมื่อวานนะครับ
Plant
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 575

มี 2 วันในปีที่แล้วที่ลงไปเกิน 70 จุดครับ...^^)
แนบไฟล์

leky

โพสต์ที่ 576

shanghaigeny เขียน:ผมเคยฟังคุณประภาส ผู้จัดการกองทุนกรุงศรี ให้สัมภาษณ์ในงาน set in the city ว่าเงิน ltf ที่เข้ามาปลายปี จะไม่นำไปซื้อหุ้น แต่จะมีไว้เพื่อคืนเงิน ให้แก่ ผู้ลงทุน ltf ที่ครบ 5 ปี ปฏิทิน หลังวันที่ 1 มค.57 ครับ ซึ่งคุณประภาส คาดการณ์ว่าแรงขาย ltf น่าจะสะเด็ดน้ำ หลังพ้น 2 สัปดาห์แรก ของเดือนครับ
อ่านข้อมูลจากบทวิเคราะห์ของโบรก ตัวเลข LTF ปี 2010 ที่ครบกำหนดขายได้ในปีนี้อยู่ที่ 37,000 ล้านบาท ถ้ารวม capital gain ด้วย อาจจะขึ้นไปสูงถึง 50,000 ล้านบาทครับ
shanghaigeny
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 577

leky เขียน:
shanghaigeny เขียน:ผมเคยฟังคุณประภาส ผู้จัดการกองทุนกรุงศรี ให้สัมภาษณ์ในงาน set in the city ว่าเงิน ltf ที่เข้ามาปลายปี จะไม่นำไปซื้อหุ้น แต่จะมีไว้เพื่อคืนเงิน ให้แก่ ผู้ลงทุน ltf ที่ครบ 5 ปี ปฏิทิน หลังวันที่ 1 มค.57 ครับ ซึ่งคุณประภาส คาดการณ์ว่าแรงขาย ltf น่าจะสะเด็ดน้ำ หลังพ้น 2 สัปดาห์แรก ของเดือนครับ
อ่านข้อมูลจากบทวิเคราะห์ของโบรก ตัวเลข LTF ปี 2010 ที่ครบกำหนดขายได้ในปีนี้อยู่ที่ 37,000 ล้านบาท ถ้ารวม capital gain ด้วย อาจจะขึ้นไปสูงถึง 50,000 ล้านบาทครับ
5555 อีก 5 หมื่นล้าน มีหวัง ดอยกันอีกเพียบแน่ :shock: :ohno:
แต่ก็อีกและครับ ทนต่างชาติขายมาได้ 2 แสนล้าน จะทนอีก 5 หมื่นล้าน ก็คงอีกไม่ไกลแล้ว
แต่ถ้าจะให้ดี แค่นี้ก็พอเถอะ หนาวจะแย่แล้ว
ghia

โพสต์ที่ 578

:P :P :P
cosmo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 579

เรียนท่านแม่ทัพ

รายงานจากอาสาสมัครจากแนวหน้า ตอนนี้ข้าศึกได้เข้าล้อมตีโอบทำให้ทหารแนวหน้าต้องล่าถอยเข้ามาหลบในเขตพระณคร
ตอนนี้ทางอาสาสมัครได้แต่คอยเฝ้าดูสถาณการณ์

ขอให้พี่น้องเพื่อนทหาร หาญ ผู้ร่วมรบ ตั้งอยู่ในที่มั่น
“Know what you own, and know why you own it.”- Peter Lynch -
Dr.Jfk

โพสต์ที่ 580

cosmo เขียน:เรียนท่านแม่ทัพ

รายงานจากอาสาสมัครจากแนวหน้า ตอนนี้ข้าศึกได้เข้าล้อมตีโอบทำให้ทหารแนวหน้าต้องล่าถอยเข้ามาหลบในเขตพระณคร
ตอนนี้ทางอาสาสมัครได้แต่คอยเฝ้าดูสถาณการณ์

ขอให้พี่น้องเพื่อนทหาร หาญ ผู้ร่วมรบ ตั้งอยู่ในที่มั่น
วันนี้ต้องเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ ในวันที่ Set ลบ 130 จุด หรือ วันที่ Set Swing 200 กว่าจุดดีมั้ย คริๆ
jantorsang

โพสต์ที่ 581

ช่วงที่หุ้นโดนสาดมา หางๆโวลุ่ม โอกาสเยอะมากครับ :)
musicman

โพสต์ที่ 582

ลงแล้วก็ลงอีก ถูกแล้วก็ยังมีถูกกว่า แต่ด้วยความโชคดีที่ติดตามบทความที่อาจารย์หลายๆท่านเขียน ตัวที่มีกำไรก็ขายเกือบถือฟรีก็มี บางตัวกิจการไม่ตรงที่เราคิดก็ขายออกมีกำไรนิดหน่อย ลดพอร์ตถืออยู่ไม่กี่ตัว เอาไปตัดบ้าน ถือเป็นกำไรชีวิตแล้วเหลือหนี้ค่าบ้านอีกหมื่นนิดๆเอง หลังปีใหม่คงหมดพอดี และมีเงินสดไปเยี่ยมพ่อแม่และกลับบ้านปีใหม่ ขอกราบอาจารย์ทุกท่านที่เตือนสติเลยครับ (ปล.ขายมาตั้งแต่ต้นเดือนแล้วครับ)
ดนตรีนั้นคือชีวิต
jantorsang

โพสต์ที่ 583

^
แสดงความยินดีด้วยครับจะได้เป็นอิสระจากหนี้บ้านแล้ว :D
musicman

โพสต์ที่ 584

ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ ตอนนี้เวลาเล่นดนตรีก็มีความสุขยิ่งขึ้น ไม่ต้องกังวลเรื่องหนี้สิน การดำเนินชีวิตก็เรียบง่าย มีเวลาไปออกกำลังกายมากขึ้นครับ กลับบ้านไปเยี่ยมพ่อแม่บ่อยขึ้น
ดนตรีนั้นคือชีวิต
meadow
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 585

jantorsang เขียน:ช่วงที่หุ้นโดนสาดมา หางๆโวลุ่ม โอกาสเยอะมากครับ :)
แต่เวลามันสั้นมาก กั้นใจใส่กระสุน จู่โจมกำลังพลที่แตกกระเจิงจาก force sell ได้ไม่กี่นัด เหล่าขุนศึกผู้กล้าท่านอื่นก็กระทำการตีกระนาบกวาดต้อนไปหมดสิ้น
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 586

อาจจะเกิดวิกฤติทางการเงินอีกรอบครับ BRIC domino ซึ่งเป็นผลมาจากการฮั้วกันของUSA และพวกตะวันออกกลาง
workart

โพสต์ที่ 587

ตอนนี้ก็ได้แต่ติดตามอ่านข่าววิเคราะห์กันต่อไป แม้เรื่องจะวนเวียนเหมือนอยู่ในกาละมัง
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 588

cash is the king
เป็นคำกล่าวที่ถูกต้องอีกครั้งหนื่ง

:D :D :D :D :D
KittipongS

โพสต์ที่ 589

เรียนท่านกุนซือและท่านแม่ทัพ

ตอนนี้ข้าศึกฝ่าด่าน 1500 มาได้แล้วขอรับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 590

ในดีมีร้าย ในร้ายมีดี
หากหุ้นไม่ลง แล้ว VI อย่างเราๆ จะหาอะไรลงทุนได้บ้าง
จริงไหม...
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 591

ให้สามคำพอ

"ทำเหมือนเดิม"
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 192

โพสต์ที่ 592

ขอเลียนแบบพี่ NB ให้สามคำบ้างครับ

"ดอยเหมือนเดิม"

:mrgreen:
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 593

ผมโดนทุบหัวแบนละครับบ :wall:
Nothing comes for free...
leky

โพสต์ที่ 594

KittipongS เขียน:เรียนท่านกุนซือและท่านแม่ทัพ

ตอนนี้ข้าศึกฝ่าด่าน 1500 มาได้แล้วขอรับ
Pyrostrikes เขียน:ผมโดนทุบหัวแบนละครับบ :wall:
เออ ข้าพเจ้าคิดว่ามันก็ไม่ได้ลงจนน่ากลัวอะไรนะครับ

แต่ถ้ามันทำให้เหล่าสหายถึงกับกระวนกระวายแล้วล่ะก็ ข้าพเจ้าแนะนำว่าให้ปิดจอหุ้นโดยด่วนที่สุดครับ

แต่ถ้าการที่ข้าศึกส่งเพียงพลสอดแนมมาแล้วถึงขนาดทำให้ทัพของท่านเพลี่ยงพล้ำแล้วล่ะก็ ข้าพเจ้าคิดว่าหุ้นในพอร์ตของเหล่าสหายอาจจะยังมี MOS ไม่เพียงพอครับ

นั่นแปลว่าถ้าครั้งนี้แผนการของท่านได้ผิดพลาดไปแล้ว ครั้งหน้าขอให้ท่านโปรดระมัดระวังมากขึ้นครับ

อันตัวข้าพเจ้าก็เข้าใจครับ ยามตลาดกระทิง ระดับของ SET สูง ๆ นั้น เหล่าขุนพล มักจะใจร้อน อยากเผด็จศึกข้าศึกเพื่อให้บรรลุถึงจุดมุ่งหมายโดยเร็ว

แต่การศึกนั้น เราจะคิดว่าเราจะต้องชนะตลอดการไม่ได้ครับ เราต้องเผื่อทางเลือกของเราเสมอครับ ทางเลือกในกรณีที่เราประเมินข้าศึกต่ำเกินไป ทางเลือกในกรณีที่เราเจอสภาวะที่คาดคิดไม่ถึง เช่น สภาพลมฟ้าอากาศที่ไม่เป็นใจและทำให้ฝ่ายเราเสียเปรียบ มิเช่นนั้นแล้ว ยามเกิดปัญหา เราจะร้อนรน ยิ่งร้อนรน ยิ่งสะเปะสะปะ ยิ่งผิดพลาด

บางครั้งการใช้ความเย็นเข้าสู้ การไม่ทำอะไรกับข้าศึกมากนัก เช่น การล้อมข้าศึกไว้เฉย ๆ ยามที่เราได้เปรียบ แล้วรอให้ข้าศึกอดตายไปเอง ถึงไม่บุกก็เหมือนบุก การรบแบบนี้แล ที่เป็นสุดยอดของการต่อสู้ ถึงช้าแต่ก็ชนะ และไม่เสียกำลังพลครับ :D
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 595

รอบนี้ตลาดร่วงไม่มากเท่าไหร่นะครับ แต่ดูเหมือนว่านักลงทุนส่วนมากปรับพอร์ทไปเชิงรุกมากขึ้น อาจจะเพราะกระแสเก็งกำไรที่สร้างกำไรได้ดีกว่าในช่วงปีที่ผ่านมา ทำให้เวลาตลาดลงหนักๆนั้นไม่มีกองหลังคอยคุมเกม ทำให้โดนกันไปประตูสองประตู :'O
Vi IMrovised
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 596

ลบ เหมือน เดิม :wall: :wall:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
KentaII

โพสต์ที่ 597

และแล้ว ปีนี้ วันแบบนี้ก็กลับมาอีกครั้ง ปีหน้า ปีนู้น ปีต่อๆ ไป มันก็ต้องมีอีก :D :D
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 598

อ่านกระทู้นี้แล้วก็นึกคำถามเดิมๆ

จำไม่ได้แล้ว ว่าตอนนั้น เกิดอะไรขึ้น มันถึงร่วงได้เยอะในวันเดียว

มันเคยเกิดขึ้นด้วยหรือ ????
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
leky

โพสต์ที่ 599

leky เขียน:ตอนนี้ SET ลบประมาณ 70 จุด ยอมรับว่าไม่ค่อยได้ทำอะไรเลยครับ หุ้นที่มีอยู่ก็ไม่ได้ขาย เพราะตอนที่ซื้อก็ประเมินแล้วว่า MOS น่าจะปลอดภัยในระดับหนึ่ง โอเคครับตลาดเล่นกันหนักแบบนี้มันก็คงต้องไหลตามลงมาอยู่แล้ว ครั้นจะขายออกไปก็รู้สึกว่าด้วยปัจจัยบวกของหุ้นตัวนั้น ถ้าตลาดหยุดบ้าคลั่งมันก็น่าจะกลับมาได้ ส่วนหุ้นที่เคยอยากได้ก็ซื้อเข้ามาหน่อย

เป็นธรรมดาพอร์ตที่เคยพีค ๆ มันก็ต้องลดลงมาบ้าง อยู่ที่ว่าจะทำใจให้นิ่งมากน้อยแค่ไหน อยากจะมองเทียบกับพอร์ตช่วงที่พีคสุดหรืออยากจะมองจากจุดที่พอร์ตเคยต่ำที่สุด ถ้ามองแบบแรกก็คงจะเครียด แต่ถ้ามองแบบหลังก็คงจะสบายใจกว่า ขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกจุดอ้างอิงที่จุดไหน

โชคดีทุก ๆ ท่านครับ
สุดท้ายเรื่องราวเดิม ๆ มันก็กลับมาอีกครั้ง

ครั้งที่แล้วเป็นเรื่องของ QE เขย่าตลาด นลท.หนีตาย วันที่ตั้งกระทู้นี้เมื่อ 11 มิ.ย. 2013 SET อยู่ที่ 1,452 จุด หลังจากนั้นพอผ่านไป 1 ปี 6 เดือน SET ในวันที่ 31 ธ.ค. 2014 ปิดที่ 1,497 จุด เหมือนแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะสุดท้าย SET ก็กลับมา เรื่อง QE ที่ต่างกลัวกันหนักหนา กลายเป็นอดีตที่ดูเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น หรือแม้แต่บางคนก็ต้องใช้เวลานึกอยู่นานว่าตอนนั้นเกิดอะไรขึ้น

วันนี้กับวันนั้น ผมทำอะไรต่างกันหรือไม่ ประสบการณ์ที่ได้รับในวันนั้นสอนอะไรผมมากมาก แต่สิ่งที่ผมทำในวันนี้กลับไม่ได้แตกต่างอะไรจากในวันนั้นเลย

แต่สิ่งที่ผมเปลี่ยนไปจากวันนั้นก็คือ ผมกลับนิ่งขึ้น ไม่มีความร้อนรนอะไรแบบในวันนั้น จะว่าไปผมเองก็เพิ่งมารู้ตอนตลาดปิดแล้วด้วยซ้ำว่า SET ลบลงไปเกือบ 70 จุดอีกครั้ง

ผมเชื่อว่าสุดท้ายเดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ และทุกครั้งที่มีวิกฤติ หลังวิกฤติจะมีเรื่องดี ๆ เสมอครับ
b4solid
ผู้ติดตาม: 65

โพสต์ที่ 600

คิดเหมือนกัน มันเคยเกิดขึ้นด้วยหรือ 555
Green เขียน:อ่านกระทู้นี้แล้วก็นึกคำถามเดิมๆ

จำไม่ได้แล้ว ว่าตอนนั้น เกิดอะไรขึ้น มันถึงร่วงได้เยอะในวันเดียว

มันเคยเกิดขึ้นด้วยหรือ ????