(((( เมื่อ " คนมือบอน " มาปั่นหุ้น VI ))))))

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 124

(((( เมื่อ " คนมือบอน " มาปั่นหุ้น VI ))))))

โพสต์ที่ 31

ตอนนี้ผมคงสนหุ้นที่ นักลงทุนหลายท่านคงเบือนหน้าหนี เป็นหุ้น วงจรธุรกิจ มี brand ดีเห็นลงหนังสือพิมพ์ฟรีเกือบทุกวัน มีที่จ่ายเงินเองจริงๆ แค่บางวัน กรณีพิพาทเพียบ

เห็น PE แค่ 2 กว่าๆ

PBV ยังต่ำกว่า 2

อดีตย่ำแย่ แต่ ผมว่า ณ ราคานี้ยังน่าลุ้น capital gain มากกว่าหุ้น VI บางตัวข้างบนนี้ครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

แถวนี้อยู่สมาคมผู้ค้าสุกรทั้งนั้นครับ (ผมด้วย) เห็นราคาวิ่งๆก็ขาย

อ้อ....ดูดีๆ

ที่ว่า P/E สูงๆ แต่บางตัวมันก็มีเหตุผลของมันนะ หึหึ
Boring Stock Lover
Verified User

โพสต์ที่ 33

อืม ผมก็ว่าในระยะสั้น capital gain ก็คงไม่เยอะแน่ๆ งานนี้ก็คงแล้วแต่ time horizon ของแต่ละคน

จริงๆทุกช่วงเวลาก็มีหุ้น มีโอกาสเกิดขึ้นตลอด

เล่นกับไฟช่วงนี้ก็สนุกดี
คัดท้าย

โพสต์ที่ 34

คนขายของ เขียน:ตอนนี้ผมคงสนหุ้นที่ นักลงทุนหลายท่านคงเบือนหน้าหนี เป็นหุ้น วงจรธุรกิจ มี brand ดีเห็นลงหนังสือพิมพ์ฟรีเกือบทุกวัน มีที่จ่ายเงินเองจริงๆ แค่บางวัน กรณีพิพาทเพียบ

เห็น PE แค่ 2 กว่าๆ

PBV ยังต่ำกว่า 2

อดีตย่ำแย่ แต่ ผมว่า ณ ราคานี้ยังน่าลุ้น capital gain มากกว่าหุ้น VI บางตัวข้างบนนี้ครับ
คุณคนขายของคิดว่า ............. TPI ............. ควรจะมีมูลค่าที่เหมาะสมอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

ตลาดตอนนี้ ทำให้ผมไม่สงบ  รู้สึกว่าหุ้นที่ถืออยู่บางตัวแพงไป  แต่พื้นฐานยังดีอยู่  ตัดสินใจไม่ได้  ก็เลยยังอยู่เฉยๆไม่ได้ทำอะไรครับ  :?
artvr4

โพสต์ที่ 36

[quote="nanakorn"]ตลาดตอนนี้ ทำให้ผมไม่สงบ
NH

โพสต์ที่ 37

TPI, ค่า PE ควรคำนวนใหม่ โดยหักกำไรส่วนนี้ด้วยนะครับ

2. กำไรจากการขายเงินลงทุนระยะยาว
   บริษัทและบริษัทย่อย มีกำไรจากการขายเงินลงทุนระยะยาวในปี 2548 รวมเป็นจำนวนเงิน 18,206.67 ล้านบาท เนื่องจากบริษัทได้ขายหุ้นที่ถืออยู่ในบริษัท ทีพีไอ โพลีน ซึ่งเป็นเงินลงทุนระยะยาว จำนวน 249.01 ล้านหุ้น ให้แก่เจ้าหนี้ตามแผนปรับโครงสร้างหนี้

5. กำไรจากการปรับโครงสร้างหนี้
  บริษัทและบริษัทย่อยมีกำไรจากการปรับโครงสร้างหนี้ในปี 2548 จำนวนเงิน 35,558.89 ล้านบาท เนื่องจากการที่เจ้าหนี้ได้ปลดภาระดอกเบี้ยค้างจ่ายทั้งหมดและได้รับการปลดหนี้เงินต้นบางส่วนตามแผนปรับโครงสร้างหนี้
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 38

เพิ่งทราบว่า erawan เป็น vi stock ด้วย
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 124

โพสต์ที่ 39

คุณ คัดท้ายครับ

พอดีตอนนี้พักร้อนอยู่ ขอคร่าวๆก่อนนะครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมว่ากิจการยังมีข้อเสียอยู่

แต่พิจารณาถึงศักยภาพในฐานะหนึ่งใน Investment Arm ของเฮียปอ

ทำให้ดูน่าสนใจ เรื่อง Valuation ถ้าเอาปัจจัยตอนนี้มาคิด คงไม่น่าสนใจ

อาจต้องใช้จินตนาการประกอบด้วยว่า เฮียปอ จะทำอย่างไรกับ TPI ต่อไป

ผมเองก็จับตามองอยู่ครับ และคงต้องศึกษาต่อไป หุ้น ค้าปลีก โรงแรม ก็ยังถืออยู่หนาแน่น เหมือนเดิม แต่ผมว่าตอนนี้ TPI น่าศึกษามากขึ้น กว่าเมื่อก่อนครับ แค่ดูรายชื่อ Major Shareholders ปีนี้ก็ต่างกับปีที่แล้วเยอะครับ หากผมมีอะไรเพิ่มเติมขออนุญาติ PM ไปขอความเห็นจากคุณคัดท้ายหน่อยนะครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 40

คนขายของ เขียน:
ผมเองก็จับตามองอยู่ครับ และคงต้องศึกษาต่อไป หุ้น ค้าปลีก โรงแรม ก็ยังถืออยู่หนาแน่น เหมือนเดิม แต่ผมว่าตอนนี้ TPI น่าศึกษามากขึ้น กว่าเมื่อก่อนครับ แค่ดูรายชื่อ Major Shareholders ปีนี้ก็ต่างกับปีที่แล้วเยอะครับ
อันนี้อ่านแล้วหูผึ่งเลยครับ  :man:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 41

เว็บ VI นี่แปลกดี มีคนมาลากหุ้นให้กลับมากลุ้มใจ

เป็น'ทิงเขียวบ้างไม่ได้ เฮกันลั่นห้องไปแล้ว  8)
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 42

[quote="Financial Engineer"]เว็บ VI นี่แปลกดี มีคนมาลากหุ้นให้กลับมากลุ้มใจ

เป็น'ทิงเขียวบ้างไม่ได้ เฮกันลั่นห้องไปแล้ว
LOSO

โพสต์ที่ 43

คนลาก   คนมือบอน    จะออกของหรือไม่  ..............................

หรือเอาแค่ความภูมิใจว่า ......................

พอร์ตของตัวเอง   เขียวดี ..............................

performanceของพอร์ตดี   performanceของกองทุนดี .......................

สนใจแต่ unrealized    gain  ....................

ไม่สน realized  gain ...................
LOSO

โพสต์ที่ 44

มีบางตัว  ขาสั่น   ยอมปีนลงมาแล้ว ..............................

แต่ก็ยังโคตะระแพงงงงงงงงง ...........................
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 45

ลงมากันเพียบ เริ่มแดงกันถ้วนหน้า
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
LOSO

โพสต์ที่ 46

แต่หลายๆตัว  ก็ยังโคตะระแพงงงงงงงงงงงงง อยู่เลยท่านcopywriter ..........
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 47

อิอิ พี่ไม่เห็นมีหุ้นลงเลย

พี่เห็นแต่มีแต่หุ้นมันขึ้นมากเกินไป
LOSO

โพสต์ที่ 48

บางตัวยอมปีนลงมาจากยอดตาลแล้ว .......................

แต่ก้อยังโคตะระแพงงงงงงงง .........................
bigbuck

โพสต์ที่ 49

ง่ายนิดเดียว
เมื่อถึงราคาที่ตั้งไว้ในใจแล้ว ก็ขายเลยครับ
แล้วจะไม่หันกลับมาดูสักระยะ(กลัวเห็นราคาสูงกว่าตอนเราขาย)