จังหวะการซื้อหุ้น ใช้อะไรตัดสินใจกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
punmew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

จังหวะการซื้อหุ้น ใช้อะไรตัดสินใจกันครับ

โพสต์ที่ 1

หากว่าราคาหุ้นที่เราสนใจลดลงมาในระดับที่เราพอใจ มี MOS ตามการคำนวนของเราแล้ว

เราควรมีหลักเกณฑ์หรือวิธีการยังไงในการซื้อหุ้นให้ได้ครบตามจำนวนที่เราต้องการครับ

ผมเจอปัญหาว่าจังหวะที่มันกำลังลง (จากราคาที่เราคำนวนว่าจะเข้าซื้อ) ก็ไม่กล้าซื้อเพราะกลัวจะรับมีด แต่หากว่าราคากำลังขึ้น (ยกตัวอย่างเช่น +5-10% ภายในห้าวัน) ก็ไม่กล้าเข้าซื้อเพราะกลัวจะแพงไปหรือว่าเดาว่ามันคงตกกลับลงมาในราคาที่เราต้องการในระยะเวลาอันสั้น

สุดท้าย หากเราตั้งใจจะซื้อ 100% เราควรจะซื้อทีเดียวเลย (หากราคาได้ตามMOS ที่เราคำนวนแล้ว) หรือว่าทยอยซื้อดีแบบ DCA ดีกว่ากันครับ ใครมีประสบการณ์หรือความชอบแบบไหน ลองแชร์กันดูนะครับ
Greed, fear, ignorance, and hope
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

Re: จังหวะการซื้อหุ้น ใช้อะไรตัดสินใจกันครับ

โพสต์ที่ 2

ผมดูจาก MOS หรือ upside
ถ้าน้อย ก็ค่อยๆทยอย
ถ้ามาก ไม้เดียวจบ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

Re: จังหวะการซื้อหุ้น ใช้อะไรตัดสินใจกันครับ

โพสต์ที่ 3

punmew เขียน: :| ผมเจอปัญหาว่าจังหวะที่มันกำลังลง (จากราคาที่เราคำนวนว่าจะเข้าซื้อ) ก็ไม่กล้าซื้อเพราะกลัวจะรับมีด แต่หากว่าราคากำลังขึ้น (ยกตัวอย่างเช่น +5-10% ภายในห้าวัน) ก็ไม่กล้าเข้าซื้อเพราะกลัวจะแพงไปหรือว่าเดาว่ามันคงตกกลับลงมาในราคาที่เราต้องการในระยะเวลาอันสั้น
อาจเป็นเพราะคิดมากไปครับ

เอาเข้าจริงไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับว่าราคาจะเคลื่อนไหวขึ้นลงเท่าไหร่ในระยะสั้นๆ

ใช้คติ ยิ่งถูกยิ่งซื้อเยอะครับ แล้วก็หาไว้หลายๆตัวหน่อย เผื่อเลือกครับ
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 4

ผมซื้อแหลกเลยครับ ถ้าเจอแบบถูกๆ MOS เยอะๆ แบบว่ากลัวราคามันขึ้น

แต่ว่าหลายๆปีมานี้ ไม่ค่อยได้เจอแบบนั้นแล้วครับ เลยซื้อแบบไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อนครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
CONAN
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

mos พอแล้ว หมายความว่า ไม่กลัวdownsideแล้ว จัดไม้เดียวให้จบไปเลยครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 6

ผมมักจะเก็บเงินเดือนบวกปันผลมาซื้อหุ้นที่ตกๆ ในพอร์ตตัวเองครับ เน้นซื้อตัวตกๆ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ของผมไม่มีจังหวะครับ ถ้าเจอหุ้น mos เยอะ upside สูงต้อง "เคาะขวาเดี๋ยวนั้น" 4-5 ช่องก็ต้องยกผ่านไป มาขี้เหนียวช่อง 2 ช่องเดียวของหมด อดรวย

นั่นเป็นเรื่อง 4-5 ปีก่อนที่หุ้นดีๆ ราคาไม่แพงยังมีอยู่เยอะ

แต่ช่วงนี้ไม่ได้ทำแบบนั้นเลยครับ กลัวๆ หวาดเสียวดอยยังไงบอกไม่ถูก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ส่วนใหญ่ผมจะทยอยซื้อครับ ขึ้นอยู่กับว่าน่าสนใจขนาดไหน ถ้าราคาถูกมากๆก็ 2-3 ไม้ ถ้าไม่ใช่ก็ 5-6 ไม้ ส่วนใหญ่จะเจอแบบหุ้นราคาถูกมากซื้อแล้วขึ้น ก็ทยอยซื้อเพิ่ม
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
punmew

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ทั้งแนวคิดและวิธีการช่วยผมได้มากเลยครับ :idea: :idea: :idea:
Greed, fear, ignorance, and hope
batteryman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เยี่ยมยอดครับทุกท่าน
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมจะดูตามราคาอนาคตที่คำนวณได้ครับ ถ้าราคาพื้นฐานอันใกล้สูงกว่าราคาปัจจุบันมาก ก็จะเริ่มดูสภาพคล่องครับ ถ้าน้อยผมจะกวาดขึ้นไปเรื่อยๆ (เฉลี่ยในอดีตที่ทำประมาณ 10 ช่องครับ) หมายถึงซื้อในวันเดียวให้ขึ้นแรงๆนะครับ ก็จะทำให้คนอื่นมองว่าไร้เหตุผลและขายออกมากก่อนเป็นจำนวนมาก หลังจากนั้นปล่อยให้หุ้นตกลงมาราคาใกล้เคยเดิมสักวันสองวันครับ หลังจากนั้นกวาดขึ้นไปใหม่ครับ พอได้หุ้นประมาณ 70% ของที่ตั้งใจแล้ว ก็จะนำหุ้นที่ได้มาวางขวางไว้บางส่วน แล้วค่อยๆตั้งบิดรับไปเรื่อยๆจนครบครับ
pullmeunder
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 12

ถ้าราคาได้ ผมเคาะขวารัวๆเลย

สบายใจ
GENTECH
ผู้ติดตาม: 58

โพสต์ที่ 13

ถ้ามี mos 50% ผมก็เคาะไม่ค่อยคิดครับ
แต่หุ้นที่เจอส่วนใหญ่ เจอตอน วอลุ่มน้อย ๆ เลยต้องทยอยเอาครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 14

ตอนปอดเล็ก
ถ้ามั่นใจมากๆ ผมเคาะไม้เดียวอยู่บ่อยๆ
พอปอดเริ่มโต
ก็จะเคาะหลายไม้หน่อย

กรณีถ้าเกิดเห็นโอกาส แล้วมีความมั่นใจมาก
ไม้แรกผมจะใช้ไม้ใหญ่หน่อย
ไม้สองไม้สามตามมาจะลดน้อยถอยเล็กไปตามลำดับ

แต่ถ้าแค่มั่นใจเฉยๆ (เวลาปรับพอร์ต)
ผมมักจะทยอยเคาะเล่น
วันละไม้สองไม้เล็กๆ ดูไร้สาระไปเรื่อย

โดยสรุป

ไร้รูปแบบ
เพราะไม่แคร์ว่าจะต้องซื้อได้ไม้ราคาต่ำสุด
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
punmew

โพสต์ที่ 15

ตกใจเห็นกระทู้นี้ขุดขึ้นมา

คำแนะนำจากทุกท่านเมื่อ 6 ปีที่แล้ว ผมยังคงใช้จนถึงทุกวันนี้เลยครับ ขอบคุณมากจริงๆ
โพสต์โพสต์