รวมหุ้นที่ควรระวัง..ขอแรงสมาชิก ThaiVI ช่วยกันหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

รวมหุ้นที่ควรระวัง..ขอแรงสมาชิก ThaiVI ช่วยกันหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นหลายตัวมีประวัติศาสตร์ไม่ดีนัก มักมีการหลอกล่อให้นักลงทุนเข้าซื้อด้วยกรรมวิธีต่างๆ

ส่วนมากจะมีสภาพคล่องต่ำ มีประวัติปั่นหุ้น งบการเงินและอดีตมีรอยด่างพร้อย บ้างก็มีลักษณะไซฟ่อนเงิน แต่ปัจจุบันเป็นยุคของ Value Investor (ซะงั้น)  ก็เลยเริ่มทำงบการเงินให้ดูดี P/E ต่ำ กำไรสูง หรือมีข่าวดี ทำให้เข้าใจว่าเป็น Value Stock และควรเข้าลงทุน เพื่อนสมาชิกหลายท่านก็เข้ามาแนะนำให้ซื้อกัน

ด้วยสภาพคล่องที่ต่ำสุดๆ และพลังเงินมหาศาลของเพื่อนสมาชิก ราคาก็วิ่งทันใจ สุดท้ายพอหุ้นล๊อตสุดท้ายถูกขายออกจากมือผู้เตรียมการณ์..ก็หมดเรื่องดีๆ และนักลงทุนที่เข้าใจผิดก็ติดดอย

หุ้นเหล่านี้ หากติดตาม ThaiVi มาโดยตลอดจะพอทราบว่ามีตัวไหนบ้างที่เป็นกับดัก และอาจจะทำให้พวกเราตกเป็นเหยื่อได้ ขอให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันเล่าเรื่อง รวบรวมกระทู้ และข่าวที่กล่าวถึงหุ้นพวกนี้ มาแจ้งในกระทู้นี้ด้วย เพื่อสมาชิกใหม่ๆจะได้ระวังตัวครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
jaychou

โพสต์ที่ 2

ผมเริ่มให้ด้วยกระทู้ ของพี่ฉัตรชัย

ผู้เข้าร่วมประชุมผุ้ถือหุ้นของ THIP

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=9882
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

Re: รวมหุ้นที่ควรระวัง..ขอแรงสมาชิก ThaiVI ช่วยกันหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ประสบการณ์ในตลาดของผมสั่นมากครับ เลยไม่สามารถ contribute ได้
jaychou เขียน: ส่วนมากจะมีสภาพคล่องต่ำ
สงสัยตรงคำว่าสภาพคล่องต่ำนะครับ พี่หมายถึง free float ต่ำ มิใช่ volume ต่ำใช่ป่ะครับ เพราะถ้า volume ต่ำไม่น่าจะปั่นสำเร็จ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 4

จริงๆมันก็ทำได้หมดล่ะครับ แล้วแต่เทคนิค (เด๋วจะหาบทความมาให้อ่าน)เอาเป็นว่าถ้าเกิด ผู้ไม่ประสงค์ดี เข้ามาเชียร์หุ้นทีเค้ากำลังจะทำราคาใน ThaiVI เพื่อให้มีแนวร่วม กลต. เกิดลาก ThaiVI ไปสำเร็จโทษด้วย จะลำบากกันใหญ่

หุ้นที่มี potential อย่างแรกเลยก็ต้องมีประวัติก่อนว่าเคยมีการเล่นกันมาก่อน และส่วนมากก็มีบุคลิกอย่างที่บอกไปครับ เลยรบกวนช่วยกันใส่ Black List ทั้งเป็นการป้องกันตัวพวกเราเอง และเป็นการป้องกันให้เว็บนี้อยู่รอดอีกทางหนึ่งครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

น่าจะเป็น ประวัติผู้บริหารไม่โปร่งใส

มีการแต่งบัญชี ถ่ายเท-ทรัพย์สิน ใช้เงินบริษัทไปในทางที่ผิดปกติและอื่นๆ

ใครรู้ หรือทราบมา กนำมาเล่า็ลงต่อกระทู้หุ้นนั้นๆในโครงการร้อยหุ้น
ได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ เพื่อชี้ให้เห็นความเสี่ยง

ความจริงก็คือความจริง
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

INOX
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

บริษัทที่น่ากลัวคือบริษัท

1. commodity ( มีการแข่งขันด้านราคา ) ที่มีกำไรไม่สมำเสมอ ในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา

2. บริษัทดีๆ ที่ราคาสูงไปกว่าพื้นฐานมากๆ

3. ไม่ต้องพูดถึงหุ้นปั่น อันนั้นชัวร์อยู่แล้ว
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

อย่าว่าแนะนำตัวที่เห็นจะๆเลยนะครับเพราะยังไม่มีใครริเริ่ม

ไทยฟิลม์ และ ไทยน็อค ของ ตระกูลมหากาแฟ เกรด FFF---(ทริปเปิ้ลFลบ)
ถังแก๊ส จาก ตระกูล ลาภก้อย เกรดFFF---
เนเจอปาร์ค จากซากศพคืนชีพ เกรดFFF---

เอาเริ่มต้นเท่านี้ก่อนนะครับ
เกรดรองๆไว้คนอื่นมาเริ่มแล้วจะช่วยตามครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 9

ถ้าพูดถึงชื่อหุ้นแล้ว ทางบริษัทเขาฟ้องร้องดำเนินคดี

ผมก็ขอล่ะครับ

ขอให้ขังรวม
:rofl: :rofl: :rofl:

ผมเอาแบบเพี้ยนๆ ก็มี เคจีไอ ซีพีเอช :welcome: :welcome: :welcome:

อย่าลืมน้ำแข็ง ข้าวห่อ มาเยี่ยมกันเด้อ

ไอ-คุก ไอ-คุก
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมมีข้อเสนอแนะ อยากให้ทุกท่านที่แนะนำ
บอกเหตุผลด้วยว่า มีเหตุผล หรือ มีความไม่ชอบมาพากลอย่างไร
ผู้ที่มีประสบการณ์ในตลาดไม่มากนัก ก็จะได้ทราบด้วยครับ
เพราะฉะนั้นควรเป็น

1. หุ้น (บอกใบ้ๆก็ได้)
2. เหตุผล หรือ เหตุการณ์ไม่ชอบมาพากล
(ซึ่งหากเหตุผลที่บอกไม่เป็นความจริง หรือเกิดจากความเข้าใจผิด ก็จะได้มีท่านอื่นมาแก้ไขให้)

เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยอย่างไร ก็ลองพิจารณากันดูครับ
ผมขอชมเชยคุณ Jaychou ว่าเป็นการริเริ่มที่ดีมากเลยครับ
หากได้ข้อมูลที่สมบูรณ์จะเป็นกระทู้ที่มีคุณค่ามาก
"Winners never quit, and quitters never win."
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ตั้งขึ้นเป็นอีกห้องหนึ่งเลยดีมั้ยครับ แล้วก็แถลงเหตุผลที่ตั้งขึ้น และก็บอกหุ้นตัวนั้นตรง ๆ ไปเลย และหมายเหตุไว้ว่า เป็นความเห็นส่วนชุมชนของไทยวีไอเท่านั้น  จะได้ป้องกันการฟ้องร้องกันได้
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 12

ewc อีกตัวครับ   :twisted:

รวมกันเราอยู่แยกกันเราตายครับ พี่ๆ  :D
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 13

แล้ว Roynet หละครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 14

เอาแบบอ้อมๆก็ หุ้นการ์ตูน ที่เอาเงิน IPO ไปปันผลนะ
I do not sleep. I dream.
less is more

โพสต์ที่ 15

theco แต่ท่านhotคงจะมาปะดิเสดแน่ๆๆๆ :D
jaychou

โพสต์ที่ 16

คงไม่เป็นไรมั้งครับ เรื่องการเตือนชื่อหุ้น เพราะจริงๆแล้วตัวกิจการผู้บริหารเองอาจจะไม่ได้ทำอะไรผิด แต่มีนักปั่นขาประจำเข้ามาเล่นทำให้เกิดอาการแผลงฤทธิ์ขึ้นมา

ถ้าทนการวิจารณ์ไม่ได้ ต้องฟ้องร้องกัน ก็ไม่น่าจะมาเป็นบริษัทจดทะเบียนครับ ผมไม่เคยเห็นบริษัทไหนไม่เคยโดนวิจารณ์

ท่านใดมีข่าวเกี่ยวกับหุ้นที่ว่ามาจะตัดแปะหรือสร้างลิงค์ก็ช่วยกันนะครับ จะได้อ่านกันละเอียดๆ
CEO

โพสต์ที่ 17

หุ้นที่พูดถึงกันไม่มีหุ้นวีไอสักตัว มีแต่หุ้นปั่น
น่าจะไปเตือนกันที่กระทิงเขียวโน่น
:)  :)  :)  :)
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 18

นำเสนอ ตัวนี้ละกัน การบูร   เสดสาด ครับ

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ คือ ตอนแรกคิดว่าหมวดอาหารแถม
มี brand น่าจะดี  แต่พอดูพฤติกรรมแล้วน่าสงสัยหลายเรื่องมากครับ
1. บริษัทจ่ายค่า brand ให้อีกบริษัทในราคาสูง โดยมีกรรมการบริษัท
   ถือหุ้นในบริษัทเจ้าของ brand 100% เลย
2. ดูข้อสนเทศ แล้วยิ้มครับ เจ้าของปันผลให้ตัวเองเยอะๆ แต่สำหรับ
   รายย่อย เอากระดูกไปกินครับ ดูได้จากตัวนี้เพิ่งเข้าตลาดประมาณ
   ช่วงปลายปีที่แล้ว ก่อนเข้าตลาดปิดงบไตรมาส 3 ปุ๊บชิงจ่ายปันผล
   ชนิดอิ่มกัน แล้ว 2 อาทิตย์ต่อมาก็เข้ามา ในตลาดลักทรัพย์แห่ง ปทท.
3. ไม่เข้าใจจริงๆ IPO  1.20 บาท แต่พอหุ้นวิ่งแตะ 1.20 ปุ๊บเจ้าของขาย
    ซื่อ เสิน เม่อ อี้ ซือ?  ไม่รู้คิดยังไง

ทุกวันนี้วิ่งเรี่ยน้ำอยู่แถว 1 บาทครับ

ขอบคุณครับ  ไปแล้วครับ
jaychou

โพสต์ที่ 19

ได้ความรู้จริงๆครับ นึกว่า"คาเซ็ท" จะเป็นเจ้าของแบรนด์ซะเอง แต่ถ้าเป็นแบรนด์ที่เช่าต่อบริษัทถือแบรนด์ก็เข้าข่ายครับ ถือว่าเป็นกรณีการเล่นกับสินทรัพย์ที่ไม่มีตัวตน (เคยนำเสนอไปในกรณีหนังสือพิมพ์ธุรกิจการเมืองชื่อดังแห่งหนึ่ง)

ขอบคุณท่านอื่นๆที่แนะนำด้วยครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 20

tccc จ่ายค่าแบรนด์หัววัวคันไถและอื่นๆ ให้ผู้ถือหุ้นใหญ่ศรีกรุง เกือบพันล้าน

ลองไปดูข้อมูลครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 21

ht อีกตัว

กำไรและเงินสดมากขนาดนี้ แต่ไม่ปันผล ใครจะทำไม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 22

cpl

ไม่แน่ใจว่ายังจ่ายเงินซื้อสารเคมี จากบริษัทผู้ถือหุ้นใหญ่หรือเปล่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 23

aa

ซื้อไม้และน้ำจากใคร รู้ได้อย่างไรว่าราคาสมเหตุสมผล
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 24

ranch

บริษัทยังมีหนี้
แต่จ่ายปันผลหนักมาก
เจ้าของเอาเงินไปทำอะไร
CEO

โพสต์ที่ 25

กรณี เกษตร กับ ทีซิทีซิ นี่ ตอนที่ผมอ่านและรู้ข้อมูลครั้งแรก ผมถึงกับอึ้งครับ โอ้โห อะไรจะขนาดนั้น กำไรกี่ปีกี่ชาติถึงจะพอจ่ายค่าแบรนด์
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Frodo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

ขอสนับสนุนกระทู้นี้ด้วยครับ
มีหลายตัวที่ตอนแรกผมก็สนใจ แต่พอหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว
ไม่แน่ใจเรื่องธรรมาภิบาลของผู้บริหารเลยต้องเลิกไปครับ
เลยเป็นห่วงมือใหม่ด้วยกันที่บางครั้งใจร้อนซื้อไปก่อนหาข้อมูล
ได้ครบถ้วนครับ
NH

โพสต์ที่ 27

T3C นี่
ผู้ถือหุ้นรายใหญ่เป็นญี่ปุ่นแล้ว กลุ่มเจ้าของเดิมยังมีบทบาทอยู่ไหมครับ
หรือเค้าเป็นกลุ่มเดียวกันตั้งแต่แรก ??
JCHAI

โพสต์ที่ 28

เห็นหลายท่านกังวลเรื่องฟ้องร้อง

ผมอ่านใน นสพ พวก กรุงเทพธุรกิจ Bizweek

ทันหุ้น

เห็นคอลัมนิสต์ เขียนกันจะจะ เช่น งานนี้ Power หลุดออกมามีลากรายย่อยไปเชือดแน่

หุ้นเน่าๆ ไม่มีธรรมาภิบาลแบบ Picnic รายย่อยไม่ควรไปแตะ

เขาเขียนแบบนี้ ไม่เห็นใครกล้าฟ้องเลย

มาสนับสนุนกระทู้นี้ครับ
นายสต็อก

หุ้นเฉพาะทาง

โพสต์ที่ 29

หุ้นบางตัว...
ผมเชื่อว่า ราคาขึ้นไม่ได้เป็นผลดีสักเท่าใดครับ เช่น หุ้น GENCO หรือ PRO
เพราะ ว่าเค้าเป็นหุ้นในหมวดบริการเฉพาะทาง หุ้นสองตัวนี้ไม่ควรจะราคาขึ้น
ตามเวลาที่ผ่านไปยิ่งในระยะยาวก็ไม่ควรเพิ่มขึ้น!!! :idea:

ธุรกิจของเค้าเป็นธุรกิจเกี่ยวกับการทำลายกากอุตสาหกรรมทั้งหลาย ถ้าธุรกิจ
ของเค้าเจริญเติบโตมาก นั่นหมายถึง อุตสาหกรรมส่งวัสดุจำพวกกากหรือ
ขยะมีพิษทั้งหลายมาให้เค้ามากขึ้น การใช้พื้นที่ Land Fill สำหรับกำจัดขยะ
พิษของเค้าก็จะเต็มเร็วขึ้นด้วย!!! :!:

ฉะนั้น...ผมไม่แปลกใจนักที่เห็นหุ้นหลายตัวราคาไม่วิ่ง หรือ ราคาร่วงลง
ตามกาลเวลา
Thaworn

โพสต์ที่ 30

ขอส่ง GBX กับ KMC เข้าประกวด
    GBX ผู้บริหารขายหุ้นทิ้งตลอด และอ่านจาก Bizweek เจ้าของเอาเงินไปตุนทองขาขึ้นไว้เก็งกำไร เข้าไปอ่านรายละเอียดในรายงานประจำปี เคยปล่อยกู้ให้กับบริษัทในเครือญาติตัวเองเกือบ 200 ล้านบาทในอัตราดอกเบี้ยแค่ 1.8% (ไม่รู้เอาไปปล่อยกินดอกเบี้ยต่อหรือเปล่า กำไรปลิ้นพุง) ถ้ามีข้อมูลตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยผู้รู้แก้ด้วยครับ

KMC ด้วยประวัติอันโชก... อันนี้แม่ผมบอกมาสมัยตลาดบูม ไม่มีใครไม่รู้จัก ปั่นกันสุดๆ ดูราคาตอนนี้ ตามแรงกรรมของผลประกอบการ
โพสต์โพสต์