ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อง100

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด
Marimo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อ

โพสต์ที่ 31

สิทธิมาพร้อมกับหน้าที่...
หรือจะจัดแบบสมาชิกราย 1,3,6 เดือน หรือแบบบริการเสริม
เพื่อสมาชิกน้อยๆ ที่อยากมีส่วนร่วม แต่ใจไม่กล้าพอ
พอเป็นทางออกได้บ้างมั๊ยจ๊ะ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อ

โพสต์ที่ 32

ผมเข้าใจว่าแต่ละท่านก็มีเหตุผลและมุมมองต่างๆกัน เพื่อให้อยู่ร่วมกันได้เราเลยมีตัวแทนเป็นกรรมการสมาคมมาช่วยในการบริหาร หาทางออกที่เหมาะสมที่สุดที่เป็นไปได้ วิธีการนี้แม้ผลอาจจะไม่ถูกใจแต่ก็เป็นวิธีที่ให้ความเท่าเทียมกันกับสมาชิกทุกๆคนแล้ว

ดังนั้นไม่ว่าผลการตัดสินใจจะเป็นอย่างไร ผมก็เคารพผลนั้นครับ

ในความเห็นเล็กๆของผม ช่วงที่มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบเป็นสมาคม ให้สมาชิกต้องยืนยันตัวแลเชำระเงินค่าสมาชิก ช่วงนั้นก็มีอดีตสมาชิกหลายคนที่ออกไป ผมจะได้แม่นๆอยู่สองสามคนที่ผมติดตามข้อมูลที่เขาเขียนโดยตลอด เช่นมีท่านหนึ่งติดตามบริษัทอสังหาริมทรัพย์ ขับรถไปดูทุกโครงการ วิเคราะห์มุมเด่นมุมอับ มีการทำตาราง presales/backlogs และคาดการณ์ประมาณวันโอนไว้ ข้อมูลตรงนี้ก็สามารถเอามาประเมินรายและกำไรได้ในอนาคตของบริษัทได้คร่าวๆ ตรงนี้เป็นแนวทางในการประเมินบริษัทอสังหาริมทรัพย์ที่มือใหม่หลายๆคนควรเอาอย่างเลย

แต่แล้วพอตั้งเป็นสมาคมขึ้นมา ก็เกิดความอึดอัดใจที่ว่า อุตส่าเขียนบทความดีๆให้อ่านฟรีๆ แล้วยังต้องมาจ่ายเงินอีกเหรอ? เขาก็เลยเลิกเข้าเว็บบอร์ดไปตั้งแต่วันนั้น ถ้าจะตามไปอ่านก็ต้องตามไปบนเฟสบุค ซึ่งข้อมูลในเฟสบุคก็ไม่ละเอียดเท่าสมัยที่เขียนลงเว็บบอร์ดเพราะมักเป็นการสื่อสารทางเดียว

ระบบปัจจุบันของสมาคมนั้นแข็งแรงกว่าสมัยก่อนที่เป็นแค่เว็บบอร์ดมาก แต่ก็ใช่ว่าจะปราศจากจุดอ่อน เพราะในทางหนึ่งเราต้องการป้องกันการปั่นหุ้นจากคนที่ไม่ใช่สมาชิก แต่ในอีกทางหนึ่งเราก็กลายเป็นการจำกัดข้อมูลที่มีประโยชน์จากคนที่ไม่ใช่สมาชิกด้วย จุดอ่อนเหล่านี้ควรได้รับการแก้ไขเพื่อให้สมาคมสามารถพัฒนาไปได้อย่างต่อเนื่อง ไม่เช่นนั้นจุดอ่อนนี้ก็จะดึงรั้งพัฒนาการของสมาคมเอาไว้

ผมลองมองไปที่เว็บต่างประเทศที่มีชื่อเสียง ว่าเขามีวิธีการแก้ปัญหาเหล่านี้อย่างไร

ผมพบว่าใน Seeking Alpha ที่นั้นเขามีระบบที่เรียกว่านักเขียนผู้มีส่วนร่วม (contributor) กล่าวคือ ทางเว็บนั้นเปิดโอกาสให้ใครก็ได้มาเป็นผู้เขียนบทความ และหากบทความนั้นเป็นที่ยอมรับ และมีผู้อ่านยอดเมื่อไหร่ ผู้เขียนก็จะได้รางวัลและค่าตอบแทนที่ตกลงกันไว้ ระบบนี้ทำให้ Seeking Alpha มีบทความดีๆจากทางนักเขียนอิสระมาโดยตลอด

แน่นอนว่าสมาคมของเรานั้น ไม่ใช่สมาคมที่แสวงผลกำไร จึงไม่สามารถทำอย่างตัวอย่างที่ยกมาได้

แต่ผมคิดว่าประเด็น "ความเป็นที่ยอมรับ" นั้นสามารถปรับใช้เพื่อแก้ปัญหาของสมาคมของเราได้โดยตรง

ผมเสนอว่า "บุคคลทั่วไปที่เขียนบทความวิเคราะห์อันเป็นที่ยอมรับของสมาชิกสมาคม" นั้นควรมีสิทธิ์ที่จะเข้าไปพูดคุยต่อในห้องร้อยหุ้น แม้จะไม่ได้ชำระค่าสมาชิกอย่างเป็นทางการ วิธีการนี้น่าจะเป็นการเปิดโอกาสให้สมาคมได้ข้อมูลและบทวิเคราะห์ที่มีคุณภาพมากขึ้น พร้อมทั้งเป็นการสนับสนุนบุคคลทั่วไปให้เกิดการวิเคราะห์บริษัทโดยใช้เหตุผล ไม่เชื่อในข่าวลือหรือวิชามืดต่างๆที่พิสูจน์ไม่ได้

ในทางปฎิบัติ เราอาจทำได้ง่ายๆโดย
- สร้างประเภทสมาชิก "ผู้มีส่วนร่วม" ขึ้นมา โดยผู้มีส่วนร่วมจะใช้ห้องร้อยหุ้นได้
- ตั้งกฎการได้เป็น "ผู้มีส่วนร่วม" ที่นำไปใช้ได้ง่ายๆ เช่น หากเขียนบทความที่มีสมาชิกกดบวกให้ครบ 100 คนเมื่อไหร่ คนคนนั้นก็จะได้สิทธิ์ "ผู้มีส่วนร่วม" โดยอัตโนมัติ (นอกเสียจากว่าจะเป็นสมาชิกอยู่แล้ว)
- อาจมีการขอเอกสารยืนยันตัวผู้มีส่วนร่วม เช่น สำเนาบัตรประชาชน เบอร์โทรศัพท์
- โดยส่วนตัวผมมองว่า ผู้มีส่วนร่วมบ่อยๆ ก็อาจเปลี่ยนเป็นสมาชิกสมาคมได้ในภายหลังหากสมัครใจ ไม่มีใครเสียประโยชน์

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของครับ อยากเห็นสมาคมพัฒนาไปให้ได้ไกลกว่านี้ สุดท้ายยังไงผมก็ยังเคารพเสียงของกรรมการและสมาชิกทุกคนครับ
Vi IMrovised
anuchit
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 33

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เคยทำให้วุ่นวายครับ
จึงเป็นเรื่องอ่อนไหว หวังว่าสมาชิกอาวุโสจะเข้าใจครับ
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 34

อยู่boardนี้มาหลายปีเห็นว่ามีความแตกต่างพอควรกับการเป็นและไม่เป็นสมาชิก การป่วนน้อยลงนะ การแลกเปลี่ยนในสาระดูจะมากขึ้นและที่สำคัญผมว่าคนที่สมัครสมาชิกจะมีความมุ่งมั่นมากกว่าคนที่เข้ามาฟรีๆ ตอนนี้ไอ้ที่มาแบบblankๆ พร้อมที่จะลอกข้อสอบตลอดเวลามันก็ยังมีอยู่ แต่ถ้าแบบว่าฟรีเลย เละแน่
ส่วนที่จะให้เข้าดูโดยไม่โพสต์ ผมว่ามันเป็นกาาเอาเปรียบกันเกินไป ถ้าคุณไปกินเลี้ยงกันหลายคนแล้วไม่คิดที่จะออกตังส์เลย.....คุณก็คงอยากได้ของฟรีแบบนี้ ถ้าคิดว่าเป็นbeginner หรือนักศีึกษา กระทู้บทความ ต่างๆหรือแม้แต่ใน value investing เองก็มีให้ศึกษามากมาย...ถ้าเป็นนักลงทุนเต็มตัว ผมว่าเงินจำนวนเล็กน้อยเพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดดีๆอย่างนี้ ผมไม่รู้สึกเสียดายเลย..........รู้สึกภูมิใจและดีใจที่เป็นส่วนหนึ่งของเวปบอร์ดคุณภาพ.....
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 35

vim เขียน: ในความเห็นเล็กๆของผม ช่วงที่มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบเป็นสมาคม ให้สมาชิกต้องยืนยันตัวแลเชำระเงินค่าสมาชิก ช่วงนั้นก็มีอดีตสมาชิกหลายคนที่ออกไป ผมจะได้แม่นๆอยู่สองสามคนที่ผมติดตามข้อมูลที่เขาเขียนโดยตลอด เช่นมีท่านหนึ่งติดตามบริษัทอสังหาริมทรัพย์ ขับรถไปดูทุกโครงการ วิเคราะห์มุมเด่นมุมอับ มีการทำตาราง presales/backlogs และคาดการณ์ประมาณวันโอนไว้ ข้อมูลตรงนี้ก็สามารถเอามาประเมินรายและกำไรได้ในอนาคตของบริษัทได้คร่าวๆ ตรงนี้เป็นแนวทางในการประเมินบริษัทอสังหาริมทรัพย์ที่มือใหม่หลายๆคนควรเอาอย่างเลย

แต่แล้วพอตั้งเป็นสมาคมขึ้นมา ก็เกิดความอึดอัดใจที่ว่า อุตส่าเขียนบทความดีๆให้อ่านฟรีๆ แล้วยังต้องมาจ่ายเงินอีกเหรอ? เขาก็เลยเลิกเข้าเว็บบอร์ดไปตั้งแต่วันนั้น ถ้าจะตามไปอ่านก็ต้องตามไปบนเฟสบุค ซึ่งข้อมูลในเฟสบุคก็ไม่ละเอียดเท่าสมัยที่เขียนลงเว็บบอร์ดเพราะมักเป็นการสื่อสารทางเดียว
คุณvim ใช่คนนี้ไหมครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 36

อ่านร้อยคนร้อยหุ้นทุกวันครับ ได้ประโยชน์มากๆ :D :D :D
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 37

ปรัชญา เขียน:คุณvim ใช่คนนี้ไหมครับ
:juju: จุ๊จุ๊ ผมกะจะเซ็นเซอร์ชื่อครับ อิอิ :mrgreen:
Vi IMrovised
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ผมว่าแม้แต่สมาชิกที่มีการโพสต์บ่อย ๆ ที่เป็นประโยชน์ จำนวนมาก ยกตัวอย่างเช่น ข่าวของบ.จดทะเบียนต่าง ๆ เราก็ควรจะมีรางวัลให้นะครับ

ผมเห็นสมาชิกบางท่าน เอาข่าวจาก SET มาแปะในห้องต่าง ๆ ในห้องร้อยคน อย่างสม่ำเสมอ ซึ่งผมก็เชื่อว่าสมาชิกท่านนั้นคงไม่ได้มีหุ้นมากตัวขนาดนั้นอยู่แล้ว แบบนี้ต้องถือว่าเป็นความเสียสละครับ

ผมว่าในกรณีแบบนี้น่าจะมีการกำหนดกฎเกณฑ์และมีการให้รางวัล เช่น ฟรีค่าสมาชิก 1 ปี หรืออะไรก็แล้วแต่ หรืออาจจะมีการประกาศรางวัลในตอนสิ้นปี

ผมว่าการให้รางวัลคนที่ทำดี ก็คงจะทำให้คนอยากโพสต์กันมากขึ้นครับ ส่วนคนที่ทำดีเค้าก็จะได้มีกำลังใจครับ

ห้องต่าง ๆ จะอยู่ได้ ต้องมีการโพสต์ครับ ถ้าวันหนึ่งวันใด ทุกคนเลิกที่จะโพสต์ สุดท้ายข้อความดี ๆ มันก็จะไม่เกิดขึ้นครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 39

ใจเย็นๆครับ คุณพี่ จขกท.

บางทีการคุยกันโดยไม่เห็นหน้า แล้วอ่านแค่ตัวอักษร พาคนทะเลาะกันมานักต่อนักแล้ว

น้ำใจของพี่ที่เสนอแนะมานั้น ผมเชื่อว่าหลายคนก็เห็นด้วย ดูจากจำนวน+ที่ขึ้นโชว์ ในความเห็นของพี่

แค่มีคนนึง กล้าลุกขึ้นมาแสดงความเห็น ผมว่าก็เจ๋งมากๆละครับ :B

ส่วนเรื่องให้เปิดเข้าฟรีมั้ย ผมไม่เห็นด้วยครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
iamtherang

โพสต์ที่ 40

ขออนุญาตไม่เห็นด้วยครับ ส่วนเรื่องราคาสมาชิกแพงไม่แพง ผมว่าบอกไม่ได้หรอกครับ
มันขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้น เห็นคุณค่าถึงประโยชน์ที่จะได้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปไหม แต่คนที่เข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นได้ผมว่าค่าสมาชิกก็คงไม่ใช่ปัญหาครับ ส่วนเรื่องที่ทำให้บอร์ด active น้อยลง
ก็คงจริงครับ เพราะโพสต์ได้เพียงสมาชิกเท่านั้น ซึ่งบางคนก็ active บางคนก็ไม่ active
การสมัครสมาชิก เป็นการช่วยคัดกรองผู้ที่จะเข้ามาสมัครได้ดีครับเพราะ หากผู้สมัครเห็นประโยชน์ที่จะได้จาก thaivi เค้าก็เต็มใจที่จะจ่ายครับ ส่วนคนที่ต้องการเพียงแค่จะเข้ามาเชียร์หุ้น ปั่นหุ้น ปล่อยข่าว ก็คงไปแหล่งอื่น ที่ผมมั่นใจก็อย่างที่บอกครับค่าสมัครไม่ได้แพงเลยเมื่อเทียบกับประโยชน์ที่ได้ รวมถึงคนที่เข้ามาลงทุนในตลาดนี้ได้ เงินไม่กี่พันไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้วครับ ส่วนถ้ากลัวเรื่องการให้ความรู้กับผู้ที่สนใจกำลังจะเข้ามาเช่น นศ. ก็บอร์ดอื่นที่สามารถเข้าไปอ่านได้อยู่แล้วครับ นอกจากนี้ ถ้าจะสมัครสมาชิกราคาสำหรับ นศ. ก็ถูกแสนถูกเมื่อเทียบกับประโยชน์ที่จะได้มา การเปิดเสรีจนเกินไป สุดท้ายเว็บบอร์ดเราก็คงจะมีแต่ปริมาณบางบางเว็บบอร์ดครับ ประเภทว่า ตัวนี้วิ่งไปได้อีกนานไหม ติดดอยอยู่ทำไงดี ขายดีไหมหรือถือต่อ เป็นกระทู้ประเภทที่ไม่สร้างสรรค์เลยนะครับ ผมสมัครมาได้หนึ่งปี ผมชอบนะครับที่เป็นเว็บปิดเพราะมันทำให้ comment รวมถึงโพสต์ต่างมีคุณภาพ ต่างกับเว็บบอร์ดอื่นแบบเห็นได้ชัดเลยครับ ถึงแม้ว่าอาจจะต้องเสีย comment ดีจากบางท่านไปก็ตามครับ

สรุปนะครับ ผมสนับสนุนให้ต้องทำการจ่ายเงินสมัครสมาชิกต่อไปเหมือนเดิมครับ
ไชโย

โพสต์ที่ 41

[quote="bunbun"]ถ้ากลัวป่วนขอเป็นให้อ่านได้แต่ห้ามถามได้ไหมคะ
เหตุผลที่ไม่ได้สมัครเพราะนานๆจะอ่านทีนึงน่ะค่ะ บางทีก็หลายๆเดือนเปิดเลยค่ะ
ถ้าทราบว่าเป็นแหล่งข้อมูลที่พี่ๆช่วยค้นมาให้อยู่ที่นี่จะช่วยได้ม๊ากมากค่ะ
เสียดายข้อมูลดีๆค่ะ ช่วยมือสมัครเล่นพอร์ทเล็กมากๆได้มากค่ะ[/quote]

เหตุผลเดียวกันเลยค่ะ
ตอนหลังยิ่งห่างเข้าไปใหญ่

ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่สนับสนุนให้อ่านได้
leky

โพสต์ที่ 42

การเป็นเว็บเปิดนั้น เท่าที่ผมสังเกตดู อย่างเว็บเพื่อนบ้าน ผมทันดูตั้งแต่สมัยเค้าเพิ่งตั้งใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้ผมเข้าไปดูนาน ๆ ครั้ง ผ่านมา 10 กว่าปี ผมกลับรู้สึกว่าเว็บไม่มีการพัฒนาขึ้น เดิมสมัยก่อนยังมีคนโพสต์ที่ดัง ๆ หลายท่าน ซึ่งผมว่าถึงมันจะมีหลายแนวทาง แต่มันก็ยังโอเคในระดับหนึ่งครับ เท่าที่ทราบมา หลายคนที่ดัง ๆ ในเว็บนั้นที่เลิกโพสต์กันไป ส่วนหนึ่งก็เพราะมีการเหน็บแนม หรือพูดจากกันแรง ๆ สุดท้ายคนเหล่านั้นก็คงรู้สึกว่า แล้วเราจะโพสต์ไปทำไมให้คนมาด่าครับ

อย่างกรณีของค่าสมาชิกเว็บนั้น เดิมทีที่ผมสมัคร ผมไม่ได้ต้องการแค่อ่านข้อมูลอย่างเดียว แต่ผมมองว่าหลายคนที่เข้ามาทำงาน เข้ามาทำงานให้ฟรี บางคนก็เข้าเนื้อ ออกค่าใช้จ่ายโน่นนี่ให้ ถามว่าเค้าได้อะไร เทียบกับถ้าเค้าออกมาอยู่เงียบ ๆ ลงทุนของตัวเองคนเดียว จริง ๆ ผมก็ไม่อยากให้ท่านเหล่านั้นทำงานฟรีครับ ผมเข้าใจว่าเงินเหล่านี้มันคงจะน้อยนิดเมื่อเทียบกับมูลค่าพอร์ตของท่านเหล่านั้น แต่ผมก็อยากให้มีการจ่ายค่าตอบแทนเป็นสินน้ำใจให้ มีเงินบริหารจัดการกับค่าส่วนกลาง ฯลฯ
"Become a risk taker, not a risk maker"
นายมานะ
ผู้ติดตาม: 192

โพสต์ที่ 43

ผมเห็นด้วยกับคุณ romee ครับว่าอยากให้พี่ BUAYAI ใจเย็นๆ ก่อน

ผมว่าน้ำใจของพี่ที่อยากเสนอแนวทางที่ดีขึ้นให้แก่สมาคมนั้น เพื่อนๆ นักลงทุนทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้น่าจะกระจ่างแล้ว แต่จะเห็นด้วยหรือไม่นั้นสุดแล้วแต่แนวคิดและประสบการณ์ครับ โดยส่วนตัวที่สัมผัสกับสมาคมมา ผมว่าสมาคมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ สังเกตได้จากการที่มีเฉพาะห้อง 100 หุ้นเท่านั้นที่เปิดโอกาสให้โพสได้ และกระทู้แสดงความคิดเห็นของพี่ BUAYAI ก็ไม่ได้ถูกลบหรือบล็อคเพราะขัดกันแนวทางของสมาคมครับ

ต่างคน ต่างความคิด สมาคมย่อมไม่สามารถจะทำตามความต้องการของทุกท่านได้ แต่ผมเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่าสมาคมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น โดยไม่ปิดกั้นครับ แต่การจะปฏิบัตินั้นต้องผ่านการพิจารณาของคณะกรรมการฯ เหตุเพราะสมาคมต้องทำเพื่อประโยชน์ของสมาชิกทุกๆ คนครับ

โดยส่วนตัวในมุมมองของผมนะครับ (ไม่ได้จะบอกว่าการทำแบบนี้ดีหรือไม่ เพียงแต่พยายามลองมองในมุมของสมาคมดูนะครับ ถ้าผิดพลาดอะไรไปต้องขออภัยด้วยครับ)

เงินค่าสมาชิกสมาคมนั้นก็ไม่ได้เป็นประโยชน์ให้กับใครคนใดคนหนึ่งเลย เพราะเงินหลังหักค่าใช้จ่ายจะถูกนำไปบริจาคทั้งหมด และจำนวนเงินก็ถือว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับประโยชน์ที่ได้รับ ผมว่าปัจจัยเรื่องเงินจึงไม่ใช่ปัจจัยสำคัญของสมาคมครับ การจะปรับลดค่าสมาชิกลงไปอีกย่อมเป็นเรื่องที่ทำได้ แต่เหตุผลหลักนั้น ผมเข้าใจน่าจะมาจากการต้องการ screen คนอย่างที่เพื่อนๆ หลายท่านในกระทู้ว่าครับ ส่วนตัวผมว่าสมาคมมีแนวทางในการสร้างเวปบอร์ดที่เป็นอัตลักษณ์ของตัวเองนั้น ส่วนหนึ่งพราะลักษณะของเวปบอร์ดที่เป็นแบบเปิดในเรื่องการลงทุนนั้นมีอยู่แล้ว ซึ่งถ้าเราต้องการในด้านปริมาณของความคิดเห็น ก็จะมีเวปบอร์ดอื่นๆ ที่รองรับตรงนี้แล้ว แต่สมาคมน่าจะต้องการคัดกรองจำนวนสมาชิกเพื่อคุณภาพของความคิดเห็นที่มากขึ้นมากกว่าครับ

อย่างไรก็ดีผมก็เห็นว่าวิธีการนี้ก็มีข้อเสียอย่างที่พี่ BUAYAI และพี่ vim ว่า คือสมาชิกที่อุทิศให้กับเวปบอร์ดฟรีๆ ก็อาจรู้สึกไม่ยินดีที่จะต้องจ่าย ทำให้จำนวนของสมาชิกที่ active ในเวปบอร์ดมีปริมาณลดลง ซึ่งก็เป็นผลเสียที่ทางสมาคมต้องยอมรับกับการตัดสินใจครั้งนี้ครับ

ท้ายที่สุดผมในฐานะสมาชิกธรรมดาคนหนึ่ง ต้องขอขอบคุณพี่ BUAYAI ที่ได้เปิดประเด็นน่าสนใจให้พวกเราได้ลอง discuss เพื่อหาข้อสรุปกันครับ หวังว่าพี่จะไม่หัวเสียเกินไปกับความคิดเห็นที่มองต่างนะครับ ^^
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 44

ขอสั้นๆได้ใจความนะครับ ของมันแค่ "500" ต่อปี จะคิดอะไรมากนักหนา แค่เปิดกระทู้นี้พิมพ์ยาวๆขึ้นมาก็ทำท่าจะไม่คุ้มค่าแรง 500 บาทละ ถ้าเสียดายมากนักหนาบอร์ดอื่นอย่าง pantip ก็มีเป็นทางเลือกครับ แต่เปิดเข้าไปก็จะเจอแต่

n-park gooooooooooooooooddddddddddddddddddddddddd
ifec ยาวไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

advance badddddddddddddddddddddddddddddd แนวรับอยู่ 160

อะไรทำนองนี้
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
pathangkaro
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 45

สนับสนุนการเก็บค่าสมาชิกต่อไปครับ
leky

โพสต์ที่ 46

นายมานะ เขียน:ผมเห็นด้วยกับคุณ romee ครับว่าอยากให้พี่ BUAYAI ใจเย็นๆ ก่อน

ผมว่าน้ำใจของพี่ที่อยากเสนอแนวทางที่ดีขึ้นให้แก่สมาคมนั้น เพื่อนๆ นักลงทุนทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้น่าจะกระจ่างแล้ว แต่จะเห็นด้วยหรือไม่นั้นสุดแล้วแต่แนวคิดและประสบการณ์ครับ โดยส่วนตัวที่สัมผัสกับสมาคมมา ผมว่าสมาคมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ สังเกตได้จากการที่มีเฉพาะห้อง 100 หุ้นเท่านั้นที่เปิดโอกาสให้โพสได้ และกระทู้แสดงความคิดเห็นของพี่ BUAYAI ก็ไม่ได้ถูกลบหรือบล็อคเพราะขัดกันแนวทางของสมาคมครับ

ต่างคน ต่างความคิด สมาคมย่อมไม่สามารถจะทำตามความต้องการของทุกท่านได้ แต่ผมเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่าสมาคมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น โดยไม่ปิดกั้นครับ แต่การจะปฏิบัตินั้นต้องผ่านการพิจารณาของคณะกรรมการฯ เหตุเพราะสมาคมต้องทำเพื่อประโยชน์ของสมาชิกทุกๆ คนครับ

โดยส่วนตัวในมุมมองของผมนะครับ (ไม่ได้จะบอกว่าการทำแบบนี้ดีหรือไม่ เพียงแต่พยายามลองมองในมุมของสมาคมดูนะครับ ถ้าผิดพลาดอะไรไปต้องขออภัยด้วยครับ)

เงินค่าสมาชิกสมาคมนั้นก็ไม่ได้เป็นประโยชน์ให้กับใครคนใดคนหนึ่งเลย เพราะเงินหลังหักค่าใช้จ่ายจะถูกนำไปบริจาคทั้งหมด และจำนวนเงินก็ถือว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับประโยชน์ที่ได้รับ ผมว่าปัจจัยเรื่องเงินจึงไม่ใช่ปัจจัยสำคัญของสมาคมครับ การจะปรับลดค่าสมาชิกลงไปอีกย่อมเป็นเรื่องที่ทำได้ แต่เหตุผลหลักนั้น ผมเข้าใจน่าจะมาจากการต้องการ screen คนอย่างที่เพื่อนๆ หลายท่านในกระทู้ว่าครับ ส่วนตัวผมว่าสมาคมมีแนวทางในการสร้างเวปบอร์ดที่เป็นอัตลักษณ์ของตัวเองนั้น ส่วนหนึ่งพราะลักษณะของเวปบอร์ดที่เป็นแบบเปิดในเรื่องการลงทุนนั้นมีอยู่แล้ว ซึ่งถ้าเราต้องการในด้านปริมาณของความคิดเห็น ก็จะมีเวปบอร์ดอื่นๆ ที่รองรับตรงนี้แล้ว แต่สมาคมน่าจะต้องการคัดกรองจำนวนสมาชิกเพื่อคุณภาพของความคิดเห็นที่มากขึ้นมากกว่าครับ

อย่างไรก็ดีผมก็เห็นว่าวิธีการนี้ก็มีข้อเสียอย่างที่พี่ BUAYAI และพี่ vim ว่า คือสมาชิกที่อุทิศให้กับเวปบอร์ดฟรีๆ ก็อาจรู้สึกไม่ยินดีที่จะต้องจ่าย ทำให้จำนวนของสมาชิกที่ active ในเวปบอร์ดมีปริมาณลดลง ซึ่งก็เป็นผลเสียที่ทางสมาคมต้องยอมรับกับการตัดสินใจครั้งนี้ครับ

ท้ายที่สุดผมในฐานะสมาชิกธรรมดาคนหนึ่ง ต้องขอขอบคุณพี่ BUAYAI ที่ได้เปิดประเด็นน่าสนใจให้พวกเราได้ลอง discuss เพื่อหาข้อสรุปกันครับ หวังว่าพี่จะไม่หัวเสียเกินไปกับความคิดเห็นที่มองต่างนะครับ ^^
เห็นด้วยครับ ผมเองก็เห็นแบบที่คุณ BUAYAI เห็นครับ ว่าตั้งแต่เว็บปิด การโพสต์ดูน้อยลงมาก ผมยังเคยกลัวว่ายิ่งนานวัน มันจะหดลงเรื่อย ๆ ตรงนี้ผมคิดว่ากรรมการในสมาคมก็คงจะเห็นเช่นกัน ก็คงต้องหาทางแก้ไขถ้าวันหนึ่งมันลดลงจนวิกฤติ

แต่ถ้ากลับไปเป็นแบบเดิม เรื่องเดิม ๆ มันก็จะกลับมาใหม่แน่นอน ผมไม่เคยเป็นผู้ที่ต้องดูแลเว็บ แต่ก็เข้าใจคนที่ต้องทำหน้าที่ตรงนี้ครับ ว่ามันสร้างปัญหาให้กับคนดูแลอย่างมาก

ใจเขาใจเราครับ ช่วย ๆ กันครับ ทุกอย่างมีทางสายกลางเสมอครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 47

ผมว่าประเด็นเปิดห้อง100 กับประเด็นคนโพสท์น้อยนี่มันคนละเรื่องเดียวกันเลย

ถ้าเปิดให้สมาชิกทั่วไปโพสท์ห้อง100ได้
ผีดิบทั้งหลายก็จะกลับมาคืนชีพอีกครั้ง
ทั้งพวกday trade พวกปั่นหุ้นตัวเอง พวกขี้โม้ เซียนกํามะลอ
18มงกุฏ ขาเกรียน ขาป่วน พวกลอกการบ้านไม่รวยแล้วตามด่าฯลฯ
ต้องเดือดร้อนmodมาตามลบกระทู้ มาห้ามมวยเวบบอร์ดทุกวัน
ใครจะยอมเป็นmod
หลายคนยังจําความสยองบรรยากาศห้องjas PTLสมัยก่อนไม่ลืม
ผมจึงไม่เห็นด้วยที่ให้คนทั่วไปโพสท์ห้อง100

ส่วนประเด็นคนโพสท์น้อย ผมว่ามีหลายสาเหตุ
อย่างที่คุณpicatosเขียนไว้ว่า
การจะตั้งกระทู้แต่ละทีต้องใช้ความคิดมาก
ต้องเขียนแล้วแก้หลายที บางทีแก้เสร็จก็ไม่โพสท์
เพราะในเวปนี้มีคนเก่งสุดๆอยู่มาก
โพสท์อะไรไม่เข้าท่า ตัวเองก็รู้สึกอับอายขายขี้หน้า

รวมทั้งbig nameเรียกแขกหายกันไปหมด
ถ้าคนดังทั้งหลายยอมมาโพสท์บ้าง
ผมว่าบอร์ดก็จะกลับมาคึกคัก
แต่คนดังเขาก็กลัวถูกกล่าวหาว่าเชีนร์หุ้นอีก

ผมเสนอว่าน่าจะให้แรงจูงใจบ้าง
เช่น ใครโพสท์ครบพันข้อความ ให้ดาวติดชื่อ1ดวง
ในรอบปีใครโพสท์มากสุดให้รางวัลเล็กน้อย
เช่นหนังสืออจ นิเวศน์พร้อมลายเซ็น
ใครโพสท์มีประโนชน์ที่สุดในห้อง100
มาโหวตกันแล้วให้รางวัลใหญ่ ฯลฯเป็นต้น
ถ้าขัดใจท่านใด ขออภัยล่วงหน้า :mrgreen:
Jeng

โพสต์ที่ 48

ผมว่า อะไรที่แก้ไขแล้ว หวังว่าจะดี แต่ผลลัพธ์ ออกมาอาจะไม่ดีก็ได้

เช่น ปุ่ม + -

เว็บบอร์ด ต้องการข้อมูลสองทาง ด้านบวก ด้านลบ

ใครให้ข้อมูลด้านลบ โดน กระหน่ำกด -

นี่แหละ ตัวปัญหาที่แท้จริง

พนันได้เลย หากเอาปุ๋ม - ออก เหลือแต่ปุ๋ม +

รับรอง คนโพสเพิ่มขึ้น 333 %
alucard407

โพสต์ที่ 49

ผมว่าแบบนี้ดีอยู่แล้วครับ ผมว่ามันได้ความรู้กว่าพวกกระทู้ good bad ไรมากมายครับ

ค่าสมาชิกปีนึง คิดซะว่ามันคือค่าเรียนละกันครับ (ไปสัมนามันแพงกว่านี้อีก)

แต่เรื่องให้มีรางวัลสำหรับคนทำดี ทำประโยชน์เพื่อเว็บนี้ ผมก็เห็นด้วยนะครับ
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 50

Jeng เขียน:ผมว่า อะไรที่แก้ไขแล้ว หวังว่าจะดี แต่ผลลัพธ์ ออกมาอาจะไม่ดีก็ได้

เว็บบอร์ด ต้องการข้อมูลสองทาง ด้านบวก ด้านลบ

ใครให้ข้อมูลด้านลบ โดน กระหน่ำกด -

พนันได้เลย หากเอาปุ๋ม - ออก เหลือแต่ปุ๋ม +

เห็นด้วยกับพี่เจ๋งครับ บางส่วน แต่ก้ขอแย้งว่า หากไม่มีกด- บางทีคนอยากโพสอะไรก้โพส อยากเขียนอะไรก้เขียน แต่ถ้ามี +/- พวกใครมากก้ลากกันไป

ผมจึงอยากบอกว่า สมาชิกควรมีความเป็นกลางครับ ถ้าเพื่อนท่านคนรู้จักท่าน โพสอะไรไม่เข้าท่า กดลบไปได้เลย

ไม่ต้องกลัว ที่นี่ จะเก่าใหม่ บิ๊กเนม โนเนม ก้คือ 1คน เหมือนกัน ควรใช้วิจารณญานในการกด +/- ไม่ว่าคนนั้น จะอยู่ตำแหน่งไหน อุปนายก นายกสมาคมเอง ถ้าเขียนอะไรแล้วไม่ถูก

ไม่ควร ให้กดลบได้ทันที ที่นี่ไม่มี อภิสิทธิ์ชน ทุกคนเท่าเทียมกัน ผมว่าการแบ่งชันชั้นมันหมดไปพอๆกับการเลิกทาสแล้วครับ

ดังนั้นโพสอะไร ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่ได้ ถ้าผมเขียนอะไรไม่ถูก ไม่ดี หรือไม่ถูกขอให้แย้งขึ้นมาได้ กดลบได้ ตักเตือนได้ ให้ความรู้เพิ่มเติมได้ ผมยินดีรับความรู้

ยินดีแบ่งปัน และพร้อมรับฟังทุกคนครับ แบบเท่าเทียมไม่มี การแบ่งแยกชนชั้น
Jeng

โพสต์ที่ 51

ดีครับที่ไม่เห็นด้วยและแสดงความคิดเห็นครับ คุณมิ๊กกี้เม้าส์

ผมจะได้รู้ว่าไม่เห็นด้วยเพราะอะไร

สำหรับผมแล้ว

การกดลบ มันไม่รู้ว่าลบเพราะอะไร

1.ลบเพราะไม่ชอบคนนี้ ไม่ว่าพูดอะไรจะให้ลบทั้งนั้น

2.ลบเพราะพูดจาไม่รู้เรื่อง

3.ลบเพราะเหตุผลไม่เข้าท่า ไม่ตรงประเด็น

4.ลบเพราะพูดจาไม่มีหลักฐาน คิดเองเออเอง

5.ลบเพราะ XYZ

คือว่า สังคมแห่งการเรียนรู้ เริ่มเป็นหมันก็เพราะ + - นี่แหละ

555+
ปรัชญา

โพสต์ที่ 52

Jeng เขียน: คือว่า สังคมแห่งการเรียนรู้ เริ่มเป็นหมันก็เพราะ + - นี่แหละ

555+
ผมนั่งดูก็ยังสงสัยเรื่องบวกลบ ดูนี่ซิครับ
Jeng

โพสต์ที่ 53

อืม เอาเป็นว่า ผมไม่ได้ติดใจอะไรมากมายนะครับ แค่แนะนำเฉยๆ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 54

Jeng เขียน:อืม เอาเป็นว่า ผมไม่ได้ติดใจอะไรมากมายนะครับ แค่แนะนำเฉยๆ
บางครั้งก็งง คนเราเอาอารมณ์ มากำหนด บวก ลบ

มากกว่าเหตุผลหรือเปล่า ยอมรับความจริงกันได้แค่ไหน
Power Investor

โพสต์ที่ 55

ในทางปฎิบัติ เราอาจทำได้ง่ายๆโดย
- สร้างประเภทสมาชิก "ผู้มีส่วนร่วม" ขึ้นมา โดยผู้มีส่วนร่วมจะใช้ห้องร้อยหุ้นได้
- ตั้งกฎการได้เป็น "ผู้มีส่วนร่วม" ที่นำไปใช้ได้ง่ายๆ เช่น หากเขียนบทความที่มีสมาชิกกดบวกให้ครบ 100 คนเมื่อไหร่ คนคนนั้นก็จะได้สิทธิ์ "ผู้มีส่วนร่วม" โดยอัตโนมัติ (นอกเสียจากว่าจะเป็นสมาชิกอยู่แล้ว)
- อาจมีการขอเอกสารยืนยันตัวผู้มีส่วนร่วม เช่น สำเนาบัตรประชาชน เบอร์โทรศัพท์
- โดยส่วนตัวผมมองว่า ผู้มีส่วนร่วมบ่อยๆ ก็อาจเปลี่ยนเป็นสมาชิกสมาคมได้ในภายหลังหากสมัครใจ ไม่มีใครเสียประโยชน์

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของครับ อยากเห็นสมาคมพัฒนาไปให้ได้ไกลกว่านี้ สุดท้ายยังไงผมก็ยังเคารพเสียงของกรรมการและสมาชิกทุกคนครับ
เรื่องเงินเลิกพูดเถอะครับ มันไม่ใช่เหตุผลหลักอยู่แล้ว
แต่เหตุผลหลักมันอยู่ที่การที่ไม่ต้องการเปิดเผยตัวตนที่แท้จริงออกมา ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
แม้แต่ข้อเสนอคุณVimข้างบน ถ้าขอเอกสารยืนยันตัวผู้มีส่วนร่วม ก็เป็นปัญหาอยู่ดี ถ้าผู้นั้นไม่อยากเปิดเผยตัวตน

ยกตัวอย่างเช่นคุณCondo Manข้างบน
เขาอาจจะเป็นอาจารย์สอนวิชาReal Estateที่มหาวิทยาลัยชื่อดังของเมืองไทยก็ได้ และอยากเข้ามาให้ความรู้กับคนในห้อง100หุ้น แต่ไม่ต้องการเปิดเผยตนเองเพราะเกรงว่าจะมีปัญหาตามมาจากการวิจารหรือติชมโครงการหรือบริษัทนั้นๆ

ดังนั้นถ้าแสดงตนออกมาแล้วมีปัญหา สู้ไม่เข้าร่วมเสียจะดีกว่าครับ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 56

วันนี้ผมได้โอนเงินต่อสมาชิกสมาคมไปอีก 3 ปีครับ
ขอบคุณมากสำหรับสังคมคุณภาพแห่งนี้ ที่สอนผมหลายอย่าง ทั้งทางด้านการลงทุน ฝึกการคิดก่อนถาม และการเลือกใช้ชีวิตครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 57

thaivi goooooooooooooooooooddddddddddddddddd

:mrgreen: (จาโดนไหมเนี่ยตรู)
value trap
รูปภาพ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 58

Jeng เขียน:ผมว่า อะไรที่แก้ไขแล้ว หวังว่าจะดี แต่ผลลัพธ์ ออกมาอาจะไม่ดีก็ได้

เห็นด้วยครับ ขอออกความเห็นในฐานะผู้ใช้บริการ thaivi มาระดับนึงนะครับ (จะโดนฝังกลบไหมเนี่ย T-T )

ฟังค์ชั่น "ควบคุมเนื้อหา" ที่แจ้งแอดมินให้ลบข้อความไม่เหมาะสมมีอยู่แล้ว (เครื่องหมายตกกะใจ)
ตามเงื่อนไข ที่เข้าข่ายเหล่านี้:
1.ราคาเป้าหมาย
2.เทคนิคอล
3.เกรียน
4.อื่นๆ (spam)

ถ้าเป็นกรณีอื่นๆที่ ลักษณะของการโพสต์อยู่ในกรอบและเนื้อหาของการชี้แจงตรรกะ การให้ข้อมูล หรือการวิเคราะห์
ไอ้พวกเชียร์หุ้นก็กดบวกให้พวกกันเองเว่อไป ดาราเว็บบอร์ดโพสต์อะไรก็รับ + ไปแล้วเต็มๆ ถ้าไม่พอใจใครก็รุมตี๊บด้วยการกดลบรัวๆ ไม่เป็นกลางพอ

นี่ยังไม่รวมพวกเซียนรุ่นโหดมาโพสต์กดบวกเชียร์เพื่อลากหุ้นหรือออกของ ในมุมกลับพวกมาโพสต์ลบเกินไว้ทุบหุ้นก็เหมือนกัน

คงเถียงไม่ได้กดบวกกดลบเป็นเครื่องมือการ "manipulate" ที่ใครๆก็น่าจะมองออก.... เฮโล่เอฟเฟคไปได้เรื่อย....

เอาจริงๆนะใครเจ๋งไม่เจ๋ง เทพไม่เทพ ของจริงของปลอมไม่ต้องมาพึ่งกดบวกกดลบหรอกครับ คนอ่านรู้ในใจกัน ถ้าคนอ่านมีสติและไม่มีไบแอสนะ... "respect is earned" เซียนหลายๆท่านรุ่นก่อนๆไม่เห็นจะต้องพึ่งกดบวกกดไลค์ ผมเคารพหลายท่านจะตาย ไม่เคยเจอหน้ากัน เห็นแค่สำนวนก็ซึ้งในความรู้ความสามารถแล้ว แต่เซียนบางท่านถึงทุกวันนี้ก็ได้แต่รวยไลค์ไม่รวย respect ไม่ได้มีเจตนาพาดพิงใครนะแค่ความเห็นส่วนตัวผม เรื่องปรกติธรรมดาของสังคม

อยากเสนอว่าถ้าเจอกันครึ่งทางรวมฟังค์ชั่นทั้งสอง (1.แจ้งลบข้อความ ใช้สำหรับแจ้งเนื้อหาที่ไม่เข้าข่ายตามสาระที่สังคมออนไลน์แห่งนี้ต้องการหรือระบุไว้ 2.กดบวกกดลบ ใช้สำหรับความชอบไม่ชอบส่วนตัว) ไว้ด้วยกัน ก็กลายเป็นให้กด report นี่หละเหมือนให้สมาชิกติ๊กเหตุผลในการกดลบ (แต่อาจจะเพิ่มเหตุผลเข้าไปใน list มากกว่านี้ ช่วยกันระดมความคิดทำ drop down list ก็ได้ผมคนนึงที่จะช่วยคิดให้) แต่ที่ผมเสนอคือเฉพาะให้แอดมินเห็นผลกดลบนะ จะได้รู้ว่าเหตุผลที่อยากให้ลบหรือฝังโพสต์ลงดินคืออะไร ถ้ามันเป็นกรณีข้อ 1 แอดมินก็ลบเหมือนเดิมตามฟังค์ชั่นที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ ในกรณีที่เป็นข้อ 2 แอดมินก็จะได้รู้ว่าจริงๆแล้วเจตนาคนกดลบคืออะไร คนกดลบอาจจะแค่หมั่นไส้ก็เป็นได้ซึ่งผมว่ามากพอสมควรเลยหละ ไม่รู้นะ ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าอย่างน้อยก็กรองคุณภาพการกดลบได้

ส่วนด้านการกดบวกจริงๆไม่ต้องมีหรอก คนอ่านน่าจะรู้อยู่ในใจว่าคนโพสต์แม่มของจริงหรือไม่จริง หรือถ้าจะต้องมีจริงๆแบบให้เครดิตคนโพสต์หน่อยจะได้มีกำลังใจ อุตสาห์แชร์ความคิดข้อมูลเป็นวิทยาทาน แนะนำฟังค์ชั่นให้เฉพาะเจ้าของโพสต์คนเดียวเห็นค่าบวก ไม่ต้องให้โลกรับรู้ จะได้ไม่มีเรื่องการใช้กดบวกกดลบเป็นเครื่องมือ ผมว่าเจ้าของโพสต์รู้ว่ามีคน appreciate มากมายเห็นคนเดียวก็อิ่มใจแล้วหละ

อีกมุมผมเข้าใจว่าทางเว็ปก็มีเจตนาให้ขั้นตอนทั้งหมดไม่เป็นภาระสำหรับท่านแอดมินทั้งหลายเกินไป ตามที่กล่าวมาอาจจะเป็นการไปหางานเพิ่มให้แอดมินโดยใช่เรื่อง ผมก็ไม่อยากจะรบกวนท่านแอดมินทั้งหลายเพราะรู้ว่าเวลามีค่า แต่หัวใจของบอร์ดประเภทพวกนี้ เท่าที่ผมเล่นๆมาของตปท. บอรด์ที่เป็นคอมมิวนิตี้ที่อบอุ่นทุกที่ ส่วนของแอดมินนี่สำคัญมากขาดไม่ได้ ทุกคเป็นไอดอลเลย ส่วนตัวผมว่าแอดมินทุกคนที่นี้ก็ทำงานสุดยอดแล้ว เสียสละอย่างมาก เป็นไอดอลผมเหมือนกัน ถ้ามองว่าเป็นข้อเสนอที่ทำให้ยุ่งยากมากเรื่องลำบากชีวิตขึ้นมากผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ผมแค่เชื่อว่ามันมีจุดสมดุลระหว่างความต้องการของกลุ่มทางสังคมทุกกลุ่มที่ดีกว่านี้ ทางออกที่ดีกว่ามีเสมอ ว่าไหมครับ
value trap
รูปภาพ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 59

ผมเข้าใจมาตลอดว่า จริงๆ จำนวนเงินที่จ่ายไม่สำคัญ
ประเด็นคือต้องการรู้ตัวตนของสมาชิกมากกว่า
เผื่อถ้ามีการปั่น/สร้างข่าว จะได้ตามตัวได้ถูก

ทีนี้ถ้ามีการเปิดให้สมาชิกทั่วไปเข้ามาอ่านได้
เขาก็ cap แล้วโพสที่อื่นได้ โดยที่เราตามเค้าไม่ได้น่ะสิครับ
แล้วพอมีปัญหา.....ก็สวัสดี thaivi

ผมคิดว่างั้นนะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 60

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:[

ถ้าเป็นกรณีอื่นๆที่ ลักษณะของการโพสต์อยู่ในกรอบและเนื้อหาของการชี้แจงตรรกะ การให้ข้อมูล หรือการวิเคราะห์
ไอ้พวกเชียร์หุ้นก็กดบวกให้พวกกันเองเว่อไป ดาราเว็บบอร์ดโพสต์อะไรก็รับ + ไปแล้วเต็มๆ ถ้าไม่พอใจใครก็รุมตี๊บด้วยการกดลบรัวๆ ไม่เป็นกลางพอ

อยากเสนอว่าถ้าเจอกันครึ่งทางรวมฟังค์ชั่นทั้งสอง (1.แจ้งลบข้อความ ใช้สำหรับแจ้งเนื้อหาที่ไม่เข้าข่ายตามสาระที่สังคมออนไลน์แห่งนี้ต้องการหรือระบุไว้ 2.กดบวกกดลบ ใช้สำหรับความชอบไม่ชอบส่วนตัว) ไว้ด้วยกัน ก็กลายเป็นให้กด report นี่หละเหมือนให้สมาชิกติ๊กเหตุผลในการกดลบ (แต่อาจจะเพิ่มเหตุผลเข้าไปใน list มากกว่านี้ ช่วยกันระดมความคิดทำ drop down list ก็ได้ผมคนนึงที่จะช่วยคิดให้) แต่ที่ผมเสนอคือเฉพาะให้แอดมินเห็นผลกดลบนะ จะได้รู้ว่าเหตุผลที่อยากให้ลบหรือฝังโพสต์ลงดินคืออะไร ถ้ามันเป็นกรณีข้อ 1 แอดมินก็ลบเหมือนเดิมตามฟังค์ชั่นที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ ในกรณีที่เป็นข้อ 2 แอดมินก็จะได้รู้ว่าจริงๆแล้วเจตนาคนกดลบคืออะไร คนกดลบอาจจะแค่หมั่นไส้ก็เป็นได้ซึ่งผมว่ามากพอสมควรเลยหละ ไม่รู้นะ ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าอย่างน้อยก็กรองคุณภาพการกดลบได้

จริงแบบที่เขียนเลยครับ

ไม่อยากคิดนะเป็นพวกเดียวกัน มากดลบ
แต่เมื่อดูทุกครั้งที่ผมโพส์ต จะมีขาประจำมากดลบให้
อ่านแล้วมันก็ไม่เห็นมีอะไรเลย ไม่อยากคิดว่ามีอคติ

นี่คืออีกตัวอย่างหนึ่งในกระทู้นี้