ถามเรื่องตลาด Mai หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
alucard407
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องตลาด Mai หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีเพิ่งได้ไปค้นคว้าเรื่องตลาด Mai มา

เท่าที่รู้คือมีแต่หุ้นที่ยังเล็ก ๆ และราคายังไม่แพงมาก จะถามว่า ความเสี่ยงมันมากกว่าตลาดของ SET ไหมครับ

แล้วมันมีจัดอันดับหุ้นเหมือน SET50 อะไรแบบนี้ไหมครับ อยากลองดูพวก พื้นฐานดี ๆ ใน Mai หน่อยน่ะครับ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถามเรื่องตลาด Mai หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

บริษัทใน mai จะเล็กกว่า set ด้านความมั่นคงก็จะน้อยกว่า แต่ถ้าเลือกถูกตัว เวลาโตก็โตได้มากกว่าเช่นกัน ยกตัวอย่างเช่น หุ้นปูน ยอดขายหลักแสนล้าน โอกาสจะเพิ่มยอดขายแบบโตหวือหวาเป็นเท่าๆภายในไม่กี่ปีแทบจะไม่มี แต่ถ้าถามว่าจะเจ๊งมั๊ย โอกาสก็น้อยเหมือนกัน แต่หุ้นใน mai ตัวเล็กๆ ยอดขายปีละไม่กี่ล้าน โอกาสเพิ่มเป็นเท่าตัวก็มีเยอะถ้าบริษัทเก่งๆ แต่ก็มีโอกาสที่บริษัทจะตัดสินใจพลาดหรืออะไรไม่เป็นอย่างที่คิดจนมีปัญหาได้เหมือนกัน
all i need is Zero
Plant

Re: ถามเรื่องตลาด Mai หน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

คำถามคล้ายๆผมตอนแรกๆเลยครับ (อ่านหนังสือเล่มเดียวกันแน่ๆเลย หุหุ)

สิ่งสำคัญที่สุด คือ เรารู้จักบริษัทที่เราจะไปลงทุนด้วยมากน้อยแค่ไหนครับ
ไม่เกี่ยวครับว่าจะเป็น ตลาด Set หรือ Mai ตลาดใหญ่หรือตลาดเล็ก
เสี่ยงมากหรือเสี่ยงน้อย ขึ้นอยู่กับความรู้ ความเข้าใจในสิ่งที่เราจะไปลงทุนครับ...^^)
ptaseeker

โพสต์ที่ 4

ผมชอบ MAI นะครับ แต่ประสบการณ์ลงทุนผมยังไม่นานนัก ถือยังไม่ผ่านโปร
โดยส่วนตัวจะดูบริษัทที่มางาน oppday (ผมจะพยายามดูให้ครบทุกตัวอยู่แล้ว) และ ตัวที่มีงบดุลแข็งแกร่ง PE ต่ำ และ มีการเติบโตของกำไรที่ดี
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา MAI ก็ให้ผลตอบแทนที่ดีเกินคาดนะครับ และก็บางทีก็มีผิดหวังเกินคาดได้ เช่นกัน
low risk High return!
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

ผมชอบบริษัทเล็กๆนะครับ เพราะเราเข้าถึงผู้บริหารได้โดยตรง หลายๆบริษัทผู้บริหารเป็นกันเองมาก บางคนผมไม่เคยเจอหน้าเลยแต่โทรไปถามข้อมูล เค้าเล่าธุรกิจให้ฟังละเอียดมากแถมตอบคำถามแบบไม่กั๊กเลย ตราบใดที่คำตอบไม่ผิดกฎ

เทียบกับบริษัทใหญ่ๆบางบริษัทชอบมองผู้ถือหุ้นเป็นปลิงคอยเกาะกินเลือด :mrgreen:
Vi IMrovised
BoatAttasit

โพสต์ที่ 6

ผมก็ชอบคับ บริษัทเล็กๆที่เติบโตได้ดีเยอะดีคับ แต่ทุกวันนี้VIค้นพบเกือบหมดแล้ว ผมว่ามันไม่ค่อยถูกนะราคา :mrgreen:
จอหงวน

โพสต์ที่ 7

เมื่อไหร่ EA จะย้ายไปอยู่ set สักที
ทำให้ดัชนี mai ,ปริมาณการซื้อขาย บิดเบือนไปหมด
มันโตเกินไปแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion

โพสต์ที่ 8

ใหญ่ในเล็กดีกว่าเล็กในใหญ่ ลองหาดูบ.ใน mai ยังมีหลายตัวที่มีการเติบโตมากกว่าใน set โอกาสขึ้นมีมากกว่า
แต่ความผันผวนก็มีมากกว่าเช่นกัน ตอนตลาดขาขึ้นราคามีโอกาสขึ้นได้มากกว่าบ.ใหญ่แต่ถ้าตลาดขาลงราคาก็มีโอกาส
ลงได้มากกว่าเช่นกัน ถ้าใครซื้อที่ราคาเริ่มสูงแล้วก็รับความเสี่ยงกันเอาเองครับ :twisted:
โพสต์โพสต์