...ข้อคิดจากหนังสือการลงทุนที่หายากและราคาแพงที่สุด...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
mario
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

...ข้อคิดจากหนังสือการลงทุนที่หายากและราคาแพงที่สุด...

โพสต์ที่ 1

ผมได้เลือกแปลจากหนังสือ Margin of Safety: Risk-Averse Value Investing Strategies for the Thoughtful Investor.
ซึ่งเขียนโดย Seth Klarman ผจก.กองทุน Baupost Group หนึ่งในนักลงทุนที่ Warren Buffett ชื่นชม
ตอนที่ 1
“…เรารู้จักผู้คนมากมาย ที่ส่วนใหญ่เวลาทำเรื่องต่างๆจะทำด้วยความรับผิดชอบ และระมัดระวัง แต่เวลาลงทุนเค้ากลับทำด้วยความบ้าคลั่ง

พวกเขาเหล่านั้นอาจจะใช้เวลาหลายเดือนหลายปี ในการทำงานหนัก และมีวินัยในการเก็บออม แต่ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยกับการลงทุน

พวกเขาเหล่านั้นใช้เวลาศึกษาข้อมูล และไปร้านค้าหลายครั้งก่อนที่จะตัดสินใจซื้อเครื่องเสียง หรือกล้องถ่ายรูปซักอัน
แต่กลับใช้เวลาเพียงเล็กน้อย หรือแทบไม่ได้ศึกษาหุ้นที่พวกเขาพึ่งได้ยินมาจากเพื่อน

เหตุผลที่ใช้ตอนเลือกซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า หรือกล้องถ่ายรูป หายไปเมื่อเข้ามาสู่การลงทุน...”
ตอนที่ 2
“… นักลงทุนที่ไม่ประสบความสำเร็จส่วนมาก คิดว่าตลาดหุ้น เป็นหนทางที่จะทำเงิน โดยที่ไม่ต้องทำงาน แทนที่จะคิดว่าเป็นหนทางจะได้นำเงินไปลงทุนเพื่อรับผลตอบแทนที่เหมาะสม

นักลงทุนเหล่านั้น มักจะมีความสุขที่ได้กำไรง่าย รวดเร็ว และมีความคาดหวังจะได้รับผลกำไรโดยที่ไม่ต้องใช้ความพยายาม ซึ่งเป็นตัวเร่งความโลภในใจนักลงทุนได้เป็นอย่างดี

ความโลภจะนำนักลงทุนส่วนมาก ไปแสวงหาทางลัดเพื่อความสำเร็จในการลงทุน แทนที่จะคาดหวังผลตอบแทนทบต้นที่เหมาะสมในระยะยาว

สุดท้ายความโลภเป็นสาเหตุที่ทำให้นักลงทุนเหล่านั้น หลุดออกจากเป้าหมาย การประสบความสำเร็จในการลงทุนระยะยาว มาเป็นความหลงใหลการเก็งกำไรระยะสั้น …”
ตอนที่ 3
“…การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เป็นสิ่งที่เข้าใจได้ง่าย แต่ทำตามได้ยาก

ส่วนที่ยากคือ วินัย ความอดทน และวิจารณญาณ

นักลงทุนต้องมีวินัยที่จะหลีกเลี่ยงไม่ตีลูกที่ขว้างมาไม่เข้าทาง

มีความอดทนที่จะรอลูกที่ขว้างมาเข้าทาง

และมีวิจารณญาณว่าเมื่อไหร่ควรจะหวดสุดแรง…”
ตอนที่ 4
“... การลงทุนเป็นการทำธุรกิจที่จริงจัง ไม่ใช่เรื่องเพื่อความสนุกสนาน

ถ้าคุณตัดสินใจจะเข้ามาเกี่ยวข้องตลาดหุ้น คุณควรที่จะเลือกเป็นนักลงทุน ไม่ใช่นักเก็งกำไร และแน่ใจว่าคุณเข้าใจความแตกต่าง

เมื่อคุณนำเงินที่อุตสาห์อดออม และความมั่นคงทางการเงินในอนาคต มาฝากไว้ที่หุ้น

การไม่สามารถแยกแยะว่า การลงทุน กับ การเก็งกำไร ต่างกันอย่างไร จะมีต้นทุนสูงจนคุณไม่อาจทำใจยอมรับได้…”
ตอนที่ 5
“…ผมเชื่ออย่างมากว่า เป้าหมายที่สำคัญอันดับแรกสำหรับนักลงทุนทุกคน คือ “การอย่าขาดทุน” ซึ่งไม่ได้หมายความว่านักลงทุนไม่ควรจะรับความเสี่ยงของการขาดทุนใดๆเลย

แต่ “การอย่าขาดทุน” หมายถึง ในระยะยาวแล้ว พอร์ตการลงทุนไม่ควรเสี่ยงจนได้รับผลการขาดทุนอย่างรุนแรง

มันเป็นความลำบากอย่างยิ่งที่จะตระหนักถึงโอกาสที่จะขาดทุน ในขณะที่คนอื่นๆ กำลังโลภ ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ และโบรกเกอร์กำลังโทรมาเสนอหุ้น IPO สุดร้อนให้คุณ

การหลีกเลี่ยงการขาดทุน เป็นหนทางที่แน่นอนที่สุดที่จะทำให้คุณได้รับผลกำไร…”
ตอนที่ 6
"...ข้อพิสูจน์ที่ชี้ให้เห็นว่า การสร้างผลตอบแทนทบต้นมีความสำคัญ คือความยากลำบากที่จะฟื้นตัวจาก การขาดทุนหนักๆ แม้เพียงครั้งเดียว สามารถทำลาย ความมั่งคั่งที่สั่งสมมาเป็น เวลายาวนานได้

ในอีกแง่หนึ่งก็คือ นักลงทุนควรพยายามที่จะสร้างผลตอบแทนที่สมเหตุสมผล สม่ำเสมอ โดยมีความเสี่ยงจำกัด ดีกว่าที่จะ สร้างผลตอบแทนที่หวือหวา ได้กำไรมหาศาล แต่เต็มไปด้วยความเสี่ยง

นักลงทุนผู้ซึ่งทำผลตอบแทนได้ 16 % ต่อปี ต่อเนื่อง 10 ปี จะมีความมั่งคั่งสูงกว่า นักลงทุนที่ทำผลตอบแทนได้ 20% ต่อปี ต่อเนื่อง 9 ปี แต่ขาดทุน 15 % ในปีที่ 10 อย่างน่าประหลาดใจ..."
ตอนที่ 7
“…การลงทุนแบบเน้นคุณค่า คือการเข้าซื้อหลักทรัพย์ในระดับราคาที่มีส่วนลดอย่างมีนัยสำคัญจากมูลค่าพื้นฐานด้วยความมีวินัย และถือครองหลักทรัพย์เหล่านั้นจนสะท้อนมูลค่าพื้นฐาน

ส่วนลดที่ว่าเป็น ส่วนประกอบสำคัญของกระบวนการนี้ เพราะการลงทุน เป็นศิลปะ มากกว่า วิทยาศาสตร์ นักลงทุนจึงจำเป็นต้องมี ส่วนเผื่อความปลอดภัย (Margin of Safety) เพราะ
• การประเมินมูลค่าเป็นศิลปะจึงไม่สามารถวัดค่าที่แม่นยำได้
• อนาคตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน และ
• นักลงทุนเป็นเพียงมนุษย์ สามารถทำผิดพลาดได้

เบนจามิน เกรแฮม กล่าวว่า “ส่วนเผื่อความปลอดภัยขึ้นกับราคาที่จ่ายเสมอ สำหรับทุกหลักทรัพย์ มันจะมีส่วนเผื่อมากที่ระดับราคาหนึ่ง มีส่วนเผื่อน้อยลงเมื่อราคาสูงขึ้น และไม่เหลือส่วนเผื่อเลยเมื่อมีราคาสูงถึงจุดหนึ่ง…”
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

Re: ...ข้อคิดจากหนังสือการลงทุนที่หายากและราคาแพงที่สุด...

โพสต์ที่ 2

มีประโยชน์มากเลยค่ะน้องกานต์...ติดตามด้วยความขอบคุณมากๆ :wink:
jantorsang
ผู้ติดตาม: 0

Re: ...ข้อคิดจากหนังสือการลงทุนที่หายากและราคาแพงที่สุด...

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ :D
TinySmally
Verified User

โพสต์ที่ 4

รอติดตามต่อนะคะ ขอบคุณค่ะ :oops:
psupas
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ เป็นกรรมการสมาคมอีกคนที่น่าจะออกหนังสือ หรือจะว่าไปแล้ว กรรมการทุกคนน่าจะออกอย่างน้อยคนละเล่มนะครับ จะรอครับ

วันนี้ไป se-ed หนังสือ มั่งคั่งด้วยหุ้น ลงทุนอย่างมีคุณภาพ ของหมอมุข ยังไม่เห็นนะครับ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆบทความ ความรู้ที่มอบให้ครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ :mrgreen:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ลูกหิน

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากๆครับ
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ยอดเยี่ยมมากเลย ขอบคุณครับ
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 9

ชอบครับๆๆ

ขอบคุณครับ
JobJakraphan

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ
kjarrung

โพสต์ที่ 11

หาซื้อได้ที่ไหนครับ
tang_tt

โพสต์ที่ 12

:bow: :bow: :bow:
«« ambition never comes to an end »»
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับพี่กานต์
Respect, Persistence then Deserve
ปลูกหุ้นกินผล

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ
ปลูกหุ้นกินผล
http://www.facebook.com/PookHoonKinPhol
ZVI
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 15

เพิ่งเห็นราคาใน amazon ไม่เคยรู้เลยว่าแพงขนาดนี้ครับ

http://www.amazon.com/Margin-Safety-Ris ... 0887305105
ZVI
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 16

สาเหตุที่ราคามันแพงครับ

http://www.businessweek.com/stories/200 ... -used-book

อย่างไรก็ตาม
ถ้า google ดู จะเจอแบบที่มีคนพิมพ์ลงเอกสารเอาไว้ให้อ่าน
ไม่แน่ใจว่า ถ้าลง link จะผิดกดเวปรึป่าว (เพราะมันละเมิดลิขสิทธิ์)
แต่ลองหาเอง ก็หาได้ง่ายๆครับ
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับ :D
ReRedrum

โพสต์ที่ 18

"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
hsrb89nui

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณคะสำหรับแง่คิดดีๆ และ ชอบหลักการลงทุนของคุณกานต์คะ :)
Mr.Kcip

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับพี่กานต์
sharerora

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับ :B
MR.MOSS

โพสต์ที่ 22

หนังสือเล่มนี้ มีอยู่ในชั้นหนังสือ ห้องสมุดของศศินทร์ครับ เคยได้มีโอกาสหยิบมาอ่านเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เผื่อเป็นเป็นข้อมูลให้ผู้สนใจอ่านต้นฉบับ ซึ่งตีพิมพ์จำหน่าย น่าจะปี 1991 ครับ
p4pyrus

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณมากๆครับ :D
STAY HUNGRY STAY FOOLISH
Cheevitmai

โพสต์ที่ 24

Thanks so much ka,
iamtherang

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณพี่กานต์มากคับ ^^
ipop

โพสต์ที่ 26

dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 27

รออ่านต่อครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
LionLamb

โพสต์ที่ 28

รอตอนต่อไปเช่นกัน ขอบคุณครับ
supapol

โพสต์ที่ 29

ขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีที่แบ่งปันครับ
Mr. Wealth

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับ
คุณค่า แข็งแกร่ง เติบโต ยั่งยืน
โพสต์โพสต์