ช่วงเวลาอันตราย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

ช่วงเวลาอันตราย

โพสต์ที่ 1

เมื่อตลาดเริ่มต้น วัฏฏะ ครั้งใหม่ ในการขึ้น ดัชนีจะมีการขึ้นอย่างรุนแรง บางครั้งขึ้นโดยไร้อินดิเคเตอร์ใด ๆ ที่จะบอกว่าเป็นอย่างไร?

นลท. นักเก็งกำไร หน้าใหม่หน้าเก่า จ้องที่ตารางเดียวกัน ความผันผวนไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะในตลาดแต่เกิดขึ้นในจิตใจเราด้วย

1 พอร์ตว่างทำไงดี
2 ตกรถทำไงดี
3 เฮ้ยหุ้นเราทำไม่ไม่ขึ้นทำไงดี
4 หุ้นเราขึ้นน้อยกว่าหุ้นเพื่อนทำไงดี
5 หุ้นที่จ้องแล้วจ้องอีกเอาแต่จ้องขึ้นมาเยอะแล้วเอาไงดี
6 สลับ สลับ สลับ

ผมไม่มีคำตอบสุดท้ายที่จะยืนยันสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ เพราะมันก็เกิดกับผมด้วยเช่นเดียวกันในฐานะนักลงทุนคนหนึ่ง แต่อยากบอกกับทุกท่านว่า

จงใช้สติในการลงทุน หลักการวีไอต้องยึดไว้เป็นสรณะ

ถ้าท่านกำลังทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งไม่ว่าจะซื้อ ขาย หรือถือ ด้วยความโลภ หรือความกลัว ท่านต้องรีบรับรู้และกลับมาที่พื้นฐานการลงทุนที่ถูกต้อง อย่าผลีผลาม อย่าโลภจนเกินตัวหรืออย่ากลัวจนเกินเหตุ ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

Re: ช่วงเวลาอันตราย

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวผมคงรองบ Q2 ออกมาก่อนอ่ะครับ แล้วค่อยตัดสินใจปรับพอร์ตอีกทีนึง ถ้ามีตัวที่น่าสนใจอย่างมีนัยยะนะครับ ถ้าไม่มีก็ stay calm, stay invest เหมือนเดิม :mrgreen:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

พี่ NB เล่นออกมาเตือนน้องๆก่อนเลยนะครับนี่...^^)
วันนี้ผมเห็นตลาดแล้วรู้สึกดีใจ เพราะจะได้มีเวลาไปศึกษาเรื่องอื่นๆเพิ่มเติม
ต่อ ไม่ต้องมานั่งดูราคาที่หน้าจออีก (เขียวได้เขียวไป แดงเมื่อไรเจอกันอีกที
นาย Mr.Market) หุหุหุ....^^)
Yaiba123

โพสต์ที่ 4

indicator ที่ผมใช้คือ เพื่อนรอบๆตัวกับเพื่อนใน facebookครับ ช่วงไหนคนที่ไม่เคยสนใจเรื่องหุ้นมาก่อนเริ่มมาพูดหรือโพสน์เรื่องหุ้นผมถือว่านั่นคือช่วงกลางๆของขาขึ้นละครับ (ช่วงนี้เริ่มเห็นเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆละครับ)

สิ่งที่ผมทำคือ เวลาเค้าขยับ(เริ่มเล่นหุ้น)ผมจะนิ่ง เวลาเค้านิ่ง(เริ่มไม่พูดเรื่องหุ้นหรือบ่นขาดทุน)ผมถึงจะขยับ :D

บางทีผมว่ามันก็ดูโหดร้ายกับเพื่อนๆไปหน่อยนะ แต่อดีตผมก็เคยพยายามบอกให้คนเหล่านี้อย่าไปเล่นหุ้น แต่ให้เปลี่ยนเป็นลงทุนแทน แต่ก็พบว่าการเปลี่ยนความคิดคนนี่มันยากจริงๆ คงต้องให้ประสบการณ์เป็นตัวสอนน่าจะดีที่สุด เพราะผมก็ผ่านช่วงแบบนั้นมาแล้วเหมือนกัน ก่อนจะรู้จักการลงทุนแบบ VI
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ออกจากตลาด แต่เอาเงินไปไว้กับบริษัท มาระยะหนึงแล้วครับ.....กลัว "ช่วงเวลาอันตราย" :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
prichar s.

โพสต์ที่ 6

เมื่อราคาหุ้นขนาดใหญ่ทะยอยทำสูงสุดใหม่ตลอดกาล
หลายคนเห็นเป็นเรื่องดี ตีความว่าแนวโน้มตลาดขาขึ้นรอบใหญ่เพิ่งเริ่ม และอาจขึ้นต่อเนื่องอีกยาวนาน
อีกหลายคนมองตรงข้ามเห็นเป็นสัญญาณร้าย ตีความว่าตลาดอาจกำลังอยู่ในจุดสูงสุดและอาจร่วงลงในไม่ช้า

ความจริงคือ ไม่มีใครรู้อนาคตล่วงหน้าได้เลย การพยายามหาเหตุผลมาอธิบายความเป็นไปของตลาดจะกลายเป็นการหาเหตุผลให้แก่การกระทำตนเองเสียมากกว่า

นักลงทุนที่ชาญฉลาดจึงเลือกที่จะคาดหวังแต่เฉพาะผลประกอบการของแต่ละหุ้นมากกว่าทิศทางตลาดรวม และตัดสินในที่จะกระทำหรือไม่กระทำตามนั้น

https://www.facebook.com/pages/Prichar- ... 0152437577
Suysak

โพสต์ที่ 7

คิดมากปวดหัวนะครับผม เสียเวลาทำมาหากิน

วัดครี่งนึง กรรมการครึ่งนึง

ครึ่งนึงซื้อหุ้น ครึ่งนึงฝากประจำ

หุ้นตกก็คิดซะว่าซื้อของให้เมียครับ :wink:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
rattypor
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

prichar s. เขียน:เมื่อราคาหุ้นขนาดใหญ่ทะยอยทำสูงสุดใหม่ตลอดกาล
หลายคนเห็นเป็นเรื่องดี ตีความว่าแนวโน้มตลาดขาขึ้นรอบใหญ่เพิ่งเริ่ม และอาจขึ้นต่อเนื่องอีกยาวนาน
อีกหลายคนมองตรงข้ามเห็นเป็นสัญญาณร้าย ตีความว่าตลาดอาจกำลังอยู่ในจุดสูงสุดและอาจร่วงลงในไม่ช้า

ความจริงคือ ไม่มีใครรู้อนาคตล่วงหน้าได้เลย การพยายามหาเหตุผลมาอธิบายความเป็นไปของตลาดจะกลายเป็นการหาเหตุผลให้แก่การกระทำตนเองเสียมากกว่า

นักลงทุนที่ชาญฉลาดจึงเลือกที่จะคาดหวังแต่เฉพาะผลประกอบการของแต่ละหุ้นมากกว่าทิศทางตลาดรวม และตัดสินในที่จะกระทำหรือไม่กระทำตามนั้น

https://www.facebook.com/pages/Prichar- ... 0152437577
เป็นมุมมองใหม่ที่ดีมากครับที่ว่า เมื่อไหร่ที่หุ้น Big CAP หรือหุ้นแข็งแกร่งทำราคาสูงสุดใหม่ (ดัชนีก็มีแนวโน้มที่จะมีจุดสูงสุดใหม่) เป็นเวลาที่เราควรพิจารณาว่าหุ้นรายตัวที่เราถืออยู่เต็มมูลค่าหรือยัง
Jazzman

โพสต์ที่ 9

น่าสนใจมากครับ พี่ NB นึกว่าผมที่เริ่มคิดไปเอง พี่ๆในนี้ก็เริ่มรู้สึกกันบ้าง
VI เราๆ เองลงทุนตั้งแต่ ตลาดตกต่ำ PE 6 7 8 จน เดี๋ยวนี้ เทรดกัน PE 10 15 20 บางครั้งราคาหุ้นปัจจุบันบางตัวก็คงเริ่มฝืนความรู้สึกของเราไม่บ้างก็น้อย
หลายๆตัวของผมเองก็ยังเติบโตดี แต่ราคานี่ขึ้นไปเร็ว จน " คันมือ" สำหรับ นักลงทุนที่ผ่านหนาว มาอย่างน้อย 5- 6 ปี ผมคิดว่า ก็คงเริ่ม วิเคราะและระวังตัวกันมากขึ้น
Circle ของตลาด ก็คงเดิมๆ มีขึ้นแรง สักพัก ก็ลงแรง เป็นงี้ทุกๆครั้ง แต่วันนี้ตลาดก็วิ่งขึ้นมามาก ก็เลยตั้งคำถามกับตัวเอง ว่า หลังปฎิรูปกับ คสช เศรษฐกิจไทย ดีขึ้นมาก ขนาดนั้นเชียวเหรอ และจะดีถึงปีหน้า และปีต่อๆไปหรือไม่ ตลาดหุ้นตอบรับล่วงหน้าและเต็มมูลค่ารึยัง. เราต้องมี Exit strategy
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
teetotal

โพสต์ที่ 10

บางตัว เกินเป้าหมาย แต่ก็ยัง ไม่กล้าขายครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
teetotal

โพสต์ที่ 11

บางตัว เกินเป้าหมาย แต่ก็ยัง ไม่กล้าขายครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

เวลาคลื่นสงบเท่านั้นแหล่ะ ที่จะรู้ว่าใครล่อนจ้อนเกยตื้นอยู่ที่ชายหาด เหมือนตลาดจะมีแต่นักเก็งกำไรรายวัน ตัวไหนดีก้แห่กันเข้าไป

ตลาดแบบนี้ คนไม่มีเหตุผล แต่พอเหตุผลมันออกมา ก้จะรู้ว่า ข้างหน้าเป็นยังไง ระยะสั้นๆตลาดหุ้นก้เหมือนเครื่องลงคะแนน พวกใครมากก้ลากกันไป

แต่ระยะยาวแล้ว มันคือ กิโล ครับ สุดท้ายแล้วราคาก้ขึ้นลงตามผลประกอบการ

ถ้ามองภาพใหญ่ๆแล้ว หุ้นที่ถือแข็งแกร่งอึดทน และมีMos ก้อย่าไปสนอะไรเลยครับ
JobJakraphan

โพสต์ที่ 13

อีกหนึ่งสิ่งที่เห็นได้ชัดเจนคือหุ้น IPO ซึ่งเหมือนผมเห็นภาพนี้น่าจะประมาณ 2 ปีก่อน ลองย้อนไปดูปีที่แล้วนับตัวได้ที่เหนือจองได้ ปัจจุบันกลับมาร้อนแรงอีกครั้ง

ช่วงนี้มักใช้เวลาไปเดินสำรวจสินค้า/บริการของกิจการที่เราถือหุ้นอยู่ ยังขายดี เทรนด์ยังไม่เปลี่ยนไปอีกนาน และอย่า Bias ถ้าดูแล้วยังดูดีอยู่ผมก็ถือต่อครับ
winzer

โพสต์ที่ 14

ช่วงนี้เริ่มได้ยินคนใกล้ตัวคุยเรื่องหุ้น/การลงทุน เยอะขึ้นครับ
หลายๆคนติดตามทุกวัน โทรมาบอกเราอยู่เรื่อยว่าไม่ซื้อหรอ
สงสัยจะกลัวเราตกรถ :wall: :wall:

แบบนี้พอเป็นสัญญาณอะไรได้บ้างไหมครับ
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
Cicero101
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ คนแถวบ้านผมเริ่มหันมาเล่นหุ้นกันเยอะ (เล่นไม่ใช่ลงทุนนะครับ) ส่วนมากจะเป็นมือใหม่ ที่ไม่รู้อะไรเลย มีหน้าใหม่เข้ามาเยอะมากๆ จนผมงงมีแต่คนบอกจะเล่นหุ้น เพื่อนผมที่สนิทๆเล่นไม่เป็นก็เข้ามาถามบอกจะเล่นหุ้นต้องทำยังไง มีแบบนี้เข้ามาเยอะ อย่างสองวันที่แล้วผมเข้าไปซื้อหนังสืิอหุ้น มีคนมาถามผมว่า "โทษนะครับ ผมอยากเล่นหุ้น มีหนังสือแนะนำไหมครับ" แบบนี้เรียกว่าเป็นสัญญานอันตรายได้ไหมครับ :?
ลูกหิน

โพสต์ที่ 16

มูลค่าซื้อขายต่อวันยังตํ่า ผมว่าช่วงนี้ยังไม่น่าห่วงเท่าไรนะครับ
rattypor

โพสต์ที่ 17

" นักลงทุนจะต้องผ่านอารมณ์ 3 ลักษณะอย่างต่อเนื่อง ก็คือ ความกังวลใจ, ความชะล่าใจ และการยอมจำนน เขาบอกว่านักลงทุนโดยทั่วไปจะเกิดความกังวล หลังจากเกิดภาวะตกต่ำของตลาดหุ้น หรือเศรษฐกิจเริ่มชะลอตัว ซึ่งนี่ทำให้นักลงทุนไม่ได้เข้าซื้อหุ้นดีๆที่ราคาถูกๆ ด้วยเหตุผลในลักษณะเดียวกัน หลังจากที่นักลงทุนซื้อหุ้นที่ราคาสูงขึ้นแล้ว หากราคาหุ้นยังสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง พวกเขาก็จะเริ่มรู้สึกชะล่าใจ จริงๆแล้ว นี่เป็นเวลาที่ต้องมาทบทวนปัจจัยพื้นฐานกันอีกครั้ง นักลงทุนแบบนี้คิดว่า หุ้นจะขึ้นไปเรี่อยๆ แต่ท้ายที่สุดเมื่อหุ้นตกลงอย่างหนัก และราคาตกลงมาต่ำกว่าราคาต้นทุน นักลงทุนเหล่านี้ก็จะยอมจำนนและเทขายหุ้นออกมา " :ปีเตอร์ ลินช์
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ที่อันตรายที่สุด คือ ที่ปลอดภัยที่สุด
ดังนั้น
ช่วงเวลาอันตราย คือ ช่วงเวลาที่ปลอดภัย
:)
:)
ทศพร29

โพสต์ที่ 19

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าธุรกิจยังเติบโตได้อย่างต่อเนื่อง ผมก็จะยังไม่ขายหุ้นไม่ว่าดัชนีจะเป็นอย่างไร
แต่หากกิจการเติบโตจนถึงจุดอิ่มตัวแล้ว และผลิตภัณฑ์ก็ไม่สามารถปรับปรุงเพื่อเพิ่มมูลค่าได้ ผมก็จะขายหุ้นตัวนั้นออกไปไม่ว่าดัชนีจะเป็นอย่างไร
สรุปคือ ผมเน้นโฟกัสที่ตัวธุรกิจมากกวาดัชนีครับ
โพสต์โพสต์