สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
earthtorres
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 271

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
whitecastle

โพสต์ที่ 272

ไม่ทราบจะมีคนผ่านมาเห็นมั้ยนะ :) คือผมอยากปรึกษาอ่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คือ ผม ไม่เคยเสียภาษี เลย :oops: เพราะที่บ้านแม่ก็ค้าขายเสียภาษีแบบเหมา (เท่าที่ทราบนะครับ)

ส่วนตัวผมก็พูดง่ายๆคือ ทำงานรับเงินกงสี นั่นเองทำให้ไม่มีสลิปเงินเดือนแล้วก็ไม่เคยใส่ใจเรื่องภาษีด้วย :oops:

โดยเงินที่ได้ปรกติก็จะมาจากบ้านเช่าที่เป็นชื่อแม่ แต่เงินเข้าบัญชีเราทุกเดือน เดือนละ 16000 บาท เราก็ใช้เรื่อยมาไม่เคยใส่ใจ

บางทีก็มีเงินหลักแสนโอนผ่านบัญชีเราบ้างเพื่อไปจ่ายนู่นนี่แทนแม่

ปัญหาเริ่มเกิดเมื่อเราเริ่มมาเล่นหุ้นและได้เงินปันผลแถมยังไปอ่านว่าขอเครดิตภาษีคืนได้นะ เครดิตภาษีก็อยากได้

แต่เอ๊ะเราไม่เคยเสียภาษีเลย เคยได้ยินว่ามีคนโดนย้อนหลังอ่วมบานตะไท แล้วเราไปขอเค้า เค้าจะคิดภาษีย้อนหลังเรามั้ยเนี่ย

ก็เลยอยากมาขอความเห็นผู้รู้ในห้องนี้หน่อยอ่ะครับ :B เผื่อจะมีแนวทางให้ผมได้บ้าง

แล้วถ้าปีที่แล้วผมได้ปันผลประมาณ เกือบแสน ขอเครดิตจะคุ้มมั้ยครับกับภาษีที่ต้องรวมเอารายได้ของผมอย่างอื่นมารวมแล้วก็

ไปเสียภาษีอ่ะครับ ควรจะได้เครดิตคืนซักเท่าไหร่ถึงจะคุ้มอ่ะครับ

ปล.คือผมชาวบ้านอ่ะครับไม่มีความรู้ไม่ค่อยกล้ายุ่งกับสรรพากรอ่ะครับ เลยมาขอถามทางจากที่นี่ที่ให้ความรู้กับผมมาตลอด

ขอบคุณครับ :8)
k.atp24

โพสต์ที่ 273

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ โพสต์ทูเดย์ เห็นมีข่าวจะยกเลิก LTF RMF เพราะทำให้คนรวยได้ประโยชน์ เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคม และบริษัทขนาดเล็กไม่โต ทำให้เก็บภาษีได้ลดลง เสนอ โดย อาจารย์จุฬา ชื่อ แน่งน้อย นวลจันทร์ คณะเศรษฐศาสตร์ จุฬา เลยกำลังสงสัยว่า จริงๆLTF RMF ไม่ได้ ออกมาเพื่อกระตุ้นการออมหรือ ส่วนสิทธิทางภาษี เพื่อจูงใจมากขึ้น ส่วนเรื่องเหลื่อมล้ำรึไม่ไม่มีความเห็น แต่ถ้าออกมาจริง คงต้องดูว่าจะปั่นป่วนแค่ใหน ก่อนหน้าก็เคยมีมารอบนึง คราวนั้นถึงขั้นยุ่งกับทั้งประกัน LTF RMF ว่าจะให้ยกเลิกเรื่องลดภาษีเหมือนกัน มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้าง ถ้าออกมาจริงต่อไปคิดภาษีง่ายแล้ว
Plant

โพสต์ที่ 274

สวัสดีครับทุกๆคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ในชมรม THAIVI แห่งนี้ครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ประเดิมขอโพสในบอร์ดนี้ก่อนเลย
whitecastle เขียน:ไม่ทราบจะมีคนผ่านมาเห็นมั้ยนะ คือผมอยากปรึกษาอ่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คือ ผม ไม่เคยเสียภาษี เลย เพราะที่บ้านแม่ก็ค้าขายเสียภาษีแบบเหมา (เท่าที่ทราบนะครับ)

ส่วนตัวผมก็พูดง่ายๆคือ ทำงานรับเงินกงสี นั่นเองทำให้ไม่มีสลิปเงินเดือนแล้วก็ไม่เคยใส่ใจเรื่องภาษีด้วย

โดยเงินที่ได้ปรกติก็จะมาจากบ้านเช่าที่เป็นชื่อแม่ แต่เงินเข้าบัญชีเราทุกเดือน เดือนละ 16000 บาท เราก็ใช้เรื่อยมาไม่เคยใส่ใจ

บางทีก็มีเงินหลักแสนโอนผ่านบัญชีเราบ้างเพื่อไปจ่ายนู่นนี่แทนแม่

ปัญหาเริ่มเกิดเมื่อเราเริ่มมาเล่นหุ้นและได้เงินปันผลแถมยังไปอ่านว่าขอเครดิตภาษีคืนได้นะ เครดิตภาษีก็อยากได้

แต่เอ๊ะเราไม่เคยเสียภาษีเลย เคยได้ยินว่ามีคนโดนย้อนหลังอ่วมบานตะไท แล้วเราไปขอเค้า เค้าจะคิดภาษีย้อนหลังเรามั้ยเนี่ย

ก็เลยอยากมาขอความเห็นผู้รู้ในห้องนี้หน่อยอ่ะครับ เผื่อจะมีแนวทางให้ผมได้บ้าง

แล้วถ้าปีที่แล้วผมได้ปันผลประมาณ เกือบแสน ขอเครดิตจะคุ้มมั้ยครับกับภาษีที่ต้องรวมเอารายได้ของผมอย่างอื่นมารวมแล้วก็

ไปเสียภาษีอ่ะครับ ควรจะได้เครดิตคืนซักเท่าไหร่ถึงจะคุ้มอ่ะครับ

ปล.คือผมชาวบ้านอ่ะครับไม่มีความรู้ไม่ค่อยกล้ายุ่งกับสรรพากรอ่ะครับ เลยมาขอถามทางจากที่นี่ที่ให้ความรู้กับผมมาตลอด

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบจะมีคนผ่านมาเห็นมั้ยนะ :) คือผมอยากปรึกษาอ่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คือ ผม ไม่เคยเสียภาษี เลย :oops: เพราะที่บ้านแม่ก็ค้าขายเสียภาษีแบบเหมา (เท่าที่ทราบนะครับ)

ส่วนตัวผมก็พูดง่ายๆคือ ทำงานรับเงินกงสี นั่นเองทำให้ไม่มีสลิปเงินเดือนแล้วก็ไม่เคยใส่ใจเรื่องภาษีด้วย :oops:

ก็เลยอยากมาขอความเห็นผู้รู้ในห้องนี้หน่อยอ่ะครับ :B เผื่อจะมีแนวทางให้ผมได้บ้าง

เรื่องนี้ผมว่า(ความคิดผมนะ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง) ต้องศึกษาดูให้ละเอียดครับ เพราะเรื่องเกี่ยว
กับภาษีเป็นอะไรที่ซับซ้อน และอีกอย่างนึงผมมองว่าการที่รายได้ไม่ได้เข้าบัญชีแม่ของคุณ
แต่กลับไปเข้าบัญชีคุณแทนแล้วไม่เคยเสียภาษี นั่นแปลว่ามีการหลบเลี่ยงไม่รับรู้รายได้
(เกี่ยวกับอสังหาฯนี่ผมไม่ค่อยถนัดครับ...^^) แต่อยู่ดีๆคุณมีรายได้จากเงินปันผล
แล้วนำไปขอคืนภาษี เกิดสรรพากรสงสัยขึ้นมาว่าคุณมีรายได้เท่าไรแล้วมาตรวจสอบ
คุณก็จะโดนย้อนหลังเหมือนดังที่คุณคิด+ดอกเบี้ยที่คุณไม่จ่ายเขาด้วยนะครับ
ผมว่าลองคุยกับแม่ดูก่อนดีกว่าครับ...^^)
Plant

โพสต์ที่ 275

k.atp24 เขียน:วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ โพสต์ทูเดย์ เห็นมีข่าวจะยกเลิก LTF RMF เพราะทำให้คนรวยได้ประโยชน์ เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคม และบริษัทขนาดเล็กไม่โต ทำให้เก็บภาษีได้ลดลง เสนอ โดย อาจารย์จุฬา ชื่อ แน่งน้อย นวลจันทร์ คณะเศรษฐศาสตร์ จุฬา เลยกำลังสงสัยว่า จริงๆLTF RMF ไม่ได้ ออกมาเพื่อกระตุ้นการออมหรือ ส่วนสิทธิทางภาษี เพื่อจูงใจมากขึ้น ส่วนเรื่องเหลื่อมล้ำรึไม่ไม่มีความเห็น แต่ถ้าออกมาจริง คงต้องดูว่าจะปั่นป่วนแค่ใหน ก่อนหน้าก็เคยมีมารอบนึง คราวนั้นถึงขั้นยุ่งกับทั้งประกัน LTF RMF ว่าจะให้ยกเลิกเรื่องลดภาษีเหมือนกัน มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้าง ถ้าออกมาจริงต่อไปคิดภาษีง่ายแล้ว
วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ โพสต์ทูเดย์ เห็นมีข่าวจะยกเลิก LTF RMF เพราะทำให้คนรวยได้ประโยชน์ เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคม และบริษัทขนาดเล็กไม่โต ทำให้เก็บภาษีได้ลดลง เสนอ โดย อาจารย์จุฬา ชื่อ แน่งน้อย นวลจันทร์ คณะเศรษฐศาสตร์ จุฬา เลยกำลังสงสัยว่า จริงๆLTF RMF ไม่ได้ ออกมาเพื่อกระตุ้นการออมหรือ ส่วนสิทธิทางภาษี เพื่อจูงใจมากขึ้น ส่วนเรื่องเหลื่อมล้ำรึไม่ไม่มีความเห็น แต่ถ้าออกมาจริง คงต้องดูว่าจะปั่นป่วนแค่ใหน ก่อนหน้าก็เคยมีมารอบนึง คราวนั้นถึงขั้นยุ่งกับทั้งประกัน LTF RMF ว่าจะให้ยกเลิกเรื่องลดภาษีเหมือนกัน มีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้าง ถ้าออกมาจริงต่อไปคิดภาษีง่ายแล้ว
จากข้อความของ อาจารย์จุฬาท่านนี้ ผมเห็นว่าขัดกับความจริงหลายส่วนครับ
1) RMF ก่อตั้งขึ้นเพื่อสนับสนุนให้คนรู้จักออมไว้ใช้ยามเกษียณ แล้วเชิญชวนด้วยการ
ให้สิทธิลดหย่อนทางภาษี
2) LTF ก่อตั้งขึ้นเพื่อให้มีเงินหมุนเวียนในตลาดทุนในสภาพคล่อง แล้วเชิญชวนด้วยการ
ให้สิทธิลดหย่อนทางภาษีฃ
3) แล้วที่ธนาคาร,กองทุนต่างๆ,ตลาดหลักทรัพย์(SET) เขาออกมาประกาศเชิญชวน
แนะนำ ให้ซื้อกันปาวๆหละครับ???
4) ข้อสุดท้ายนี่สำคัญครับ ผมอยากถามอ.จุฬาท่านนี้ว่า "อ.รู้ได้ไงว่าคนรวยได้ประโยชน์
จากเรื่องนี้ครับ???"

เอาง่ายๆครับ RMF สนับสนุนให้คนออมเงินไว้ใช้ยามเกษียณ คนรวยเขาออมเป็นเงินสด
เหรอครับ????

นี่คือความเห็นของผมครับ....^^)
KnightSix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 276

รบกวนขอความกระจ่างครับ

การเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ครับ

1. กรมธรรม์ประกันชีวิต แบบ 8/20 มีเงินปันผลทุก 2 ปี ทำตั้งแต่ปี 2548 ถ้าผมเวนคืนกรมธรรม์ สิ้นปีที่ 7 ปีนี้ ผมจะต้องยื่นภาษีในส่วนที่ได้ขอคืนภาษีมาก่อนหน้านี้ทั้ง 7 ปีหรือไม่ ลองโทรถาม สรรพากรแล้วแต่ตอบไม่ชัดเจน
2. กรมธรรม์ประกันชีวิต แบบ 6/10 มีเงินปันผลทุก 1 ปี ทำตั้งแต่ปี 2552 สิ้นปีที่ 3 คือปีนี้ ผมจะต้องยื่นภาษีในส่วนที่ได้ขอคืนภาษีมาก่อนหน้านี้ทั้ง 3 ปีหรือไม่

เป็นอะไรที่ไม่ชัดเจนเลยครับ ถามประกันที่เราทำด้วยเขาก็โยน ให้ไปถาม กรมสรรพากร ถามแล้วก็ได้คำตอบไม่ชัดเจนบอกให้ไปติดต่อเขตที่ตัวเองอยู่ งง ครับ
Let Profit Run วิเคราะห์ พื้นฐาน ให้ดี ก่อนคิดจะลงทุน
สร้างพอร์ตกระจายการลงทุนให้เหมาะสม
Factor_9

โพสต์ที่ 277

Plant เขียน:สวัสดีครับทุกๆคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ในชมรม THAIVI แห่งนี้ครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ประเดิมขอโพสในบอร์ดนี้ก่อนเลย
whitecastle เขียน:ไม่ทราบจะมีคนผ่านมาเห็นมั้ยนะ คือผมอยากปรึกษาอ่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คือ ผม ไม่เคยเสียภาษี เลย เพราะที่บ้านแม่ก็ค้าขายเสียภาษีแบบเหมา (เท่าที่ทราบนะครับ)

ส่วนตัวผมก็พูดง่ายๆคือ ทำงานรับเงินกงสี นั่นเองทำให้ไม่มีสลิปเงินเดือนแล้วก็ไม่เคยใส่ใจเรื่องภาษีด้วย

ก็เลยอยากมาขอความเห็นผู้รู้ในห้องนี้หน่อยอ่ะครับ เผื่อจะมีแนวทางให้ผมได้บ้าง

ขอบคุณครับ

เรื่องนี้ผมว่า(ความคิดผมนะ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง) ต้องศึกษาดูให้ละเอียดครับ เพราะเรื่องเกี่ยว
กับภาษีเป็นอะไรที่ซับซ้อน และอีกอย่างนึงผมมองว่าการที่รายได้ไม่ได้เข้าบัญชีแม่ของคุณ
แต่กลับไปเข้าบัญชีคุณแทนแล้วไม่เคยเสียภาษี นั่นแปลว่ามีการหลบเลี่ยงไม่รับรู้รายได้
(เกี่ยวกับอสังหาฯนี่ผมไม่ค่อยถนัดครับ...^^) แต่อยู่ดีๆคุณมีรายได้จากเงินปันผล
แล้วนำไปขอคืนภาษี เกิดสรรพากรสงสัยขึ้นมาว่าคุณมีรายได้เท่าไรแล้วมาตรวจสอบ
คุณก็จะโดนย้อนหลังเหมือนดังที่คุณคิด+ดอกเบี้ยที่คุณไม่จ่ายเขาด้วยนะครับ
ผมว่าลองคุยกับแม่ดูก่อนดีกว่าครับ...^^)
แล้วถ้าเกิดว่าคนที่ทำงานกับที่บ้านเป็นร้านธรรมดา มีรายได้ประจำเดือน แต่ไม่มีสลิปเงินเดือนล่ะครับ จะจัดการกับภาษีอย่างครับ :?:
stay calm stay invest
Plant

โพสต์ที่ 278

เวสป้า55 เขียน:แล้วถ้าเกิดว่าคนที่ทำงานกับที่บ้านเป็นร้านธรรมดา มีรายได้ประจำเดือน แต่ไม่มีสลิปเงินเดือนล่ะครับ จะจัดการกับภาษีอย่างครับ :?:
ตรงจุดนี้ผมต้องถาม คุณ "เวสป้า55" ก่อนครับว่า จัดการกับภาษีที่คุณถามนี่คือภาษี
ตรงส่วนไหนครับ?? ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม...^^)

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องการมีหรือไม่มีสลิปเงินเดือน แล้วเกี่ยวข้องกับภาษีหรือไม่ การมีหรือ
ไม่มีสลิป ไม่เกี่ยวข้องกับภาษี เมื่อคุณมีรายได้คุณ
ก็ต้องจ่ายภาษีครับ ไม่เกี่ยวกับมีหรือไม่มีสลิปครับ....^^)
Factor_9

โพสต์ที่ 279

Plant เขียน:
เวสป้า55 เขียน:แล้วถ้าเกิดว่าคนที่ทำงานกับที่บ้านเป็นร้านธรรมดา มีรายได้ประจำเดือน แต่ไม่มีสลิปเงินเดือนล่ะครับ จะจัดการกับภาษีอย่างครับ :?:
ตรงจุดนี้ผมต้องถาม คุณ "เวสป้า55" ก่อนครับว่า จัดการกับภาษีที่คุณถามนี่คือภาษี
ตรงส่วนไหนครับ?? ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม...^^)

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องการมีหรือไม่มีสลิปเงินเดือน แล้วเกี่ยวข้องกับภาษีหรือไม่ การมีหรือ
ไม่มีสลิป ไม่เกี่ยวข้องกับภาษี เมื่อคุณมีรายได้คุณ
ก็ต้องจ่ายภาษีครับ ไม่เกี่ยวกับมีหรือไม่มีสลิปครับ....^^)
เอาแบบเริ่มต้นเลยได้ไหมครับจะรู้ได้อย่างไรว่าเราต้องเสียภาษีเท่าไร แล้วยื่นเรื่องหรือศึกษาข้อมูลได้ที่ไหนครับ
Plant

โพสต์ที่ 280

ผมแนะนำลองเข้าไปศึกษาในweb นี้ครับ
http://tax.bugnoms.com/

เข้าไปที่ บทความภาษี มีรายละเอียดครบถ้วนดี
ถ้าจุดไหนสงสัยให้ลองใช้ google ดูครับ ข้อมูลเพียบ!!!......^^)
Factor_9

โพสต์ที่ 281

Plant เขียน:ผมแนะนำลองเข้าไปศึกษาในweb นี้ครับ
http://tax.bugnoms.com/

เข้าไปที่ บทความภาษี มีรายละเอียดครบถ้วนดี
ถ้าจุดไหนสงสัยให้ลองใช้ google ดูครับ ข้อมูลเพียบ!!!......^^)
ขอบคุณนะครับ คุณ "Plant" :D
k.atp24

โพสต์ที่ 282

ขอบคุณมากครับ คุณplant
R.G.

โพสต์ที่ 283

ขอโทษนะครับ รบกวนถามพวกพี่ๆทั้งหลายคับ พอดีผมเพิ่งหัดเล่นหุ้นครับ แต่ผมสงสัยครับว่าการ ได้เงินปันผลจากการถือหุ้นนี่ต้องเสียภาษีป่่วครับ ถ้าปันผลที่ได้เกือบๆแสนห้าครับ
อีกคำถามครับ คือถ้าบางทีเราถือหุ้นแล้วเก็งกำไรนี่ได้ส่วนต่างเราต้องเสียภาษีป่าวครับ
ขอบคุณครับ
Magins of safety คือสิ่งสำคัญ
Plant

โพสต์ที่ 284

R.G. เขียน:ขอโทษนะครับ รบกวนถามพวกพี่ๆทั้งหลายคับ พอดีผมเพิ่งหัดเล่นหุ้นครับ แต่ผมสงสัยครับว่าการ ได้เงินปันผลจากการถือหุ้นนี่ต้องเสียภาษีป่่วครับ ถ้าปันผลที่ได้เกือบๆแสนห้าครับ
อีกคำถามครับ คือถ้าบางทีเราถือหุ้นแล้วเก็งกำไรนี่ได้ส่วนต่างเราต้องเสียภาษีป่าวครับ
ขอบคุณครับ
ขอโทษนะครับ รบกวนถามพวกพี่ๆทั้งหลายคับ พอดีผมเพิ่งหัดเล่นหุ้นครับ แต่ผมสงสัยครับว่าการ ได้เงินปันผลจากการถือหุ้นนี่ต้องเสียภาษีป่่วครับ ถ้าปันผลที่ได้เกือบๆแสนห้าครับ
ขอบคุณครับ
ลอง search ใน google ดูครับ เช่น คำว่า "ภาษีจากหุ้น" เป็นต้น
มีรายละเอียดให้ได้ศึกษามากมายครับ ค้นคว้าด้วยตัวเองก่อน
แล้วกลับมาถามใหม่ คุณจะมีคำถามที่ดีกว่านี้แน่นอนครับ....^^)
R.G.

โพสต์ที่ 285

ขอบคุณครับ ผมลองหาอ่านดูแล้วครับ
R.G.

โพสต์ที่ 286

คนที่ซื้อหุ้นเมื่อราคาหุ้นเพิ่มสูงขึ้น เราขายหุ้นตัวนั้นเพื่อทำไร กำไรที่ได้ส่วนนี้ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหมครับ ถ้าผมเป็นบุคคลธรรมดา เท่าที่อ่านมา เค้้าว่าไม่ต้องเสีย ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
Plant

โพสต์ที่ 287

R.G. เขียน:คนที่ซื้อหุ้นเมื่อราคาหุ้นเพิ่มสูงขึ้น เราขายหุ้นตัวนั้นเพื่อทำไร กำไรที่ได้ส่วนนี้ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหมครับ ถ้าผมเป็นบุคคลธรรมดา เท่าที่อ่านมา เค้้าว่าไม่ต้องเสีย ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
คนที่ซื้อหุ้นเมื่อราคาหุ้นเพิ่มสูงขึ้น เราขายหุ้นตัวนั้นเพื่อทำไร กำไรที่ได้ส่วนนี้ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหมครับ ถ้าผมเป็นบุคคลธรรมดา เท่าที่อ่านมา เค้้าว่าไม่ต้องเสีย ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นในประเทศไทย ก็ตามที่ได้อ่านมาครับ...^^)
R.G.

โพสต์ที่ 288

ขอบคุณครับ :D
ckung

โพสต์ที่ 289

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ครับ
ckung

สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 290

:D
JobJakraphan

โพสต์ที่ 291

KnightSix เขียน:รบกวนขอความกระจ่างครับ

การเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ครับ

1. กรมธรรม์ประกันชีวิต แบบ 8/20 มีเงินปันผลทุก 2 ปี ทำตั้งแต่ปี 2548 ถ้าผมเวนคืนกรมธรรม์ สิ้นปีที่ 7 ปีนี้ ผมจะต้องยื่นภาษีในส่วนที่ได้ขอคืนภาษีมาก่อนหน้านี้ทั้ง 7 ปีหรือไม่ ลองโทรถาม สรรพากรแล้วแต่ตอบไม่ชัดเจน
2. กรมธรรม์ประกันชีวิต แบบ 6/10 มีเงินปันผลทุก 1 ปี ทำตั้งแต่ปี 2552 สิ้นปีที่ 3 คือปีนี้ ผมจะต้องยื่นภาษีในส่วนที่ได้ขอคืนภาษีมาก่อนหน้านี้ทั้ง 3 ปีหรือไม่

เป็นอะไรที่ไม่ชัดเจนเลยครับ ถามประกันที่เราทำด้วยเขาก็โยน ให้ไปถาม กรมสรรพากร ถามแล้วก็ได้คำตอบไม่ชัดเจนบอกให้ไปติดต่อเขตที่ตัวเองอยู่ งง ครับ
พอดีเจอคำถามเลยขออนุญาตตอบนะครับ
การเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตไม่ว่าจะมีเงินปันผลหรือไม่ก็ไม่ต้องนำเงินในส่วนที่หักลดหย่อนและได้คืนมาแล้วไปยื่นอีกครับ เพราะถือว่าการจ่ายเบี้ยประกันเอาไปลดหย่อนตามจริงครับ จบเป็นปีๆภาษีไป แต่ในอนาคตอาจเป็นไปได้ว่าถ้าเวนคืนกรมธรรม์ก่อนครบสัญญาอาจต้องถูกเรียกภาษีย้อนหลังเหมือนกับLTF/RMFครับ
sutapsq

โพสต์ที่ 292

ขอบคุณครับ :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 293

เขียนไว้ให้อ่าน เพื่ออนาคตจะมีปัญหา
บริษัทที่ประกาศจ่ายปันผลระหว่างกาล (บริษัทนอกตลาด) หากกรมสรรพากรของเอกสารการปันผล
ต้องเอกสารของบริษัทที่คณะกรรมการแจ้งเรื่องปันผลระหว่างกาลส่งให้ครับ
เพราะอะไร เพราะว่า การปันผลระหว่างกาลนั้น อยู่ในอำนาจ/ดุลยพินิจของคณะกรรมการบริษัท
แล้วครบปีบัญชีนั้น มีการจัดประชุมเพื่ออนุมัติปันผลทั้งปีบัญชีนั้นเอง โดยรับรู้ว่าปันผลระหว่างกาลเท่าไรแล้วจ่ายเพิ่มอีกเท่าไรหรือไม่จ่ายปันผลเลย อันนี้ปรากฏในตอนประชุมสามัญประจำปี

ส่วนอีกอย่างที่เจอะเจอปีนี้คือ
TSD นั้นไม่ได้ ใส่ชื่อกองทุนโครงสร้างพื้นฐานมาให้ ใน File ที่ upload ให้แก่กรมสรรพากร
และอีกอย่างคือ 40(8) ของบริษัทจดทะเบียนออกมา พบว่า ไม่สามารถ upload file ให้แก่กรมสรรพากร
อันนี้เหลุดจากการดำเนินการของ TSD แต่ใส่ข้อมูลเพิ่มได้ นั่งตรวจสอบตั้งนานสองนาน
แต่เบื้องหลังไม่แน่ใจว่า ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ เพราะทุกปีก่อนหน้าสามารถดำเนินการได้

ส่วนเรื่องการขอเอกสารนั้น ขนาด TSD ยังเรียกเอกสารทั้งหมดไปตรวจสอบ ทางทีดี คือ Download มาทั้งหมดเพื่อป้องกันไว้ก่อน

อีกประกาศหนึ่ง เอกสารมากระวังว่า ขนาดของ เอกสารทั้งหมดไม่เกิน 20MB อันนี้ต้องระวัง
:)
:)