ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมจากบทความ SPELT ของอาจารย์นิเวศน์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
JobJakraphan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมจากบทความ SPELT ของอาจารย์นิเวศน์ครับ

โพสต์ที่ 1

จากบทความของอาจารย์นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=57701

พออ่านจบก็รู้สึกว่ามันคุ้นกับ SPELT มากเลยเหมือนเคยเห็นเมื่อสมัยเรียนกับ PESTLE Analysis
จำได้ว่าตอนเรียนมันมี Analysis เยอะมากทั้ง PESTLE (อาจารย์ผมเรียก PESTEL) / Five Forces / Value Chain / SWOT / TOWS

คิดว่าทั้งสองตัวมันคือตัวเดียวกัน ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหมครับ แต่ต่างกันตรงที่ตัว E หายไปหนึ่งตัวคือ Environment
เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า แล้วเจ้าตัว Environment มีความสำคัญมากน้อยอย่างไรในการวิเคราะห์ครับ หรือว่าในปัจจุบันนิยมใช้ SPELT แทนแล้วหรือเปล่าครับ

ปล. พอได้อ่านแล้วรู้สึกว่าลืมๆไปบ้างเหมือนกัน จะไปหาหนังสือมาอ่านก็ไม่รู้ให้รุ่นน้องไปกี่มือแล้ว :'O
วรันศ์ บัฟเฟต

Re: ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมจากบทความ SPELT ของอาจารย์นิเวศน์

โพสต์ที่ 2

JobJakraphan เขียน:จากบทความของอาจารย์นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=57701

พออ่านจบก็รู้สึกว่ามันคุ้นกับ SPELT มากเลยเหมือนเคยเห็นเมื่อสมัยเรียนกับ PESTLE Analysis
จำได้ว่าตอนเรียนมันมี Analysis เยอะมากทั้ง PESTLE (อาจารย์ผมเรียก PESTEL) / Five Forces / Value Chain / SWOT / TOWS

คิดว่าทั้งสองตัวมันคือตัวเดียวกัน ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหมครับ แต่ต่างกันตรงที่ตัว E หายไปหนึ่งตัวคือ Environment
เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า แล้วเจ้าตัว Environment มีความสำคัญมากน้อยอย่างไรในการวิเคราะห์ครับ หรือว่าในปัจจุบันนิยมใช้ SPELT แทนแล้วหรือเปล่าครับ

ปล. พอได้อ่านแล้วรู้สึกว่าลืมๆไปบ้างเหมือนกัน จะไปหาหนังสือมาอ่านก็ไม่รู้ให้รุ่นน้องไปกี่มือแล้ว :'O

root เดียวกันครับ ผมตอบในห้องไว้หละ
SPELT นี่เป็น conventional macro environment analysis framework ครับ
เริ่มจาก PEST ก่อนและมี variation ออกไปหลายรูปแบบทั้ง
SLEPT, SPELT (เพิ่ม legal)
PESTEL, PESTLE (เพิ่ม environment)
STEEPLE (เพิ่ม ethics)
STEEPLED (เพิ่ม ethics + demo)
STEER (socio-cultural + technological + conomic + ecological + regulatory)
value trap
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
JobJakraphan

Re: ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมจากบทความ SPELT ของอาจารย์นิเวศน์

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์