กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
whirl wind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

โพสต์ที่ 121

ขอบคุณความรู้จากพี่โจลูกอีสานให้หนอนน้อยอย่างผมได้ศึกษามากๆ ครับ
Inner peace. Stay calm, Stay invest.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pobrak

Re: กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

โพสต์ที่ 122

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ สำหรับความรู้

ผมอยากจะขอความเห็นพี่ ๆ หน่อยครับ
หาก port เรายังเด็ก ๆ อยู่ แล้วเราสามารถเก็บเงินเพิ่มได้เดือนละ 5,000 บาท

คำถาม: เราควรใส่เพิ่มใน port หรือ ซื้อ LTF ดีกว่ากัน เพราะ LTF จะได้ประโยชน์จากภาษี + Capital Gain (ถ้ามี) :D
@Pobrak
Freeman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 123

ขอบคุณสำหรับแนวทางดีดีของพี่โจครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 124

Pobrak เขียน:ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ สำหรับความรู้

ผมอยากจะขอความเห็นพี่ ๆ หน่อยครับ
หาก port เรายังเด็ก ๆ อยู่ แล้วเราสามารถเก็บเงินเพิ่มได้เดือนละ 5,000 บาท

คำถาม: เราควรใส่เพิ่มใน port หรือ ซื้อ LTF ดีกว่ากัน เพราะ LTF จะได้ประโยชน์จากภาษี + Capital Gain (ถ้ามี) :D
ต้องดูฐานภาษีก่อนนะครับ ว่าลดหย่อนได้กี่% ผมว่ากองทุน LTF ที่ผลงานดีๆก็มีนะ บวกเฉลี่ย 15-20% ก็มีครับ ลองดูใน siamchart.com ดูละกันครับ

แล้วระหว่างนี้หาความรู้ติดตัว ทำพอร์ทเล็กๆเทียบดูไปด้วยก้ได้ครับ

ช่วงแรกๆจำไว้ว่า อย่าขาดทุนครับ บวกน้อยก็ยังดีกว่าขาดทุน
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
greensmile77

โพสต์ที่ 125

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
เริ่มต้นด้วยการหาความรู้ ไม่ใช่เริ่มต้นด้วยเงิน
CONAN

โพสต์ที่ 126

มายืนยันในสิ่งที่ อ.โจ โพส ว่าทำได้จริง ขอให้เราตั้งใจ ทำจริง ผมเริ่มลงทุนประมาณ4ปีกว่า ด้วยเงินเก็บอันน้อยนิด แต่แบกความฝันอันยิ่งใหญ่กับคำว่า " อิสรภาพทางการเงิน"
เหตุผลในการลงทุน : เป็นมนุษย์เงินเดือนให้ตายก็ไม่มีสามารถอิสรภาพทางการเงิน เหนื่อยมากเท่าไหร่ก็ได้เท่าเดิม ทำกำไรให้ บ.มากเท่าไหร่ก็ได้เท่าเดิม
เป้าหมาย : ต้องการ cash flow 0.6-1 MB ต่อปี ก่อน อายุ 45 ปี เหลืออีก 11 ปี และจะ retire ทำในสิ่งที่อยากทำ
ประสบการณ์ลงทุน 4ปีกว่า
2 ปีเเรกซื้อมั่วครับ ผลงานไม่ไปไหน :cry:
1.5 ปีต่อมาลงทุนในหุ้นปันผล ผลตอบแทน 10-15% รวมเครดิตภาษี :D
หลังจากนั้นความรู้เริ่มตกผลึก ผลตอบแทนมากกว่า100% :shock: แต่ไม่ประมาทหรือหลงว่าเราเก่งนะครับ
ดีใจที่หลายครั้งไปประชุม ผถห และเจอ อ.โจนะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้นึงที่ผมเข้ามาทบทวนบ่อยๆ
และอยากเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ลงทุนด้วยเงินที่จำนวนน้อย ว่าเป็นไปได้
ต้นทุนชีวิตไม่สามารถแข่งกันได้ แต่ต้นทุนความรู้เราสามารถแข่งกันได้ครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
Leesak

โพสต์ที่ 127

...เมื่อเริ่มสู้นั้น มันมืดยิ่งกว่ามืด...
ครั้นยืนหยัดยาวยืด มืดค่อยหาย...
พอมองเห็นรางราง อยู่ทางปลาย...
ชัยชนะ ขั้นสุดท้าย ไม่เกินรอ.... :B
.....ขอบคุณครับ....เข้ามาทบทวนอีกหลายๆรอบ..
pakakal

โพสต์ที่ 128

nantawat999 เขียน:เริ่มต้นแรกๆ 1000 bht ครับ sicco โครงการออมหุ้น ก็เพิ่มสัดสัดส่วนเงินลงทุนมาเรื่อยๆ
1000/2000/5000 /10000ฯลฯ
เงินเดือนตนนั้น 7-8000 บ.
เพิ่งล้านแล้วจ้าเมื่อ มค 2555 ครับ
อยากบอกว่า ตื้นตันใจมากๆครับ
สุดยอดเลยครับ ต้นทุนไม่สำคัญถ้าใจมุ่งมั่นครับ
got it.
sinapisom

โพสต์ที่ 129

ขอบคุณนายกสมาคมมากครับ :D
thaamada

โพสต์ที่ 130

ขอบคุณครับ
panyot

โพสต์ที่ 131

ขอบคุณครับ
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 132

แอบมาติดตาม ขอบคุณมากครับที่มีกระทู้ดีๆเก็บไว้ให้รุ่นน้องๆ (รวมทั้งผมได้อ่าน)
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
SixtyNine

โพสต์ที่ 133

ผมเดินเข้าไปบอกพี่โจครับ พี่เป็น idol ของผมเลย
พี่โจบอกว่า ชอบอย่างเดียวไม่พอ ต้องทำตามด้วย
ถึงพี่ไม่บอกผม ผมก็ทำอยู่แล้วครับ ผมอยากรวย กว่าพี่น่ะ ฮ่าๆๆๆ
เราไม่จำเป็นจะต้องเหมือนคนอื่น
และคนอื่นไม่จำเป็นจะต้องเหมือนเรา
SixtyNine

โพสต์ที่ 134

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับแรงบันดาลใจ ที่พี่โจมอบให้แก่น้องๆรุ่นหลัง ขอบคุณจริงๆครับ
เราไม่จำเป็นจะต้องเหมือนคนอื่น
และคนอื่นไม่จำเป็นจะต้องเหมือนเรา
IM_VI

โพสต์ที่ 135

ทุกครั้งที่กลับมาอ่าน มักจะได้แง่คิด ดี ๆ เสมอ

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปันแห่งนี้จริง ๆ ครับ
สิปาดัน
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 136

ขอบคุณ พี่โจ ลูกอีสานมากครับ ^_^

จะกลับมาทบทวนบ่อยๆ
"เมื่อผลลัพธ์ยังมาไม่ถึง เราจำเป็นต้องมีศรัทธา"
coffee.tum

โพสต์ที่ 137

ของผมเริ่มลงทุนกับพอร์ตลูกสาว. ครับกับพันธสัญญาว่าเจ๊งไม่ได้ พอร์ตเล็กมากครับ

เงินตั้งต้น 20,000 บาท เริ่มลงทุน เดือน 6 ปี 2013
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 138

ขอบคุณมากๆ ครับ ได้แนวคิดดีมากๆ โดยเฉพาะคนที่เงินทุนน้อยๆ มีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลยครับ
ปลูกหุ้นกินผล
http://www.facebook.com/PookHoonKinPhol
PGsoulmate
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 139

ขอบคุณพี่โจมากๆคับ ที่คอยให้ความรู้น้องๆ มาโดยตลอด
พอร์ตเล็กๆ นอกจากกลยุทธ์ในการลงทุนที่ดีแล้ว ยังต้องการแรงขับเคลื่อน
กับกำลังใจพอสมควร
อ่านที่พี่โจเขียนแล้ว เป็นแรงขับเคลื่อนและกำลังใจที่ดีมากๆคับ :mrgreen:
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 140

กลับมาอ่านทวนซ้ำรอบที่สาม...

ขอบคุณ คุณโจมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆทุกครั้งที่ได้เจอกัน :mrgreen:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 141

ขอบพระคุณมากครับพี่โจ
อ่านแล้วมีกำลังใจ เพื่อศึกษาหาความรู้ต่อไปครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 142

ขอบคุณครับ
saw_pidee

โพสต์ที่ 143

ขอบคุณสำหรับแนวคิดและความรู้ดีๆค่ะ เป็นสิ่งที่ชี้นำเม่าใหม่ให้มีปีกที่แข็งแรงขึ้นค่ะ
IM_VI

โพสต์ที่ 144

กลับมาทบทวนความจำ หลังจากที่อ่านไปหนึ่งรอบ เมื่อปีที่แล้ว
มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลย ผ่านไปแล้วหนึ่งปี ผลตอบแทนยังไม่
เป็นที่น่าพอใจเลย แต่ก็จะขอสู้ต่อไป จนกว่า จะเห็นแสงสว่าง
ตามบทกลอนครับ
@bangkok

โพสต์ที่ 145

ขอบคุณครับ อ่านกี่ครั้งก็ยังรู้สึกดีเสมอ
Pobrak

โพสต์ที่ 146

ขอบคุณพี่ Romee ครับ
@Pobrak
mafiapotae

โพสต์ที่ 147

พึ่งเริ่มเมื่อตอน ธ.ค. ที่ผ่านมาครับ ที่ set ตกไป 138 จุดครับ blackmonday วันนั้นทางโบรคโทรมาบอกว่าพอร์ตเปิดแล้ว เริ่มต้นลงทุนด้วยเงิน 10000 บาทครับ เติมทุกเดือน เดือนละ 3000 บาท พอดีทำงานด้วย เรียนด้วยเลยมีเงินลงทุนน้อยครับ
pote24

โพสต์ที่ 148

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากๆเลยครับ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 149

กลับมาทวนรอบที่ 2 ครับ ขอบคุณมากครับ อ.โจ ลูกอีสาน และ login อื่นๆๆทุกท่าน
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
james555

โพสต์ที่ 150

ขอบคุณครับ